Nâng cấp cassette deck thành Nakamichi 1000 huyền thoại

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by giahuy, 6/10/14.

1. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

E có cái Dr3 và ZX7 theo bác thì e mod cái nào ah? Và mod những gì mong bác sẵn tiện xoá mù dùm e luôn

2. sevensix

sevensix Advanced Member

hay quá bác ơi!
    rãnh rỗi bác vẽ cái sơ đồ đèn mình thêm vào trong mạch để em và các bác chưa biết nghiên cứu học thêm nha!, tks!

3. giahuy

giahuy Shop

Dear Bác
    Cả 2 máy Dr3 và ZX3 phần playback eq ngay sau đầu từ phát đều sử dụng transitor tuy thiết kế có khác nhau , thường các máy thiết kế sử dụng transitor mà không sử dụng OPAMP đều có chất âm hay hơn là dùng OPAMP (nhưng không hay bằng FET do độ ồn của transitor cao hơn của FET ) nhược điểm là thường sau đầu từ lại dùng tụ hoá truyền tín hiệu vào mạch , do đó chất lượng âm thanh của cà máy khi phát phụ thuộc nhiều vào chất lượng của các tụ nối tiếp
    Phương án 1 : Mod nhẹ nhàng thì Bác sử dụng máy DR3 , chỉ cần thay các tụ nối tiếp trong vòng tròn bằng tụ film loại tốt thì âm thanh sẽ thay đổi đáng kể , ngoài ra có thể thay thêm tụ lọc nguồn cho mạch play back , sau đó bác so sánh với ZX7 chưa mod như thế nào , nếu hay hơn thì Bác cũng mod ZX7 bằng cách thay tụ như DR3
    Phương án 2: Mod năng tay bằng FET hay đèn , thì em đề nghị Bác Mod DR3 xem kết quả rồi hãy mod ZX7 vì thực ra ZX7 cũng là một máy quí có giá trị sưu tầm , làm mạnh tay quá tôi nghiệp em nó

Attached Files:

File size:
      49,1 KB
      Views:
      841
      File size:
      48,8 KB
      Views:
      835
  4. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

Dạ e cám ơn bác nhiều để e nghiên cứu và thử nhé! Có gì e sẽ hỏi bác thêm :D !

5. HHK

HHK Advanced Member

Phương án 2: Mod nặng tay bằng FET cụ thể là làm như thế nào bác ví dụ luôn trên con DR3 đi.

6. giahuy

giahuy Shop

Bác xem lại phần đầu em đã trình bày , làm theo sơ đồ của 1000 ZXL trên một mạch rời rồi chèn vô thay cho nguyên cụm linh kiện playback nằm trong ô vuông màu xanh em vẽ trong sơ đồ của DR 3 theo chiều mủi tên ( tức là từ đầu từ cho đến hết tụ 3.3 mF) , do trong mạch 1000 ZXL có opamp 4559 nên dùng nguồn +-10V , nên bác phải lấy thêm 1 nguồn -12V ( lấy từ power supply có sẳn trong DR3) để sử dụng cho mạch 1000ZXL

7. giahuy

giahuy Shop

Em post lại hình mạch 1000 ZXL và hình mạch DRagon , bác HHK làm thừ theo cái nào cũng được
    còn linh kiện thì tuỳ vào khả năng mình có sẳn , sau đó nâng cấp từ từ lên , tụ trở loại tốt , khó nhất là kiếm mấy con SK170 match nhau

Attached Files:

