NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. hoa audio

hoa audio Advanced Member

E chỉ đấu song song nguồn vào thôi ạ ! Nguồn ra riêng biệt ạ , chỉ đấu chung thùng cho gọn thôi , thay gì mỗi cục mỗi thùng riêng ! Thân !

hhiepbi likes this.
  2. TranVanThanh

TranVanThanh Advanced Member

Mình cũng nhất trí với ý kiến của Bác hhiepbi :).

3. tronghien

tronghien Advanced Member

Ý của bác hoa audio là chỉ đưa đường điện 220 vào đầu vô của 2 bacl thôi , tại vì dùng từ song song nên bị hiểu lầm đó mà ....tiết kiệm chi phi đầu tư cho thùng thôi .....

hoa audio likes this.
  4. tronghien

Bacl có nhiều cách làm ...., nếu ghép 2 cục lại với nhau để có nhiều nguồn điện ra thì tiêu chuẩn 2 cục phải tương đồng và phải cố gắng khá đồng nhất về chất lượng của bacl . Ngoài ra có những AE chơi cầu kì hơn ....kiểu Mẹ bồng con ...nhìn vào phải nói thật là rối rắm ......

5. hoa audio

hoa audio Advanced Member

E cũng vậy !? 1 bộ HT tới 3 cục cách ly ! Cũng tốt đấy bác ! E sử dụng được vài năm nay , tới T10 năm 2016 chổ Hifiword KM giảm 50% Qx4 và Qb8 , thêm 2 dây Heimdall 2 nữa nên dư ra mấy cục cách ly này ạ! Thân !

6. ThủyMộc

ThủyMộc Advanced Member

Thấy các Bác bình luận về nguồn điện hay quá nên em muốn nhờ các Bác tư vấn giúp em về nguồn điện với ạ. Ở nhà Em hiện Em đang dùng 4 cục biến áp cách ly C Core cho bộ giàn ve chai em đấu như sau không biết có đúng không ạ: 1 Cục double core 4KVA điện vào 220v ngõ ra 220 em lấy 3 cục BACL C-Core còn lại loại 500VA ( 1 Cục ngõ vào 220v ra 100v: 1 cục ngõ vào 220v ra 115v, 1 cục ngõ vào 220v ra 220v) sau đó đấu vào ngõ ra 220 của cục core 4KVA và dùng đầu ra của mỗi cục dùng riêng cho từng thiết bị 1 trên bộ giàn của em thì có bị ảnh hưởng gì không ạ. Mong các Bác tư vấn giúp

TranVanThanh likes this.
  7. TranVanThanh

TranVanThanh Advanced Member

Bác ThủyMộc sưu tầm ở đâu mà nhiều biến áp C-core thế, nể phục thật :).

8. Zorro

Zorro Advanced Member

Về cách đấu nối như vậy thì đúng bác ạh, tuy nhiên công suất của các biến áp "con" ra 100v, 115v và 220v chỉ 500VA (#375-400W) thì nhỏ quá, sợ xài không đủ cho power hoặc amply đâu bác. Và bác lưu ý là BACL như 1 thiết bị trong bộ dàn vậy, mỗi loại cho ra âm thanh khác nhau, nếu gặp cái nào cho âm thanh tốt thì không sao, gặp cái không hay thì cũng khổ lắm!

hoangtrong and hhiepbi like this.
  9. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

Theo như những gì tôi hiểu thì tôi thấy cực kỳ rối và bất cập.
    Nếu tôi chưa rõ thì bác chủ bổ sung,
    Thứ 1 bác dùng Bacl, cục 4kVA 220/220 đây là một Bacl khá lớn so với nhu cầu audio
    Nếu bộ giàn bác mà điện áp 220-230V thì 3 Bacl còn lại bác có thể thanh lý.
    Thứ 2 bác có 2 cục ra 100 và 115 v. Bác nên đấu song song 2 cục này lại để dùng cho tải 100 V bất kể hàng Mỹ hay Nhật
    Thứ 3 Bacl còn lại không có tác dụng gì trong sơ đồ trên.
    Tóm lại nếu là 220V hết thì chỉ nên dùng 1 cái, còn có 100V thì không cần phải đấu sau biến áp 4kVA. Cứ đấu trực tiếp vào lưới.
    Thật ra tôi thấy cũng còn dư như không rõ điện áp của thiết bị nên tôi tạm dừng
    dangkyhai

