Nâng cấp cassette deck thành Nakamichi 1000 huyền thoại

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by giahuy, 6/10/14.

1. eng.tuananh

eng.tuananh Advanced Member

Cám ơn bác nhiều! E đi order linh kiện đây, hy vọng tràn trề là ngon! :D

2. hoangngan

hoangngan Advanced Member

Bài này hay quá, cảm ơn bác...

3. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Hơ hơ, may mắn sao cứ mỗi lúc em đau đầu về mấy vụ mod miếc chưa biết mần ra răng thì lại có bác giahuy ... xuống núi xuất chiêu :mrgreen:

Lần trước theo chân bác, từ Soundcard Creative rồi USB CM108 => I2S => TDA1541, em đã rất bồ kết bác, toàn những món ngon, bổ, rẻ, tiện lợi và dễ mần cho niwbi và nghèo khó nhưng ham hố loa đài như em

Mấy ngày vừa rồi, dù đang trong giai đoạn treo hết các dự án vì công việc, gia đình, nhưng mỗi lần nhìn thấy con Deck Sony cỏ úa mà em bỏ trên kệ, em cứ lăn tăn mãi: Mod đèn cho nó kiểu gì đây? Vì em chẳng biết quái gì về bán dẫn cả. Mù tịt bán dẫn 1 phần là em lười tìm hiểu, một phần là giờ cũng chẳng có thời gian. Nên chọn cách "học vẹt", cứ làm theo rồi quay về tìm hiểu dần dần (ngày xưa em tập làm EL34SE cũng vậy, cứ làm theo như con vẹt, chẳng hiểu gì sất, mạch vẽ hàn vào chân nào em hàn vào chân đó, ko quan tâm cũng ko thắc mắc gì cho mệt. Giờ thì cũng biết tra datasheet để đọc và biết chân nào là a,k,g1,g2 ... roài :lol: )

Em ham nghe vocal, jazz, thêm chút trữ tình nhè nhẹ nên rất nghiện cái các bác gọi là âm thanh analog.
    Có cái đầu đĩa than cỏ cỏ nhưng tiền mua LP khiếp quá, mua LP cũ thì nổ nhiều nghe chán quá. LP và Băng cối thì ... chắc sau này xèng khá khá, em mới dám nghĩ đến :lol:
    Nên em mới nghĩ giờ mần răng mod tube cho con cassette cỏ này, analog + tube toàn tập từ nguồn phát, pre, power mà vẫn chưa mò ra.

Giờ thì em hình dung ra rồi. :lol:

Sau tết em sẽ mần, giờ kẹt time quá.

Mà bác gia huy và các cụ cho em hỏi thêm, nếu cassette chỉ có 2 đầu từ, như con sony deck tc-k61 của em, thì có cách nào vừa mod đèn cho phần line out, vừa có thể thâu băng được ko?
    Em thấy khi thâu băng dùng chính con này, lấy nguồn âm từ LP, hay cối xay, cho vào cassette qua cổng line in, rồi khi đó con cassette cũng chính là con rề, thì có thể dùng mạch điều khiển hay gì gì đó (em ko biết về bán dẫn nên ko biết là cái gì) của phần xóa băng, ghi lên băng của cassette, phần pre con cassette dùng đèn, để đảm bảo tín hiệu line in từ LP hay cối xay qua đèn => ghi vào băng cát xét

Hic, em ko hiểu diễn tả thế nào, mai em vẽ cái sơ đồ, các cụ xem có thể thực hiện đc hay ko nhé.

Đây là con cỏ úa của em (minh họa)

Attached Files:

4. giahuy

giahuy Shop

He he , gặp lại bác Rock là vui rồi
    Bác vẫn có thể vừa mod đèn phần play back , nhưng giữ lại phần thâu bán dẫn
    Vì mình mod bằng cách lấy tín hiệu ngay từ đầu từ , nên bác chỉ cân dùng 1 cái relay 5V đôi 2 trạng thái , hay đơn giản là cái switch đôi 2 trạng thái cũng được
    Ở trạng thái off , 2 dây tín hiệu đầu từ nối vào mạch điện tử origin của cassette bác muốn phát hay thu gì cũng được
    Ở trạng thái on , 2 dây tín hiệu đầu từ nối vào mạch Tube và sử dụng phần play back của tube độc lập hoàn toàn với phần điện tử của cassette là xong
    Còn muốn mod luôn phần khuyếch đại thu bằng tube thì hơi nhiêu khê vì có liên quan đến phần giao động phân cực .... phức tạp hơn phần play back nhiều
    chúc bác thành công

