NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. LQMH

LQMH Advanced Member

Tôi thấy bác hoangtrong nói phải:
    "Trở lại nguồn điện và dây nguồn, đây là topic chia sẻ trải nghiệm, không phải là tạp chí khoa học online trình bày các lý thuyết mới hay kết quả thực nghiệm mới của giới nghiên cứu và kỹ nghệ. Mà có lý thuyết hay công nghệ mới thì các hãng đã đăng ký phát minh sáng chế và giữ bí mật để khai thác thương mại chứ hơi đâu mà chứng minh cho bàn dân thiên hạ, họ chỉ tập trung vào khách hàng mục tiêu và tạo các điểm tiếp xúc cho khách hàng mục tiêu có cơ hội trải nghiệm và nếu có ép phê thật thì người chơi sẽ xòe tiền ra.
    Chơi cái này để lấy số má làm gì, bây giờ người ta hơn thua nhau cái villa, căn hộ nghỉ dưỡng, ô tô xịn ... chứ hơi đâu hơn nhau mấy cọng dây, mà đích đến là chất âm bộ dàn kia kìa.
    Cho nên, không thử trải nghiệm tử tế, cứ dùng lý thuyết mà phán thì forum mãi là cái chợ, cái ao, khó phát triển. Do đó mới nói tới chuyện tầm nhìn sứ mạng của forum, có nhiều khu vực cho các bác sinh hoạt, các bác vào topic chia sẻ cách chơi cách phối mà đem cái kỹ thuật và lý thuyết vào bóng bàn và phản bác (đương nhiên muốn phối ghép tốt thì cần có hiểu biết cơ bản để phối ghép nhưng không cần phải là chuyên gia kỹ thuật), hay ngược lại các bác không rành kỹ thuật đem trải nghiệm chủ quan của mình vào topic kỹ thuật DIY bóng bàn thì loạn hết."

:p về công nghệ thì xứ ta còn ở . . . "top đáy" mà cứ mãi đòi hỏi chứng minh? lý thuyết bàn cải cũng chỉ lôi những cái học được . . . hồi cấp 3 phổ thông ra để nói :wink: , nhưng "trải nghiệm" rồi phán . . . mà "quên" những kiến thức phổ thông cũng không ổn.
    Có cụ bài bác "dây nguồn", nhưng vẩn xuống $ với Furutech. Sao không cắt mét Cadivi? Cadivi cũng có đủ 3Cx2.5, 3Cx4.0, . . . có bọc giáp chống nhiễu, chống cháy, . . . đủ cả, giá lại phải chăng.

2. quocdat

quocdat Advanced Member

Có kiến thức đại học nữa bác :)
    Ví dụ:
    - Xem dây như là L-R-C: đây là kiến thức đại học chuyên ngành điện- điện tử
    - Hệ số ESR của tụ điện ảnh hưởng đến ripple. Cái này cả đại học chuyên ngành điện- điện tử cũng chưa có nói đến, hoặc có nói đến thì cũng là tụ điện có nội trở làm tăng nội trở nguồn chứ em chưa thấy nói làm tăng/giảm ripple.

Tuy nhiên, dù là có hay không có nói đến trong chương trình đại học thì nó cũng là kiến thức cơ sở và cơ bản của ngành điện. Dùng nó để giải thích toàn bộ hiện tượng thì giống như giải tích phân bằng phép tính cộng vậy.

3. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Thật sự mấy ngày qua mình cũng đang có ý định thử nghiệm dây nguồn Cadivi nhưng còn thiếu cái đầu female nên chưa làm được,vì có ai đó nói ''dây nguồn tốt nhất là không có dây nguồn''.Thực sự thì mình cũng đã thử nghiệm cái khúc trước dây nguồn và hiện đang áp dụng và thấy rất đúng.Cụ thể là hiện tại mình đang xử dụng dây nguồn Western DIY thì khi mình thay dây điện từ CB tổng đến CB Audio bằng dây Cadivi thay vì dây Western thì âm thanh tốt hơn hẳn.Và khi mình thay sợi dây nguồn Western của biến áp cách ly bằng dây Cadivi thì âm thanh lại nâng lên một mức rất rõ ràng.Nhưng sợi dây nguồn Western dài 1mét lại hay hơn 1m8 và làm bằng 2 sợi AWG 10 thì hay hơn làm bằng 1 sợi AWG10 rất nhiều.
    Quả thật trong âm thanh có rất nhiều cái không giống theo cách suy nghĩ bình thường của mình.

