mod lại phân tần cho loa.

Discussion in 'Loa' started by coi, 14/2/11.

1. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Bác làm lại được phân tần thì chắc không thiếu cái máy đo điện trở. Bác cứ đo lại trị số con biến trở ở vị trí bác nghe ngọt nhất rồi thay vào điện trở cố định có trị tương đương là được thôi mà....

Satuki likes this.
  2. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Em điều chỉnh lại phân tần loa phần mạch Lpad như hình đính kèm. Kết quả tiếng nghe càng thoát và tự nhiên hơn nữa. Rất hài lòng vì phân tần tự chế nghe hay hơn phân tần hãng (chắc do nó lâu năm quá, chứ không phải em hay!)

Attached Files:

3. cuchuoi_1999

cuchuoi_1999 Approved Member

Do chưa mở được thớt riêng, bác chủ cho ké vào đây ạ.
    Chả là em có cặp Klipsch KSF-10.5 (thùng 3 loa) sản xuất từ 1997 - 1999. Tiếng nghe dạo này bì bì, không còn lanh canh dải cao.
    Cả 3 loa vẫn kêu (không chết loa). Em đồ rằng bộ phân tần có vấn đề.
    Ảnh bộ phân tần nó đây:

http://s1212.photobucket.com/user/c...[user]=112988889&filters[recent]=1&sort=1&o=0
    http://s1212.photobucket.com/user/c...[user]=112988889&filters[recent]=1&sort=1&o=1

Bộ phân tần có:
    2 tụ 27uF 100V
    2 tụ 4uF 100V
    Em định thay mấy con tụ này.
    Xin các bác tư vấn cho:
    - Thay loại tụ nào cho tiếng hay.
    - Mua tụ ở đâu, và giá luôn.
    Cảm ơn các bác.

4. phanhaitan

phanhaitan Advanced Member

Bác có thể vẽ lại mạch được không, thay mấy con tụ màu vàng đó đi được rồi, e nghi là nó khô rồi.
    Còn tụ bác có thể thay sang Solen,Jantzen.........
    https://www.parts-express.com/jantzen-a ... r--027-942
    https://www.parts-express.com/jantzen-a ... r--027-778

5. phanhaitan

Cái mạch này của bác ở dải mid e thấy có vấn đề ở R=2 Ohm đấu // với loa. Tín hiệu từ amp đến sẽ bị tiêu thụ nhiều hơn loa ở con trở này.

Attached Files:

Satuki likes this.
  6. hoangtrong

Đúng như bác nhận xét con trở này có vẻ nhỏ quá. Tuy nhiên như ở post ở phía trên em có nói 3 củ loa bass mid treble của em độ nhạy khác nhau và chênh lệch lớn 96/ 109/ 91 dB, mid horn của em là loa hội trường, nhà hát, nhà thờ ... mà không phải là nhà ở cho nên tiếng mid của nó khủng khiếp, bộ dàn để ở tầng 3 mà ở tầng 1 nghe mồn một, cho nên vấn đề của em là bóp họng cái horn cho nó vừa với bass và treble. Theo công thức tính toán Lpad trên mạng em cho giảm mid 15 dB và ra được trị số con trở này chưa tới 2 ohms (chính xác là 1.73 ohms). Do không có trở đúng trị số em phải cho trở thoát tăng lên 2 ohms và trở trên đường tín hiệu mid đi giảm 1 chút để bù lại (tay vì chính xác là 6,58, em gắn 6 ohms). Kết quả nghe rất ổn, cân bằng nhất từ trước tới giờ, sau 2 năm vật vã với loa hội trường chơi trong phòng nhỏ (22 m vuông), em thấy hài lòng và cảm thấy mình học được nhiều thứ từ cái phân tầng này, và điều quan trọng là em cảm thấy tự tin khi thay đổi các thành phần khác của bộ dàn (bóng pre, dây tín hiệu, dây loa, đầu CD) thì em có thể tinh chỉnh lại phân tần để ra được chất âm em mong muốn.

Cũng có bác thắc mắc sao tụ trong mạch Zobel của củ bass lại lớn đến 75 uF. Thật sự củ loa của em thông số rất khác các các củ loa Altec cùng size, Inductance của nó theo sách là 4.5mH (không phải là 0,45 mH, thường các củ loa khác chỉ khoảng dưới 1 mH), theo công thức tính ra trị số và em chọn trị số tụ có sẵn gần nó nhất gắn vào nghe ổn nhất, nếu điều chỉnh xuống như có bác gợi ý thì nghe không được. Như vậy biết thông số các củ loa và tính toán theo công thức em đã có thể nói là thành công khi chinh phục cặp loa Altec 9815 này. Cặp củ loa bass này em nhờ bác Việt Hùng kiểm tra, bác VH có khuyến cáo voice coil củ loa này khủng khiếp dây to và nặng,nên đánh với bán dẫn, bây giờ em đã thuần hóa nó ghép với Amp 300B SE nghe vocal rất phê, nhưng em thích ghép với amp 845SE hơn vì nghe được nhiều thể loại nhạc hơn.

