Ngay sau đèn van nên gắn tụ hay choke?

Discussion in 'Lý thuyết điện tử' started by loudnoise, 1/10/07.

1. thanhtrung13

thanhtrung13 Advanced Member

Em cũng kiểm tra kỹ rồi bác ạ, đều sụt 7v như nhau mới lạ chứ. Em nói 7v là chính xác gần như tuyệt đối

2. metalhead

metalhead Advanced Member

Bác kiểm tra lại phần màu đỏ xem sao, nếu thực tế đúng vậy thì có vấn đề khi bác thay tụ 5uF. Và điện áp đốt tim này là điện áp cấp cho đèn nắn hay cấp cho các đèn còn lại?

3. cungdhv

cungdhv Advanced Member

- Có thể có vấn đề trong quá trình thay tụ, kiểm tra lại tụ xem thế nào ? Sau đó hãy đo lại điện áp hạ trên trở 330R như đã nói ở bải trên.(Cứ đo áp hạ trên R và cho kết quả cụ thể (không dùng kiểu B+ - B++ = 7v ?
    - Nếu không đo áp thì đo dòng qua trở bằng cách nhả 1 đầu trở rồi dùng đồng hồ AVO đo dòng ? (Để đồng hồ ở vị trí đo A, thang trên 100ma, que dương đồng hồ về phía tụ và chân K thod, que âm đồng hồ vào đầu trở 330R )
    - Việc thay tụ lọc nguồn không ảnh hưởng tới điện áp nung tim đèn (trừ trường hợp biến áp nguồn có vấn đề : không đủ công suất, v.v...)

4. thanhtrung13

Em xin lỗi các bác, do viết dài nên có nhầm lẫn chút.
    Dù dùng Tụ 5mf hay 33mf thì điện áp đốt tim vẫn là 6,1vac ( Em nhầm chỗ này) 5,4 là em cắm điện đầu vào là 100vac.
    Còn vệc đo điện áp trước và sau trở 330 ôm em khẳng định là chỉ sụt áp có đúng 7v không thể sai được. Với em nhấn mạnh lại là việc thay Tụ 5mf làm trở 330 ôm/25w rất nóng là đúng 100%. Bởi cũng thời gian đó nếu dùng Tụ 33mf thì con trở này có cảm giác không nóng. Mong các bác góp ý thêm

Bmc688 likes this.
  5. thanhtrung13

Các bác xem giúp em chỉ số 8mf và 50mf ở trang 4 file đính kèm này xem nhé ! Khi giảm điện dung tụ thì điện áp giảm còn dòng của nó có giảm đâu nhỉ ? ( đó là theo em hiểu :D ).
    Điện áp 6,1vac có hai cuộn 1 cho đèn nắn và 1 cho các bóng còn lại bác a.

Attached Files:

• EZ81.pdf
      File size:
      171,3 KB
      Views:
      61
  6. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Nếu áp hạ trên trở "không thay đổi, dòng không thay đổi" thì Trở không thể nóng hơn khi chưa hoặc đã thay tụ = hết sáchsự nóng chỉ là tưởng tượng :roll:

7. vttaudio

vttaudio Advanced Member

Kiểm tra lại con tụ 5mf sau trở 330Ohm , con tụ này có vấn đề rồi

8. thanhtrung13

Em muốn các bác xem lại chỉ số 8mf trong trang 4 file em đính kèm cho đèn EZ81 giúp em. Tại sao lại có chỉ số này mà không phải là 5mf hay số khác nhỏ hơn 8mf ( đuờng đứt nét khi dùng tụ 8mf bác nhé ). Em nghĩ đó là điện dung tối thiểu không biết đúng không ? Còn Tụ 8,2mf Mundod em đã thay vào, như em đã nói bài trước là độ nóng của trở 330 om có giảm đi nhưng vẫn nóng hơn khi dùng Tụ 33mf. Ở đây cũng nói với các bác là việc nóng của trở không bao giờ em tưởng tượng ra mà sự thật. Em mong muốn các bác giải thích bằng chuyên môn chứ cứ bảo em tưởng tưởng ra em buồn lắm :lol: .
    Mong các bác lưư ý giúp em tại sao lại có chỉ số tụ là 8mf. Em khẳng định là dùng 4mf loa cũng không bị ù hơn là tụ 33mf. Vì em đã thử thay rồi ạ.

9. Pilab

Pilab Advanced Member

Bác thanhtrung13: "khẳng định là dùng 4mf loa cũng không bị ù hơn là tụ 33mf" thì vẫn mang tính chủ quan, nếu bác đo được tín hiệu AC ra loa ở cả hai trường hợp khi mắc tụ 4mF và 33mF là như nhau thì mới có cơ sở khách quan để kết luận được!

