Ngay sau đèn van nên gắn tụ hay choke?

Discussion in 'Lý thuyết điện tử' started by loudnoise, 1/10/07.

1. loudnoise

loudnoise Advanced Member

Chào các bác,

Trong lúc tìm cách trị Ù cho 1 cái phono box, em tháo bỏ cái tụ lọc nguồn ngay sau đèn nắn điện, tức là để cục choke "tiếp xúc trực tiếp" với đèn nắn. Sau cục choke đó vẫn giữ nguyên 1 tụ và 1 choke khác. Kết quả là Ù thì không hết nhưng âm thanh nghe [glow=red]hay hơn hẳn [/glow](đo bằng ...tai :evil: ).
    Khi đo lại B+ thì thấy bị sụt mất 16V (khoảng 5%).
    Không hiểu lý do nghe thấy hay hơn là do thay đổi chế độ phân cực của đèn hay do choke hả các bác???

Xin vui lòng chỉ giáo!

Loudnoise.

Tags:
  2. Dinhsonthuy

Dinhsonthuy Advanced Member

Bạn đo chế độ các tubes đang công tác khi có tụ và không có tụ sau đấy ta sẽ biết đèn nào chạy ở chế độ ? , dễ phán đoán hơn .
    Thiếu con tụ đó , điện áp sụt là phải

3. MHz

MHz New Member

... chính xác, thiếu tụ đó áp sụt là phải roài, bác thử mắc thêm 1 tụ khoảng 47uF nữa song song với tụ vừa tháo ra xem còn ù không?

Good luck!!!

4. BachDuong

BachDuong Moderator

Theo em biết thì có 2 cách phổ thông nhất để làm PSU: choke input và capacitor input.

Choke input (choke đầu vào) phù hợp với những amply đèn có swing lớn như amply PP hoặc amply single end công suất lớn. B+ luôn luôn < VAC của cuộn thứ cấp biến áp.

Capacitor input (tụ đầu vào) phù hợp với mạch single end. 90% mạch phono là dùng capacitor input.

Trong trường hợp của bác Loudnoise thì đã chuyển từ tụ đầu vào thành choke đầu vào. Âm thanh sẽ khác đi do thay đổi chế độ công tác của đèn. Bác có thể dùng phần mềm duncan PSU load trên trang http://www.duncanamps.com để giả lập xem bộ nguồn tốt chưa.

5. LUU LINH LANH

LUU LINH LANH Advanced Member

Re: Công dụng của choke input

Chào các bác, tôi vớ đc cục choke tháo máy cnghiep fe c-cor dạng vuông dây đồng 1ly,đo đc 0,5 ohm và 2,55 henry. tôi đem gắn vào vị trí sau ngay đèn van-tụ 47uf-choke 6 henry-tụ 47 uf. Sụt áp trên choke input là ko đg kể. Cảm nhận của tôi là amp chạy rất êm rất tĩnh lặng do đó bản nhạc nghe trong và mịn hơn. vặn volume lớn tới 1-2g vẫn ko bể tiếng. Vậy còn cảm nhận của các bác thì sao nhỉ ? Xin đc chia sẻ !

6. anhkhoi682005

anhkhoi682005 Advanced Member

Chào bác
    Việc vặn volume tới 1-2h mà không bể tiếng chứng tỏ mạch bác thiết kế gain phù hợp của các tầng khuyếch đại chứ không kiên quan gì đến mạch lọc cao áp như trên
    Thân

7. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Vậy bộ lọc của bác là bộ lọc hình Pi (П) mắc nối tiếp với phía trước 1 choke 2,55h/1A: Khả năng lọc được tăng thêm => B+ sạch hơn => nghe tốt hơn => không có gì lạ :roll:

8. thanhtrung13

thanhtrung13 Advanced Member

Em đang dùng con eico Hf81 muốn lắp thêm cục choke sau đèn nắn nhưng không biết lắp choke có thông số thế nào là đủ cho sơ đồ mạch sau: Mong các bác tư vấn giúp em. Cám ơn

Attached Files:

9. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Mạch của bác là mạch ampli cổ , các máy tăng âm cổ rất ít dùng Choke, họ dùng luôn cuộn sơ của OPT để lọc 1 chiều kết họp tụ lọc cho B+, nhằm giảm khối lượng và giá thành. Nếu muốn lắp choke bác có thể dùng choke 3-5H/370 -400mA.

