mod lại phân tần cho loa.

Discussion in 'Loa' started by coi, 14/2/11.

1. amator86

amator86 Advanced Member

Em muốn thay mấy cái trở sứ bằng trở dây quấn trên phân tần đôi loa ở nhà.
    Trị số cũ của các trở sứ là 7w, mà em thì chỉ có loại trở dây cuốn 3w
    Các bác cho em hỏi là em lắp trở 3w vào thì có chịu nổi tải được ko, sau này nó có ảnh hưởng gì đến loa không, thanks

Attached Files:

2. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Có ảnh hưởng nhưng không nguy hiểm bác ạ.
    Trở của bác sẽ dễ bị đứt khi bác tăng volume loa thôi.
    Khi đứt thì lại thay cái khác vào, tác dụng như cái cầu chì. hi hi....

3. Pilab

Pilab Advanced Member

Qua ảnh mạch phân tần, có thể cặp loa của bác là loại này:
    http://www.hifido.co.jp/KW/G0201/E/13050-50/C03-14069-01367-50/

Xem qua mạch phân tần của một chiếc JM model khác:

Trở R1 0.9 Ôm và tụ C1 20 uF là mạch lọc... Nếu trở R1 0.9 Ôm này bị đứt thì các loa vẫn hoạt động nhưng sẽ có những dải tần không mong muốn đi vào các loa con trong thùng loa này và làm mất đi sự cân bằng ban đầu. Trong trường hợp này, nếu không có điện trở với công suất đúng 7W, bác nên xem xét tìm hai, ba chiếc có trị số thích hợp mắc song song để bảo đảm công suất tiêu tán trên điện trở này đạt 7W mà vẫn hoạt động bình thường.

:)

Attached Files:

File size:
      23 KB
      Views:
      1.402
      File size:
      21,8 KB
      Views:
      1.369
  4. amator86

amator86 Advanced Member

Vâng, đôi em định mode đúng là chorus 725, mạch của nó đây. Em cũng định thay một số tụ trên mạch nữa, các bác khuyên em nên thay loại nào, SCR, Solen, Zanzent Z-standard, Mundoft MKP...???để tiếng tốt nhất.

Attached Files:

5. trinhnq

trinhnq Advanced Member

Trước khi tính đến chuyên mod phân tần để tăng tiếng bass tôi e là không phải là giải pháp hay. Vì loa trước khi làm người ta đã tính toán và thiết kế phân tần cho phù hơp với nh u cầu giải trí của chúng ta. Nhưng vấn đề là chúng ta chưa khai thác được khả năng của nó, vì vậy tôi khuyên bác nên xem lại phòng n61yghe cũng như trang âm phòng nghe. Nó cải thiện rất nhiều đấy.

6. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Chưa hiểu tiếng "tốt nhất" của bác theo nghĩa nào? Bác muốn điều chỉnh chất âm của đôi loa hiện có theo hướng nào? tăng dãy trầm lên 1 chút, tăng trung trầm, tăng mid treble ... hay treble nhuyễn hơn ....???

7. avlove

avlove Advanced Member

Nếu vừa muốn tăng trầm, trung trầm, vừa muốn treble long lanh hơn thì làm thế nào hả bác trọng
    :)

8. hoangtrong

Được cái này mất cái kia, muốn được nhiều thứ cùng 1 lúc thì phải mất nhiều tiền, tức là đổi loa, thay ampli, thay dây tín hiệu, dây loa ... lên cấp cao hơn :mrgreen:

Nói vậy chớ tất cả những cái này có liên quan với nhau, dãy trầm tốt hơn tự nhiên treble cảm nhận cũng tốt hơn và nếu treble tốt hơn thì dãy trầm cũng có cảm nhận tốt hơn, nhiều người nói là do cộng hưởng.

Ví dụ em chơi bi amp, dãy dưới 845SE, dãy trên trước đánh 300SE (bây giờ đang ghép KT66SE). Lúc trước thay bóng lái cho 845 từ EL34 Mullard qua 6550 RCA vậy mà dãy treble do amp 300B phụ trách lại tốt hơn, vậy mới ly kỳ. Thay dây loa cho dãy trên bén hơn thì dãy dưới nghe rõ ràng hơn!!! Nói chung mọi thứ hòa hợp với nhau thì thay đổi 1 dãy tần có thể làm ảnh hưởng ít hay nhiều đến những dãy tần còn lại. Chỉnh bằng amp, dây tín hiệu và dây loa... rất tốn tiền, có thể điều chỉnh phân tần để khai thác hết khả năng hiện có của bộ dàn với chi phí thấp, sau đó nếu chưa hài lòng hãy nghĩ đến việc thay đổi các thành phần của bộ dàn.