:)

10. thanhtrung13

Em đính chính lại là "Em khẳng định là không ù hơn bằng tai em thôi nhé ! Em cho volume max sau đó áp tai vào gần loa nhất có thể để kiểm tra thôi :lol: '' Bác VintageTube đá xoáy em rồi nhé !!!!!!

11. Pilab

Pilab Advanced Member

:)[/quote]
    Em đính chính lại là "Em khẳng định là không ù hơn bằng tai em thôi nhé ! Em cho volume max sau đó áp tai vào gần loa nhất có thể để kiểm tra thôi :lol: '' Bác VintageTube đá xoáy em rồi nhé !!!!!![/quote]

Em toàn dùng Google... các phép đo cơ bản là dùng bàn phím nên... :)
    Có gì mong bác...
    :)

12. Ta-Audio

Ta-Audio Advanced Member

Em đính chính lại là "Em khẳng định là không ù hơn bằng tai em thôi nhé ! Em cho volume max sau đó áp tai vào gần loa nhất có thể để kiểm tra thôi :lol: '' Bác VintageTube đá xoáy em rồi nhé !!!!!![/quote]

Có gì mong bác...

Đọc mấy trang của các bác em vẫn chưa thấy câu trả lời cho chủ đề chính nhỉ ? (hay là em đọc bỏ sót chỗ nào chăng ?)
    " Ngay sau đèn Van nên gắn tụ hay choke ? " :?

13. huylinh33333

huylinh33333 Approved Member

Việc vặn volume tới 1-2h mà không bể tiếng chứng tỏ mạch bác thiết kế gain phù hợp của các tầng khuyếch đại chứ không kiên quan gì đến mạch lọc cao áp như trên
    Thân

14. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Có gì mong bác...
    Đọc mấy trang của các bác em vẫn chưa thấy câu trả lời cho chủ đề chính nhỉ ? (hay là em đọc bỏ sót chỗ nào chăng ?)[/quote]
    " Ngay sau đèn Van nên gắn tụ hay choke ? " :?[/QUOTE]

"Ngay sau đèn Van" nên gắn cả tụ và choke, tụ nên chọ trị số nhỏ (tùy loại đèn van) cho loại đèn nhỏ như 6x4...và chọn tụ lớn hơn ít như 6U...các loại đèn van nếu dùng tụ có trị số lớn quá (trước choke) e rằng đèn mau tèo. Choke nên lấy từ 5 đến vài chục h tùy đèn.

15. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Đọc mấy trang của các bác em vẫn chưa thấy câu trả lời cho chủ đề chính nhỉ ? (hay là em đọc bỏ sót chỗ nào chăng ?)[/quote]
    " Ngay sau đèn Van nên gắn tụ hay choke ? " :?[/QUOTE]

"Ngay sau đèn Van" nên gắn cả tụ và choke, tụ nên chọ trị số nhỏ (tùy loại đèn van) cho loại đèn nhỏ như 6x4...và chọn tụ lớn hơn ít như 6U...các loại đèn van nếu dùng tụ có trị số lớn quá (trước choke) e rằng đèn mau tèo. Choke nên lấy từ 5 đến vài chục h tùy đèn.[/QUOTE]

Dear bác

Nếu sau Valve mà nó là đèn trực tiếp, tụ mới không nên dùng lớn, chỉ khoảng 5uF trở lại, và sau đó là choke và tụ ( nôm na là mạch lọc Pi ). CÒn nếu là Valve gián tiếp thì bác không lo giảm tuổi thọ đèn đâu.
    Lý do: Valve trực tiếp tụ lọc gắn liền với sợi đốt của đèn, nguyên tắc của tụ là Nạp và Xả, nên tụ càng lớn, quá trình xả càng tác động lên sợi đốt một xung 1 chiều và sợi dốt chịu tác động cùng lúc nhiều thành phần: đốt tim, áp 1 chiều sơ nắn và áp phóng từ tụ có chiều ngược với áp sơ nắn đã nạp. Còn với đốt gián tiếp, tụ to có xả thì Kathode độc lập với sợi đốt nên không ảnh hưởng lên tuối thọ sợi đốt. Đấy là lý thuyết.

