MUA HỆ THỐNG ÂM THANH 1000$~2000$ Ở ĐÂY

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by Rumbeng, 8/2/06.

1. quanght69

quanght69 Approved Member

Re:

Bài viết hay quá, mình đồng quan điểm với tác giả, xin mạo muội chia xẻ 1 bài viết của mình đăng trên FB cá nhân thể hiện quan điểm chơi âm thanh :
    " HÃY LÀ NGƯỜI CHƠI ÂM THANH CÓ CÁ TÍNH
    Trời tháng bảy mưa nhiều, những cơn mưa bất chợt đã giữ chân mình ở nhà. Không gian dường như tĩnh lặng sau mưa đủ để ta nghe được từng chi tiết của âm thanh cất lên từ bộ âm thanh “cỏ” của mình…hay thiệt !
    Cuộc sống của mình có lẽ không thể thiếu âm nhạc, từ bao giờ mình có cảm nhận đó ? Mình thật sự không rõ, chỉ nhớ thuở nhỏ được nghe rất nhiều nhạc từ Cha, các Cô, Chú cũng là những người rất thích ca hát. Những năm tháng sống xa nhà, hàng đêm, mình lại thích nghêu ngao những bài tình ca với ngón đàn guitar cùi bắp như một cách bộc bạch tâm tư trong không gian yêu tỉnh của ký túc xá về khuya.

Người ta hay nói về chữ “Duyên”, vâng, có duyên thì sẽ gặp nhau. Cuộc sống mưu sinh đã bén duyên mình với âm nhạc, mình đã có một phòng trà có ca sỹ hàng đêm, đã một góc nhỏ để chơi Acoustic…cũng từ đó chữ duyên đã cho mình cơ hội gắn bó với âm thanh, với mình nó có sức hấp dẫn rất lớn. Khởi đầu, mình như người mù đi đêm không biết thế nào là âm thanh hay ( Mình hay gọi là âm thanh đẹp), chính bạn bè, những tiền bối, bác Google đã cho mình rất rất nhiều kiến thức bổ ích. Các bạn có thấy không, chữ “Duyên” đã biến mình từ một người yêu âm nhạc thành một người yêu cả âm thanh...ôi yêu nhiều thứ quá !
    Trở lại với chủ đề HÃY LÀ NGƯỜI CHƠI ÂM THANH CÓ CÁ TÍNH, thưa các bạn, mình hoàn toàn không có ý bảo ban, khuyên nhủ hay vẽ đường cho hưu chạy…ai cả, đơn thuần chỉ muốn chia xẻ quan điểm của mình trong vấn đề thưởng thức âm nhạc với những thiết bị hết sức bình thường (Dàn âm thanh cỏ hay còn có tên giang hồ là Low-end chăng !).

Thưa các bạn !

Trong nhận thức của mình không có cụm từ Hi-End để nói đến hệ thống âm thanh nào cả. Hi-end là do con người tự gáng cho nó để mô tả một hệ thống âm thanh chất lượng cao. Thế nào là âm thanh chất lượng cao, không có định nghĩa và chuẩn mực nào cả, có chăng là hệ thống đó tái hiện một thứ âm thanh gần với tự nhiên, mô tả tốt không gian, mang đến cho người nghe nhiều cảm xúc thưởng thức âm nhạc. Vì vậy đối với mình một hệ thống Hi-End hoặc Low-End cũng được…có cảm xúc là được.

Vì sao ta phải tốn quá nhiều công sức, tài chính, thời gian …thậm chí nhiều thứ khác để cố tậu được một chiếc ampli hay đôi loa thật đắt tiền nhỉ ? Để làm gì ? Sẽ là vô nghĩa nếu không có tình yêu âm nhạc. Vì vậy đối với mình một hệ thống Hi-End hoặc Low-End cũng được…có tình yêu âm nhạc là được.

