Nâng cấp phân tần để loa hát hay hơn

Discussion in 'Loa' started by vvxuan, 1/12/16.

1. vvxuan

vvxuan Advanced Member

Vâng, chúc mừng bác, ampli già quá bác cũng nên tạo điều kiện cho nó nghỉ hưu đi bác ah [emoji1]

Sent from VNAV Community mobile app

Tuyen_elec likes this.
  2. Tuyen_elec

Tuyen_elec Approved Member

Chả là nghe các bác khen con Technic SU 7A này nó hợp SB500 Nên em mưới mua thêm. Chứ lúc chưa làm lại phân tần con Marantz 64AV đánh SB 500 nghe cũng chán lắm. Nhưng giờ làm lại phân tần rồi thì khác. Không biết thay lại tụ nguồn cho Technic SU7A có làm được em SB500 hát hay hơn không nữa.

3. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Cái này phải điều trị tổng hợp chứ. Vì SU7A của bạn tuổi cao sức yếu rồi nên nó bị lão hóa nhiều đâu cứ thay cặp tụ nguồn thì nó chạy ngon được.....
    SU7A nó dùng triết áp gạt không cẩn thận mấy cái triết áp đó nó trong tình trạng bong đầu bong đít, hay thanh gạt không còn tiếp xúc nên triết áp mất tác dụng dẫn đến tiếng mất hay...
    Chế độ các bóng bán dẫn bị trôi dạt tận đâu rồi do tụ trở lọc phân áp sai số....
    Vậy nên bạn phải khám chữa chữa toàn diện cân chỉnh cho đúng thì khéo lại véo von đến giật mình ấy chữ. Tiếc là bạn ở Bắc giang thì phải nên không giúp được nhiều

Tuyen_elec likes this.
  4. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Em xin chân thành cảm ơn sự nhiệt tình chia sẻ của bác vvxuan. Em cắt cho loa bass bằng cảm khỏang 3mh dây 0.9mm ( có vẻ đường kính hơi nhỏ cho bass 40) và tụ // loa 10uf thì bass kém và mất kiểm suát. Em có ý định nâng cấp cuộn cảm lên dây 1.5mm ko biết có khá hơn ko. Với cuộn cảm 3mh tụ 3.3 bass tốt nhưng độ dốc chắc ko cao nên mid ko được hay( ồm). Nhờ bác xem hộ điện trở thuần của cuộn cảm ảnh hưởng thé nào đến tiếng bass, tải sao cũng cuộn cảm đó kết hợp tụ 10uf mắc// thì bass kém đi rất nhiều so với tụ 3.3ufmắc // loa bass, trong khi một số bộ phân tần cắt bậc 2 với tụ 80-100 uf lại ko sao. Loa này là loa cổ của canada là loa thùng kin, trước khi về tay em đã bị mod tùm lum. Tai em đủ tinh tế nhưng túi tiền của em lại ko đủ mới lọ mọ bác gíup nhé.

5. vvxuan

vvxuan Advanced Member

Dây 0.9 cũng ko phải quá nhỏ, bass 40 hay 30 không ảnh hưởng, dùng cảm dây to hay nhỏ liên quan nhiều hơn đến công suất loa. Loa công suất lớn mới phải dùng dây to. Trở kháng của cuộn cảm làm giảm độ nhậy loa đi chút ít. Bác dùng tụ 10uf mà làm bass kém thì ko hợp lý lắm, vì càng tăng tụ // thì càng cắt trung âm trên loa bass, còn phần bass sâu vẫn vậy. Thực tế em làm khi cắt bớt trung âm thường dùng tụ rất lớn, cái này phối hợp với cuộn cảm phải hài hòa. Ví dụ khi em muốn cắt cho loa bass <1khz, nếu đoạn dải tần dưới 1khz khi đấu trực tiếp đã khá đều, thì em dùng cuộn cảm trị số rất bé kết hợp với tụ trị số rất lớn (trên 100uf). Còn khi đấu trực tiếp mà đồ thị đoạn dưới 1khz trồi lên như quả núi, thì phải dùng cuộn cảm trị số lớn để làm phẳng nó trước sau đó kết hợp tụ song song trị số vừa phải (vài chục uf) để làm gọn tại 1khz.

