NAD? Tại sao không?

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by tml3nr, 17/3/09.

1. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Em mạo muội lập ra thread này từ một thắc mắc cá nhân, NAD là một dòng sản phẩm tương đối... kỳ bí, không tính đến việc các anh Tây khen ngợi mà anh em ở VN mình sử dụng cũng khá nhiều nhưng dường như ngại đưa ra những nhận xét hoặc trao đổi.

Sau một thời gian chung sống với lũ... à không chung sống với NAD em có một vài nhận xét thô thiển sau, mong được các bác góp ý thêm, không ngoài mục đích làm phong phú thêm về kiến thức sản phẩm và kinh nghiệm phối ghép. Theo em kiến thức về sản phẩm là điều quí nhất, một món đồ hay một thương hiệu có thể sau một đêm mình thay đổi ý thích nhưng hiểu được quan điểm của một thương hiệu theo em là một việc rất lý thú.

Bắt đầu như thế nào bây giờ? Thôi thì theo công thức cơ bản, cứ ưu khuyết mà phang, có gì nhờ các bác bổ sung thêm vậy. Các nhận xét của em thật ra cũng bắt nguồn từ các cao thủ đi trước, em chỉ tổng hợp lại và thêm thắt vài trải nghiệm linh tinh.

Đến đây lại lòi ra cái khó, ở NAD em thấy ưu và khuyết hình như là một, dường như hãng này cố gắng dung hòa hai thái cực, kể cả giá thành, đến đây em mới chợt hiểu ra một điều tại sao mọi người khó nói về NAD, em sẽ cố gắng trình bày theo cảm nhận sau một thời gian chung sống:

Ưu & Khuyết:

- Giá mềm, đừng tin theo giá web, thật ra chính sách bán hàng của NAD rất linh hoạt, giá mua ở VN rất bất ngờ ==> Hàng rẻ tiền, thiếu mặt mũi
    - Nguồn béo, công suất nhỏ nhưng lực khá lớn, cái này theo em là ưu điểm cao nhất.
    - Chất âm tạm gọi là trung tính, thật ra đây cũng có thể gọi là khuyết, một cao thủ từng nói NAD thiếu cá tính; không phải là không có lý :D
    - Treble khô, cũng có thể đồng nghĩa với thiếu ấm áp.
    - Không nịnh tai ==> Tiếng mỏng :D (Riêng vụ tiếng mỏng dầy cũng hết mấy thread òy)
    - Chi tiết tốt ==> Đồng nghĩa với việc không che dấu được những CD chất lượng kém hoặc bản thu không tốt
    - Bass control tốt, dày, có khả năng xuống sâu ==> những dòng sản phẩm thấp mặc nhiên phải chịu thiệt dải cao.
    - Mid khá cân bằng, lồi hay lõm là do dây dẫn quyết định :(
    ..........................................
    ..........................................
    Khúc này nhờ các bác có kinh nghiệm cho thêm ý kiến vậy.

Còn một cái ngộ nữa, em chỉ nhắc lại thôi, cái này từ Tây đến Ta đã nói đến nhiều, em chỉ nhắc lại, NAD nhạy cảm cực kỳ với dây dẫn, đây không biết gọi là hay hay dở, chất âm của NAD gần như lệ thuộc hoàn toàn vào dây dẫn, sau một thời gian rút cắm cuối cùng em đã chấp nhận một bộ dây cao hơn giá trị của amp và CD, vậy mà đến giờ này em vẫn tin là nếu em còn khả năng mua dây tốt hơn em sẽ được như ý! :D

Túm cái xà rông lại theo em điểm khó chịu nhất của NAD là dải từ mid-treble trở lên, làm sao để giữ được bass control tốt mà mid-treb không chói và treble vẫn tơi bén?

Xin mời các bác tiếp ạ!