Vừa rồi vật vã với ampli, phân tần loa gần 6 tháng trời, nhưng đưa vào 1 cặp dây tín hiệu ngon thì mới ngộ ra là hóa ra mình đầu tư vào xe pháo cho nhiều, nhưng đường đi bị nghẽn, cặp dây tín hiệu ngon vào làm cho mọi thứ tự nhiên trở nên hòa hợp với nhau, thể hiện được khả năng vốn có của từng thành phần trong bộ dàn.

9. quangdavid

quangdavid Approved Member

Các bác cho em hỏi bác nào cao thủ về mod phân tần nhỉ? cho em xin số đt luôn với ạ. Thánkss

10. amator86

amator86 Advanced Member

Các bác cho em hỏi, em muốn thay điện trở cho phân tần loa, thì dùng loại nào tốt???. Loại trở sứ như trên thì được xếp hạng chất lượng thế nào? :)

11. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

Bác nên lên đời hai em cuộn cảm. Nếu được loại lõi ko khí thì tốt. Mây em tụ cũng cân nâng cấp nếu con kinh phí trở dây quấn tốt phân tan sô thấp không tốt cho tần số cao

12. hoangtrong

Nâng cấp linh kiện cho phân tần thì bác nên ưu tiên đầu tư cho tụ cắt cho dãy treble/mid và cuộn cảm cắt cho dãy bass trước, còn điện trở sứ dùng được rồi, muốn hay thêm 1 tí thì dùng trở Dale vỏ nhôm vàng, không có thì dùng trở Dale màu đen cũng được.

TRANDAIARC likes this.
  13. haidmc2

haidmc2 Advanced Member

Bác tư vấn đúng rồi. Ta cần ưu tiên cho các linh kiện nối tiếp với các driver. Chất lượng linh kiện này ảnh hưởng trực tiếp đến khả năng làm việc của loa. Các thành phần nối song song là ưu tiên số 2 khi nâng cấp. Nếu là em, em sẽ làm hẳn một bộ phân tần mới dựa trên các linh kiện tốt. Bác giữ lại bộ nguyên bản để về sau nếu có muốn bán lại thì vẫn là đồ gin.
    Nhìn phân tần của hãng danh tiếng nhưng chất lượng linh kiện của phân tần không được cao lắm, nên em nghĩ nếu bác nâng cấp và thi công theo đúng mạch của hãng thì chắc chắn sẽ hơn nhiều đấy ạ.
    Em đề xuất tụ bác có thể chọn Clarity caps 5% hoặc Mundorf MKP 5% (giá thành hợp lý), trở Mudorf Metal oxid 2% hoặc Dale. Cuộn cảm bác quay tay nhé, đảm bảo hơn đồ hãng.

14. amator86

amator86 Advanced Member

Cám ơn bác hoangtrong và bác haidmc2 đã tư vấn, em thì không có khả năng làm cuộn cảm rồi, chỉ có thể mode thay thế trên đúng boad cũ thôi.

15. hoangtrong

Bác cứ thay tụ trước đã, sau đó mua cuộn cảm Jantzen giá cũng không quá cao. Em cũng mua cuộn cảm của Dũng Audio và Jantzen chứ có làm cuộn cảm nào đâu. Cảm giác chế ngự và kiểm soát được âm thanh của loa theo ý của mình rất là đã!

16. PSman

PSman Advanced Member

Nếu mình quấn lại cuộn cảm thì lấy cuộn cũ ra đo xong tính toán cuộn mới lõi không khí với đường kính dây to hơn (cho đỡ suy hao nội trở) và quấn lại đúng dung kháng cũ hả các bác ?
    Em cũng định làm lại phân tần cho cặp cỏ ở nhà. Mới đặt cặp Zantzen 4.7uF xanh hạng rồi để thay con MPP vàng zin xem nó có khá hơn không.

tepriu likes this.
  17. hoangtrong

Loa Altec 9815 có 2 đường tiếng của em Cross gin cắt tần ở 630 Hz, về VN lai qua phân tầng N-800G cắt tần ở 800 Hz, nghe trung âm trội, chói, không nhạc tính (vốn dĩ nó là loa dành cho public audio), xoay nút chỉnh trên phân tần cho bớt chói thì đục, tối, dính ra kiểu âm thanh analog rất cổ.

Em bèn làm 1 phân tần khác, loay hoay mất cả năm, nay mới thành công. Ban đầu cũng làm 1 phân tần 2 way cắt bậc 2, có super treble chỉ cắt bậc 1 ghép thêm vô, nghe cũng được. Sau đó em mạnh dạn chuyển sang 3 way luôn, coi super treble là treble luôn (Super treble này là loại ribbon Fostex FT-33RP dãy tần cực rộng, nhưng độ nhạy không cao). Cắt tần thế nào để khai thác thế mạnh từng củ loa là 1 chuyện, nhưng chuyện khác quan trọng không kém đối với loa Altec vốn dùng cho hội trường hay không gian rộng, nếu không nói là quan trọng hơn, đó là phối hợp các củ loa có độ nhạy khác nhau sao cho chúng hòa hợp với nhau khá tốn thời gian và dễ nản các bác ạ. Nay em đã hài lòng nên cũng sâu lên cho các bác tham khảo.

