Nâng cấp Phono Tube Box

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Lvkhang, 2/2/17.

1. Lvkhang

Lvkhang Advanced Member

Chào các bác, em là thành viên mới bước chân vào Phono, vào rồi mới thấy khá là gian nan.

Em bắt đầu chơi với mâm Marantz 6170 và kim Shure M44-7, mâm này em mua trong một lần đi công tác Costa Rica, mua về mới thấy là bị mất 1 kênh, đo tiếp xúc cần vẫn tốt nên xác định là lỗi của kim.

Sau đó em mua một mâm Audio Technica Lp-120usb dùng kim theo máy, em thử cả dùng preamp có chế độ chạy kim MM và dùng qua preamp tích hợp của mâm AT. Em thấy âm thanh 2 chế độ này gần giống nhau, tiếng khá tốt các dải.

Sau một thời gian nghiên cứu, em quyết định đầu tư kim Denon DL-301 MKii, khi lắp vào mâm AT thì thấy tiếng nhỏ hơn kim AT, phải vặn volume hơn rất nhiều, chất lượng âm thanh cho ra bí chứ không thanh thoát. Một nhược điểm của mâm AT là không thể nào chỉnh được chống trượt nên em đã cho nó ra đi sau 1 tháng thử nghiệm.

Kết quả đem lại chưa thỏa mãn, em lại lên mạng lang thang tìm Phono Box, cuối cùng em đã quyết tâm đầu tư Budgie Tube Phono Preamp, con này dùng 2 bóng 6922 với giá 399 usd. Sau 2 tuần chờ đợi thì hàng cũng về đến nơi, em vội cắm vào thử thì mới té ngửa ra là con này chỉ dùng cho kim MM. vào trang của nhà sản xuất thì biết là phải mua thêm cái SUT Budgie Step Up Transformer, con này dùng 2 Transformer Jensen JT-115k-EPC chuyên cho Mic, em tìm trên trang của Jensen thấy nó có Transformer cho MM nhưng hãng này không làm theo đơn đặt hàng theo yêu cầu. Em nghiên cứu kỹ và quyết định mua 2 transformer JT-44K-DX về đấu trực tiếp vào 2 sườn của Phono Box, ngoài ra em còn lắp thêm 1 công tắc 4x3 chân để có thể lựa chọn chạy cả kim MM và MC, giá thành thì cũng lên đến 250 usd nhưng lại dùng Transformer tốt hơn dành chuyên cho MC.

Kết quả đem lại thật là tuyệt vời, Mâm Marantz 6170 đã cất tiếng hát với kim Denon 301, tiếng ra khá là ấn tượng, trong trẻo, ấm áp và rất dinamic, tiếng Bass khá sâu, chỉ mỗi điều là tiếng vẫn nhỏ hơn cd. Và đặc biệt hơn nữa là không có một chút tiếng hum nào cả.

Nhưng lòng tham của em vẫn chưa dừng lại ở đây, giờ em lại muốn ghi nguồn analog này sang file dsd chất lượng cao 5.6mhz/bit và em đã đi đến quyết định điên rồ là chuyển tín hiệu RCA sang tín hiệu XLR để có thể kết nối với Compressor Avalon VT-474 để tăng gain đầu vào và sau đó ghi bằng đầu Denon Ds-3000. 2 con transformer Jensen Jt-11p-1tb lại trên đường về và sẽ tiếp tục được lắp vào 2 bên sườn của Phono Box với tính năng có thể chọn đường ra Rca hoặc XLR. lại thêm 160 USD nữa.

Như vậy tổng đầu tư của em vào Phono box là 400+250+160 = 810. Theo em nghĩ với số tiền như thế này thì chưa phải là nhiều so với những tính năng mà nó đem lại (Tube Phono Box dùng cho kim MM hoặc MC và cho đường ra Rca hoặc XLR)

Khi nào em hoàn tất công trình mod đường ra XLR em sẽ nhật để chia sẻ với các bác.

Tags:
  2. 1ship

1ship Advanced Member

Re: Mod Phono Tube Box

Nhìn chữ ký của cụ là e biết độ máu rồi. E cũng thích Phono lắm mà muốn đủ bộ Digital đã mới đú qua Phono. Cụ cho xin ít ảnh bộ audio được không ạ.
    p/s : e cũng bắt chiếc làm quả chữ ký riêng cho nó gấu ! :mrgreen:

3. Lvkhang

Lvkhang Advanced Member

Re: Mod Phono Tube Box

Bác chờ vài hôm, em kê chỉnh lại rồi post ảnh lên, hiện giờ trông ngổn ngang quá, hihi.

4. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Chơi đia than em có lời khuyên bác là bác nên theo con đường mòn mà người khác đã đi qua rồi, đấy là cách trả học phí thấp nhất, cắt ngắn thời gian cũng như tiền bạc hơn cả.
    bằng không học phí cao, chất lượng thấp , mất nhiều thời gian mà kết quả thấp
    Vài lời làm hoãn cái sự sung sướng của bác nếu thấy có gì phông phải xin được lượng thứ :D

5. tran van tan

tran van tan Advanced Members

Giờ mới xuống núi hả Đại Ca :D lâu dử mới lại chia sẽ ,năm mới nghe giọng không ho là Oke rồi :D

6. Lvkhang

Lvkhang Advanced Member

Cảm ơn bác đã chỉ bảo, em cũng chỉ đi theo con đường mòn mà các cao thủ khoai tây đã đi qua và có review rất tốt, ví dụ ngư Budgie Phono pre amp em chưa thấy bất cứ nột ai chê, Transformer của Jensen cũng tốt, em là dân công nghệ nên thích mầy mò tích hợp ngiều tính năng tốt nhất trên một thiết bị. Em là thành viên mới nên còn nông nổi, có gì các bác cứ ném đá thẳng tay

7. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Khoai Tây hay Khoai Lang thì chưa biết tay nào hơn tay nào ?
    Quan trọng là chắt lọc thông tin chứ không phải là Khoai Tây to hơn Khoai Lang nhé bác :D
    Reveiw em cũng ít đọc vì thực sự không có nhiều thời gian cũng như review cũng chỉ để tham khảo thôi
    Đọc sơ ý tưởng của bác em thấy học phí cộng dồn sẽ mắc đó
    Chơi cái này một là trèo vào " thì phải khoẻ " hai là trèo ra thì hoặc không khoẻ hoặc không tìm thấy lối ra sau nhiều năm vần vò
    Cái vụ record lại LP em khuyên bác nghe radio online đã hơn nhiều Không tốn ổ cứng cũng như thời gian ghi âm
    Chất lượng bác ghi ra lấy gì đảm bảo là tốt ???
    Bác nên kiếm đồ hãng chơi , nếu 3 hoặc 5 năm sau bác thích DIY hay chọc ngoáy khi đó tác dụng mới tốt

8. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Chuẩn bị hạ thổ , ngắm gà ngồi mâm rồi cụ à :D

9. Lvkhang

Lvkhang Advanced Member

Em không chê khoai lang, chỉ có điều là khoai lang chưa thủ con PrePhono này nên chưa ai đánh giá. Còn vụ chuyển LP sang DSD thì em thấy chất lượng không tồi, nguồn analog vủa LP rất tốt, có thể dùng một ADC tốt là có thể chuyển sang ok. Em không biết bác đã bao giờ nghe thử con PrePhono này chưa? Rồi thì bác cho em cảm nhận nhé. Em dùng hệ thống có qua một em Compressor Avalon dùng 3 bóng 6992, cải thiện chất âm ngiều lắm. em nâng cấp hệ thống nhưng nếu muốn dùng nguyên thuỷ của nhà sản xhuaats thì chỉ cần tẳt bật switch, và tất cả em làm đều là tách các nguồn riêng biệt, không dùng song song nên không bị ản hưởng chất lượng âm giữa các nguồn khác nhau

10. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em chưa nghe qua Phono này
    Em chỉ đoán trên giá thành của nó như vậy thì khó có thể là Phono hay , còn cảm nhận bác ra sao em không đoán được
    Phần ghi âm nếu phần setup đầu vào chưa ổn thì đầu ra sẽ có vấn đề, chưa kể phần tín hiệu ra tốt phần thu âm kém cũng là vấn đề còn nếu bác thấy tốt thì bác cứ chơi vì em không chơi thay giúp bác được
    chỉ có vài lời can gián nếu có gì không phải bác cứ coi như em chưa hề nói gì :)

11. Lvkhang

Lvkhang Advanced Member

Chính về điều bác vừa nói là do giá thành rẻ nên khó có thể là thiết bị tốt nên em mới lên đây để chia sẻ với anh em. Theo công thức bình thường thì giá thành sản phẩm sẽ là 1 x 5 hoặc 6, tuy nhiên, Park Audio là một nhà sản xuất mới lập nghiệp nên các sản phẩm của công ty này chỉ ở mức khoảng 1 x 1.5 đến 1 x 2 giá thành nguyên liệu. Với một sản phẩm tương tự do một hãng có tên tuổi sản xuất và dùng Linh kiện như thiết bị này thì được người dùng đánh giá là có giá từ 1000 đến 2000 usd.