10. metalhead

metalhead Advanced Member

Phần màu xanh và màu đỏ bác có dẫn chứng không ah?
    Nếu dùng cuộn sơ của OPT làm choke thì khi chơi nhạc B+ nó biến thiên theo nhạc mất rồi :roll:

11. metalhead

Bác đo B+ trước và sau khi lắp choke có khác nhau nhiều không ah?
    Như bác Bachduong có nhắc đến, mạch choke input phù hợp với các mạch class B/AB2 (dòng tiêu thụ thay đổi nhiều theo công suất) do điện áp B+ ít thay đổi theo tải, ngoài ra choke input dùng cho mạch này cũng thường được khuyến cáo dùng giá trị lớn (~10H hoặc hơn).

12. thanhtrung13

Em cũng không am hiểu nhiều lắm về điện, mong muốn là với mạch như em đã đính kèm nếu muốn lọc thêm bằng Choke thi nên dùng loại nào tốt, thông số như thế nào ạ ? em cũng đã đầu tư tụ lọc nguồn rồi nhưng có vẻ không được ổn lắm. Mong các bác cho ý kiến. Xin cám ơn

13. metalhead

Cách đơn giản nhất là thay R66 bằng cục choke khoảng vài H, dòng cỡ 50mA là đủ.
    Tuy nhiên không có gì đảm bảo bác thay choke vào thì tiếng sẽ hay hơn.

14. thanhtrung13

Bởi con của em bây giờ đang bị ù một bên, khi đẩy volume lên cơ 70% thì ca hai kênh đều bị ù vì vậy em muốn thử xem sao mà . Với lại nếu thay choke vào vị trí R66 liệu điện áp có giảm đi nhiều không bác nhỉ ?

15. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Có ngay đây ạ (em, đơn cử một số thôi nhé):
    1. Máy tăng âm sản xuất trong nước:
    - Máy tăng âm KA-25 (có Pout = 25w)
    - Máy tăng âm KA-50 (có Pout = 50w)
    - Máy tăng âm TY-600 (có Pout = 600w)
    2. Do nước ngoài sản xuất đem sang VN:
    - Máy tăng âm AE 785-A (do Hung ga ri sản xuất có chất lượng cao có Pout = 40W)
    -......v.v.....

16. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Cách lắp choke như sau:
    Choke có H=3,5-5H /370-400mA
    Mạch nắn này dùng 2 đèn EZ81 nắn 2 nửa chu kì (mỗi đèn nắn ½ chu kì) để tăng dòng.

- Cắt mạch ở vị trí đánh dấu X trên sơ đồ,
    - Nhả 1 đầu trở R68 (350 om/10w – nhả gỡ trở khỏi mối hàn bên trái, bên phải để nguyên)
    - sau đó mắc choke vào vị trí: 1 đầu nối vào vị trí chân đèn và dương tụ C1 =30uf, đầu dây thứ 2 nối vào vị trí chân R68 (mới nhả nhô lên)
    - Lắp thêm 1 tụ 47uf/450v vào đúng điểm hàn nối giữa chân choke với R68 (ở trên
    - B+ lúc này lấy từ mối hàn là giao điểm của: chân 4 đèn nắn – chân + tụ C1 – đầu bên trái của cuộn choke. Nối dây đưa lên điểm RED /340V ( điểm giữa của biến áp loa (OPT).
    Thân

17. metalhead

Bác có schema không ah, e tò mò vụ dùng cuộn sơ của OPT để lọc 1 chiều kết họp tụ lọc cho B+ quá :roll:

18. Minh Thu

Minh Thu Advanced Member

Nếu dùng cuộn sơ Opt làm choke nguồn, nó sẽ cho điện Dc và ripples đi qua. Chuyện gì xảy ra nhỉ?

Thông tin quả là mới với em.

