Một số mẫu thùng hay cho loa toàn dải.

Discussion in 'Loa' started by vvxuan, 19/1/15.

1. kuku88

kuku88 Advanced Member

loại gỗ mdf màu xanh của thái lan dùng dc ko nhỉ

2. fristi76

fristi76 Approved Member

Mình có cặp Philips 9710M 20cm, bác nào có mẫu thùng của em nó cho tôi xin với hay bác nào thùng sẵn để lại cho tôi thì càng tốt. Cám ơn

3. fristi76

fristi76 Approved Member

Bác vvxuan có mẫu thùng cho philips 9710M để lại cho em với

4. D0iT

D0iT Advanced Member

Em vừa hoàn thành...01 thùng thử nghiệm. Củ của em là Nivarna 8'' FERRITE. Kết quả thì bass tốt hơn hẳn so với mẫu Mini monitor do hãng khuyến cáo nên yên tâm đóng thùng còn lại.
    Về vật liệu, em có cậu bạn có xưởng nên cắt hộ ván mdf màu xanh dày 1,8cm. Em mua keo sữa về tự thi công ghép thùng mà không bắt vít hoặc ghim đinh. Không biết như vậy có được chắc chắn không các bác?
    Về cao su non lót thùng, em gần Láng nhưng phóng ra đó mua (846 đường Láng) thì lần nào cũng thấy đóng cửa. Tức mình phi lên số 50 Hàng Điếu mua. Chỗ này loại gì cũng có, dày 3, 5, 7, 10mm. Họ lại bán theo tấm 3m2 nên không cần phải mua cả cuộn. 1 tấm dày 7mm bán 120K, dày 10mm bán 180K. Đây là loại không có keo dính, các bác có thể dùng luôn keo sữa để thi công, rất là dễ và đẹp.
    Thank bác chủ đã chia sẻ một mẫu thùng hay và chúc mọi người có được thùng như ý.
    P/S: Không ngờ đóng lên nó lại..to như thế, vợ em kêu nó to như cái tủ lạnh và có vẻ như không vừa ý. :D

nguyennam76 likes this.
  5. luoc chu

luoc chu Approved Member

Mình cũng vừa hoàn thành một đôi nửa thùng nửa ván hở cho cặp 12inh. Dạng thùng nhưng lại k có ván hậu ,mình cũng dán bằng keo sữa nhưng bắn thêm đing bằng súng bắn đinh .trong lót thử bằng 3 lớp mút mỏng loại 2ly tiếng bas tốt còn tres phải bỏ tụ vì bị chói ,nói chung khá hài lòng,

6. tam_sg

tam_sg Advanced Member

Bác Xuân và các Bác cho em hỏi loa Fostex FF125K đáng chơi không? em dự đính đóng cặp nhỏ loại thùng dùng cho 13cm của Bác Xuân. Các Bác cho em ít tư vấn nhé. Cám ơn các Bác.

7. leminhfsc

leminhfsc Advanced Member

các bác cho em hỏi ở HN thì tìm mua gỗ lạnh ở đâu?

8. audiohn

audiohn Advanced Member

Bác ra cửa hàng bán gỗ công nghiệp hỏi họ có bán đấy. Tôi hay mua ở cửa hàng Vương Thanh 1291 Giải Phóng. 45k tấm dài 2,5m rộng 0,3m

9. leminhfsc

leminhfsc Advanced Member

vâng. cảm ơn bác

10. fristi76

fristi76 Approved Member

Anh có đôi RFT 2901 20cm và cặp treble siemens LSP 34a muốn làm thùng 2 đường tiếng có được không Xuân ơi

11. laiviethl

laiviethl Approved Member

Các cao nhân giúp đỡ em! em có củ loa rft 2461 có phễu đường kính loa 13cm 20AV 4 ôm của loa đi theo bộ PA 2030 thùng loa zin đủ dải cao, trung, nhưng bass ít do thể tích thùng nhỏ kín. Em có thùng Bass reflex Cao 60cm rộng 20 sâu 33cm phủ bì, tình hình bass trầm tốt hơn nhiều (Choáng chỉ so sánh với loa cùng đường kính... giá tiền... nặng quá như sub bass) nhưng tress và trung suy giảm hẳn cảm thấy mất hết. em chơi với amply của anh hiệu Maplin sò Mosfet 25W/ch.
    Xin các cao nhân có kinh nghiệm giúp đỡ em mới lom dom chưa kinh nghiệm. xin cám ơn.

Last edited: 19/5/17
  12. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Em có cặp loa đồng trục akai ss110 sau nhiều lần sửa chữa nay quýêt định gỡ bỏ cái treble ơ giữa gắn thêm cục siêu nam châm thành tòan dải cho nó hòanh tráng. Mặc dù em nó chỉ từ 40- 6kz nhưng nghe nhac trứơc 75 với quan họ rối mù đàn sáo thì 4312 ko có cửa. Chỉ mỗi tội thùng akai gỗ ép mỏng quá nên bass bị um( đã bỏ vào khỏang 2 lít bông thủy tinh) nhờ các bác tư vấn mẫu thùng cho bass chắc hơn. ( bass 25 -8ohm 15w) em xin cảm ơn.

