Nguồn điện riêng cho audio thế nào hiệu quả nhất

Discussion in 'Thiết kế phòng nghe' started by thutruong70, 14/11/14.

1. thutruong70

thutruong70 Advanced Member

Em không biết gì về điện lại đang xây nhà, chuẩn bị làm đến phần điện. Em dự định đi 1 sợi dây nguồn riêng tách khỏi hệ thống điện sinh hoạt nhà em, rồi đi vào 4 tầng mỗi tầng 1 ổ cắm dành riêng cho audio. Em biết là có thể đã có topic nói về việc này rồi, nhưng giờ tìm đọc lại hơi mất thời gian nên mạo muội có mấy câu hỏi mong các bác nào rành rẽ việc này hay bác nào làm bên điện lực lại chơi audio trả lời giúp em (em có bạn bè bên điện lực rất nhiều nhưng không biết ai chơi audio cả). Vậy em nên:

1. Lấy nguồn từ công tơ điện sinh hoạt hay nên tách riêng ra 1 công tơ khác?

2. Nên dùng nguồn điện 1 pha hay 3 pha câu riêng từ cột điện (chắc phải có công tơ riêng), vì em dự định trong tương lai em có thể set up mỗi tầng 1 hệ thống nho nhỏ ít tiền để chơi và có thể có 1 tầng chính là chơi hệ thống nhiều đường tiếng?

3. Tại vì hệ thống của em nói chung là cỏ, nên có đáng phải đầu tư việc này không ạ? Chi phí so sánh với hiệu quả đạt được có xứng đáng để đầu tư hay không ạ?

Các bác giúp em sớm thì tốt quá, vì em chuẩn bị thi công đến phần điện rồi. Các bác cứ trả lời trực tiếp vào từng câu hỏi giúp em cho nó đơn giản ạ. Em cám ơn các bác nhiều ạ!

Tags:
  2. Thinhtd

Thinhtd Advanced Member

Để em kéo topic của bác lên trên nhé.

Em được rất nhiều cao thủ tư vấn vụ điện đóm này nhưng em vẫn ...chưa làm được :( .

Em góp ý cùng bác theo...góp ý của các cao thủ khác nhé, cao thủ nào mà vào ném gạch em là em né được ngay vì em té đây :mrgreen:

ductuan likes this.
  3. teppi79

teppi79 Advanced Member

Té làm sao được, anh Thư cần số phone tay tê đê này thì phone em nhé... :lol: :lol:

4. ngockcntb

ngockcntb Advanced Member

Em cũng gặp phải trường hợp tương tự như bác và cũng lăn tăn như Bác, em sẽ nói trường hợp cụ thể của nhà em để bác suy nghĩ và quyết định.
    1 - Lấy nguồn trực tiếp từ một công tơ điện ( không sử dụng 02 công tơ ) và đi riêng từng đường dây 3.5 ( Cadivi ) đến từng phòng nghe nhạc ( có thi công hệ thống nối đất - 04 cọc đồng 2.4m nối tiếp .... ) Em mua loại ống bọc tráng kẽm có bọc nhựa chống nhiễu để bọc các đường dây này ( đi riêng ống bọc này luôn độc lập với hệ thống điện sinh hoạt trong nhà )
    2- Theo em nếu để sử dụng cho sinh hoạt thì không cần thiết phải sử dụng điện 3pha.
    3 - Hệ thống cỏ của Bác có khi là cổ thụ của nhiều Bác đó :D. Nếu được Bác nên đầu tư , theo em thấy rất xứng đáng để đầu tư và phải nói quá hiệu quả, chi phí không nhiều ( nguồn điện sạch sẽ , âm thanh tĩnh, không ù xì.... )

Chúc Bác thành công.

5. thutruong70

haha, mới sáng sớm là có chuyện vui rồi :lol: bác nói rõ hơn phần tô đỏ được không ạ, em chả biết gì về điện cả. cám ơn bác và chú Tép nhiều :D

6. kthien

kthien Advanced Member

E đồng quan điểm của bác nhưng bác làm tiếp đất phải lưu ý là điện trơ cách điện phải đo chứ ko nguy hiểm có gì cụ alo trực tiếp e vừa xây nhà xong

7. thutruong70

cám ơn bác nhiều, đặc biệt là đoạn màu đỏ. giờ em chạy ra công trường cho thợ thi công luôn. sẵn hỏi luôn các bác ổ cắm chôn tường thì loại nào là hiệu quả nhất cho dàn audio loại cỏ ạ? cám ơn các bác

8. thutruong70

anh chưa có số của em kthien ơi? em nhắn pm cho anh số dtdd nhe, giờ a chạy ra công trường cái đã

9. ngockcntb

ngockcntb Advanced Member

cám ơn bác nhiều, đặc biệt là đoạn màu đỏ. giờ em chạy ra công trường cho thợ thi công luôn. sẵn hỏi luôn các bác ổ cắm chôn tường thì loại nào là hiệu quả nhất cho dàn audio loại cỏ ạ? cám ơn các bác[/quote]

Em sử dụng cầu dao từng phòng và ổ cắm cam + miếng inox của Bác Dũng audio để phân biệt nguồn điện sinh hoạt trong nhà.