5. rock0em_h_x

Ok bác, cách dùng switch thì em hiểu. :D

Nếu phần khuếch đại thu bằng tube, phức tạp hơn hay là ... không thực hiện được vậy bác?
    Phần xóa băng và trong phần khuyếch đại thu, phần nào liên quan đến giao động phân cực gì gì đó, ta sử dụng mạch của cái cassette nguyên bản, còn những phần khuếch đại (của phần record), ta dùng đèn thay thế những con Trans hay khối logic tích hợp của mạch cassette.

Em kiếm được cái sơ đồ khối của thu cassette, nhưng đây là loại 3 đầu từ: Erase, record, Play biệt.
    Con deck của em là loại 2 đầu từ: Erase và Play/record, thì vẽ lại thế nào cho đúng với nguyên lý này.
    Rồi từ nguyên lý, ta triển khai mần.
    Bác giúp em vụ này nhé, dù khó thì khó, cứ làm cho nó í ọe ra tiếng, chỉnh từ từ cũng được :lol:

Attached Files:

6. vinasons

vinasons Advanced Member

Nhìn block diagram thấy ngon ăn, thực tế khó khả thi phần thu bằng đèn vì liên quan đến bias osc, erasing curr. cân chỉnh mệt lắm.
    Theo em, cứ để nguyên phần thu bằng solid state chỉ triển khai phần playback bằng đèn trước đã, dễ ăn hơn.

7. giahuy

giahuy Shop

Bác Rock
    vấn đề làm mạch thu băng tube không đơn giản chút nào bác xem sơ đồ nguyên lý của TC-K61 của Bác nhé
    Mình chỉ làm phần 1 , 2,3 bằng tube được thôi và phải làm 3 mạch riêng mạch 1 là khuyếch đại phát ( cái này dễ em đã nói ở phần mode tube) phần 2 có thể làm được bằng mạch khuyếch đại thông thường ( như kiểu mạch pre amply bằng 1 tube hay 2 tube 12 AU7 hay 6H1P) gain mình sẽ chỉnh bằng volume
    phần 3 là khó nhất , vì tín hiệu sẽ phải có mạch EQ khi thu và có gain , dòng phù hợp với đầu từ và xung Bias , việc cân chỉnh này cân phải có oscilloscope , băng test mẫu và cũng dễ làm đầu từ ngủm củ tỏi nếu dòng hay áp đặt lên đầu từ quá lớn
    Bác cứ nghiên cứu (down load service book ở đây http://elektrotanya.com/sony_tc-k61.pdf/download.html)
    thân

Attached Files:

8. PSman

PSman Advanced Member

Em cũng đang van tâm vấn đề này, con 245MX em sẽ dùng để mod, 255X vẫn để nguyên bản cho thu.

Theo em thì nên mod full-analog tầng phát thôi, thu cứ để nguyên bản hoặc kiếm 1 cái đầu khác chuyên cho thu, nếu muốn có băng sạch sẽ mà nghe. Phát đi lòng vòng qua mấy con tube có ù xì tí thì được gọi là có chất analog chứ thu làm k khéo nó đi vào băng thì hỏng bét. Mà thật sự là phần thu nhất là loại 3 head có calib hơi phức tạp do IC đảm nhận, đu theo làm lại không khéo 1 tiền gà 3 tiền thóc xong mổ thịt ăn luôn khỏi gáy nữa đó.