tran minh phuong likes this.
  6. vvxuan

vvxuan Advanced Member

Bác nói là dùng tụ 10uf thì bass mất kiểm soát, theo em là không phải, bác nghe mình loa bass khi đó nó cứ âm u không rõ tiếng như khi nghe mỗi cục sub là chuẩn đấy. Cảm giác không kiểm soát, nhưng thực tế là do phần phần trung âm trên loa bass bị cắt đi nhiều, nên khi nghe nhạc, hài âm của các nhạc cụ bị cắt đi hết, thành ra nghe cứ ùm ùm không rõ tiếng gì cả. Bác cứ để nguyên tụ 10uf đó, rồi đấu loa trung vào ( đấu trực tiếp) rồi điều chỉnh (dùng biến trở công suất lớn) bao giờ trung âm cân bằng với loa bass là ok. Sau khi đã cân bằng, bác mới dùng tụ để cắt phần bass cho loa trung, Bác dùng tụ từ to đến bé (ví 47uf trở xuống) khi nào âm thanh chớm thay đổi so với khi đấu trực tiếp thì dừng lại (loa bass cắt càng thấp, thì tụ dùng cho loa trung càng lớn).

7. Tuyen_elec

Cảm ơn bác! Nghe bác nói cũng thấy nan giải ghê nhỉ. Nhưng con này dùng chiết áp xoay mà nhỉ. Bác Nguyenha7940 có tài liệu gì giúp em có thể căn chỉnh lại chế độ bóng bán dẫn không nhỉ. Con này nó dúng IC khuyêch đại bác ạ

8. tran minh phuong

Bài trả lời lúc 0h của bác làm em khó nghĩ quá, gíup một người chưa hề biết mặt, chỉ có thể có được khi có niềm đam mê chinh phục thật nồng nàn. Loa thùng kín tiếng bass nhanh gọn và có phần thật hơn reflex nhưng sự phong phú, thoát âm có vẻ bị hạn chế. EE đang nghe loa lỗ hơi nay chuyển qua loa này hình như chưa quen. Sự ảnh hưởng của cuộn cảm tiếng bass là rất rõ bác ah, nó làm mất thanh điệu sự rung ngân và độ chi tiết. Còn khắc phục thế nào thì ee xin nhờ vào kinh nghiệm của bác đó. Em đã mua 2kg dây 1.5mm để quấn cuộn cảm chứ lõi ferid gắn vào nghe chán lắm. Loa này đánh buông bass giống altec nên em mê nhưng ko cắt xuống thì mid bị ồn và lùi bác ah gíup ee tìm giải pháp, cám ơơ bác trước nhé! Kính!

9. tran minh phuong

Loa này tên audiosphere của canada sản xuất khỏang năm 70- 80 hãng này ko có tên tuổi gì. Gồm 1 bass 40 hai mid ( taiwan) hai treble còi nhựa foter một treble philip ( dome). Về tay em mở ra loa bass đánh buông 2 mid đấu nối tiếp qua tụ dầu 10uf biến trở 2 treble đấu nối tiếp (+-) qua tụ 2.5uf biến trở. Tông thể nghe ko vào tai. ( bass tốt mid mờ treble rối ) tra ko ra thông số chỉ cảm nhận độ nhạy rất cao( các loa cùng dòng độ nhạy 95db). Chỉ được cái to cao nhiều loa he he ... Em đánh bằng luxman l540 amp này ít bass treble lắm nhưng bass ra tốt là quí rồi còn mid treble cho hay thì với ee hơi khó vì ko có máy móc đo kiểm kinh nghiệm non. Em ở quê mấy bác thợ sửa điện tử có khi còn ko bằng mình thì biết sao được. Em chơi lâu rùi và nhận ra được bộ phân tần là một nghệ thuật ( buồn) hầu hết loa cũ kể cả đắt tiền các dải đều bị chồng lấn rất vô duyên nhưng khắc phục thì thật quá khó( đòi hỏi nhiều thứ mà người chơi với đôi tai khó tính ko có được) nhờ bác góp ý nhé! Sáng nay pha cafe ko mở nhạc vợ hỏi sao bảo tâm trạng ko vui.....

QUOCND64 likes this.
  10. Tuyen_elec

Em rất nghi ngờ là bác Nguyenha7940 có thể giúp em làm lại con Technic SU7A hii. Bác cứ nói nhỏ giúp em cái! Em cũng làm trong ngành điện tử nhưng em chưa có kinh nghiệm! Cảm ơn bác. Bữa nào ra Hà Nội nhất định em ghé thăm sức khỏe bác!

11. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Nước xa đâu có cứu được lửa gần có phải không bạn. Bạn bảo máy của bạn là technic SU7A mình chưa va chạm với con đó tìm trên mạng thì technic SU7A thì là loại cần gạt nên mình góp ý vậy.
    Nhưng dù gì thì nếu bạn đã biết về điện tử thì chắc bạn cũng nắm được đồ gì thì nó cũng có tuổi thọ của nó. Nhất là đồ điện tử và lại là đồ điện tử dùng trong khí hậu Việt nam nóng và rất ẩm....
    Có một thời khi sửa những đồ bán dẫn của Đông Âu thì động tacz đầu tiên là sau khi mở máy thì quan sát chân của các linh kiện có cái nào bị rỉ sét có tụ nào bị rỉ nước thì chuẩn bị tinh thần để thay sớm. Sau đó đến tiết mục lay chân linh kiện xen có chân nào bị bon đứt và mấy cái tụ gốm của Nga, Đông Âu thì đến 90-95% là sai trị số và thông chập cần thay
    Nay các đồ bán dẫn của Nhật Mỹ ít gặp hiện tượng rỉ sét như trên nhưng cái bệnh tụ hóa chảy nước tụ phồng thì không thiếu. Và mấy cái đồ này cũng phải kiển tra kỹ phần mạch in giắc cắm xem có chuẩn không vì mạch in có vẻ hay được nước biển hỏi thăm
    Cái máy của bạn tuổi cũng cao sức chắc cũng yếu rồi. Và tụ tỵ trở chiếc hoặc mối hàn chân IC cũng có thể có vấn đề nên tiếng của nó mới không đủ dải như bạn miêu tả. Vậy bạn nên kiểm tra tỷ mỷ nhất là khi bạn có kiến thức về điện tử chắc bạn cũng sẽ biết bạn nên kiểm tra như thế nào. Chúc bạn phục hồi được máy như ý bạn
    Mong rằng khi nào bạn ra Hà nội có dịp giao lưu làm quen

Tuyen_elec likes this.
  12. vvxuan

vvxuan Advanced Member

Bác cắt bằng cảm 3mh và tụ 10uf, rồi nghe mỗi mình loa bass mà tiếng trầm đục, mất độ ngân và chi tiết là chuẩn rồi đó, vì phần hài âm đặc trưng của các nhạc cụ đã bị cắt hết. Phần bị cắt đó sẽ được loa mid bù lại. Bác cứ đấu trực tiếp vào mà nghe thử, đừng qua tụ, rồi điều chỉnh độ to cho bằng nhau. Nhớ rằng tín hiệu qua tụ sẽ đổi chiều, nếu bác cắt bậc 1 bằng một con tụ thì nhớ đảo chiều +- vào loa.

hoangtrong likes this.
  13. Tuyen_elec

Cảm ơn bác!

14. tran minh phuong

Chắc tại cái ampl của ee năng lực kém bác ah, em thay lại cuộn cảm 3mH dây 1.6mm thì dải trầm rất khả quan. Cái cuộn dây 0.9mm chắc là trở thuần nó cao( đồng hồ của em dỏm ko đo được) loa mid cắt bằng tụ 10uf cảm khỏang 0.2mh (do hơi thừa trung cao) mắc nối tiếp, cảm 3mh // loa mid ( lọc bớt trung trầm - em hòan tòan làm theo cảm tính và hiểu biết hữu hạn chứ ko tính tóan gì vì chả có thông số loa. Nay nghe tạm ổn nhưng treble chưa hay( quá khó với em) nhờ bác kiểm tra xem có gì sai sót( tụ 10uf nối tiếp cảm nối tiếp biến trở nối + loa mid cảm 3mh //loa mid) tráo cực với loa bass. Nghe tạm khi nghe chưa thấy điểm nào xuất sắc. Treble ee dùng tụ 2.5uf cảm 0.2mh // loa treble trép ra chưa hay ( dính và hơi thô( 2 trep kèn nhựa foster và 1 trep dome philip. Tư vấn tiếp cho em nhẻ!!!