Satuki likes this.
  7. phanhaitan

Chúc mừng bác đã thuần phục được em nó.

8. hoangtrong

Vâng cám ơn bác đã quan tâm và chúc mừng. Có 2 bác đang khuyên em chuyển qua chơi active cross, em nói tạm thời thế đã để hưởng thụ một thời gian đã sau khi đầu tư thời gian, tiền bạc và sức lực cho cái passive này. Cái passive này em đã từng đánh bi-amp rồi nghe cũng khá, để thêm thời gian chuẩn bị lực lượng em thử chơi lại bi-amp và tri-amp với passive cross rồi mới chuyển qua active cross. Em chỉ sợ qua active cross giảm đi chất analog hiện nay của bộ dàn, vừa trầm ấm, dày dặn, mà lại rộng thoáng, trong trẻo, chi tiết và uyển chuyển. Nghe nói active cross sẽ cho tiếng trong trẻo hơn nữa, nhưng em sợ trong trẻo và chi tiết, long lanh tới mức không đúng âm thanh thực nghe ngoài đời. Tối thứ bảy em mới đi nghe nhạc thính phòng ở Nhạc Viện TPHCM về, tiếng đàn dày ấm, quyện, mộc mạc, tiếng leng keng đâu có long lanh, tách bạch, rồi bass treble kinh khủng như em đã từng nghe trên một số bộ dàn. Hic, giữa vẻ đẹp son phấn và vẻ đẹp không son phấn chọn cái nào đây?

9. cuchuoi_1999

Cám ơn bác phanhaitan.
    Em đã thay mấy cái tụ, cặp loa đã trở lại như xưa và hơn xưa. Hay.

10. cuchuoi_1999

11. hoangtrong

Thành thực khuyên bác nên quên nó đi, với cái giá đó chắc chắn là hàng nhại của chú ba rồi! Mua về ôm tới chết vì bán cho anh em cùng chơi coi sao được!

12. cuchuoi_1999

Thưa các bác, sau khi thay mấy cái tụ cũ trong loa bằng tụ Jantzen theo như tư vấn của bác phanhaitan, tiếng cặp loa đã hay lên hẳn.
    Nhưng bản tính "được voi đòi tiên". mình lại muốn thay mấy cọng dây loa trong ruột.
    Xin các bác tư vấn nên dùng loại dây nào cho phù phù hợp với cặp Klipsch KSF-10.5
    http://xspace.talaweb.com/thach.khang/home/amply 12.2014/DSC04555.jpg

13. phanhaitan

Chúc mừng bác.

14. tepriu

tepriu Advanced Member

Vừa rồi em đóng lại cái thùng cho củ tannoy nhà em .em lấy mấy m dây vandehul slowline chỗ bác long nt .theo cảm nhận hợp lý tốt .

15. levanxe

levanxe Approved Member

Re: Giúp e mod lại phân tần để tăng bass

cho mạch giảm tải vào loa mid,loa tweeter bằng mach R là tăng bass được ngay theo công thức R3/(R1+R3),r1 nối tiếp tới cực + của loa,r3 nối từ cực + tới cực - của loa ví dụ nối tiếp r1=3,3ohm r3=4,7ohm theo công thức trên thì độ suy giảm tín hiệu tới loa chỉ còn 58%.Bạn có thể thay đổi các trị số ohm khác có bán phổ biến trên thị trường chú ý là nên dùng loại trở sứ công suất 5w trở lên

16. hoangtrong

Re: Giúp e mod lại phân tần để tăng bass

Bác xe đang tư vấn mạch này phải không? http://www.sengpielaudio.com/calculator-Lpad.htm

Em sử dụng rồi, hiệu quả đấy!

17. Lehoangminh268

Lehoangminh268 Advanced Member

theo em bác có thẻ tự quấn thêm hay bớt dây cuộn cản để phù hợp với đôi tai của mình và thể loaij nhạc mà bác đang nghe

18. hoangtrong

Em cần cuộn cảm 3.0 mH để thiết kế 1 bộ phân tần mới cho cặp loa, mua đồ hãng chỉ có 3.3 mH về em tháo bớt vài vòng lắp nghe thử OK em để luôn đến giờ.