10. nvkhoahcm

nvkhoahcm Advanced Member

Bác có thể giải thích giúp sau khi đấu như vậy thì điện áp ra là bao nhiêu volt không

11. dangkyhai

115 V nhé, giải thích.
    Sau khi đấu song song thì P = P1+P2
    Riêng ba 2 là 115V so với 1 là 100V. Ta có thể hình dung ra như thế này nhé. Ví dụ thui...
    Để được 100V ba cần 100 vòng
    Để được 115V ba cần 115 vòng
    Vậy khi nhập lại thì tuy đầu cuối là 115 vôn nhưng công suất chổ 100 vòng mới chịu tải lớn còn 5 vòng kia nguy cơ quá tải và khả năng gây hư hỏng biến áp là có khả năng xảy ra...
    Nhưng tùy trường hợp người ta vẫn chấp nhận chuyện đấu trên vì họ đánh giá tải và chất lượng chế tạo thiết bị.
    Còn cùng áp bên sơ bên thứ thì mọi chuyện quá dễ.

tai_trau likes this.
  12. nvkhoahcm

Bác có chắc là P=P1+P2 không

truong_tran_van likes this.
  13. dangkyhai

Hhehhe !
    Theo bác là bao nhiêu !
    Như tôi đã nói, nếu cùng áp tất cả ( không cùng công suất, không giống nhau, chả giống gì hết ) thì khi đấu song song ta cứ cộng tất.
    Còn nếu khác điện áp như trong trường hợp này thì P tổng sẽ không phải là P1+P2 mà phải xem lại cái chỗ chênh lệch áp ra. THực ra đây chỉ là kết quả mình tạm chấp nhận trong điều kiện cụ thể thôi chứ muốn rõ ràng thì chỉ cần biết công suất của tải của biến áp, tình trạng hoạt động hết công suất thì chiếm bao nhiêu phần trăm ...khi đó con số mới chính xác hơn.
    Tôi gút lại 2 biến áp trên là 500VA + 500VA = 1kVA thì với giàn audio là vô tư nên sự vênh này ta coi như bỏ qua. Vì dù gì cũng chỉ là công suất biểu kiến.
    Hehhe, mình xem nhầm là 115 tức là lệch tới 15 vôn lận.
    Theo tính toán sơ bộ nếu như coi cosphi 0,9. Tổng công suất là 1kVA. 100V-4,5A. 115V-3,9A.
    Nếu tải chưa tới chừ 70-80% coi như chả vấn đề gì
    Nếu đầy tải điện áp sẽ dần về 100V và đoạn 15V sẽ phát nóng...Ôi nói vậy chứ đồ xịn vô tư nhé các bác.

Last edited: 28/4/17
    TranVanThanh likes this.
  14. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

em cũng đồng ý với bác dangkyhai! nguyên nhân chính theo e ở chỗ nếu bác chủ cần dùng điện áp ra 100 và 115 (về cách đấu nối là đúng KT không cần phàn nàn) nhưng do qua 2 tầng BA nên sẽ sinh ra độ trễ đáp ứng dòng tức thời không đáng có (không tốt so với việc đấu trực tiếp 3 BACL nhỏ vào lưới điện)

15. nvkhoahcm

truong_tran_van likes this.
  16. dangkyhai

http://webdien.com/d/showthread.php?t=68244&p=329143&highlight=#post329143
    Lâu quá mình chưa vào webdien !
    Vâng ai chứ ông Thái ( dân điện lực Thủ Đức) là bạn với mình cũng ộp vài lần, còn conhoc thì thời mới lập diễn đàn tụi mình cãi nhau chí chóe...
    Về lý thuyết thì conhoc số 1, bác Thái thì lý thuyết ổn và có thực hành, còn tôi nặng về thực hành hơn...nên các bài viết gần như tôi ít dùng sách vở...Vì chơi không lại 2 cao thủ này, nhất là bà Nhóc, tôi chỉ lấy kinh nghiệm ra chơi thui...
    HIện nay tôi đang quay lại webdien vì cũng bỏ bê lâu quá...Buồn tý vì bác gợi lại thời đó cãi nhau vui lắm...
    Tóm lại cứ thế chơi đi, còn lý thuyết thì vẫn là lý thuyết thui...
    Ah bên đó là 3 pha, tuy có cái giống bên này nhưng dù sao đẳng cấp biến áp 1 pha của giới audio chỉ là Muỗi so với biến áp 3 pha bên đó...