8. giahuy

giahuy Shop

Mấy ngày rồi em bận việc riêng và bận phục hồi lại con Sony TC-K80 đồng nát để Mod đèn
    Trong quá trình phục dựng Sony TC-K80 một số phương pháp và cách thức đo đạc em đã sử dụng các Bác có thể tham khảo và nghiên cứu để có thể tự mình cân chỉnh Cassette của mình để có được âm thanh chuẩn xác nhất mà không phải sử dụng cái lỗ tai vàng của mình nhằm tránh được sự chủ quan như bác Tien_hung đã khuyên cáo là hát băng Thanh tuyền thành Thanh Lam :) có thể bao gồm các việc sau:
    1. Cân chỉnh tốc độ Capstan để wow và flutter là nhò nhất
    2. Cân chỉnh Azimuth để 2 kênh đầu tư đọc chính xác băng từ
    3. Cân chỉnh mạch khuyếc đại playback để cường độ phát 2 kênh bằng nhau
    4. Cân chỉnh Level của đồng hồ chỉ thị
    5. Xem đáp tuyến tần số ( băng thông của máy cassette trong khoảng tần số 20HZ-20KHZ)
    Để làm các công việc này thông thường cần phải có nhiều phương tiện đo chuyên nghiệp , như máy đo tần số , máy phát tần số , máy hiện sóng ( Oscilloscope)
    Không có các công cụ đó trong tay thì làm sao đo và cân chỉnh được , em làm đơn giản như sau
    1. Chuẩn bị băng mẫu : Các băng test của hãng rất mắc và không thể kiếm được tại VN , nên mình phải làm băng mẫu vậy
    - Các bác dùng một băng normal mới nhất và tốt nhất có thể , sau đó tìm một máy nào hay nhờ anh em nào có máy 3 đầu từ còn mới nhất và tốt nhất có thể để làm máy ghi băng mẫu
    - Các bác lên google tìm chương trình Realtime analizer down về laptop ,trong chương trình này có chức năng "signal generator" giúp các bác biến laptop và soundcard thành nguồn phát sóng theo bất cứ tần số nào voi level điều chỉnh được
    - cắm dây lineout của máy tính vào line in của máy thu mẫu , bật chế độ source trên máy thu , điều chỉnh level trên máy tính để có mức dB đúng trên máy thu ( mình sẽ thu các băng mẫu như list dưới đây) nếu có điều kiện các bác thu mỗi cuốn băng một loại tần số , còn không thì chung 1 băng ôỗi tín hiệu thu 5-10 phút củng được
    a. 20 kHZ ở mức -20 dB ( băng này giúp test băng thông của máy )
    b. 15 kHZ ở mức -20dB ( băng này giúp test Azimuth của máy) và dãi cao của máy
    c. 10 Khz ở mức -20dB ( băng này giúp test dã cao trung của máy)
    d. 400 HZ ở mức 0 dB ( băng này giúp test output , balance của 2 kênh
    e. 3 kHZ ở mức 0dB ( băng này giúp test tốc độ capstan)
    f. pink noise 20-20khz ở mức 0dB ( giúp test đặc tuyến tần số )
    Lưu ý , khi thu hiệu chỉnh bias , level thấy tín hiệu source và tape bằng nhau là OK
    2. Dụng cụ đo , để bắt đầu sự nghiệp diy Bác nào cũng phải mua máy đo , các Bác mua máy đo nào có chức năng đo Khz bây giờ cũng không mắc , như em mua có chứng 600 000 / máy nhưng rất hữu dụng
    em sẽ tiếp