Tags:
    caigoc, dungtam235 and DanielTran like this.
  2. caithang

caithang Advanced Member

Chà chà,
    Bác chơi khá kỹ NAD và nhận xét chuẩn ạ,
    Nhưng theo chủ quan của em ghép loa với Nad dễ nhưng cũng vì những ý kiến bác đã nói mà rất nhanh chán ạ

3. CAPTAIN

CAPTAIN Advanced Member

Trước thấy mấy anh Tây khen quá thể,em cũng tò mò đi nghe thử ampli NAD M3 dòng Master hẳn hoi. Em này hình thức khỏi chê,vuông vức,mầu xám kết hợp với mầu ghi,chữ số hiển thị mầu xanh lá cây rất người lớn. Nhưng khi em nó cất giọng lên thì...ôi thôi rồi,hoa hậu xinh mà nói ngọng: mid tối treble sạn,nghe chưa hết nửa bài đã bắt tắt đi. Thảo nào thấy trên AudiogoN bán đầy rẫy.
    Em nghĩ NAD chỉ bình dân thôi.

4. minh62

minh62 Advanced Member

Các bác chơi NAD chia sẻ thêm kinh nghiệm về phối ghép với ạ. Tôi đang ghép NAD 3020 Series 20 với Tannoy, cảm nhận là dải trầm được kiểm soát khá tốt, còn dải trung hơi tối, hơi thiếu chi tiết. Thấy bảo model này của NAD bán được hơn 1 tr. chiếc trên toàn thế giới, một kỷ lục chắc khó có loại amp nào khác theo kịp.

5. Capstan

Capstan Advanced Member

cách đây có nhẽ 5 năm hay lâu hơn rồi em gặp NAD 3020. hồi đó chủ hàng ghép với loa Beovox (hình như S45 hay 60 gì ấy). em cũng ngạc nhiên vì kéo khá tốt. tất nhiên volume lên lớn thì tiếng hơi vỡ. trong tầm 1.6 triệu em nghĩ quá ổn. có lẽ vì trông nó xâu xấu và tra thấy cs có 20wpc nên em ko lấy (sau hơi tiếc thật).

cái khổ của NAD sau đó là bất cứ model nho nhỏ nào cũng bị coi là bản nâng cấp (hay hơn) của 3020. thế nhưng nhìn vậy ko phải vậy. sau hãng có làm seri Silver (có trên phim gì ấy như là Italian Job???) thấy Tây ngưỡng mộ phết. một dạo thấy shop Thanh Tung có bán. dòng Master về sau em nghĩ ko đẹp bằng Silver.

mặc kệ bác nào chê NAD, ai bán 3020 ngon lành khoảng 2 triệu em mua hết :D

ngtuanhao likes this.
  6. minh62

minh62 Advanced Member

:) 3020 giá đó thì chắc nhiều người cũng không chê giống như bác :lol: Mà chỉ là 3020 SX ở Taiwan thôi đấy nhé.

7. Schumacher

Schumacher Advanced Member

Đọc xong em mới thấy Nad là tốt nhất, thế mới gọi là Nát bét :lol:

8. loveBasso

loveBasso Advanced Member

Theo em, nếu so sánh tương quan giữa giá cả và chất lượng thì đồ NAD rất khá. Một số bác đi trước khuyên em dùng pow Nad ghép rất hợp với pre đèn, em thử nghiệm và thấy chính xác.

9. minh62

minh62 Advanced Member

Gửi các bác xem nhận xét của vài người chơi (không phải dân audophile) về NAD. Các bác có tin lời đồng chí Mike không :lol: :lol:

"Hey, I'm sure you remember me. I'm Mike, the college guy who took a road trip all the way from Pennsylvania to you guys to purchase an NAD C320 Integrated Amp and an NAD 521BEE CD Player, and who also promised to leave you a testimonial. But its been three months and no testimonial. well, the problem is I hooked up the two pieces of equipment and began listening and haven't left my room for three months! I forgot about college, my girlfriend, and the entire outside world, oh well!!!! Hopefully, they declared me missing so I can spend the rest of my life listening to my new system!!! LOL!! Nah...honestly though.... I wish I could spend so much more time listening to the system. I don't even watch TV much any more. it is so awesome to be able to listen to my favorite albums through equipment that I know is providing me with what the artist intended. I no longer flip through tracks, I listen to an entire album as a "story book", so to speak. Anyway, to anyone who reads this, these guys are awesome, a little shop with very, very friendly guys who made me feel like I was at home, not like the darn stores that can care less whether you enjoy your music or not. I had bad experiences elsewhere online and decided to go to NAD's site and find their authorized dealers. Then I called Ken and Gerry and ordered my pieces of equipment. When they came in, I made a road trip, albeit a very enjoyable one, and picked up the equipment which was 110% flawless. I am actually listening to the Grateful Dead through it as I write this!!! Thanks a TON again guys. I deeply appreciate the way you guys run your business, and want you to know you are far ahead and apart from the rest."