10. longnhaque

longnhaque Advanced Member

Hay Bác thutruong làm thế này nhé:
    - Nguồn:
    Phương án 1: Công tơ điện gần nhà: Đấu dây ngay sau công tơ điện, đi vào tủ điện (như hình dưới).
    Phương án 2: Công tơ điện xa nhà: Đấu dây trước Aptomat tổng, đi vào tủ điện (như hình dưới).
    - Tủ điện: 01 Aptomat 100A-150A 1 pha 2 cực của Merlin hoặc Schneider, 4-5 Aptomat 40-60A 1 pha 1 cực của Siemen, 01 hộp gỗ đủ chỗ đấu dây, đấu theo hình dưới.
    - Dây dẫn điện: Dây đơn, nhiều sợi, >=3,5mm, có bấm cos ở đầu nối, 3 mầu riêng biệt.
    - Ổ cắm: Sử dụng ổ Hubbell mua trên Amazon, có kèm mặt nhựa (Loại này lắp đế âm thoải mái)
    - Mặt: Sau này có điều kiện thì mua mặt carbon.

Attached Files:

11. Thinhtd

Thinhtd Advanced Member

Đấy đấy, cao thủ điện đóm đã xuất hiện. Cụ thutruong70 cứ bám lão này, em lại té :mrgreen:

12. thutruong70

Cám ơn tất cả các Bác, em đã chốt với thi công phương án như sau:
    - đi dây nguồn riêng, chung công tơ, dây 3.5 Cadivi, trong ống tráng kẽm bọc chống nhiễu;
    - mát đất riêng biệt với hệ thống chống sét (< 10 Ohm). Mát đất gồm 8 cọc V60 dài 1,5m/cọc, nối nhau bằng thép phi 12 (em không dùng cọc đồng để đỡ tốn xiền ạ :D ) chôn hình hoa mai cách khoảng 50cm ở khu vực đất ẩm. Nếu khu vực đất khô thì phải rắc thêm muối :roll: mát đất phải đo được <4 Ohm (cái này em chưa hiểu lắm nhưng em nghe lời các Bác hướng dẫn, học thày không tày học bạn :) )

Phần này em chưa mua mà nhờ các Bác chém thêm vài nhát cho nó nhuyễn nhừ ạ:
    - mỗi tầng dẫn ra 2 ổ cắm và 1 CB 40-60A, và 1 CB 100A cho tầng có hệ thống nhiều đường tiếng.

Circuit Breaker tổng cho toàn hệ thống audio vậy phải là 60Amp x 3 + 100Amp = 300Amp phải không các Bác? :oops:

Cám ơn các bác

13. thutruong70

Cám ơn Bác longnhaque, em theo phương án 1 vì công tơ điện ở trong nhà luôn. Các vật tư của 4 gạch đầu dòng Bác liệt kê em sẽ nghiên cứu ý kiến của Bác, nhưng riêng tủ điện em chỉ làm 1 cái chung cho toàn nhà, còn mỗi tầng em không làm tủ điện riêng vì em đã design tường nhà bằng ốp gạch mộc rồi, chỉ chừa lại 1 line cho đường điện, không còn chỗ cho tủ điện. Em chỉ dặn thi công mỗi tầng chừa thêm 1 hộp 2 ổ cắm và 1 Circuit Breaker (em dự là đây là cái Aptomat Bác nói ở trên phải không ạ?)

14. longnhaque

Ơ Bác, cái tủ E nêu là tủ riêng cho audio lắp ngay cạnh tủ kia cơ Bác, thế mới gọi là riêng Bác ôi.

15. thutruong70

Cám ơn Bác. Tủ riêng cho audio có yêu cầu gì đặc biệt nữa không ạ? Ví dụ 2 tủ cách nhau bao xa, yêu cầu chống nhiễu thế nào ạ?

16. longnhaque

Theo Em, không cần cách xa nhau, không cần chống nhiễu, chỉ quan tâm đến mấy cái CB và các đầu cos nối dây. Áp của CB tổng chỉ tính cho sự truyền dẫn điện nên cần phải cỡ >100A của 2 hãng trên vì Em thấy tiếp điểm nó to và chất lượng. Các CB cho thiết bị thì dùng loại 1 cực của Siemen (Em vẫn biết tải chỉ cần 10-16A là ok).
    Mass <4omh để an toàn điện chả liên quan đến audio cả nên Bác đo trở <10omh là quá đỉnh rồi. Các thanh V60 của Bác sau vài năm sẽ gỉ sét và bị ăn mòn nên càng ngày càng kém, vì thế người ta dùng Cu.