13. vvxuan

vvxuan Advanced Member

đóng ngon, anh cứ lên thùng đi, qua em làm phân tần cho ah.

Quanghien likes this.
  14. vvxuan

vvxuan Advanced Member

mình thử mấy cặp loại này, đóng thùng mới bass lên tốt, mà mid trebl vẫn ngon bác ah.

15. vvxuan

vvxuan Advanced Member

Ca này khó bác. nếu bác biết nó chỉ chạy được từ 40hz-6khz thì nghe tối lắm ah.

haduytien68 likes this.
  16. kuku88

kuku88 Advanced Member

Em đóng thùng cao 1m2 cho củ 20 có dc Ko b xuan

vvxuan likes this.
  17. laiviethl

Thật sự cám ơn!!!!

18. vvxuan

vvxuan Advanced Member

Cao tầm đó ngồi ghế nghe hơi cao đấy

Sent from VNAV Community mobile app

19. kuku88

kuku88 Advanced Member

Em thấy mẫu 30 bác đóng cao 115 kém 5 cm là 120. Nv mẫu 30 thì đóng cao 1m2 oke ah

khanh999 likes this.
  20. tran minh phuong

Em ở xa quá chứ ko thì đã mò tới tận nhà "đòi nợ" bác rồi. Em có mấy cặp cơ bác. Cặp này là loa đồng trục phía trước loa bass có một cái chén sắt đựng loa trép nhưng chính cái chén này làm cho dải trung cao bị nhoè khi bỏ ra bị thiếu treble. Trung cao nghe trong hơn( em tự thay bằng màng trung quóc) màng này em có sửa lại độ nặng độ cứng chứ bác VH lần trước cũng thay cho em bầng màng tầu thôi( mỏng cứng và viền quá nhẹ nên tiếng bass đi chơi hết mid gắt nên kk nghe được( vì em tưởng bác ấy có màng tốt chứ hàng tầu thì em tự xử ). Sau 1 tuần cân chỉnh nay còn áy náy mỗi tiếng bass vì thùng này thuộc dạng va li mỏng nhẹ, em ghép với luxman bán dẫn tiếng sáng nên nghe tạm ổn ( 40- 6k) là em nói khiêm tốn thế thôi chứ 6k thì tiếng samban chưa ra được ( em có thể mod cho đáp tuyến rộng hơn nhưng dải trung bị ảnh hưởng), và hôm nay tạm bằng lòng với khỏang 8,5k bắt đầu suy giảm rõ rệt. Còn dải bass đang chờ bác đó. Thân!

21. kuku88

kuku88 Advanced Member

có bác nào biết cắt cnc 1 tâm mdf 1,7 mất bao nhiêu tiền ko ah

22. tran minh phuong

Cắt gỗ đóng 2 thùng loa bằng máy cnc chắc khỏang 500k còn đưa bác thợ mộc đôi khi chỉ 100k uống cafe thôi cũng ko cần chính xác như thùng tanoy đâu, mà đã có bác vvxuan rất nhiệt tình tư vấn rồi lo gì, mạnh tay lên bác!

23. laiviethl

Cám ơn em nhé anh sử lý tốt rồi lót thảm bông dầy 1,5 cm và lấy của vợ 01 gối everon 01 gối hàng rẻ tiền nhồi vào bass vũng tiếng đẹp...

24. Nguyễn Khánh Duy

Nguyễn Khánh Duy New Member

2m chào các bác, em mới tập tễnh vào giới nghe nhạc vàng. Hiện tại em đang dùng âm ly Pioneer A 8600X, loa thì có 1 đôi tự đóng thùng từ 2 cái củ loa đàn yamaha. Em muốn nhờ bác tư vấn hộ em thùng cho củ loa: philips AD8080/m4 và củ loa tháo từ đài catset sony (em đo đường kính đc 15cm).
    Em chân thành cảm ơn, và mong hôm nào đc qua bác Xuân chiêm ngưỡng và xin ít kinh nghiệm ạ.

25. huypham7585

huypham7585 Advanced Member

View attachment 212859 View attachment 212857
    Đôi của bắc là đôi markaudio
    Bắc cứ mạnh dạn đóng thùng mà nghe .em đã đóng thử . nghe rất hay đảm bảo không thiếu giải nào ạ

Cao 1m ngang 18 sâu 35
    Mới mua được 1 cặp gắn vô nghe thử bass đã rầm rầm rồi. chờ cặp thứ 2 về nữa là hoàn thiện mà sợ thêm cặp nữa lại thành loa karaoke thì khổ... vì bass nhiều quá rồi...híchíc

Share This Page

Loading...