Attached Files:

15. vvxuan

vvxuan Advanced Member

Bác đổi đầu cọc loa trebl, nối tiếp thêm một biến trở, rồi điều chỉnh cho cân bằng với hai dải dưới, bác nên dùng 1 loa trebl, thử xem cái nào hay hơn thì dùng, hai loa trebl ko cùng loại, đấu nối tiếp hoặc song đều ko ổn. Trường hợp chỉnh biến trở min =0 mà trebl vẫn nhỏ hơn 2 dải kia mới tính đến dùng cả 2 trebl. Còn nếu chia 4 đoạn mà chơi 4 way thì mệt đấy [emoji31]

16. tran minh phuong

Nó tất cả 3 loa treb bác ah. 2 còi nhựa foster( ko phải fostex) 1 treble dome philip ở giữa hai loa còi đấu nối tiếp tất cả đấu // treble dome. Tráo cực so với mid bị công hưởng âm s, sh rất khó chịu đành đấu thuận cực.em điên nó lắm rôi ( hai còi này màng fíp màu đỏ bác dùng qua chưa em đoán nó ko hay hi hi...

17. vvxuan

vvxuan Advanced Member

Bị trội s và sh là do tại điểm cắt mid và trebl đồng pha nên dải tần nó đội lên, như thế mới chuẩn, sai ở chỗ là khoảng giao cắt hai loa quá nhiều, bác khắc phục bằng cách cắt loa trebl cao lên, hoặc cắt loa mid thấp xuống chút nữa, để loại bỏ bớt âm s s. Đừng để ngược pha, nghe sẽ bị rối. Còn bác sử dụng nhiều loa, phân tần bằng tai rất khó, em cũng không biết tư vấn cho bác cách nào cho dễ hiểu nữa...

hoangtrong likes this.
  18. tran minh phuong

Cám ơn bác tư vấn cái âm sh. Trong cuộc chơi khó tránh sai lầm có lúc cảm tính làm mất đi suy luận logic. Đa phần loa cũ bị âm sh đều chữa lành bằng cách đảo cực loa trép he he... Cám ơơ bác nhắc nhở nhưng thực sự đoạn chồng lấn đó rất khó chịu bác ah phụ thuộc vào chất âm đáp tần của driver. EE cắt lại nếu ko ổn chắc em sẽ thay trep( hơi tốn kém vì tất cả 6 cái!!!!) Hiện so sánh trực tiếp với jbl4425 ghép luxman l540 bass mid tốt hơn nhưng trép thì ......hay là tại hai cái trep foster nó chỉ có vậy. Mid buộc phải lọc bớt mid cao vì nếu ko nghe sẽ bị xé ( ca sĩ hát quá nhiệt tình) và dẫn đến trép thấp cũng bị mất. Và khi qua cuộn cảm mid sẽ có phần bị um ( ko biết cách khắc phục) mời bác gíup tiếp nhé

19. tran minh phuong

Em có cặp tòan dải sony mini nảy ra sáng kiến gắn vào giữa loa bass cho nó giống tannoy cắt tụ 12uf, cảm//. Mid tạm ổn, cho hai loa mid của loa nghỉ hưu. Treble nghe vẫn chán. Cắt bằng tụ bé thì tiếng nhỏ tụ to thì lẫn mid. Cảm đấu // loa treb bé thì kêu nhỏ cảm to thì lẫn mid, chán quá. BÁC VVXUÂN ƠI!!!!!!!!!*

20. tran minh phuong

Bác xem giống tannoy chưa ( gắn tạm nếu ổn sẽ cho râu vào trong cho thẩm mĩ

Attached Files:

21. sxct

sxct Advanced Member

Chào bác vvxuan em đang DIY đôi loa, có bản vẽ rồi củ sắp đủ rồi, đã qua xưởng q.Hoàng Mai rồi
    Nhưng đôi của e khá phức tạp chưa biết phân tần ntn. Bác có giúp qua xưởng được k vì đôi của e nếu chở được phải dùng xe tải ạ :)

22. audio_pkh

audio_pkh Advanced Member

Bác tìm mua dây OCC về thay dây đi từ củ loa > mạch phân tầng > trạm loa cũng là 1 phương án nâng cấp (ít ai biết tới)

23. tran minh phuong

Em cũng biết vậy nhưng phân biệt dây đồng occ khó quá bác ui, bác có cách nào ko chứ hỏi cửa hàng họ cũng ko biết cách phân biệt bác ah. Ngày xưa đi đánh bạc em cắn để thử vàng, nhưng dây đồng thì ko cắn thử được.

Last edited: 17/7/17
  24. audio_pkh

audio_pkh Advanced Member

inbõx tui tìm giúp cho
    có tiền có tất cả bác ah

vvxuan likes this.
  25. tran minh phuong

Cám ơn bác nhiều nhưng bộ phân tần chưa ổn còn đang nhờ vả thì dám nghĩ gì đến dây.

Share This Page

Loading...