Đây là trang web của sản phẩm:

http://parksaudiollc.com/budgiepreamp.html

Và đây là trang web forum của chủ nhân thiết kế ra sản phẩm này:

http://www.diytube.com/phpBB2/viewforum.php?f=26

Bác có thể xem và tính giá thành xem thiết bị này tốn bao nhiêu tiền Linh kiện nhé.

Em mong muốn nhận được gạch đá nhưng là gạch đá có cơ sở lý thuyết và thực tiễn chứ em không muốn nghe gạch đã theo cảm quan và tiêu chí về giá cả vì em không có ý định khoe tiền, em chỉ muốn chia sẻ một sản phẩm mà theo chủ quan thì giá thành tốt so với chất lượng mà nó đem lại.

Ngoai ra em muốn chia sẻ một cách chơi mới hơn so với thường lệ là kết hợp một chút Pro nhưng phải là dòng Class A và Tube để không mất đi chất analog. Nguồn nhạc tốt thì lúc chuyển sang DSD sẽ giữ được chất lượng tương đối của LP đem lại. Tất cả quy trình ADC em sẽ làm bằng hardware chứ không dùng software

12. Lvkhang

Lvkhang Advanced Member

Em xin chia sẻ với các bác một đoạn video hệ thống Phono của em, xin các bác góp ý:

13. bichtn

bichtn Advanced Member

Một phiếu cho Bác thinhgia
    "Chơi đia than em có lời khuyên bác là bác nên theo con đường mòn mà người khác đã đi qua rồi, đấy là cách trả học phí thấp nhất, cắt ngắn thời gian cũng như tiền bạc hơn cả.
    bằng không học phí cao, chất lượng thấp , mất nhiều thời gian mà kết quả thấp
    Vài lời làm hoãn cái sự sung sướng của bác nếu thấy có gì phông phải xin được lượng thứ "

14. Lvkhang

Lvkhang Advanced Member

Bác có thể chỉ ra điểm yếu của hệ thống giúp em không? Bác nghe thử thấy âm ra thế nào?

15. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Bác có thể nghe tham khảo và tự so sánh, vì sẽ luôn khập khiễng nhưng có thể tham khảo
    Em sài Pre-amp Phono MM + Step up không phải phono box rời tất nhiên cụm Kim+Cần+Step-up+ Phono có giá mắc hơn của bác đang sài Nữa là trên Video clip thường không thể hiện tốt như nghe trực tiếp

16. tronghien

tronghien Advanced Member

Dàn của bác thinhgia thật lung linh quá nghe mà mê mẩn cả người ......
    Chuyện so sánh chất âm thì riêng mình đã khg quan tâm từ lâu rồi vì bàn đến chết cũng chẳng đi đến đâu cả ..... chỉ có cái nghe phê là tốt rồi .
    Một thiết bị nghe trên dàn này hay quá nhưng đem qua dàn khác thì chưa chắc đã mãn nguyện như ý ..... [ vì quá nhiều thiết bị đi chung ] .
    Một thiết bị mắc hay rẻ chưa tính đến nhưng 1 thiết bị được nhiều người biết đến , được nhiều dân audiophile mổ xẻ công nhận thì em nghĩ nó cũng xứng tầm trên thương trường thế giới
    Còn 1 món đồ mới chào đời thì chuyện PR tất nhiên là tuyệt hảo rồi .... chỉ có chơi rồi mới thấy ....

17. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Thanks bác
    Thanks bác đã khen !
    Phần thiết bị em đang chạy gồm Máy Kyocera pl-910 / Cần SME-3010R / Kim SPU-G Gold / Step-up Denon AU-103 / Pre-amp có Phono MM trong Air tight ATC-1

18. bichtn

bichtn Advanced Member

Tiện thể tham khảo Bác thinhgia: Tôi đang dùng mâm bl91, cần ma 505mk3 nên dùng kim gì(MC?,MM?) tôi đang dùng phono đèn kit, nên thôi nhé vì cũng còn kẹt,.. hì hì

19. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Bác có thể sài MM với các loại sau
    Technics EPC-205 Chọn loại đầu cantilever thẳng ( vì nó nhiều series nhỏ nên em gộp chung là EPC-205 )
    Sony các dòng XL-15/XL-25/XL-35 /X-L50 /XL-70
    Denon Bác có thể sài MC DL-301II / DL-302 / DL-304 Cộng Step-up thì sẽ hơi nhiều tiền
    Thông tin em đua ra chỉ để tham khảo cho bác nó sẽ không hoàn toàn trúng như ý bác muốn vì nhiều lý do bi xi lin ....vvv
    Chơi gì bác cũng nên quan tâm Loa và amp phép đã tốt chưa ? nếu chưa thì hãy bồi bổ cho nó trước trong hệ thống sau đó mới đến tín hiệu vào hệ thống, khi bác xác định hệ thống Loa và Amp phối thích hợp và đủ tốt hãy bồi bổ nguồn tín hiệu đầu vào
    Mới chơi rất nên tránh DIY nên sài đồ hãng, sau này có kinh nghiệm nhất định hãy chọc ngoáy nếu không học phí thường sẽ cao , hiệu quả kém, ít được ăn ngon , đêm hay ngủ mơ :lol:
    Nếu ít tiền bác nên kiếm cái Pre-amp có Phono MM tốt có thể bắt đầu với MM nếu ghép tốt cũng rất tốt chưa nói MC ghép không tốt không hay bằng tuỳ theo từng trường hợp
    Trong một số trường hợp bác có thể bỏ cả miếng Mat cao su trên mâm thay bằng miếng da mỏng lót dưới đĩa tiếng sẽ hay hơn

20. bichtn

bichtn Advanced Member

Cảm ơn Bác thinhgia, nếu sớm được biết thì đã đỡ nhiều học phí rồi. Tôi đang dùng kim MM NAgaoka MF200 H mới, bạn tặng nghe cũng tạm được. Có lẽ theo phương án Denon Bác tư vấn để trải nghiệm thêm nhạc classics. Thông tin của Bác giúp được nhiều người, mong Bác phát huy.

21. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Model kim của bác viết hơi lộn đúng không ?
    em search ra thì MP chứ không thấy MF ? Nagaoka MP-200
    Bác nên thanh tra lại cái Phono MM của bác trước Hiện bác sài Pre-amp gì ?

22. Lvkhang

Lvkhang Advanced Member

Bác thinhgia có thể cho biết sut bên trong au-103 là loại nào không?

23. bichtn

bichtn Advanced Member

Gửi bài gửi bởi thinhgia » 13 Tháng 2 2017, 18:18

bichtn đã viết:
    Cảm ơn Bác thinhgia, nếu sớm được biết thì đã đỡ nhiều học phí rồi. Tôi đang dùng kim MM NAgaoka MF200 H mới, bạn tặng nghe cũng tạm được. Có lẽ theo phương án Denon Bác tư vấn để trải nghiệm thêm nhạc classics. Thông tin của Bác giúp được nhiều người, mong Bác phát huy.

Model kim của bác viết hơi lộn đúng không ?
    em search ra thì MP chứ không thấy MF ? Nagaoka MP-200
    Bác nên thanh tra lại cái Phono MM của bác trước Hiện bác sài Pre-amp gì ?

Sorry Đúng là MP200H tím
    Em đang dùng Phono box M7 audiokit, Ampli silver night 300b, Loa toàn dải Philip 12 in gióng, thực ra chưa ưng cái bụng nhưng dùng đã lâu, tình thế chấp nhận Bác thinhgia à. Trước đây dùng CD mà.

24. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Bác xem thông tin trong link :
    http://audio-heritage.jp/DENON/etc/au-103.html
    Em không tháo nó ra coi nên không biết ruột gan nó ra sao ?

25. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Nếu là MP-200 bác kiếm cái khác thay vào cho phù hợp với cần , nhưng dòng Nagaoka ý em là nghe cũng tốt nhưng không thuộc hàng quan tâm nhưng khéo ghép vẫn đáng sài

Bác lưu ý cái power-này cân nhắc về nó " Ampli silver night 300b " mấy cái này đồ Nhật ngon hơn
    Bác cũng không nên chuyển qua MC trong tình trạng này vì chi phí cho MC + step-up cũng là khoản đáng kể bác nên xắp xếp lại Power-amp và Loa, Philips toàn dải em chưa sài qua nhưng em đoán cũng là dòng nhẹ đánh, phối ghép tốt đầu ra hãy nâng cấp đầu vào nếu không bác trở thành làm ngược, chơi âm thanh nói chung nên tỉnh táo và cần chút kiên nhẫn ,
    cũng giống như nuôi con chó, mèo mình phải tự tay cho nó ăn và bú mớm cho nó hàng ngày thì sẽ mới tốt
    Hôm nào rảnh em ghép đôi loa cỏ Fullrange 8" với Luxman amplifier làm cái clip mấy bác coi chơi

Share This Page

Loading...