Em nhờ bác giahuy xem dùm chỗ này trên con 245X Technics
    Phần vào, tín hiệu từ đầu từ qua con opamp IC2 (tìm mãi chưa rõ con gì, nghi là M5218L quá), đi lòng vòng qua dolby là chính hoặc bypass trong ruột dolby nếu k chọn nghe dolby

Tín hiệu sẽ đi 1 lèo đến con FET Q29 2SJ105GR qua tụ C109 rồi ra thẳng RCA

Theo bác thì nên thay opamp hay đệm bằng mạch k/đ đầu từ của Naka rồi điền tín hiệu ra vào trước con FET, thay luôn tụ C109 bằng tụ film tốt ? về mặt hiệu quả và dễ thực hiện ?

Mạch này có khá nhiều FET nhí P và N mà nó phục vụ cho công tác linh tinh, có lẽ em sẽ nhổ sạch vậy.

Cám ơn bác !

Attached Files:

9. rock0em_h_x

Như vậy em sẽ làm phần 1 và phần 2 bằng tube, phần 3 em ko đụng đến cho nó chắc ăn.
    Bác giahuy xem lại giúp em, em tính làm thế này:

- Phần 1:
    Khuyếch đại phát. Dây tín hiệu từ đầu từ về 1 cái công tắc đôi 3 cực, khi nghe băng thì em chuyển cực sang 1 mạch khuyếch đại tube từ đầu từ cho đến jack RCA out luôn, ko liên quan j đến mạch khuyếch đại của Deck nữa.
    Khi thâu băng, em lại chuyển công tắc đóng mạch đầu từ về mạch của con Deck. Em ngâm cứu sơ đồ thì khi thâu băng, phần 1 mà bác khoanh trên hình, không có tham gia gì vào mạch cả. Như vậy, không cần thay tube cho phần này khi ta đã thay tube cho phần khuếch đại phát bằng 1 hệ thống tube riêng rồi, đúng ko bác?

- Phần 2: Làm 1 mạch đệm tube, xuất cathode thay cho mấy con transitor nơi ngõ vào Line in

Như vậy đã chuẩn chưa ạ?

10. giahuy

giahuy Shop

Đúng rồi Bác Rock em cũng làm như vậy
    Tuy nhiên khi phát bằng tube của mình làm phần kim hay led hiển thị sẽ bị vô hiệu hóa , do đó nhớ trích một đường âm thanh ( chỗ nào không ảnh hưởng đến impedance của mạch khuyếch đại phát ( như ở chân cathode đèn cuối chẳng hạn ) để đưa vô mạch khuyếc đại phát origin của máy làm cho led hay kim level hoạt động thõa mãn thị giác nhe Bác
    thân

11. giahuy

giahuy Shop

bác Psman:
    Theo em bác đệm phần khuyếch đại đầu từ của Naka thì hay hơn là thay OPAMP nhiều lắm tuy nhiên thưc hiện khó hơn là nhổ chân opamp , mấy con Fet thì thường là dùng để tắt tiếng khi bác nhấn thu hay phát ... thực ra nếu không nối tiếp thì ít ảnh hưởng chất âm , các tụ nối tiếp trên đường đi âm thanh thay vào làm âm thanh tốt hơn nhiều đầy bác bác cứ ôồi bổ tối đa tụ trước khi mod phần khuyếch đại của Naka
    Thân

12. PSman

PSman Advanced Member

E có 4 con k170BL nhổ từ phần phono của Amp Technics nội địa, trc khi nhổ em có đánh số cặp rồi nhưng châc ăn thì để đo lại dòng cho match, vậy là xong phần khó nhất.
    Thứ là con opamp Naka dùng mình k có thì thay bằng con nào đc bác nhỉ
    Em có 2134, 4570, op42 vỏ sắt (1 cặp), 4565, op295 (chứ k phải 275), Ne5532.

Phần layout và diy em xử đc.

13. giahuy

giahuy Shop

Bác dùng 5532 là OK (nhờ lấy 5532 tháo máy Nhật ra nghe bác , sử dụng 5532 tập cận bình thì k bảo đảm :)

14. PSman

PSman Advanced Member

Ok, thanks bác, để rỗi rãi em layout cái mạch kđ.

15. PSman

PSman Advanced Member

Topic này hay mà buồn quá.................