Tăng hay giảm trị số cuộn cảm so với phân tần gin (em hiểu là bác muốn cải tạo phân tần gin, không muốn làm mới và thay thế nó) thì cần biết sơ đồ phân tần gin, trị số cắt, muốn tăng hay giảm trị số cắt này để làm gì, coi đồ thị đáp tuyến của các củ loa để quyết định dời tần số cắt đi đâu cho phù hợp với mục đích của mình và phù hợp với củ loa, tính tóan lại trị số cuộn cảm và tụ, trở... nói chung phức tạp. Vì ta không rõ công thức tính của mạch phân tần gốc và không có phần mềm hỗ trợ cho việc tính cho mạch này (hãng loa thì có). Bác chỉ có thể thử và sai với công cụ duy nhất là lỗ tai và niềm tin cá nhân. Tháo ra vài vòng thì bác cứ kéo dây có dài ra khỏi cái lõi, đừng cắt, vì nếu nghe không hợp lại hàn nối vào không chắc và không tốt, lúc đó chỉ việc quấn lại. Còn nếu hàn thêm vào để quấn thêm thì nếu kích cỡ dây cho cuộn cảm nhỏ thì đỡ, loại 16, 15 hay 14 AWG hàn điên khi cuốn vào và siết dây nó rời ra như chơi vì dây quá to.

Còn nếu bác muốn thiết kế phân tần mới thay cho phân tần gin để vào cuộc chơi khám phá chất âm thay đổi thế nào khi phân tần khác nhau thì có nhiều trang web tham khảo lắmcó sẵn công cụ hỗ trợ tính toán online luôn, bác cứ search từ khóa crossover calculation là ra, khỏi cần nhớ chi cho mệt óc:

http://www.diyaudioandvideo.com/Calculator/XOver/
    http://www.erseaudio.com/CrossoverCalculators

Chúc bác vui !

19. minh12345

minh12345 Advanced Member

Em đang cần giúp đơ gấp .
    xin các bác giúp em bộ phân tần cho 3 way cho altec a7 + jbl 077 ạ. Em có Bass 515B , horn 511b , driver 802d , jbl 077
    Cám ơn các bác nhiều.

20. acoustics

acoustics Advanced Member

Vụ này bác phải mang qua bác nào có chuyên môn đo đạc thông số của thùng và các củ loa thì mới thiết kế được phân tần chuẩn

21. Zorro

Zorro Advanced Member

Có vẻ như bác chọn driver chưa hợp lý lắm.

Nếu bác xài 515B thì tần số cắt tối ưu cho nó là 500Hz, trong khi 802D thì phải cắt ở 800Hz mới tối ưu.
    Vậy nếu chọn 515B và cắt ở 500Hz thì phải thay cái 802D bằng 288 hoặc 299.
    Còn nếu chọn 802D và cắt ở 800Hz thì phải thay cái 515B bằng 416.

Theo em thì bác giữ 515B, thay 802D bằng 288 (tốn hơi nhiều tiền chút) và làm phân tần dựa trên cái N500 là được. Riêng cái 077 thì thêm vào như điểm xuyết, nên chỉ cần làm phân tần bậc 1 cho cắt ở 12 hoặc 14kHz là ok.

22. baceitc

baceitc Advanced Member

Em thấy a7 vẫn có nhiều đời dùng 802d cắt 500hz mà bác

23. Zorro

Zorro Advanced Member

Đúng vậy bác, A7 có nhiều đời và sử dụng nhiều driver và crossover khác nhau,.
    Với A7 sử dụng 416 và 802 thì hãng xài crossover cắt ở 500Hz có, 800Hz có và cả 1kHz, 1,2kHz lận.
    Trong đáp tuyến của 802 khi gắn vào 511B, ở 500Hz nó giảm đến 10dB so với ở 800Hz lận, nên trong bài viết trên, em có khuyên bác chủ là cắt ở 800Hz mới tối ưu là vậy.

24. minh12345

minh12345 Advanced Member

Cám ơn các bác . cho e hỏi thêm chút, với cấu hình trên em có thể dùng xcross N800D được không?
    cảm ơn các bác 1 lần nữa

25. chichsg

chichsg Advanced Member

Em đang tậm tọe mod phân tần cho loa whafardale w70 mà chưa có thông số nên đang đi từ số 0. Bác nào giúp em được k?

Đỗ Thắng likes this.

Share This Page

Loading...