Thực ra thời các Cụ linh kiện thay thế khó khăn nên mới lo chứ nói thực với các bác, tôi còn gần 400 quả Valve Xô Mỹ Tiệp Trung nên khi dùng 5Ц3C là sợi đốt trực tiếp, tôi vẫn dùng tụ 390uF, không thấy hề hấn gì các bác ạ. mà xét cho cùng, C và L càng lớn, DC càng sạch. Chả giấu gì các bác, trc có nhận lắp cho 1 cậu em cái Pre, không hiểu vì lý do gì đó mà vẫn hơi Ù nhẹ, gần Tết đến rồi, bao nhiêu việc, cậu em cũng muốn nghe, cuối cùng táng cho 2 cục Choke, 4 quả tụ 390uF //, thấy tạm ổn, cậu em cũng chả kêu gì, thôi cũng không lật lại án nữa :)

hoangtrong likes this.
  16. VINSTAR

VINSTAR Advanced Member

Sau đèn Val 5U4G trước Choke 10H - 180ma e lắp quả tụ Mundorf 30uf, như vậy có bị cao ko các bác. E tìm hiểu và hỏi 1 số bác hay Diy Ampilifi đèn thì a e bảo tụ trước choke lắp không quá 47uf nên e phang 30 uf.

17. dungAD

dungAD Advanced Member

5u4g lắp tụ vậy là cao đấy bác vinstar, làm con tụ dầu dưới 10mf thôi và cẩn thận như em thì cho con trở vài chục ôm giữa đèn và tụ. Audio note họ vẫn tương 34mf nhưng có trở này. Đèn gz34 thì thoải mái hơn.
    Cậu bạn em lấy quả gz37 lắp cho sun 300b, tụ sau đèn 47mf chưa kịp chặn trở hơn chục hôm tèo mất đèn nắn.

18. VINSTAR

VINSTAR Advanced Member

Như bác dungAD thì giữa Bóng nắn 5U4G và tụ trước choke, mình nối tiếp trở từ bóng qua tụ phải ko bác? Tụ trước Choke có phải uf càng cao thì bass càng tốt phải vậy ko các bác?

19. dungAD

dungAD Advanced Member

Đúng vậy bác, cho con trở công suất cao chút như dale vỏ nhôm tầm 50R, em thấy audio note làm vậy và họ vẫn tương 34mf, em lắp mạch này nhưng chỉ cho tụ 10mf thôi. Về trầm thì em thử cho tụ mf cao hơn cũng không phải là tốt hơn, nó còn do nhiều thứ khác và do chất lượng tụ nắn. Ví dụ như em thay tụ lọc sau choke từ Jensen sang elnacerafin thì trầm tốt hơn. mf cao hơn thì cao áp cũng tăng hơn nhưng mình cho cao áp vừa thôi chứ em chơi 4 quả 300B cao quá nghe xướng hơn chút nhưng sợ hao đèn công suất lắm.

DJVDK likes this.
  20. VINSTAR

VINSTAR Advanced Member

Vậy hôm trước e thấy cái ampilifi của e có 1 con trở 27ohm 2w , nối từ chân đèn nắn sang chân dương tụ lọc trước choke. E bảo con trở này để hạ áp, mà e đang cần áp cao hơn tí thế là e tháo luôn ra. Vậy lại phải kiếm con trở khác tốt lắp vào rồi. Theo các bác thì trở bao nhiêu ohm cho vị trí này ạ?

21. dungAD

dungAD Advanced Member

Vài chục R thôi, không suy hao cao áp. Nếu bác muốn tăng áp thì thay vì dùng 5U4G bác cho GZ34 kiểu gì chả thêm 1 hai chục vôn, mà tụ sau đèn cũng chơi được 5 sáu chục mf không lo hỏng đèn.

22. VINSTAR

VINSTAR Advanced Member

E đang lắp đèn gz37 thay cho 5u4g. B+ cho 2a3 giờ đạt 320v. Gz 37 tiếng tốt hơn 5u4g.

23. dungAD

dungAD Advanced Member

GZ37 của Mullard thì đương nhiên hay hơn 5U4G của Mỹ, em cũng có 2 quả. Sụt áp 2 thằng này nếu đèn mới ko chênh nhau nhiều. Với 2A3 cao áp vậy là được rồi.
    Em thay quả GZ34 Mulard vào GZ37 cao áp 300B tăng từ 410v lên 445v, tức là thêm 35v, nghe vài bài giao hưởng tốc độ tách bạch xong lại rút, không để lâu sợ tốn 300B:p. GZ37 nghe tình cảm ấm áp nhưng tụ ngay sau nhỏ thôi.

24. VINSTAR

VINSTAR Advanced Member

E cũng thử gz34 thay cho 5u4g. B+ 2a3 đang ở 295 v lên tận 345v. Làm e ko giám dùng gz34 nữa.

25. VINSTAR

VINSTAR Advanced Member

Chào bác dungAD! Tụ sau đèn nắn gz37 nhỏ khoảng 10uf, vậy thì không cần con trở sau đèn nắn nữa bác nhỉ?

Share This Page

Loading...