19. thanhtrung13

Em hỏi lại bác chút:
    Nhả 1 đầu trở R66 (350 om/10w – nhả gỡ trở khỏi mối hàn bên trái, bên phải để nguyên). Sau đó mắc choke vào vị trí: 1 đầu nối vào vị trí chân đèn và dương tụ C1 =30uf, đầu dây thứ 2 nối vào vị trí chân R66 (mới nhả nhô lên)
    Lắp thêm 1 tụ 47uf/450v vào đúng điểm hàn nối giữa chân choke với R66 ( Tại vị trí Chân trở bên phải mà lúc trước không nhổ lên đúng không bác ? )
    Là chân 3 đèn nắn – chân + tụ C1 – đầu bên trái của cuộn choke. Nối dây đưa lên điểm RED /340V ( điểm giữa của biến áp loa (OPT)

20. cungdhv

cungdhv Advanced Member

XL bác, xin sửa lại nhé (lúc ấy viết vội nên có sự nhầm lẫn - mong thông cảm)
    - Cái đầu của trở hàn với dây choke ấy.
    - (XL: mình nhầm câu này: B+ lúc này lấy từ mối hàn là giao điểm của: chân 4 đèn nắn – chân + tụ C1 – đầu bên trái của cuộn choke. Nối dây đưa lên điểm RED /340V ( điểm giữa của biến áp loa (OPT)., )
    - Sửa lại: B+ lâý từ sau cuộn choke (từ đầu trở (R68) hàn với dây choke, ở đây cũng là đầu + của tụ mới lắp thêm vào.
    Thân

21. metalhead

Không biết cái âm ly TY-600 của bác có lquan gì đến âm ly ТУ-600 (TU-600) của Nga không ah, vì em được 1 bác gửi cho cái schema của âm ly này thì phần nguồn có dùng choke lọc nguồn đàng hoàng (ДР7-1) chứ không dùng cuộn sơ cấp của OPT? :roll:

Attached Files:

22. LUU LINH LANH

LUU LINH LANH Advanced Member

Chào các bác, tôi vớ đc cục choke tháo máy cnghiep fe c-cor dạng vuông dây đồng 1ly,đo đc 0,5 ohm và 2,55 henry. tôi đem gắn vào vị trí sau ngay đèn van-tụ 47uf-choke 6 henry-tụ 47 uf. Sụt áp trên choke input là ko đg kể. Cảm nhận của tôi là amp chạy rất êm rất tĩnh lặng do đó bản nhạc nghe trong và mịn hơn. vặn volume lớn tới 1-2g vẫn ko bể tiếng. Vậy còn cảm nhận của các bác thì sao nhỉ ? Xin đc chia sẻ ![/quote]
    Chào bác
    Việc vặn volume tới 1-2h mà không bể tiếng chứng tỏ mạch bác thiết kế gain phù hợp của các tầng khuyếch đại chứ không kiên quan gì đến mạch lọc cao áp như trên
    Thân[/quote]
    Vậy bộ lọc của bác là bộ lọc hình Pi (П) mắc nối tiếp với phía trước 1 choke 2,55h/1A: Khả năng lọc được tăng thêm => B+ sạch hơn => nghe tốt hơn => không có gì lạ :roll:[/quote]

Vâng cám ơn tất cả các bác,tôi đã hiểu và yên tâm xài cục choke đó rồi ! :D

23. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Em có đầy đủ sơ đồ, nhưng ĐT còi khó mà chụp cho bác xem rõ được/ máy ảnh mượn trả lâu rồi, làm sao đây ? khi nào mượn được sẽ chụp để bác tham khảo
    Chúc vui.

24. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Em dùng điện thoại cỏ chụp được phần nguồn của schematis thôi nhưng cũng mờ để các bác tham khảo cho vui, nhằm giải tỏa mối nghi ngờ (ảnh mờ các bác thông cảm - em chỉ chụp 1 ảnh đơn cử).
    Mời bác @"metalhead" n/c
    p/s: Đây là kiểu lọc B+ cho plate (cần phân biệt: Ở đây không phải lọc B+ cho sơ cấp biến áp, mà là lọc B+ cho Plate).

Attached Files:

25. metalhead

Hi bác,
    Việc bác nói amply cổ rất ít dùng choke e xin ko í kiến nữa, vì thực sự e chưa thử ngồi thống kê có bao nhiêu cái amply cổ dùng choke, bao nhiêu cái không và cũng chưa thử định nghĩa thế nào là cổ. Tuy nhiên nếu có thời gian bác thử lật lại vài post để nghía qua schem của amply ТУ-600 giúp e nhé.
    Mặt khác em đọc đi đọc lại phần bôi đỏ mà vẫn không hiểu í bác là sao, và nó liên quan thế nào đến đoạn màu xanh bên dưới:

Share This Page

Loading...