"First, let me start by saying that I am NOT an "audiophile", I'm just a guy who has always loved music. Also, I always thought the stuff you could by from the Highway stores was about the best there was! After all, it WAS a step up from K-Mart, right? Well, a few months ago I was reading a stereo magazine, and there was a recommendation for some budget-priced hi-fi equipment from a company called "NAD". I never heard of them before, so I went on their website and found that there was a dealer right in Summit, NJ, (where I live). Since I was looking for a new CD player anyway, I figured I might as well go to the dealer and talk to someone about this company. There I met Ken, and I told him that I was a little skeptical about all these manufacturers' claims that said how great their stuff sounded and how much better it was from the highway stores' stuff. Ken assured me that I would not be disappointed by the sound of the NAD CD player. Well, he was right. That CD player unlocked musical nuances that I never heard before. I was enjoying old CDs again as if hearing them for the first time. I guess you could say I had an epiphany. I now wanted to upgrade my whole stereo. I figured that if the CD player could make such a big difference, then what would it sound like if I changed everything? Ken steered me to just the right combination of gear to get me to the level of sound quality I wanted and all within the budget I could afford. Well, here's the low-down, and let me tell you, this stuff sounds GREAT! CD player- NAD C542, preamplifier- NAD C162, amplifier- NAD C272, loudspeakers- Vandersteen 2Ce Signatures, interconnects- Kimber Kable Timbre, and rounding it out are a pair of Kimber Kable 4VS bi-wire speaker cables. Ahh, sonic nirvana! I highly recommend Audio Nexus for anyone even remotely serious about high quality sound. These guys are great. Ken and Gerry are pros and experts in the field of hi-fi. Go see them; you wont be disappointed. Thanks guys."--S. Bailey, Summit, NJ

10. CAPTAIN

CAPTAIN Advanced Member

That's why... :mrgreen:

11. tml3nr

tml3nr Advanced Member

@minh62: Anh minh62 thử dùng dây tín hiệu hoặc dây loa có chất bạc xem sao, em nghĩ một trong hai sợi này có tí bạc vô sẽ cải thiện được tình trạng của anh.

Đọc bài anh Tây thứ nhất viết tự nhiên em thấy nhớ mấy bài thuộc dạng: Tôi bị bệnh XXX mãn tính trên 20 năm rất đau khổ đã từng đi cả trăm bác sĩ chữa vẫn không hết bệnh bỗng một hôm may mắn có người chỉ đến phòng khám YYY dùng thuốc ZZZ chỉ vài hôm là khỏe như trâu nay tôi viết thư này cảm ơn các bác sĩ và nhà thuốc... blah... blah... blah... :D :D :D

Nhìn sang cấu hình của anh Tây thứ hai thấy khá đẹp:

CD: C542
    Pre: C162
    Pow: C272
    Loa: Vandersteen 2Ce Signatures
    Dây loa: Kimber Kable 4VS x 2 (bi-wire mừ)
    Dây tín hiệu: Kimber Kable Timbre (Chắc là 2 sợi)

Tiếc là cặp Vandersteen 2Ce Signatures em chưa được nghe bao giờ nên không hình dung được bộ này hát hò ra sao, chỉ hơi thắc mắc là anh Ken và anh Gerry (chủ tiệm) đưa bộ dây hơi yếu, chắc tính chừa lại để vài hôm khách hàng có cái mà nâng cấp! :D

12. minh62

minh62 Advanced Member

Nghe bác nói mới nhớ ra là đang có cặp dây loa lõi phủ bạc không dùng đến. Mình sẽ thử xem sao :)

13. thanh-son

thanh-son Advanced Member

Lấy con 372 về thử đi anh ! tuần này cố gắng mang MC1 xuống anh, tuần trước nhiều việc quá !

14. loveBasso

Em đang dùng cục C272 tẩn JBL đây. Tiếng cũng chững chạc lắm, nếu dải trầm sâu và êm hơn chút nữa thì tuyệt.