17. artpro

artpro Advanced Member

xin chia sẻ phương án thi công đường điện for audio e vừa làm xong và test ok!tuy nhiên e chỉ có 1 phòng nghe riêng, độc lập ko bị mục đích nào khác xen vào nên thi công có phần đơn giản và gọn nhẹ hơn của bác!
    - phần dây dợ: e lang thang ở chợ giời tìm kiếm sục sạo mấy buổi, kết quả kiếm được 40m dây nguồn của Đức 4 lõi có vỏ bọc chống nhiễu cu dày, dây to cỡ ngón chân cái! lõi đồng nhiều sợi nhỏ, tơ mịn! e nghĩ là dây tốt vì e đã lột vỏ nhựa để trần lõi đồng ở ngoài ban công mưa nắng thang giời mà vẫn bóng ko bị oxi hoá xỉn! đạt chuẩn hifi theo cảm tính!
    - em kéo thẳng dây tử công tơ điện đã có sằn 1 đường điện sinh hoạt vào nhà! e chập 2 lõi làm 1 rồi gộp cả đường dây điện cũ vào! như vậy là từ công tơ e có 3 đường điện out! em kéo thẳng dây điện 4 lõi trên lên tầng 4, vào phòng nghe, đến đó e cho vào hộp automat có sẵn 2 breakers 30Aorder từ bác Dũng yes sir! vậy là em có 2 nguồn riêng cho power và digital!
    - đến phần tiếp địa! do nhà chật chội ko chừa khoảnh đất nào nên em phải gọi đội khoan giếng, chỉ khoan 1 lỗ sâu 18m trước cửa nhà (là ngoài đường ngõ)! mấy bà hàng xóm xì xào bảo mình làm phong thuỷ j đó! ra đê la thành làm quả cọc tiếp địa đồng hết dài 2,4m kèm 2 bao gem! lấy luôn một sợi đoan 5m đồng trần xoắn quanh cọc cho tăng bề mặt tiếp xúc! làm mất 40m dây đơn 10 trần phú thả cọc kéo dây lên tầng 4 đợi sằn ở hộp kẽm âm sàn! kéo 2 nguồn từ 2 breakers đi vào 2ổ âm sàn for digital, 4 ổ âm sàn for power! ko có đồng hồ kiểm tra đường tiếp địa e đành lấy bóng 100w đấu dây nóng từ nguồn, dây trung tính là dây tiếp địa sáng ngon! vậy là ổn!
    -kết quả! mỹ mãn đạt chuẩn 2 fi!

socmeo likes this.
  18. thutruong70

Cám ơn bác. May quá anh em vẫn chưa thi công, nên chắc em sẽ theo lời Bác, đổi 8 cây V60 1.5m sắt bằng 4 cây đồng dài 1.5m-2.5m. Bác tư vấn giúp dài bao nhiêu là hiệu quả nhất, cách chôn thế nào vì em nghe nói đồng đắt tiền, và các bác cho hỏi ở SG thì mua ở đâu ạ?

Các đầu cos nối dây thì thế nào là hiệu quả nhất ạ, chứ em hiểu là để vào mỗi đầu cos một chỉ vàng 24k là tốt nhất :( nhưng k phải hiệu quả nhất ạ?

Mấy cái CB ở SG thì ngoài ở Trương Định thì mua ở đâu tốt ạ?

19. thutruong70

Cám ơn Bác đã chia sẻ. Em đã báo bên thi công đi dây 3.5 Cadivi luồn trong ống bọc chống nhiễu nên chắc sẽ không thay đổi phần này nữa, vì sợ anh em thi công nó tẩu hỏa nhập ma :lol: vả lại tiêu chí của em là HIỆU QUẢ NHẤT nên em sẽ liệt kê lựa chọn sơ bộ của em, nếu các Bác có lựa chọn đúng tiêu chí trên thì viết thêm vào để anh em khác cần thì theo đó mà làm luôn ạ:

1. Tủ điện riêng từ công tơ chung, CB tổng 100-150A hiệu Merlin hoặc Schneider;

2. Dây 3.5 Cadivi, trong ống bọc chống nhiễu bán sẵn;

3. CB 40A Siemen cho mỗi Bộ dàn;

4. CB 100A Siemen cho Bộ nhiều đường tiếng;

5. Ổ cắm âm tường Hubbel;

6. Tiếp đất 4 cọc đồng 1.5m, có nối tiếp nhau bằng đồng, chôn cách nhau 50cm, tại khu vực đất ẩm hoặc đất khô thì phải rắc muối. Đo phải < 4 Ohm;

7. Chống sét riêng 1 hệ thống khác, đo được < 10 Ohm;

8. Cos tiếp nối bằng đồng nguyên chất.

Em không biết gì về điện, trên đây là những điều em học được từ các Bác trên diễn đàn và dự định làm, nhưng vẫn còn khoảng 1 tuần nữa để thay đổi nếu có phương án HIỆU QUẢ HƠN giữa chi phí - âm thanh đạt được - thời gian (có sẵn trên thị trường tại SG hay mua trên eBay).