4. LQMH

LQMH Advanced Member

Mình đoán mò, nếu môi trường (vật liệu) truyền dẩn điện gần bộ dàn tốt thì "chất lượng" âm thanh sẽ được cải thiện. Nếu "mội trường" này được mở rộng thì . . . càng tốt - - có nhiều bác kéo riêng một cáp điện loại tốt, tải cao từ đồng hồ tổng vào tận ổ cắm cho bộ dàn.
    Trình độ phổ thông về điện mình chỉ đoán mò . . . đến thế là cùng.
    Khi đã tin có thế giới vô hình thì mình cũng tin . . . có ma (dây nguồn hàng hiệu) :)

5. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Em nghĩ là còn nhiều vấn đề trong audio mà khoa học chưa đưa ra được các thông số để lượng hóa

6. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Thật sự mấy ngày qua mình cũng đang có ý định thử nghiệm dây nguồn Cadivi nhưng còn thiếu cái đầu female nên chưa làm được,vì có ai đó nói ''dây nguồn tốt nhất là không có dây nguồn''.Thực sự thì mình cũng đã thử nghiệm cái khúc trước dây nguồn và hiện đang áp dụng và thấy rất đúng.Cụ thể là hiện tại mình đang xử dụng dây nguồn Western DIY thì khi mình thay dây điện từ CB tổng đến CB Audio bằng dây Cadivi thay vì dây Western thì âm thanh tốt hơn hẳn.Và khi mình thay sợi dây nguồn Western của biến áp cách ly bằng dây Cadivi thì âm thanh lại nâng lên một mức rất rõ ràng.Nhưng sợi dây nguồn Western dài 1mét lại hay hơn 1m8 và làm bằng 2 sợi AWG 10 thì hay hơn làm bằng 1 sợi AWG10 rất nhiều.
    Quả thật trong âm thanh có rất nhiều cái không giống theo cách suy nghĩ bình thường của mình.[/quote]

Mình đoán mò, nếu môi trường (vật liệu) truyền dẩn điện gần bộ dàn tốt thì "chất lượng" âm thanh sẽ được cải thiện. Nếu "mội trường" này được mở rộng thì . . . càng tốt - - có nhiều bác kéo riêng một cáp điện loại tốt, tải cao từ đồng hồ tổng vào tận ổ cắm cho bộ dàn.
    Khi đã tin có thế giới vô hình thì mình cũng tin . . . có ma (dây nguồn hàng hiệu) :)[/quote]

Không phải vậy bác ạ.Trường hợp mình nêu ở đây là khi mình mình mở rộng môi trường thì âm thanh lại giảm đi đó.Cụ thể trong trường hợp ở trên khi mình thêm sợi dây nguồn cho biến áp cách ly thì âm thanh lại kém đi và khi mình mở rông thêm sợi dây điện tử ổ biến áp cách ly đến đồng hồ tồng thì lại xuống 1 nấc nữa.Và thực sự không biết trường hợp nào và mở rộng đến đâu là tốt nhất.

7. thai64

thai64 Advanced Member

@ Các bác cứ viết suy nghĩ chủ quan thế này...thông tin về kỹ thuật chẳng thấy đâu, nghèo nàn và vụn vặt.

Cứ chia sẻ thế này...cái chợ cóc thành cái chợ tạm, bỏ chợ sao ta :(

Tôi thấy Con người Việt Nam hiếu học, cần cù và sáng tạo...chơi Nguồn điện & Dây nguồn cho Audio cũng vậy.

@ Thai64 xin được quan tâm đến sự trải nghiệm sáng tạo này của bạn.

"Thật sự mấy ngày qua mình cũng đang có ý định thử nghiệm dây nguồn Cadivi nhưng còn thiếu cái đầu female nên chưa làm được,vì có ai đó nói ''dây nguồn tốt nhất là không có dây nguồn''.Thực sự thì mình cũng đã thử nghiệm cái khúc trước dây nguồn và hiện đang áp dụng và thấy rất đúng.Cụ thể là hiện tại mình đang xử dụng dây nguồn Western DIY thì khi mình thay dây điện từ CB tổng đến CB Audio bằng dây Cadivi thay vì dây Western thì âm thanh tốt hơn hẳn.Và khi mình thay sợi dây nguồn Western của biến áp cách ly bằng dây Cadivi thì âm thanh lại nâng lên một mức rất rõ ràng.Nhưng sợi dây nguồn Western dài 1mét lại hay hơn 1m8 và làm bằng 2 sợi AWG 10 thì hay hơn làm bằng 1 sợi AWG10 rất nhiều.
    Quả thật trong âm thanh có rất nhiều cái không giống theo cách suy nghĩ bình thường của mình."

8. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Em thấy người ta nói hay quá: Một lần bất tín, vạn lần bất tin

Thân chào!

9. LQMH

LQMH Advanced Member

Khi đã tin có thế giới vô hình thì mình cũng tin . . . có ma (dây nguồn hàng hiệu) :)[/quote]

Không phải vậy bác ạ.Trường hợp mình nêu ở đây là khi mình mình mở rộng môi trường thì âm thanh lại giảm đi đó.Cụ thể trong trường hợp ở trên khi mình thêm sợi dây nguồn cho biến áp cách ly thì âm thanh lại kém đi và khi mình mở rông thêm sợi dây điện tử ổ biến áp cách ly đến đồng hồ tồng thì lại xuống 1 nấc nữa.Và thực sự không biết trường hợp nào và mở rộng đến đâu là tốt nhất.[/quote]

Ồ, mình cũng không hiểu luôn, chỉ có thể "đổ thừa" cho chất lượng dây :roll:

10. LQMH

LQMH Advanced Member

Hôm nay chủ nhật, cụ có ra xem mặt trời, đếm tia nắng mùa xuân không?
    Nếu người ta cảm nhận màn hình Iphone vuốt nó mượt hơn Oppo thì ta mua Iphone, cần gì phải đi ú ớ xem kỹ thuật nó như nào và chắc gì đã hiểu.
    Mình biết cụ thuộc giai cấp tiến bộ, thành phần tinh hoa rồi, tự giới thiệu chi nữa :lol:

11. quocdat

quocdat Advanced Member

Em lạy cụ, cụ thâm quá đê!

12. LQMH

LQMH Advanced Member

Em vui tí thôi cụ!

13. thai64

thai64 Advanced Member

@ Nguồn điện sạch, thay dây nguồn tốt cho Amply...giọng của "thày thuốc" phán bệnh nghe rõ nét "thật" và chắc nịch "bass" sâu:

Đùa vui theo kiểu...của người bị bệnh Tâm thần phân liệt :mrgreen: ...thiếu thuốc. :( :wink:

$$ Tâm thần phân liệt là một bệnh loạn thần kinh nặng và phổ biến.

Căn nguyên chưa rõ...có thể do (thất tình, gia đình đổ vỡ, làm ăn thất bát...".

Bệnh có tính chất tiến triển với những rối loạn đặc trưng về tư duy, tri giác và cảm xúc.

Dẫn đến những rối loạn cơ bản về tâm lý và nhân cách theo kiểu phân liệt, nghĩa là mất dần tính hài hoà, thống nhất gây

ra chia cắt trong các mặt hoạt động tâm thần. :roll:

14. minh62

minh62 Advanced Member

Các bác có bài thuốc nào nữa không? Tôi thì thấy hết thuốc chữa rồi :(

15. superfarmer

Còn bác post bài kinh quá, em nể :) ráng lên bác sắp được 50 để vô hội Advanced member rồi!

Thân chào!

16. superfarmer

Chữa hội chứng đa nhân cách hả bác?

Thân chào!

17. thai64

thai64 Advanced Member

@ @ Thày đừng bỏ bệnh nhân mà đi :evil: ...dù có bán nhà, xe hơi, hết bao nhiêu tiền cũng ráng chịu.

Thật buồn cho một "chiên gia" nổi tiếng ...về Nguồn và Dây. :(

Xin gửi một dấu #.

18. quocdat

quocdat Advanced Member

Tầm 5 trang gần đây thì thớt này đã loạn lắm rồi các bác!
    Các bác có lòng thì để nó yên lặng một thời gian nhé!
    Kính!

19. thai64

thai64 Advanced Member

@ Thai64 có "tua" lại, thấy bác Hhiepbi có ý hỏi mình thì phải, không để ý kỹ...bác thông cảm nhé.