Các bạn thân mến, mình không có ý phủ nhận những giá trị vật chất lẫn tinh thần mà nhân loại đã mang đến cho con người trong lĩnh vực âm nhạc/âm thanh, và nhân loại sẽ còn tiến mãi, tiến xa hơn nữa bất chấp mọi thứ trên con đường tìm kiếm cái đẹp, cái chân-thiện-mỹ, ta chỉ là hạt cát trong sa mạc, hạt cát biết lung linh dưới vầng dương.

Với tình yêu âm nhạc chỉ một tiếng suối róc rách, một tiếng sóng biển rì rào, tiếng lá rơi bên song cữa…cũng đủ làm lòng ta xao động, một hệ thống âm thanh hoành tráng hay một dàn âm thanh cỏ sẽ không cho thêm hay lấy bớt đi cảm xúc của bạn.

2. vuichoithoaimai

vuichoithoaimai New Member

Đúng là nghe loa cũng tùy theo văn hóa. Người Ân thì thoải mái, có gì mang ra đó. Xấu hay đẹp thì khen chê thoải mái. Miễn là cả 2 bên OK là được. Người Nhật thì cũng giống văn hóa châu Á, hay để bụng lắm

3. h0w2bec0megeek

h0w2bec0megeek New Member

Chào các anh chị,

Em là người thích nghe nhạc nhưng không có điều kiện được nghe nhiều, nay điều kiện cho phép nên có nhu cầu đầu tư một dàn cỏ để nghe ở phòng khách nhỏ hơn 20m2 và giá trị bộ dàn dưới 2k$, Sở thích nhạc của em thật tình em cũng không rành nhạc đó là nhạc gì đâu (Mong các anh chị chửi em cho em khôn ra) nhưng cụ thể là nhạc của Yanni, MJ, Mariah Carey, Scorpion, Khánh Ly (Trịnh Công Sơn), Thanh Lam...

Do vốn hiểu biết và tài chính hạn chế nên em đề nghị dàn này (Denon DCD-720AE, Denon PMA-720AE & Jamo C605), một anh có kinh nghiệm thì đề nghị em một dàn tương đương giá (Marantz CD-6004, Marantz MA-6004 & Boston A-360).

Mong ý kiến và kinh nghiệm của các anh chị về chọn ampli, cd player, loa và dây nhợ về giá cả và chỗ mua tương ứng với khả năng và sờ thích của em ạ. Em ở Vũng Tàu ạ.

Cảm ơn các anh chị.

4. toanleengoc

toanleengoc New Member

Re:

Đọc cm này của bác em khoái quá bác ạ.

5. Oscar Nguyen

Oscar Nguyen Approved Member

Em đang sử dụng amp Kenwood KAF 5002 và cặp loa của nó LSF 555, và e chỉ nghe nhạc số thông qua Dac Emu 404. Đang muốn nâng cấp amp + loa trong tầm 15~18tr mấy bro tư vấn giùm.
    +Loại nhạc hay nghe: Yao Si Ting, Acounstic, classic, lâu lâu cũng có nghe nhạc trẻ
    +Loa củ hay mới đều đc nhưng phải dễ kiếm trên thị trường, em ở saigon
    +Phòng e chỉ ~15m nhưng mà e sử dụng loa lúc làm việc nên chắc ở cách loa k quá 2m

6. linux408

linux408 Advanced Member

Re:

Ve DIY tube amp, chua lam duoc OPT nhu hang bac nhe. Bac nao go cuc OPT cua Altec ra xem thi se hieu.

Theo e voi muc 1250 nen phan bo nhu sau :
    - CDP: 500$ tuy gout nhac, nhac vang thi kiem Philips hay Sony. Jazz hay hoa tau kiem CEC hay Cambrigde. (E chi bang ve nhung CD trong tam gia)
    - Speaker: 700$ nhieu lua chon, tuy so thich.
    - Amp 700$ Nen chon DIY amp, vi amp moi trong tam gia kho qua dc diy amp.
    - Day nho 250$

6 thang sau nen cap tiep....:)

7. Vu Lang

Vu Lang Advanced Member

Em thì đang tính setup một như vậy.CD Mazanzt 94 mkii,amply Cũng Mazanzt PM 94 LMT,loa JBL 4312 dây loa,dây tín hiệu nữa chắc cũng khoảng trên 50 triệu,các bác thấy xem có được không thì cho ý kiến với nhé.Em chủ yếu nghe nhạc vàng và Lệ Quyên,Vũ Khanh.