9. giahuy

giahuy Shop

Mấy ngày rồi em bận việc riêng và bận phục hồi lại con Sony TC-K80 đồng nát để Mod đèn
    Trong quá trình phục dựng Sony TC-K80 một số phương pháp và cách thức đo đạc em đã sử dụng các Bác có thể tham khảo và nghiên cứu để có thể tự mình cân chỉnh Cassette của mình để có được âm thanh chuẩn xác nhất mà không phải sử dụng cái lỗ tai vàng của mình nhằm tránh được sự chủ quan như bác Tien_hung đã khuyên cáo là hát băng Thanh tuyền thành Thanh Lam :) có thể bao gồm các việc sau:
    1. Cân chỉnh tốc độ Capstan để wow và flutter là nhò nhất
    2. Cân chỉnh Azimuth để 2 kênh đầu tư đọc chính xác băng từ
    3. Cân chỉnh mạch khuyếc đại playback để cường độ phát 2 kênh bằng nhau
    4. Cân chỉnh Level của đồng hồ chỉ thị
    5. Xem đáp tuyến tần số ( băng thông của máy cassette trong khoảng tần số 20HZ-20KHZ)
    Để làm các công việc này thông thường cần phải có nhiều phương tiện đo chuyên nghiệp , như máy đo tần số , máy phát tần số , máy hiện sóng ( Oscilloscope)
    Không có các công cụ đó trong tay thì làm sao đo và cân chỉnh được , em làm đơn giản như sau
    1. Chuẩn bị băng mẫu : Các băng test của hãng rất mắc và không thể kiếm được tại VN , nên mình phải làm băng mẫu vậy
    - Các bác dùng một băng normal mới nhất và tốt nhất có thể , sau đó tìm một máy nào hay nhờ anh em nào có máy 3 đầu từ còn mới nhất và tốt nhất có thể để làm máy ghi băng mẫu
    - Các bác lên google tìm chương trình Realtime analizer down về laptop ,trong chương trình này có chức năng "signal generator" giúp các bác biến laptop và soundcard thành nguồn phát sóng theo bất cứ tần số nào voi level điều chỉnh được
    - cắm dây lineout của máy tính vào line in của máy thu mẫu , bật chế độ source trên máy thu , điều chỉnh level trên máy tính để có mức dB đúng trên máy thu ( mình sẽ thu các băng mẫu như list dưới đây) nếu có điều kiện các bác thu mỗi cuốn băng một loại tần số , còn không thì chung 1 băng ôỗi tín hiệu thu 5-10 phút củng được
    a. 20 kHZ ở mức -20 dB ( băng này giúp test băng thông của máy )
    b. 15 kHZ ở mức -20dB ( băng này giúp test Azimuth của máy) và dãi cao của máy
    c. 10 Khz ở mức -20dB ( băng này giúp test dã cao trung của máy)
    d. 400 HZ ở mức 0 dB ( băng này giúp test output , balance của 2 kênh
    e. 3 kHZ ở mức 0dB ( băng này giúp test tốc độ capstan)
    f. pink noise 20-20khz ở mức 0dB ( giúp test đặc tuyến tần số )
    Lưu ý , khi thu hiệu chỉnh bias , level thấy tín hiệu source và tape bằng nhau là OK
    2. Dụng cụ đo , để bắt đầu sự nghiệp diy Bác nào cũng phải mua máy đo , các Bác mua máy đo nào có chức năng đo Khz bây giờ cũng không mắc , như em mua có chứng 600 000 / máy nhưng rất hữu dụng
    em sẽ tiếp

10. Nghia-NTN

Nghia-NTN Advanced Member

Không biết có bác nào đã thưởng thức đầu diy aiwa Xk009 của bác Gia huy chưa ah? các bác đã nghe rùi cho ý kiến so với naka 100zxl nhe.
    ..
    Em chưa được nghe tận nơi nên chưa tin diy 1 em bình thường đạt được chất âm ngang với naka 1000zxl. thank các bác

11. giahuy

giahuy Shop

Thực ra em dùng Nakamichi 1000 ZXL để dễ hình tượng trên thực tế em dùng mạch điện playback giống y cùa 1000 ZXL , tuy nhiên chất âm còn tùy thuộc vào loại đầu từ ( đầu từ Nakamichi được cho rằng là có thể tái tạo tần số lên đến 25 khz ( chưa kiểm chứng)) ,băng ghi từ máy nào . hệ thống Azimuth tự động , làm cho nghe băng thu từ máy nào trên 1000 zxl cũng chỉnh về đúng track được , trong khi máy xk009 của em chị tự tin khi phát băng thu bằng máy xk009 mà thôi , thu từ đầu khác chưa chắc phát huy được băng thông như 1000 ZXL , và điều quan trọng Em không có 1000ZXL để đối chiếu bác ạ , sau khi mod em chỉ đối chiếu với các loại băng cối 2track 600D ( đã làm pre amp Tube riêng), LP dùng kim MC với phonobox Tube và thấy rằng Cassette xk009 sau khi mod theo mạch 1000 ZXL là một nguồn âm đáng để nghe và thay thế cho băng cối ( băng mắc quá !), mọi so sánh hơn thua chỉ có Bác nào có 1000 ZXL và mod cho mình thêm một máy nữa mới có thể so sánh đơợc
    Nếu có dịp nào đó Bác nào tổ chức giao lưu thì em cũng sẳn sàng mang tới để các Bác nghe thử cho vui xem hồn Trương Ba Da hàng thịt nó nghe như thế nào