Attached Files:

18. My FB

My FB Advanced Member

Em thấy bác làm theo cách tính dưới đây nhưng có thay đổi:
    - Thêm mạch Zobel cho LF
    - Thêm trở cho MF
    Tụ cho mạch Zobel 75uF là quá cao (tối đa 50uF). Bác dùng trở quá lớn cho MF (8 và 50 Ohms) -> Mid thiếu tự nhiên (bác nên dùng LP để tăng giảm độ nhậy thì tốt hơn)
    Bác cố tìm đặc tuyến và thông số của 3 driver bác đang dùng để tiện cho việc tính toán mạng lọc
    Vài xxx ý bác tham khảo
    Chúc vui
    P/s Bác thích thử LP 8 Ohms ghé em :p

Attached Files:

19. hoangtrong

Cám ơn bác My FB đã góp ý cho em. Em tính mạch Zobel ra cũng thấy trị số cao quá, đó là do củ loa bass của em trị số nó cũng không giống ai RDC là 6.4 ohm nhưng voice coil inductance lên tới 4.5 mH lận nên theo công thức nó ra gần 75 uF. Do em đánh bi amp. Mid và treble cùng 1 ampli, mà cái mid còi nó khủng khiếp quá (Độ nhạy của củ bass là 95 dB, củ còi lên tới 110 dB, super treble chỉ có 91 dB, đặc tuyến thì em mới có của bass và củ còi, để em xem thêm super treble), cho nên dò tới dò lui trở lên tới đó mới nghe được. Trước đó em dùng LP nhưng cái của em nó dỏm quá nên tiếng bị đục, em gỡ ra rồi, chơi trở Dale thì thấy tiếng trong và tình cảm hơn hẳn. Chắc em sẽ ghé bác mượn LP xịn về xem sao :D Trước mắt em thử hạ tụ của mạch Zobel xuống 50 uF thử xem sao.

20. My FB

My FB Advanced Member

Em cũng chỉ có LP loại thường thôi :oops: . Quan trọng là em có sách. Nói có sách, mách có chứng :p
    Bác mang về photo 1 cuốn gối đầu giường tha hồ nghịch :D

21. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

Bác chủ nên thay linh kiện mới đúng trị số và cách đấu nối. Trừ khi thùng loa và mạch phân tân đã làm lại nhờ các cao thủ tren diễn đàn chỉ giáo là ok

22. vikhuan_coc

vikhuan_coc Advanced Member

các bác cho em hỏi, em có cặp usher 520, cũng đọc thấy mod của bác tamtam, trong topic này có nhiều cao thủ không biết có bác nào nhận mod lại cho em nó không ạ, loa này có 2 cầu loa, vậy có mod thành 4 cầu để chơi bi wire được không ạ

23. hoangtrong

Em đã thử hạ trị số tụ của mạch Zobel xuống 40 và 55 uF mà không thành công, theo công thức vẫn tốt hơn. Còn trở của dãy mid, em đã giảm xuống còn 25 ohms thấy tốt hơn, trước đó em cũng chơi 25 ohms thấy ép phê quá thẳng tiến thử 50 ohms nghe 1 thời gian thì thấy mid hơi chìm, trở lại 25 ohms thì ra đúng chất Altec. Còn trở vào mid 8 ohm vì em đánh bi amp, 1 amp 845SE cho bass, 1 amp KT66SE cho mid & treble em gắn trở 8 ohms cho ampli nó thấy loa ạ. Chắc tới đây em không thay đổi nữa, nếu có thì chỉ thay cặp tụ 1.5 uF SCR lên loại tốt hơn.

24. ngoanhdung

ngoanhdung Advanced Member

Thưa toàn thể bà con trên diễn đàn vnav.
    Chả là nhà em có cặp tannoy cũng khá cũ rồi .nhân tiện đóng lại cái thùng mới cho hoành tráng .nhìn bộ phân tần cũng cũ cũ .đo qua mấy con tụ thấy sai số tóe loe hêt .ngứa tay em làm lại phân tần mới theo thông số tụ .cuộn cảm .trở. Zin của hãng .chỉ có điều em băn khoăn mong bác nào có kinh nghiệm hay hiểu về phân tần cho em lời khuyên .
    Phần cho giải cao em thấy hãng dùng cái biến trở 8 R để tăng hay giảm 3db em hay nghe để mức giữa . bây giờ em k dùng biến trở nữa mà thay vào đó bằng con điện trở .theo suy luận của em biến trở 8R để mức giữa .tức là mỗi nửa 4 R .
    Vậy vị trí này em thay bằng con điện trở 4 R có phù hợp như con biến trở 8R để mức giữa không .
    Thanks

25. FieldCoil Adventure

FieldCoil Adventure Advanced Member

Bác lắp thử vài con điện trở vào nghe thử thấy hợp thì giữ lại

Share This Page

Loading...