MUSICAL FIDELITY X10-D

Discussion in 'Karaoke - ProAudio' started by Hiep-HiEnd, 13/12/07.

1. Hiep-HiEnd

Hiep-HiEnd Advanced Member

Chào tất cả các bác thành viên VNAV,
    Hôm nay em vừa đưa về 1 cái gọi là "Phụ kiện" cho đầu đọc CD, làm cho chất âm phát ra từ CD Player trở nên "tinh khiết" như Class A trước khi được đưa vào Amp hoặc Pre-Pow. Thương hiệu : MUSICAL FIDELITY - model của nó là : X10-D. Sử dụng tín hiệu Analogue phát ra từ CD Player hẳn hoi, chứ không phải tín hiệu Digital đâu, tín hiệu qua nó và xuất âm ra bằng 2 bóng đèn ECC88, 6922, 6DJ8..., tín hiệu ra là 24 bits - 192khz.
    Em thử ghép với CD Philips CDR-765, bộ Pre-Pow đèn Conrad Johnson & loa JBL TL260 của em thì thật sự bất ngờ khi âm thanh phát ra, rất giàu nhạc tính. Chất âm rất trong trẻo và chi tiết rất tốt : bass thật sâu lắng nhưng nhẹ nhàng (mang đúng chất âm của đèn), mid thật rõ ràng, đầy đặn, trong trẻo và ngọt ngào như mật rót vào tai, trường âm treble thì cũng không chê vào đâu được : rất nhuyễn, nhẹ nhàng nhưng không chói chút nào khi vào những đoạn luyến nhạc.
    Thật bất ngờ khi chỉ thêm "phụ kiện" này vào cho con CD Player cỏ của em mà lại cho chất âm rất hay. Theo cảm nhận của cá nhân em thì khi thêm "phụ kiện" này vào cho con CD Philips cỏ thì CD cho chất âm hay hơn hẳn con Accuphase DP-55V mà em hiện có (không qua "phụ kiện", cũng đánh với Pre-Pow và loa này). Đúng đẳng cấp Musical Fidelity, made in England.
    Các bác thành viên trong VNAV nếu ai đã từng dùng qua hoặc nghe con thiết bị này rồi thì vui lòng đóng góp ý kiến, nhận xét cho anh em mở mang thêm kiến thức với nhé

Tags:
  2. alexmax

alexmax Advanced Member

Em thấy ngày trước có topic nói đến em này rồi . Em nó dùng 2 bóng Philips đúng không bác ?

3. meamnhac

meamnhac Approved Member

Con này nhiều bác đã chơi và nhiều bác đã bán. Không còn gì là mới lạ.
    Trên dưới 1 năm trước tôi thấy con này ở Thanh Tùng-Ngô Quyền có bán.

4. Hiep-HiEnd

Đúng rồi, em có đọc topic này rồi nhưng em không thấy bàn về cách phối ghép cũng như nhận xét về chất âm của con này như thế nào cả. Em nó đang dùng 2 bóng Philips đúng rồi bác ạ. Em đang tính ghép thử vào bộ bóng RCA 6DJ8 match pair mới nguyên hộp thế cho cặp bóng Philips này xem chất âm có hay hơn không. Không biết các bác có nhận xét như thế nào về cách phối ghép này ???? :lol:
    Mong nhận được ý kiến đóng góp của các bác nhé.

5. Hiep-HiEnd

Thực chất là đã có nhiều bác chơi và cũng đã bán nhưng không thấy bác nào nhận xét về chất âm nó bác ạ, nên em không biết là các bác đã chơi và đã phối ghép như thế nào ??? Có đạt hay không mà không thấy nhận xét ?????
    Riêng cá nhân em thì sau khi phối ghép thì thấy chất âm tốt lắm bác ạ hiiiiiiii :p

6. phuongthy

phuongthy Advanced Member

Con X10D này em có lâu rồi mà thực ra nó ra đời trên chục năm rồi bác à. Em hiện có con này và cả con MF X10V3 mới nhất của hảng MF. Còn chất âm thì con X10V3 ăn xa X10D và cũng ...mắc tiền hơn và cũng hiếm hơn vì cả thế giới chỉ có khoảng năm ngàn con. Tuy nhiên vẫn còn mua mới được vì vẫn còn hàng.
    Bác ghép thử với Marantz xem coi có ngọt hơn không ?Sony cỏ cũng cho kết quả rất khả quan. Em có ghép thử với Marantz 880J cho chất âm khá lắm, tuy nhiên em M này đã ra đi rồi không thấy hẹn ngày tái ngộ.