15. logza

logza New Member

các bác có biết ở đâu ở HN bán NAD ko vậy. em đang đi kiếm cái POW!
    Thanks

16. tml3nr

tml3nr Advanced Member

@thanh-son: Để ráng chờ C375BEE luôn bác ơi, nghe giang hồ đồn dòng BEE ở volume nhỏ lợi bass hơn :D

@lovebasso: Hôm nào bác thử Kimber hoặc Purist Audio xem có hợp với dáng anh không... Cái vụ êm say nghe nói là sở trường của hai pa này đóa...

17. loveBasso

Cảm ơn bác. Em có chơi qua dây loa Purist musaeus rồi (mắc gần bằng cục pow) nhưng ko thích bằng sợi dây Clarity Labs "Emberglow" em đang dùng. Cao âm và trung âm thì thỏa mãn tai em, cũng khó đòi hỏi nhiều hơn vì phòng nghe của em kiêm luôn phòng khách, không gian rộng và thoáng quá.

18. daika

daika Advanced Member

Em đã từng được sở hữu 1 em amp NAD cổ trong vòng 1 ngày :cry: Nói chung chất lượng khá so với tầm tiền bỏ ra mua. Mấy em NAD bé người nhưng uy lực ra phết. Tuy nhiên đòi hỏi sự chi tiết, tách bạch thì e hơi khó (hoặc là em chơi loại Low-end thì không biết :lol: )

Nói chung đụng vào những em này thì nên cẩn thận, kỹ càng không lại phải đổi nhiều, bán lại không được giá.

19. 0312385

0312385 Advanced Member

em tính lượm con NAD 302 giá 2t3 em ghép nó với B&W 686 có được không? mong các anh tư vấn giúp em hic hic tìm ampli giá rẻ đánh được với con loa trên khó quá. em mua hơn 5 tháng rồi mà vẫn chưa kiếm được ampli thích hợp. chân thành cảm ơn!

20. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Thử đi bác, nếu không mượn amp về được bác chịu khó ôm loa lên chổ bán vậy, em thấy B&W ghép với NAD khá hợp, giải quyết được vụ bass lùng bùng.

B&W 686 độ nhạy 84dB cũng hơi khó chịu, nếu 302 không kéo em nó nổi chắc bác phải thử qua mấy dòng đời sau. Amp NAD nào có chữ BEE em thấy có vẻ lợi bass.

Bác nhớ dùng dây loa hoặc dây tín hiệu có mạ bạc nhá, cái này em cũng học từ mấy ông chuyên bán NAD :D

21. sea201

sea201 Advanced Member

Công nhận NAD amp ghép với bw hay ra phết.hôm nọ em mang thằng c372 của em đi ghép thử với bw cổ đôi DM 2, sau 1 giờ nghe hết đĩa the dali cd song bác chủ loa cứ đòi em để lại con amp cho bác ý dùng thế mới chết chứ. :)Mà em cũng phải công nhận nad amp rất hợp với dây tín hiệu và dây loa vandelhun he he

22. 0312385

0312385 Advanced Member

Hehe nghe bác nói em thấy sướng quá. bác có dự tính bán em C372 này ko? nếu có thì sms em với nha. chờ tin của bác.

23. sea201

sea201 Advanced Member

thưa bác em không bán em c372 này bác ạ.Nếu mà em bán bác chủ loa DM2 đã ẵm nó từ lâu rồi.he he

24. 0312385

0312385 Advanced Member

hihi THks bác nhiều. đang cố gắng kiếm 1 em NAD ngon bổ rẻ để gia nhập fan club NAD :D.

25. vinhtruong9

vinhtruong9 Advanced Member

Phải vậy ko bác ! Em cũng phải công nhận là NAD rất kén Cable ! Em củng đang loay hoay với ba cái vụ cable này ! Đang tìm sợi Kimber Hero mà chưa ra ! ( Nghe nói rất hợp với NAD ! ) Em đang xài dây tín hiệu bạc . Nói chung âm thanh thì chi tiết nhưng nghe có vẽ hơi mỏng tiếng và thiếu bass ! Dây loa thì em đang nhắm sơi Analysis Oval 12 Có nghe một số bác nói là OK hơn Kimber TC8 !
    Em đang xài Ampli NAD C370 ( Hàng Mỹ xách tay về 120v/60hz ) CDP NAD C542 , Loa Energy Veritas 2.2 ! Nghe vẫn chưa vừa ý lắm ! Bác nào có kinh nghiệm thì góp ý với em nên cài thiện phần nào !

Tags:

Share This Page

Loading...