Mong các Bác rộng lòng giúp đỡ. Các bác cứ viết bằng màu chữ khác theo từng số, rồi em sẽ tổng hợp lại để những anh em đi sau không phải mất thời gian mày mò nhiều.

Cám ơn tất cả các Bác

20. artpro

artpro Advanced Member

Chào bác!
    Tại câu số 6:
    6. Tiếp đất 4 cọc đồng 1.5m, có nối tiếp nhau bằng đồng, chôn cách nhau 50cm, tại khu vực đất ẩm hoặc đất khô thì phải rắc muối. Đo phải < 4 Ohm;
    Bác để ý các cọc đồng nối tiếp nhau nên dùng dây đồng trần, tất nhiên càng to càng tốt, và các mối nối, nếu có điều kiện nên làm mối hàn hoá nhiệt, tất nhiên là nếu là cọc đồng nguyên chất

21. thutruong70

Dạ vâng cám ơn Bác artpro. Do em dốt về điện nên mời các Bác tiếp tục góp ý theo đúng tiêu chí Hiệu Quả Nhất ạ. Cám ơn tất cả các Bác!

22. Excel Man

Excel Man Advanced Member

Chỉ cần trả lời vấn đề này:
    3. Tại vì hệ thống của em nói chung là cỏ, nên có đáng phải đầu tư việc này không ạ? Chi phí so sánh với hiệu quả đạt được có xứng đáng để đầu tư hay không ạ?
    Em nghĩ bác nên đầu hệ thống điện riêng rồi. Hiện tại bác chơi dàn nhỏ, đến lúc chơi dàn lớn sẽ không còn cơ hội xây dựng lại đường điện ưng ý rồi.

23. thutruong70

Cám ơn Bác Excel Man.

Nhờ các bác góp ý Em đã chốt được sơ bộ 8 tiêu chí ở đây ạ. Trước mắt trong ngày mai, ở tiêu chí 2, em phải mua ống luồn dây điện bọc chống nhiễu để giao cho Thợ. Các Bác có biết ở TP.HCM thì mua ở đâu và nhãn hiệu gì tốt ạ? Cám ơn các Bác.

24. giotthanhcong

giotthanhcong Advanced Member

Anh tìm được chỗ mua cọc đồng và dây chưa ...
    Cọc đồng và các phụ kiện cách đây 2 năm em có mua ở tiệm bán đồ điện (Tiệm lớn) chỗ vòng xoay Nguyện Bỉnh Khiêm - Điện Biên Phủ đó anh. Em thấy có 2 loại. Em chọn loại cọc đồng lõi bằng sắt lớp áo bằng đồng dầy cở trên 2 mm vì phần ren để nối các cọc với nhau (nếu anh cần đóng sâu hơn) vẫn chưa hết lớp áo đồng ( nhìn rất đẹp nhứ là cọc đồng 100% vậy, phải làm lõi thép cứng để có thể đóng xuyên gạch được). Độ dài phải hơn 2 mét/ 1cây (giá hình như trên 100k/ 1 cây chút thôi ) họ có bán ốc xiết cáp , ống nối cọc vặn ren có sẵn ...
    Phẩn kết nối giữa cọc và dây đồng anh nên làm bằng mối hàn hóa nhiết như có bác chỉ dẫn ở trên. Hình như là họ bán sẵn về châm ngòi nổ là nó hàn chứ không phải dùng máy hàn đâu. Trước đây em chủ quan, dùng ốc xiết cáp bán sẵn ở tiệm ...giờ mới 2 năm đo lại trị số điện trở tăng cao hơn lần vừa làm rât nhiều.
    Dây đồng trần phần đi dưới đất anh nên mua đúng chủng loại.

25. thutruong70

Thực ra em trước giờ là có gì chơi nấy, nên điều chỉnh tai theo những gì mình có sẵn rồi tự AQ. Giờ mon men học hỏi các bác để cố gắng set up bài bản hơn tí thôi ạ, còn hệ thống vẫn là mới từ "Công xã nguyên thủy" tiến lên "Chiếm hữu nô lệ" thôi ạ!

Share This Page

Loading...