7. Hiep-HiEnd

Con này thì ra đời chắc thời gian cũng như bác nói thôi. Em đã được nghe qua X10V3 rồi, rất ấn tượng bác ạ. Nay em có con X10-D này thì không bằng con 10V3 rồi, nhưng tối qua em đã thử đổi bóng ECC88 của Philips (theo máy) sang bóng 6ES8/ECC189 của RCA match pair (nguyên hộp, made in Germany) thì đi từ ngạc nhiên này đến ngạc nhiên khác bác ạ. Chất âm thay đổi hoàn toàn, thực sự mà nói (theo cá nhân em thôi nhé hiiiiiiiiii) thì hiện giờ nó hay hơn hẳn X10V3 khá xa đấy bác. Quá bất ngờ bác ạ.
    Em đã thử phối ghép với Philips cỏ CDR-765, Teac 10 và đem so sánh với Accuphase DP55V trên cùng 1 bộ dàn Pre-pow và loa của em. Kết quả là đầu cỏ nhưng chất âm phát ra ngang tầm DP55V, không thua kém cạnh nào cả (em dùng 1 chương trình nhạc đánh ra 2 đĩa, cho 2 đầu phát cùng 1 lúc, chỉ chuyển đổi Selector thôi, thời gian thử là 12 giờ đêm hôm qua, khi ấy nghe mới phát hiện sự sai biệt chính xác bác ạ).
    Thật sự bất ngờ và thú vị khi có điều kiện thử nghiệm từ hàng zin cho đến việc thay đổi bóng để có nhiều chất âm khác nhau.
    Hiện tại em không có Marantz cỏ cũng như Sony cỏ nên chưa thể thử như bác nói được, nhưng trong tương lai nếu có em sẽ thử và đưa tiếp thông tin cho các bác biết nhé.

8. Loving

Loving Advanced Member

Em này nếu có thêm tầng volume và chuyển đường ra/vào nữa thì chẳng khác gì em X-Pre cũng của MF. Chất âm thì như bác HiepDigital nói rồi, em chỉ thấy là em này cho tiếng bass khá chặt chẽ, âm hình tương đối tốt. Nói như Nghe nhòm tạp chí thì là "hay trong tầm giá". Bác HiepDigital mà làm cặp 6DJ8 của Telefunken về lắp vào thì còn phê nữa...

9. The Victim

The Victim Advanced Member

Em đã được nghe MF này ở nhà Mod Loving, rất ấn tượng, đặc biệt là khi đầu phát chỉ là DVD.

10. phuongthy

phuongthy Advanced Member

Muốn mod, hay đổi đèn gì, các bác cứ lên google mà search---> một tỷ cách tweak hay các loại đèn thay thế đều có hết, khỏi phải mò mẩm làm gì.

11. Loving

Loving Advanced Member

Hôm nào rảnh anh qua em nghe em này ghép với pow đèn và loa Goodman. Bảo đảm phê như con tê tê... :D

12. ar3a

ar3a Advanced Member

Cái này đâu có xử lý tín hiệu số. Nó dùng tín hiệu analog thôi mà. Tác dụng của nó chỉ là tầng buffer (gain = 1). Thực ra việc cải thiện âm thanh chủ yếu là do chất âm đèn cùng với việc điều chỉnh mức trở kháng vào (đối với CDP/DVDP) và ra (đối với Pre), giúp cho các thiết bị hiện có của hệ thống hoạt động tối ưu hơn.

13. Hiep-HiEnd

Vụ này thì em cũng không rành cho lắm, chỉ đọc thông tin trên 1 số trang web nước ngoài và thấy họ đánh giá là con này xuất âm cho ra là 24bit/192khz. Theo em được biết thì đèn là dạng Analogue nên nó chỉ nhận xử lý tín hiệu Analogue mà thôi, làm sao xử lý tín hiệu Digital được bác nhỉ. Mà em nghe thử thì thấy rõ ràng là chất âm thay đổi hoàn toàn, rất hay các bác ạ. :p

14. Hiep-HiEnd

Để đợt tới em đi công tác sẵn tìm về 1 cặp Telefunken 6DJ8 nghe thử để biết chị biết em với RCA 6ES8 (Made in West Germany) mà hiện nay em đang nghe thử xem như thế nào. Hiện tại em đang nghe cặp RCA thì thấy hay hơn hẳn cặp bóng Philips theo máy đấy, bass rất chặc chẽ và uy lực, tiếng mid tách bạch, tiếng treble trong trẻo và rất chi tiết. Hiện tại là very good, còn tương lai Telefunken thì em chưa biết thế nào với em này, chỉ biết là đang dùng bóng lái cho pre là Telefunken, còn bóng định hướng của Pow cũng Telefunken luôn thì khi nghe rất phê, tê tê dại dại hiiiiiiiiii :D

15. Hiep-HiEnd

Bác này được cái là "phát biểu" chính xác thôi. Vỗ tay hoan nghênh bác ar3a :lol:

16. caithang

caithang Advanced Member

Em thấy mấy gã già dùng X-10D gọi là "nhúng qua cho có hơi đèn" :lol:

17. Hiep-HiEnd

Có đơn giản như thế không bác ??? Không lẽ 1 thương hiệu nổi tiếng như thế mà lại đi làm 1 sản phấm chỉ được các "gã già" VN gọi là "nhúng qua cho có hơi đèn" thôi à ???? Hay là phối ghép chưa đạt thì bỏ qua luôn, nhận xét thấp về sản phẩm này ??? :?