Last edited: 28/4/17
  17. dangkyhai

Các này không có đâu nhé bác Zorro ! Biến áp hãy xem nó như nguồn điện...Nếu cần ta lắp ngoài trời xa phòng nghe nhạc 1 KM ...Còn không để trong nhà có vỏ bọc nối mát tốt là ok. Giữa Sơ và Thứ cũng có lớp chống nhiễu, nối mát là xong...

18. thanh0610

thanh0610 Advanced Member

Sao bác biết không có???? Dân điện chả hiểu gì về audio đâu???

19. dangkyhai

Chào các bác !
    Topic này nó cũng nhắc đến nhiều phụ kiện và mâm nào tôi cũng ngồi rồi...và tôi thấy nó cũng chạm đáy rồi nghĩa là chả còn gì nữa. Nay mới xem thêm thì lòi cái anh UPS. Tôi biết các bác trên đây cũng trang bị quá đầy đủ rồi ah, vậy UPS các bác tính làm gì với nó vậy ...
    Tôi hỏi vậy không phải đá xoáy nhé là vì nếu các bác quan tâm Hải tôi sẽ hầu chuyện về một giải pháp còn hay hơn UPS này...Sin đẹp luôn, HZ theo ý muốn đó là biến tần 3 pha.
    Ý các bác ...

20. thai64

thai64 Advanced Member

@ Chào bác Dangkyhai.

Để có một nguồn điện có chất lượng cao, sạch, có nhiều phương pháp và cách thức để thực hiện như dùng BACL, Lọc điện, UPS...

Trong tự động hóa điện, biến tần được dùng rất phổ biến...

Trong lĩnh vực Audio, tôi thấy Biến tần (Inverter) chưa được ứng dụng nhiều...

Vì vậy cá nhân tôi, rất hy vọng bác Hải chia sẻ những kinh nghiệm dùng Biến tần để tạo ra nguồn điện có chất lượng tốt.

Xin cảm ơn.

21. dangkyhai

Chào bác !
    Với tôi nguồn điện sạch thì chỉ có dùng ắc quy, nhưng không phải kiểu loa hát di động đâu, vấn đề tôi đã đề cập nên không nhắc lại. Rảnh rỗi sinh nông nổi chứ thực ra dàn audio hiện nay tôi coi chạm đỉnh rồi, nhìn bộ nguồn các hãng làm thì chả có gì để chê...vậy nhắc tới UPS để làm gì thì tôi không hiểu lắm, cúp điện thì ta nghỉ nghe nhạc...
    Tôi không có sử dụng Ups nên tôi không đánh giá nhưng cũng chỉ là đổi điện và tải nó vẫn vào biến áp rồi tới diop nắn dòng + tụ nên tôi nghĩ nếu ổng có méo mó thì tại đây cũng thẳng thui.
    Riêng biến tần thì tôi dùng rất nhiều, nhà tôi vẫn dùng, so sánh thì tôi chưa có dịp nhưng sóng của biến tần chẳng ngon gì, bằng chứng là khi dùng động cơ hay biến áp ta nghe có tiếng rít đó là do sóng hài tạo ra...Chắc nó ảnh hưởng đến chất âm...
    Riêng cái viêc nguồn vào của nó là 220VAC ra 3P-220V thì làm sao dùng ăcquy được thì với những bác rành kỹ thuật sẽ không ngại nhưng các bác khác sẽ là trở ngại...
    Theo tôi bàn chơi thôi, giống như ai đó nói có người kéo cả dây riêng về nhà mình để nghe nhạc...và để có tiếng là Nghề chơi lắm công phu..Vậy vụ này tôi chỉ cũng nói tới đây thui.
    P/s" tôi đã dùng nhiều biến tần khi cúp điện lưới cho hệ thống nhà máy, nói thật nó nhiễu kinh. Nên tôi suy ra Ups cũng thế thui.
    Cúp điện thì đi nhậu thui.

