Mod Creative X-Fi HD (SB 1240)

Discussion in 'Thiết bị số' started by roberdlee, 4/9/14.

1. roberdlee

roberdlee Advanced Member

Em có cái món này : Creative Sound Blaster X-Fi HD USB Audio System with THX SB1240 (link nó đây ạ http://asia.creative.com/p/sound-blaste ... mium-hd-r2), đang nghe với earphone thấy âm thanh có cải thiện nhưng khi kết nối với máy tính nghe qua dàn âm thanh thấy tiếng vẫn mỏng và hơi tối. Sau khi nghịch với AE em thấy đỡ hãi với cái mạch li ti linh kiện. Các bác cho em xin cái định hướng mod được ko ạ.
    Em dự kiến mod : Tụ xuất âm, Opam gì đó, clock nếu được và nguồn 5v.
    Em dò đường xuất âm từ chip AKM 4396 thấy ra cả 4 cái tụ phía trên ??? 4 món đó có nên thay ko ạ.
    EM lại dò dẫm xung quanh cái chip CAO và AKM thấy có cái clock 4 chân 24.576 MHz. Ko biết món này có nên thay ko.

Attached Files:

Tags:
  2. roberdlee

Ảnh Clock và mấy con chip cận cảnh

Attached Files:

3. roberdlee

Sau khi tham khảo của một bác ở đây http://rusjaz.narod.ru/creative/tweak/, em đã nhổ mấy con tụ cỏ đi, thay bằng elna và wima ở một số vị trí quan trọng.
    Kết quả là bass chặt chẽ hơn hẳn, treble bay hơn. Card này hoạt động tốt trên Mac và Win. Kế hoạch tiếp theo của em là làm nguồn rời cấp cho nó mà không lấy nguồn ở USB nữa và có thể thay clock dán bằng clock rời ở ngoài. Clock hiện tại đang dùng loại 24.576Hz.
    Tiếp theo em định thay Opam 33078 bằng loại kép khác theo hướng dẫn là AD8066AR và 4556A thay bằng THS4052IDGN ) nhưng ko kiếm ra. Đây là opam kép loại dán. Theo em tra 33078 cũng là loại khá nhưng muốn nâng cấp, xin ý kiến các bác loại nào phù hợp hơn. Mà cái con này làm gì mà dùng đến 7 con opam lận chưa kể con 4556A là 8.

Attached Files:

4. vungochai

vungochai Advanced Member

Chào Anh ! E cũng đang dùng con Creative X-Fi HD (SB1240) này, A có thể chỉ E cách thay mấy con tụ cỏ như Anh nói bằng mấy con elna và wima như A nói không ? E không biết một tí gì về mấy thứ linh kiện này. Cám ơn A trước.

phantuanhiep likes this.
  5. nguyensytuan

nguyensytuan Advanced Member

Cái này dài tập lém... các Bác muốn mod gì thì ít nhất là phải cho nó ăn sạch đã, Em đã cắt cáp treo Batery nghe lịm lịm ah... :lol:

6. roberdlee

Vụ cáp treo này là ở đâu bác nhỉ. E cũng nghĩ phần nguồn cần cải thiện dưng mờ chưa biết ở đâu

Share This Page

Loading...