Câu hỏi trên theo "xxx kiến" của mình là rất hay và hết sức thực tế .

Anh, em trong diễn đàn NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN nói riêng và trong VNAV cũng cần tìm hiểu thêm.

Nếu không để ý đến hệ thống tiếp đất...tạo vòng lặp tiếp đât - Ground loop.

Nếu không có thiết bị chống sét lan truyền thì chính sét sẽ tạo ra các xung điện áp và dòng điện lớn phá hủy các thiết bị điện nói chung

và hệ thống điện Audio.

Hhiepbi vui nhé.

Xin cảm ơn.

Trân trọng

20. edm0611

edm0611 Advanced Member

Dear bác thai64,
    Với tư cách khách quan nhìn nhận câu trả lời của bác với câu hỏi của bác hhiepbi (thực tế em cũng rất quan tâm tới vấn đề này) thì đọc xong em chả nhận được cái GIÁ TRỊ HIỂU BIẾT gì thêm cả ạ.
    Câu màu xanh thì hoàn toàn chung chung xáo rỗng, câu màu đỏ thì lại chả liên quan gì tới vấn đề ảnh hưởng chất lượng âm thanh!
    Hơn nữa, em thấy nó cũng không phù hợp với PHONG CÁCH NÓI CÓ SÁCH MÁCH CÓ CHỨNG (thông số kỹ thuật) mà BÁC VẪN HAY NHẮC TỚI VÀ TÔN SÙNG ạ!
    Còn nếu bác SPAM bài thì thôi ... em kính!

21. edm0611

edm0611 Advanced Member

Điều em chia sẻ dưới đây khả năng sẽ ăn "GẠCH ĐÁ" khá nhiều nhưng thực tế là: em đã từng giao lưu với một anh mang dây loa Valhalla v1 nghe thử với setup nhà em (đợt đấy em vẫn xài dây loa AQ Go-4) thì cảm giác mang lại không ép phe và rõ ràng như em đổi từ cọng nguồn Furutech 314 II sang Heimdall2 :cry:

22. Gemini

Gemini Moderator

cả 3 bác có tên trong bài quote trên vui lòng nhận thẻ vàng nhé, tranh luận vẫn nên giữ hòa khí chứ khích bác nhau thế này coi không được ạ.

23. thai64

thai64 Advanced Member

@ Thai64 hiểu đến đâu mình sẽ trao đổi đến đấy.

Vì đây là diễn đàn NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN mình khái quát ngắn gọn với Hhiepbi (như mình đã viết...có lẽ Hhiepbi hỏi mình chăng ?).

Học hỏi thêm kiến thức đối với mình không bao giờ thừa...

Thai64 hy vọng sẽ cùng Edm0611 bàn sâu về bản chất của vấn đề cùng quan tâm: (tác hại của sét lan truyền - vòng lặp tiếp đất - thiết bị dùng điện).

Như Edm0611 đã biết vòng lặp tiếp đất là không tốt cho chất lượng âm thanh của bộ Audio...

Có thể câu trả lời trên của mình, chưa làm cho Edm0611 thỏa mãn, thì Thai64 cũng mong bạn và người khác quan tâm thông cảm cho. :(

Rât muốn gặp Edm0611 để đàm đạo.

Nếu ở Hà Nội, Thai64 mời Edm0611 tách Cafe.

Trân trọng.

24. superfarmer

Em thấy thấp thoáng lão Hoa Audio chắc cũng có trải nghiệm với Heimdall 2 và cảm nhận gần giống bác mà lão ấy chả dám lên tiếng :( chắc chưa mua bảo hiểm rồi!

Thân chào!

25. thai64

thai64 Advanced Member

@ Trọng tài thổi còi thiên vị... phạt thẻ trên sân, tôi tôn trọng, tôi sai thì sửa.

Trọng tài về nhà xem lại...cầu thủ LQMH đùa cợt nhả với tôi.

Thày phán hết thuốc chữa...thần kinh, trên sân... như thằng điên, trọng tài không phát hiện ra, bỏ qua rất nhiều lỗi :idea:

LQMH là nguyên nhân để một số cầu thủ gây sô sát bị phạt thẻ oan. :(

Trọng tài thiếu chuyên nghiệp, thiên vị... luôn luôn là vấn nạn tồi tề nhất của thể thao.

Share This Page

Loading...