12. giahuy

giahuy Shop

Em lại tiếp phần đo đạc cân chỉnh cassette
    1. Chỉnh tốc độ capstan : máy cassette nào cũng có chổ cho mình chỉnh tốc độ của motor capstan
    - Dùng băng test 3kHZ bỏ vào máy -Play , dùng đồng hồ đo để chế độ KHZ đo ở cổng lineout , chỉnh tốc độ để đồng hồ đo khoảng 2.99-3.00 Khz là OK
    2. Chỉnh Azimuth ( độ nghiêng đầu từ) , máy nào cũng có chổ để mình dùng tua vis để chỉnh đầu từ
    - Dùng băng 10 KHz hay 15 Khz ,-Play nhìn vào level metter của cassette để chỉnh làm sao cho 2 kim hay 2 đèn tia có số đo bằng nhau và lớn nhất có thể
    3. Chình level out của 2 kênh
    - dùng băng 400 Hz 0 dB , play nhìn vào level metter , chỉnh 2 biến trở ở vị trí trước khi vào mạch dolby (trên mạch) để kim hay đèn tia của 2 kênh có số đo bằng 0 dB
    4. xem băng thông của máy , chất lượng đầu từ
    - dùng băng 15 kHz -20dB , play nhìn vào lever metter , nều kim hay đèn tia chỉ xấp xỉ -20dB hay thấp hơn một tí thì băng thông OK
    - dùng băng 20 KHZ -20dB , play nhìn vào level metter , nếu kim hay đèn tia chỉ xấp xỉ -20dB hay thấp hơn là quá OK
    * Cái này chỉ xem thôi để biết chứ không cân chỉnh gì thêm được cả vì nó phụ thuộc vào chất lương đầu từ và mạch EQ phải can thiệp sâu vào linh kiện tụ trở trên mạch , cái này em dùng khi DIY toàn bộ phần play back eq mà thôi
    5. mất công hơn một chút nhưng có cái nhìn toàn diện hơn , các bác dùng dây nối cổng out của cassette vào Line in của laptop , sử dụng chức năng FFT analizer của phần mềm RA ( đã nói ở trên) và dùng băng ghi PINK NOISE , play , xem tín hiệu trên máy tính sẽ thấy đặc tính của máy trong suốt các dãi tầng từ 20 HZ -20KHZ để biết máy mình khiếm khuyết chỗ nào mà MOD thêm cho hay hơn
    Em làm các bước trên sau khi phục dựng máy SONY-TC-K80 với băng mẫu làm từ XK009 , chất lượng sau khi máy hoạt động lại là rất tốt , chưa MOD gì cả cỉĩ thay 4 con tụ liên lạc bằng tụ dầu của Nga Ngố , chất âm analog đac trưng đã nghe rất sướng , mặc dầu phần tần số cao khúc 15KHZ-20KHZ thì thấp hơn của aiwa xk009
    Em áp dụng các bước như vậy

LắngNghe likes this.
  13. giahuy

giahuy Shop

một số hình ảnh Sony-TC-K80 trong quá trình cứu sống

Attached Files:

14. giahuy

giahuy Shop

Đây kế hoạch Mod Cassette Tube của em đây
    1.Về cơ bản Em sử dụng mạch play back tube của đầu băng cối AMPEX 351 mà em đã làm trong dự án MOD băng cối AKAI 600D thành AMPEX 351 , vì mục tiêu là làm như thế nào sử dụng băng cassette mà nghe chất lượng tương đương như băng cối
    2. Tuy nhiên Băng cối mạch EQ sẽ có trị số khác , băng cassette sử dụng EQ 120 microsecond cho băng thường và 70 microsecond cho băng CrO2 nên phải thay đổi mạch EQ
    3. Trờ kháng đầu tư của băng cối em đang để 200K , nay sẽ đổi thành 100K cho phù hợp với đầu từ Sony TC-K80
    4. Đưa trực tiếp tín hiệu đầu từ vào mạch khuyếch đại đèn ( hiện em sử dụng 3 đèn 12AX7 : mỗi đèn sử dụng 2 triode cho 2 kênh)
    Đèn đầu dùng MUllard chữ vàng để độ ồn là nhỏ nhất
    Đèn thứ hai sử dụng Telefunken
    Đèn thứ 3 sử dụng 12AT7 thay thế cho 12AX7
    Các tụ nối tầng dùng VitaminA , tụ dầu của Nga , Tụ cuối sử dụng tụ dầu 1 mF của Siemen
    các linh kiện sử dụng điện trở Dale và các điện trở khác có độ chính xác 1%
    Tụ EQ dùng kết hợp tụ Mica cổ và tụ Poly Stiren
    5. Phần nguôn làm rời sử dụng mạch nguồn theo nguyên lý của Audionote
    Em sẽ post sơ đồ và hình từng phần lên ngay khi làm xong

