Ngay sau đèn van nên gắn tụ hay choke?

Discussion in 'Lý thuyết điện tử' started by loudnoise, 1/10/07.

1. anhthuong

anhthuong Advanced Member

PP thì dòng ngược dòng xuôi, nếu bằng nhau cùng tần số và fa thì ko lọt ra loa được.

2. Pointed

Pointed Advanced Member

Căng nhỉ, các loại mét pe với mét quoác đã lên rá ầm ầm rồi... giờ thêm vụ mét bô bin opt pp, rồi nội suy ra mét độ từ thẩm hai nhánh xi co, ơ ai nữa....mấy ông quấn/bán opt coi chừng đó nha, đo hai đầu PP không hết nhiễu nguồn là trả về địa phương tự ngắm đóa :mrgreen: :lol:

3. metalhead

metalhead Advanced Member

Hehe vụ này là hum cancelling ăn theo cái mạch PP chứ đâu có phải do cuộn dây của OPT đâu ah
    Khốn nỗi bác cungdhv lại khẳng định là cuộn sơ cấp OPT có tác dụng lọc nguồn, lúc nào rảnh e thử gỡ cục choke trên cái amply SE của e xem cục OPT nó lọc nguồn đến đâu :D

4. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Lại một cụ hiểu nhầm ! Ai bảo cụ là dùng sơ cấp của OPT làm choke ?
    Ở đây là một sơ đồ cụ thể của 1 amp: Máy tăng âm KA-50 (50W) do Việt Nam sản xuất ở thế kỉ trước phục vụ cho sản xuất và chiến đấu v.v.v................/ trong mạch nói rằng phần nguồn cung cấp: "Đèn 5Ц3C nắn 2 vế cung cấp cao áp cao cho Anod các đèn công suất. Điện áp này được lọc bằng 2 tụ 16uf và nửa cuộn sơ cấp biến áp ra (làm cuộn cảm lọc). Ở đây điện áp nắn ra khoảng 500v". v.v.v....
    Các cụ chém thoải mái, nhưng trước khi chém hãy đọc kĩ các bài viết nhé, chứ chém lung tung nguy hiểm lắm :mrgreen:

5. anhthuong

Tạm vậy cụ Cung ạ, tìm dẫn trứng đã. Quít không thua :p.

6. nghenhinhs1

nghenhinhs1 Advanced Member

Bác cứ bình tĩnh đừng cuống mà bỏ bóng đá người thế. :lol:
    Bác cho em hỏi từ "choke" là tiếng nước nào vậy và dịch ra tiếng Việt nó có nghĩa là gì ? :wink:
    Còn mấy ông viết sách thời xưa cũng có nhiều loại phẩm cấp lắm. Đơn cử như ô ks (không biết lò nào ra) Nguyễn Đức Ánh đình đám một thời mà phân tích mạch của tivi Neptun còn phán con IC công suất tiếng TBA-810 là con sò dòng thì bác đủ hiểu. Thu thập thông tin là cần nhưng quan trọng hơn là phải biết xử lý TT đó sao cho có ích chứ đừng thấy sách là tin :lol:

7. Pointed

Pointed Advanced Member

Âu cùng là một thời văn kỹ thuật ảnh hưởng nhiều bởi tư tưởng duy ý chí ấy mà :roll:

Anh cả đỏ làm âm ly tốn nhiều thứ quá, ta phải cải tiến làm tốt hơn chứ...ví như dùng tụ lọc nguồn nhỏ đi (vì đang xd xhcn, làm dek gì có digikey mà mua), nghe loa truyền thanh vẫn ổn, không ù hum nên hóa ra là anh cả xxx thiệt có cái opt phùn phụt nó lọc cho rồi mà dek biết...abcde......zxmck&!&^&!^#(*!)#&) safi

Mấy cái manual việt hóa với báo cáo thành tích kiểu này xưa có cả đống, đọc hài vãi :mrgreen:

8. anhthuong

Bóng điện tử cổ lỗ giờ còn dùng, có khi sau này tivi crt lại lên ngôi. Em mở topic về tivi crt, cụ s1 tham da nhá...

9. metalhead

Nếu bác hiểu thì bác phân tích giúp em tại sao nhé, chứ cứ đánh đố nhau loanh quanh thế này mất thì gian lắm ạ.
    Em thừa nhận bác có dẫn chứng, nhưng dẫn chứng của bác cũng chỉ phán chứ không có lập luận chứng minh giải thích thì e cũng chịu chưa tin được ạ hehe.

10. Супер

Супер Advanced Member

Đọc sách bác chụp em nhớ tới mấy cuốn sách của KS Nguyễn Đức Ánh. Hồi bé em đọc thấy thú vị phết.

11. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Một OPT có thể làm làm 2 nhiệm vụ cùng lúc - điều này chính những nhà sx đã ứng dụng nó trong sơ đồ cụ thể:
    1- Mõi nửa cuộn sơ làm Tải cho mỗi đèn công suất.
    2- Làm cuộn cảm Lọc B+ cho Plate của chính đèn công suất đó.
    + Đây chính là mấu chốt mà một số bác trong diễn đàn không hiểu hoặc là cố tình không hiểu.
    Cuộn sơ cấp OPT - cuộn dây cuốn quanh lõi thép là vật vô tri / nó sẽ làm đủ các chức năng theo định luật vật lí/ai có quyền bảo nó rằng : "mày chỉ làm OPT thôi / không được lọc B+ cho Plate ?" :lol: :lol: :lol:

12. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Cám ơn bác đã động viên.
    Galile ở trên dàn thiêu, vẫn thản nhiên: "...Dù sao trái đất vẫn quay..." :lol:
    Chân lí vẫn là chân lí, hàng trăm năm sau con người mới chứng mình được, khi vệ tinh chụp ảnh truyền về. :lol:

13. Pilab

Pilab Advanced Member

Gửi bác cungdhv!
    1. Các thông tin mà bác nêu ở trên, nếu bác lấy từ một nguồn tài liệu nào đó: tập san, tạp chí, sách... thì bác cũng nên chỉ rõ (tên tài liệu, tác giả, năm xuất bản, số trang mà bác trích dẫn thông tin...); có vậy thì việc tranh luận về tính chính xác của thông tin sẽ có tính thuyết phục hơn!
    2. Hiểu đúng bản chất của hiện tượng, đúng chức năng của mỗi thiết bị, linh kiện quả thật là không dễ đối với nhiều thành viên (trong đó có em), thế nên mong bác bớt chút thời gian, bớt chút nóng giận chia sẻ cùng các thành viên trong diễn đàn.

Có gì không phải mong bác...

14. nghenhinhs1

Chết thật, đi mãi lạc lối mất rồi. Quay về kiến thức cơ bản chút bác nhé. Ai nghiên cứu qua KT điện tử đều hiểu mạch khuếch đại tín hiệu là mạch biến đổi năng lượng một chiều thành tín hiệu lớn hơn ở đầu ra nhưng đồng dạng với tín hiệu đầu vào. Cái OPT là tải của đèn, tức là yêu cầu ở đầu B+ của nó phải là điện DC để nó cùng với đèn hoàn thành nhiệm vụ khuếch đại theo tính toán thiết kế. Bác hiểu chỉ có tube mới cần DC còn các linh kiện kết hợp cùng nó để hoàn thành việc KĐ thì không cần DC chăng ? nếu vậy em cấp nguồn lọc chưa sạch vào một đầu loa và bảo cái loa cũng làm chức năng lọc B+ cho sò được không bác vì cái loa cũng có dây có sắt giống như OPT ? :wink:

15. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Chào bác: "VintageTube »
    Hiện nay em hơi bận, đôi khi trành thủ vào mạng tí, dạo này "Gấu" không cho thức khuya, ban ngày cũng nhiều việc (vặt), nên nhiều lúc cũng muốn chia sẻ ít thông tin thảo luận cùng ae trên 4r, nhưng tg eo hẹp quá. Trên 4r cũng có nhiều thành phần và trong các thành phần thành viên cũng có sự hiểu biết về KT chuyên ngành cũng khác nhau. Hiểu biết sự nông sâu cũng khác nhau, nên việc giải thích để mọi người cùng hiểu cũng khó. Với bác cũng như các cao thủ thì có thể nói tắt là hiểu v/đ, nhưng cũng có thể người khác lại hiểu khác nên cũng khó. Việc giải thích trên mạng lại càng khó do vẽ đồ thị, viết công thức lại càng khó hơn và mất nhiều t/g. Mà mấy ai đã đọc nó, mà đọc thì mỗi người hiểu mỗi khác (nhiều khi do người viết tắt câu, chữ nên càng khó). Em cũng không muốn tranh luận, vì không có t/g. Nhiều lúc nghĩ: "thôi thì ai muốn hiểu thế nào thì hiểu, có ảnh hưởng hòa bình thế giới đâu mà viết". Còn "Gấu" thì bảo: "ổng già rồi mà cứ viết lách gì cho mệt ?" thế đấy. Nên em định đủ 1000 bài viết sẽ "gác bút" nghỉ chơi, thẩm âm, giao lưu bạn bè...Và để chậm t/g đến đích 1000 em sẽ hạn chế viết :D
    Khi nào có dịp em sẽ trao đổi thảo luận thêm cùng bác. Còn tài liệu trích dẫn như bài trên em đã viết là sách do UBPT và THVN xuất bản (sách in lâu rồi, thời ấy giấy hơpi đen nên chụp nó vậy). Em để vậy là vì muốn các bác, nếu đã từng đọc sách ấy sẽ nhận ra ngay, hoặc tìm đọc, khi khám páh ra vấn đề sẽ "eureka", thú vị hơn. Ngoài ra một vấn đề KT về lí thuyết, nếu người đọc có đủ KT về chuyên ngành sẽ hiểu mà không cần dẫn chứng, phải không bác. Bác là cao thủ chắc bác hiểu ý em nói ?
    Đã hết giờ em phải "out" , chào bác.
    Thân