8. hp

hp Approved Member

Mấy bác cho e hỏi . Em định bán cả bộ em đang xài , gồm : pre-pow rotel 1070 , cd rcd1072 , loa jamo D450 . Còn đầy đủ thùng , mốp , remote , catalogues , tất cả còn mới và nguyên bản , chưa sờ mó gì bên trong ( em là chủ đầu tiên đến giờ ) . Các bác cho em hỏi thăm , cả bộ ấy bán giá bao nhiêu thì ok ( dây nhợ em không bán )

9. hp

hp Approved Member

Không bác nào định giá giúp em cái . Em cần bán để thay đổi

10. century

century Advanced Member

Bác bán nguyên cả bộ chắc khó đi lắm. Bác cứ đăng giá từng món một may ra,mà của bác toàn đồ mới em dự sẽ lỗ nhiều so với lúc mua :(.

11. hp

hp Approved Member

Em biết lỗ nhiều mà bác. Bác có kinh nghiệm cho em giá tham khảo từng món được không bác . Em lần đầu tiên thanh lý đồ này . Cám ơn bác

12. minhhienjsc

minhhienjsc Approved Member

Các bác ơi cho em số di động với. Em muốn mua 1 bộ nghe nhạc xem phim, phòng em có 12m vuông và đang sử 1 dụng 1 tivi LG 42 mới và sử dụng Mytivi của VNPT. Các bác giúp em với

13. minhhienjsc

Các bác giúp em. Đang loay hay chưa biết gì. Em muốn mua bộ xem phim nghe nhạc trong phòng 14m vuông. Có tầm 20t đổ lại. Em đang có cái tivi LG42 Smart TV và đang dùng My TV của VNPT . Bác nào đã làm rồi chỉ em mua sắm chọn cho em với . Thanks !

14. minhhienjsc

Bác bác giúp em bộ Jamo S626 với. Xem trong phòng 14m vuông. Xem phim và nghe nhạc có được ko ? Em đang muốn mua lắm rồi mà lại sợ.

15. nqt_kma

nqt_kma New Member

Các bác cho em hỏi chút, em ghép loa Onkyo Liverpool D500 với amply Denon 390IV có được không ạ ???
    Em cảm ơn các bác nhiều !

16. BoDoiCuHo

BoDoiCuHo Advanced Member

Yêu cầu của bác thì chỉ công ty bán đồ âm thanh họ mới cho sđt thôi, bác chịu khó đọc ít bài trên diễn đàn, ít nhất cũng nắm đc khi mình muốn tư vấn lựa chọn âm thanh, mình cần đưa ra những tiêu chí nào để anh em tư vấn giúp.

17. Duc Trung

Duc Trung Approved Member

Chào các bác ạ. Sau mấy năm đi làm thì em cũng đã tích cóp được 1 ít để đầu tư cho cái sở thích từ lâu nhưng chưa có điều kiện :) Trước đây cứ nghĩ đơn giản là xách tai đi nghe thử là xong nhưng sau mấy ngày lội diễn đàn này thì e hơi bị hoang mang :( , không biết phải phối ghép thế nào và cũng sợ tai trâu của e nhất thời không đánh giá được ưu nhược điểm của từng bộ dàn. Thế nên em định qua Công audio vác luôn cả dàn này về cho đỡ lăn tăn khoản phối ghép (mới đầu em chỉ định đầu tư dưới 30 củ thôi nhưng càng xem càng mê nên chắc có thể cố thêm tí :) )
    http://audiostore.vn/product/dan-nghe-nhac-gia-dinh-s74
    Phòng nghe của em là phòng ngủ, khoảng 25m2. Em thích nghe Vocal, opera (kiểu sarah brightman), new age (secret garden). Mong các anh em trong diễn đàn chia sẻ kinh nghiệm cho newbie như em và đồng thời cho em đánh giá về lựa chọn này ạ.