15. giahuy

giahuy Shop

Đây sơ đô mạch playback eq bằng đèn , và một số hình ảnh test cassette đèn
    Ngày CN rãnh rỗi em sẽ đưa bộ đồ lòng này vào bên trong cassette sony TC-K80 luon để dây đầu từ hàn thẳng vào mạch không sử dụng dây interconnect như hình nữa để hạn chế tiếng xì tối đa
    Chất âm : Chính hiệu analog đèn , so sánh bây giờ tiếng dày như băng cối Akai GX600 sau khi mod , không gian âm thanh thật ấn tượng bây giờ em có thể an tâm đầu tư băng cassette loại tốt để nghe không cần băng cối nữa
    Do dùng toàn đèn từ đầu từ -> line out không qua bất cứ con IC nào nên âm thanh mộc mạc , head room mở rộng cả về 2 phía bass và treble
    So với XK009 âm thanh nghe mộc mạc và dễ gây nghiện , nên em dùng XK009 để thâu và TC-K80 TUBE để nghe nhằm tiết kiệm độ mòn đầu từ
    Do đèn có ồn hơn Fet nên khi vặn volume lớn vẫn có tiếng xì khi đưa tai sát vào loa , khi đưa vào máy em sẽ chống nhiễu tối đa để tiếng xì là bé nhất

Attached Files:

LắngNghe and VITIEUBAO like this.
  16. directheated

directheated Advanced Member

Bác post đầy đủ thông tin rất thuyết phục.

17. directheated

directheated Advanced Member

bác nói đúng: sao lại cứ bắt bẻ nhau những danh từ mà không phải ai cũnh hiểu giống nhau? Topic này là về mod cassette, nếu mình thấy hay thì làm theo, không thì thôi, đâu cần phải khoe kiến thức ở đây? Bác Gia Huy xin cứ tiếp tục.

18. giahuy

giahuy Shop

Mất cả ngày CN để hoàn tất cái Cassette đèn
    Kết quả em show hình cho mấy Bác xem , cassette sau khi mod là thuần đèn từ đầu từ cho đền ngõ line out không có chút bán dẫn nào trên đường đi âm thanh
    Để tăng độ hấp dẫn khi hát , em trích 2 đường âm thanh ra 2 tín hiệu rồi cho qua mạch preamp sẳn có trong sony TC-K80 để dàn LCD hiển thị khi nghe nhạc và thuận tiện khi cân chỉnh chủ yếu là để hiển thị ,vì TC-K80 có cái độc là dàn VU metter dùng LCD không giống ai cả
    Sau khi cắm rút các loại đèn em có trong tay , thì cấu hình nghe hay nhất là :
    Đèn đầu Mullard 12AX7 chữ vàng , đèn thứ nhì Mullard 7025 (tương đương 12AX7 nhưng noise thấp hơn đúng ra dùng đèn này làm đèn đầu tuy nhiên khi cắm vào chất âm không gây nghiện bằng 12ax7 chữ vàng ), đèn thứ 3 là 5814 GE (tương đương 12au7)
    Bây giờ thì em nghĩ rằng Em có thể quên Nakamichi 1000 ZXL luôn được rồi !vì dù gì Cassette như mọi người nhận định đều không hay bằng băng cối , tuy nhiên sau khi hoàn tất con TC-K80 đèn này , so với băng cối 2 track ( mod đèn Ampex 351) của em thì âm thanh là tương đương , nếu dùng băng Maxxell UD2 mới tinh thu cùng nguồn âm thì nghe giống nhau
    Sẳn dịp em gửi các Bác hình nguyên dàn nhạc DIY của em : không có cái nào là nguyên bản cả vì hình như tai em không nghe đồ hãng được chỉ nghe đồ DIY được mà thôi

Attached Files:

19. sevensix

sevensix Advanced Member

đồ chơi của bác giahuy là diy toàn tập luôn, mà cái cassette gắn mạch đèn vào có xì nhiễu gì nhiều không bác?
    em thấy hình có cái rửa lp chân không gì đó bác chụp cận cảnh cho em xem với, tks"!