16. hoangngan

hoangngan Advanced Member

Vì nó không phù hợp với đại đa số anh em chơi, có phải bác nào chơi âm thanh cũng là dân điện tử đâu... Mà các bài hướng dẫn chỉ có dân điện mới hiểu được. Các trang web nước ngoài người ta hướng dẫn rất tỷ mỷ, kể cả không hiểu tiếng chỉ xem hình thôi mà có người ngoại đạo vẫn làm ok :D

17. PSman

PSman Advanced Member

Chuẩn rồi bác, chơi cái này còn cao hơn diy 1 bậc, vừa diy vừa mod, phải banh máy ra, câu chỗ này móc chỗ nọ, đó là bác phải xong phần kđ đầu từ rồi.

Em thì việc lu bu nên lười chứ các công đoạn từ con linh kiện đến pcb hoàn chỉnh em mần đc hết, kể cả viết lại code câu móc khiển cũng không ngán. Mấy cái deck cũ hãng k làm remote em cũng làm bo rời câu vào các phím, khiển xa thay cho sờ gần.

Dự án này quá hay nhưng đúng là chơi đc nó k phải cứ cầm mỏ hàn chảy đc chì là xong.

18. eng.tuananh

eng.tuananh Advanced Member

Em bận quá chưa thi công được, chắc sang tuần em mới khởi động... có bác nào làm xong chưa nhỉ? :D

19. ganoi

ganoi Approved Member

Các bác trong này đúng là cao thủ về mod cassette deck, xin các bác tư vấn cách mod con Sony TC-K7II ạ.

20. music-lover

music-lover Advanced Member

@bac giahuy
    Gửi bác giahuy: em có tí việc nhờ bác, bác check inbox giúp ạ, cám ơn bác ạ

21. PSman

PSman Advanced Member

Món này hơi khó nên chả ai quan tâm nhỉ ... :roll:

Rỗi rãi em layout sơ bộ xong rồi, mỗi bo 1 kênh riêng, khi lắp chồng lên nhau. Có thể dùng opamp đôi hoặc đơn đều được, đơn thì xuất riêng trên bo, đôi thì hoặc dùng 1 vế hoặc dùng chung con nằm trên bo L (đẩy tín hiệu lên).

Nguồn cấp xỏ chung từ trên xuống dưới qua 2 bo, nguồn thì tuỳ hỉ, em đã sẵn R-core với nguồn đôi Salas rồi.

Tín hiệu đầu từ qua role cấp cho ngõ vào, được điều khiển bằng công tắc rời. Mặc định sẽ là chạy mạch này luôn, khi On nó mới nhường quyền lại cho mạch gốc theo máy để tiện đối chiêu 1-1 chất âm thay đổi ra sao.

Công tắc này có thể dùng chính cái Rec-Timer gần như bỏ không, hoàn toàn đảm bảo thẩm mỹ.

Linh kiện em cũng đã có gần đủ, rỗi rãi sẽ thi công xem sao. Cám ơn ý tưởng của bác Giahuy. :lol:

Attached Files:

File size:
      121,2 KB
      Views:
      183
  22. music-lover

Cụ làm đi cho anh em theo, em hỏi tí, mạch này của cụ áp dụng cho deck nào, hay deck nào cũng dùng được.

23. PSman

PSman Advanced Member

Deck nào cũng đc tuốt bác ạ. Nó là bo rời gắn thêm, dây đầu từ thay vì vào bo chính của deck thì cắm vô bo này, nó có đường ra cho cả đầu từ và tín hiệu sau khuếch đại quay về lại bo chính.

Nếu nghe nguyên bản thì rờ le nhận ngõ vào nó tách bo này ra, nếu biến nó thành Naka thì nhập vô, tách zin ra.
    Tín hiệu điều khiển cấp vào jack Naka Off trên bo, có thể mượn tín hiệu khiển của 1 chế độ nào đó (nút nhấn khiển) hoặc dùng công tắc gạt Rec Timer mà deck nào cũng có.

24. music-lover

Hây đấy, cụ làm rồi cho em em làm theo, chờ tin của cụ!

25. PSman

PSman Advanced Member

Cũng hơi lâu lâu đó bác. Dự án nhà em đang treo nhiều quá. Bo thì làm rất nhanh, nhưng thả nó vô vị trí chạy thật thì lai rai ... hên xui à.

Share This Page

Loading...