18. cd149dc

cd149dc Advanced Member

Chớ .... chớ... có thử nhé. TELEFUNKEN ECC88/6DJ8 nếu là chân thường thì còn kém bóng E88CC chân vàng của SIEMENS đấy bác ạ........ Trừ phi bác chơi cái chân vàng (TFK E88CC) thì mới hơn Siemens được nhưng giá thì đắt hơn cả cái X-10D của bác mất. :roll: :roll: :roll:

Cái thằng cha Telefunken làm bóng gì cũng tốt nhưng riêng dòng ECC88/6DJ8 (chân thường) thì em thấy dở ẹc.

Theo em bác cứ để thế mà chơi. Nếu MOD lên bắt em nó chơi hay hết cỡ thì em bày cho bác 2 cách này là hiệu quả nhất:

1 - Kiếm đôi UTC A-20 gắn vô ngõ ra. Cái này nhỏ gọn có thể cho chung vào trong hộp đó cũng được.

2 - Thứ nữa, Cái X-UPS của MD nếu thay cho cái Adapter của bác đang dùng sẽ làm âm thanh hay lên nhiều nhiều lắm đấy. Vậy nên không lý do gì tụi nó bán đồ cũ trên eBay cũng được trên dưới 200 Mỹ đâu. Nó cũng chỉ là 1 cục nguồn cách ly thôi mà. Bác kiếm cái nguồn QS thật tốt có điện áp ra 12 VAC (dòng tầm 1A là được) để thay cho cái Adapter đang dùng. Cái này rẻ lắm à.

Ở HN đã có người làm thử rồi. Đảm bảo với bác nếu bác làm như trên thì em này sẽ hơn hẳn con X-10V3 (nếu dùng cùng 1 hiệu đèn) cũng của MD có giá đắt hơn nhiều nhiều.....trừ phi con X-10V3 cũng MOD như vậy thì em chịu :D

Best regards,

19. EL34

EL34 Advanced Member

Em đang dùngCD Revox B-225 ghép thẳng 300B SE,nếu em lắp thêm em
    X10-D này thì sẽ ra sao các bác? Cám ơn các bác.

20. Hiep-HiEnd

So sánh giữa bóng Telefunken chân thường và Siemens chân vàng là sự so sánh khập khễnh bác ạ.
    Theo thông tin em được biết từ những người bạn từ Đức là : Hãng Telefunken vẫn mua những máy kiểm chuẩn do Siemens sản xuất đấy, chỉ còn là bí quyết làm nên sản phẩm là khác nhau thôi. Vậy ta có thể hiểu là hãng Siemens cũng không kém cạnh gì với hãng Telefunken đâu. Nếu vậy thì khi so sánh 2 thương hiệu này ta phải dùng 2 sản phẩm cùng đẳng cấp thôi.
    Biến áp cách ly thì em có biết, nhưng còn cục nguồn QS là như thế nào hả bác ??? Em chưa biết cái này, ngoài ra muốn tìm cái này thì phải tìm ở đâu vậy bác ??? Mong bác chỉ cặn kẽ hơn cho em để em còn tìm mua về thế cho cục Adapter MF nhé. Thanks :p

21. cd149dc

cd149dc Advanced Member

So sánh đó là em dựa trên tiêu chí giá cả. TFK ECC88 chân thường giá trên thị trường cũng same same so với Siemens E88CC chân vàng. Chứ nếu so cùng đẳng cấp thì TFK vừa hay hơn và cũng vừa đắt hơn nhiều rùi.
    Biến thế QS hiểu đơn giản cũng chỉ là cục biến thế cách li thôi mà. Bác chỉ cần kiếm cái biến thế quân sự của Mỹ (chỗ bác Công Đà Nẵng nhiều lắm) có đầu vào 120V (phải là loại 50-60 Hz) và đầu ra 12.6V. Nếu cắm vào điện 100V thì đầu ra còn khoảng 12VAC là OK con cá trê. Dòng phải trên 500mA hoặc dưới 2A.

22. Hiep-HiEnd

Ok, cám ơn bác đã chỉ dẫn, em sẽ tìm mua loai biến thế này để thế cho cái Adapter MF.

23. Hiep-HiEnd

Nếu bác dùng CD Revox mà ghép vào X10-D để đánh qua 300B thì chất âm nghe rất chi tiết và ngọt ngào, có chút chất âm tube nghe nó cảm thấy trường âm rộng rãi, nhẹ nhàng thư thái lắm bác ạ. :D

24. EL34

EL34 Advanced Member

Cám ơn bác,em sẽ mượn 1 cái của anh bạn để thử. :lol:

25. Hiep-HiEnd

Bác tính mượn của bác Phuongthy để đánh thử à ??? Nghe xong có cảm tưởng như thế nào thì cho anh em trên diễn đàn VNAV biết với nhé. Chúc bác vui vẻ và cảm nhận âm thanh thật tốt. :lol:

Share This Page

Loading...