18. redsoul

redsoul New Member

Chào các bác,

Em là newbie hoàn toàn. Sau một thời gian dài nghe nhạc từ nho nhỏ đến già già, e quyết định sắm 1 bộ nghe nhạc. Chứ năm sau cưới vợ rồi là thôi chắc đời em xong.

E chưa lớn tuổi lắm nên vẫn thích nghe các nhạc pop dance bay giờ, hoặc các bài cover như Astor fong, ray charles, thỉnh thoảng nghe violon, guitar độc tấu, ... he, lan man quá nhỉ. Giao hưởng thì em không biết nhận xét gì cả.

Ngân sách e tiêu chí càng thấp càng tốt, trong tầm ˜`15chai trở lại thôi. Mà em đã lỡ làm con yamaha as500 6,5 rồi ....

Ae có thể tư vấn mình mua con loa nào không, thấy trên forum hay đề nghị Wharfedale 10.1 vs BW 685 s2.

CDP chắc để từ từ mua. Còn mấy cái dây nguồn, lọc nhiễu ở tầm entry level như vậy mình không biết có ảnh hưởng nhiều đến chất âm không ạ.

Cám ơn anh em trước nhé :)

lukumachu likes this.
  19. anhtuansv

anhtuansv New Member

em là mem mới đang dùng bộ này
    các bác oánh giá cho em phát ah
    <iframe src="https://onedrive.live.com/embed?cid=BEAEECD1E68AAAC6&resid=BEAEECD1E68AAAC6%219640&authkey=ANOul4q0vXxvb-w" width="320" height="240" frameborder="0" scrolling="no"></iframe>

20. chudu_audio

chudu_audio Advanced Member

Bác cứ giá new nhân với 50%: chắc là bán nhanh

21. Quần_Rách

Quần_Rách Advanced Member

Em có đôi loa cột Blues 882, các cụ chỉ giùm em xem nên ghép với amp gì nghe được ạ?
    Em nghe nhạc đỏ, R&B
    Cảm ơn các cụ

22. thaivinhlong

thaivinhlong New Member

Chào các bác!
    Em là gà mới, tập tành chơi âm thanh nên xin ý kiến chỉ giáo của các bác ạ!
    Hiện nay em định đang chơi Acc 305V ghép với 1cặp L100 và 1cặp Klisch Heresy kèn gang:
    +Ghép với L100 thì nghe được 3 dãy
    +Ghép với Klisch thì thiếu bass (nghe các bác khác nói cái này thường chơi với đèn).
    Em định đổi loa khác, định ghép với L55 hoặc L200, em xin ý kiến chỉ giáo của các bác nhận xét về 2đôi loa này và ghép với loa này là hợp lý nhất, giá cả 2cặp này thế nào, có bác nào muốn chia tay với nó thì cho em biết với nhé.
    Thanks ạ!

23. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.

Chính xác . Bạn phải off từ 30 - 50 % giá new

24. Trau Dat

Trau Dat New Member

Các tiền bối nói hay quá, em thì nghe nhạc vàng từ nhỏ nên cứ cho nó là loại nhạc hay nhất đối với em.
    Và cụ thể em đang tìm 1 bộ loa + amply chuyên trị nhạc vàng, rất mong các tiền bối chỉ giáo.

25. tuannguyen1919

tuannguyen1919 Advanced Member

Bác phải nói rõ kinh phí tối đa là bao nhiêu thì các bác khác mới tư vấn đc chứ
    P/s: e có cắp neat mysticque ii bác có thik ko để e lên đời

Share This Page

Loading...