16. metalhead

Có một chân lý đã được thực tế kiểm định, đó là Galileo Galile không bị hoả thiêu, mà bị giam lỏng đến khi chết, ông cũng không phải người hô "dù sao..." luôn, điều này bác có thể tìm đọc trong sử sách :wink:

Hehe quay lại vấn đề chính, e thấy quanh đi quẩn lại bác chỉ nhắc đi nhắc lại tuyên bố OPT làm cuộn cảm lọc B+ nhưng không có lý lẽ nào khác để chứng minh hay phân tích, dù e nhiều lần đề nghị, nên e xin phép rút ko tranh luận với bác nữa cho đỡ mất thì gian của e :D

17. metalhead

e cũng quyết không thua, bác có trứng thì mang lên đây ấp nhé, e sẽ cố hầu chuyện bác :D

18. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Bác "metalhead" có thể chứng minh: "Tại sao nửa cuộn sơ cấp OPT không thể lọc B+ cho Plate" ? :roll: :lol:

19. metalhead

20. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Em tưởng bác dùng kiến thức khoa học chứng minh được ? :roll:
    Ai ngờ lấy dẫn chứng dân DIY "khoai tây", Ý kiến "khoai tây" cũng chỉ là người chơi nghiệp dư - Không phải ý kiến chính thống. :lol:

21. Nguyễn Kim Lăng

Nguyễn Kim Lăng Advanced Member

Choke:khoai lang gọi là cuộn chặn,nó chặn cái gì ?,nó chặn dòng điện xoay chiều.
    OPT:khoai lang mình gọi là biến áp đầu ra,nó biến đổi cái gì?,nó biến đổi điện áp xoay chiều.
    Một ông có nhiệm vụ chặn bà xoay chiều lại không cho vào nhà hộ sinh,một ông có nhiệm vụ bắt bà xoay chiều vào nhà hộ sinh để sinh con,khoai lang giải thích Nôm như vậy.
    Ôi cái sự Âu hoá!
    PS:Tôi yêu phụ nữ

22. metalhead

Hehe cái này e đưa ra để những người nghiệp dư như chúng e thảo luận làm rõ cho nhau hiểu thôi ạ, chứ gặp những người "chính thống" như bác:
    - hỏi dẫn chứng thì đưa ra quyển sách (độ "chính thống", tin cậy của quyển sách này còn phải đặt dấu :?: ) phán gọn lỏn 1 câu, không có bất kỳ lời phân tích giải thích nào hết
    - nhờ bác giảng giải thì hoặc là bác không có thì gian, ngại vẽ vời; hoặc là bác quay sang đố xuôi đố ngược; hoặc là bác chê chúng e nghiệp dư không bõ giải thích
    - tham khảo í kiến người khác thì bác chặn ngay là dân nghiệp dư
    thì e đủ hiểu bác "chuyên nghiệp" thế nào rồi nên e ko dám xin ý kiến phê duyệt của bác đâu ạ :)

23. thienthanh

thienthanh Advanced Member

Ở đây là nói trên mạch điện thì mỗi thằng đều có nhiệm vụ riêng của nó. Đương nhiên bác cungdhv có thể dùng sơ cấp của cuộn OPT làm choke. Nếu đặt nó vào vị trí lọc nguồn. Còn cái OPT gắn ra loa mà bác bảo nó có tác dụng để lọc thì em thấy ko đúng

24. nghenhinhs1

Ai cũng hiểu một linh kiện có thể ứng dụng vào nhiều vị trí trong mạch điện, nhưng khi đã vào vị trí thiết kế thì nó phải làm tròn nhiệm vụ người ta giao cho nó. Ví dụ như tụ có thể làm tụ lọc nguồn, liên lạc, dao động...nhưng không thể có kiểu một con tụ vừa làm nhiệm vụ liên lạc vừa lọc nguồn được. Điều sơ đẳng đó đến mấy cháu SV đang học cũng biết.

25. Limk

Limk Advanced Member

Ở tầng công suất PP, khi không có tín hiệu tại lưới (chế độ tĩnh) thì cũng có thể tạm coi là như vậy. Hai nửa cuộn OPT có tác dụng chặn nhiễu từ nguồn tới điểm plate đèn. Nói một cách khác là áp tại plate đèn "sạch" hơn so với +B.
    Rất tiếc là cứ ở mãi chế độ này, cái máy kia sẽ không được gọi là "máy tăng âm" và cái cuộn chặn đó cũng chẳng phải gọi thêm tên là OPT làm gì.

Có lẽ em đang tẩu nặng, các bác chỉnh giúp :cry:

Share This Page

Loading...