22. superlazy

superlazy Advanced Member

Bác có thể cho e biết bộ bác đang dùng những thiết bị gì "loa, ampli, cd, dac....." và bác cho e hỏi đỉnh nó như nào? chạm đỉnh nó như nào bác? E newbie mong được bác chỉ giáo. Thanks bác......

23. dangkyhai

Bộ nguồn của các thiết bị âm thanh hiện tại...còn tương lai thì không rõ. Nhưng có thể đời này là Đỉnh rồi.
    Đây là 1 trong những dàn atc. Sau này mình bổ sung thêm cặp loa Akai. Các bác đừng chê nhé...

Last edited: 29/4/17
  24. thai64

thai64 Advanced Member

Chào bác Dangkyhai.

@ "Tôi hỏi vậy không phải đá xoáy nhé là vì nếu các bác quan tâm Hải tôi sẽ hầu chuyện về một giải pháp còn hay hơn UPS này...Sin đẹp luôn, HZ theo ý muốn đó là biến tần 3 pha.
    Ý các bác ..."

@@ P/s" tôi đã dùng nhiều biến tần khi cúp điện lưới cho hệ thống nhà máy, nói thật nó nhiễu kinh. Nên tôi suy ra Ups cũng thế thui."

1,Tôi đã hy vọng bác chia sẻ nhưng kinh nghiệm hay, hữu hiệu khi dùng Biến tần (Inverter) để tái tạo nguồn điện chất lượng, sạch....cấp cho hệ Audio.
    Nhưng qua bài viết của bác, tôi và người đọc không khỏi băn khoăn, khó hiểu...:rolleyes: về cách đặt vấn để rất trái ngược với cái kết thúc. :(

2, Tôi viết vậy không có ý phê phán bác mà chỉ mong bác Hải chia sẻ thông tin, kỹ thuật một cách chân tình (như bác đã từng viết)...
    Kinh nghiệm thực tế hay, sự trải nghiệm thất bại, luôn là những bài học giá trị cho người chơi...cho nhiều mới hy vọng nhận được nhiều.

$ Hiện có rất nhiều thiết bị được thiết kế chế tạo nhằm cải thiện nguồn điện. Các giải pháp hữu ích chung quy là tập trung giải quyết vấn đề là làm sạch lại nguồn điện.
    - Sản phẩm sử dụng dây nguồn chất lượng cao được mạ vàng, bạc, phủ hợp chất nhằm loại bỏ nhiễu và trở kháng, nhưng hiệu quả cũng không cao và chưa giải quyết được triệt để .;)
    - Sản phẩm từ trường như BACL, Thiết bị lọc nhiễu điện tử... đã được phổ biến và dân chơi Audio sử dụng từ lâu, đã làm hạn chế động lực của nguồn điện... o_O

Những vấn đề trên chúng ta đã bàn luận...tranh cãi nhiều rồi (VNAV cũng nhiều...)

$$ Bác Hải thân mến, bác có tin hay không tin cái đó là quyền của bác...:)

UPS chất lượng cao với những chức năng lọc sạch, thay đổi và ổn định được tần số, điện áp nguồn điện cho điện đầu ra chất lượng tốt nhất với sóng sine chuẩn, chống sét lan chuyền trong đường dây...được dùng rất nhiều trong kỹ thuật, ytế, quân sự, ngân hàng, tin học, thông tin...(hệ thống Audio mà chúng ta đang sở hữu...cũng chỉ là đồ dân dụng phổ thông, hiểu theo đúng nghĩa).

Tôi với bác Hải có đồng quan điểm chơi là vui...vui cũng nhậu, chưa vui cũng nhậu, có phải vậy không bác :p

Trân trọng.

Last edited: 29/4/17
  25. tronghien

Em đọc cả trang 170 từ trên xuống dưới và cái kết lại không biết và hiểu như thế nào ???? .... cái nào hơn cái nào dở ..... . Thôi cứ chơi Bacl loại tốt tốt chơi khỏi phải lăn tăn suy nghĩ viễn vong nửa .... nghe nhạc thui .....

Share This Page

Loading...