20. Tien_Hung

Tien_Hung Advanced Member

Đề nghị bác giahuy khoe hàng sang bên topic ( giới thiệu hệ thống nghe nhìn của các thành viên ) nhé :lol:

21. panguyen

panguyen Advanced Member

Thiếu cái đổi nguồn mod tube nữa bác Giahuy ơi! :)

22. vodacquyen

vodacquyen New Member

Em có 1 con Naka 1000 nhưng em làm gãy 1 cần gạt, bác nào có dư chia lại cho em, thanks

Attached Files:

23. caosonhd

caosonhd Advanced Member

Đã lâu không vào VNAV nay mới vào, mình đã đọc một mạch hết các bài viết của Bác Giahuy (không đọc các bài tranh luận về thuật ngữ) phải công nhận bác rất nhiệt tình với cộng đồng chơi cassette và có nhiều kinh nghiệm mod, mình rất thích ở chỗ Bác nêu rất dân dã, cụ thể, tỷ mỷ, không cần lời lẽ hoa mỹ, bác học nhưng giúp nhiều người như tôi học hỏi được rất nhiều điều. Rất mong bác tiếp tục phát huy.
    Tiện đây mình cũng có con SONY TC-K80 giống y chang của Bác, bác có thể cho xin sơ đồ mạch và cả những hình ảnh chụp thật chi tiết trên máy, cùng các kinh nghiệm cùng các lưu ý khác cho mình được không...

Email của mình: caosonhd@gmail.com
    Thân chào và cám ơn Bác nhiều.

24. giahuy

giahuy Shop

Dear bác Caosonhd , em biết Bác là người đam mê sưu tập cassette và cassette deck , nên chắc về Cassette Bác còn rành hơn em , em chỉ mỗi cái tội từ nhỏ là hay chọc ngoáy chế tạo và tò mò tìm tòi mà thôi
    về tài liệu của máy Sony TC-K80 em gửi bác đường link để down service manual về dùng : http://freeservicemanuals.info/en/servi ... TC-K80MK2/
    Đối với dòng máy 2 đầu từ 1 capstan như kiểu TC-K80 , phần yếu nhất lại là cơ khí , việc bảo đảm băng căng và tì sát đầu từ , 2 đường từ không bị lệch đầu từ , chiếm tới hơn 60% chất lượng âm thanh (cho ăằng đầu từ là mới như nhau ) , con TC-K80 của em cũng vậy , có băng nghe rất hay có băng nghe dở ẹc , dùng băng mẫu chỉnh đúng tracking rồi , nghe băng khác lại bị
    Cho đến khi em nhớ lại việc cân chỉnh băng cối loại 1 motor cũng khổ sở như vậy , tháo mặt nạ ra em tìm ra nguyên nhân chính là do lực ma sát tì lên băng không đủ , do lớp nỉ bị chai , và lò xo kéo cần không đủ lực , ở khúc cuối băng , khi cuộn băng còn nhỏ lại thì băng bị kéo căng nên nghe OK , lúc đầu băng cuộn băng còn lớn thì băng không áp sát đầu từ nên nghe dở
    vậy là em thay miếng nỉ nhỏ xíu và thay lò xo căng hơn một chút , lập tức giải quyết được ngay vấn đề , chất lượng âm thanh nâng cao tuyệt vời , em gửi hình cho Bác thấy rõ hơn , mẹo cho các Bác để biết máy mình có bị hiện tượng này không là các Bác dùng ngón tay tì nhẹ lên trục nhả băng , nếu âm thanh tự nhiên nghe sắc bén hẳn lên thì máy của Bác đã gặp vấn đề ở lực căng băng rồi đó , ngoài ra do Sony TC-K80 dùng direct drive , nên có nhiều biến trở chỉnh tốc độ , Bác dùng băng 3 KHZ thu chuẩn và chỉnh biết trở màu xanh nếu máy bị sai tốc độ
    thân

Attached Files:

25. caosonhd

caosonhd Advanced Member

Vâng xin cảm ơn Bác Giahuy rất nhiều, Bác tốt và nhiệt tình quá, nếu Bác gần nhà mình thế nào tôi cũng thường xuyên sang làm phiền Bác để học hỏi thêm.
    Mình sẽ xem xét thêm và có gì sẽ hỏi Bác sau.
    Một lần nữa xin cảm ơn Bác, chúc Bác và gia đình luôn luôn mạnh khoẻ và mong Bác có nhiều bài viết, kinh nghiệm hay cho anh em học tập.

Share This Page

Loading...