MERIDIAN fan' Club

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by ThuyLT, 6/10/08.

1. ThuyLT

ThuyLT Advanced Member

Mời bà con đã và sẽ dùng đồ Meridian vào đây bàn luận nhé.

Em nghe nói hãng này đã đánh chiếm 1 góc đồ Hí-ènd của VN và thế giới, chẳng biết nghe nó thế nào các bác nhể.

Tags:
  2. doanhnhan2000

doanhnhan2000 Advanced Member

Em chưa từng sở hữu những cũng đã được nghe CDP Meridian 508. Âm thanh mộc mạc, nhạc tính kiểu EU, hợp với Vocal. Mới nghe thì không thấy ấn tượng lắm nhưng nghe kỹ thì thấy khá sang trọng, tinh tế.

3. ThuyLT

ThuyLT Advanced Member

Mộc mạc, sang trọng, tinh tế là những nhận xét đầu tiên.
    Mời các bác cho ý kiến tiếp ạ.

4. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

E đã từng sở hữu con Meridian 500 transport phải nói tiếng ra khá dày , căng & chi tiết . Nhưng tiếc rằng phải rời xa em nó vì có chút xíu trục trặc ở phần cơ ! :(

5. Batigol

Batigol Advanced Member

em có may mắn được sở hữu 2 sản phẩm của meridian là DAC 606 và CDP 508. Em rất thích chất âm tinh tế, sang trọng của dòng sản phẩm này

6. zoomx6

zoomx6 Advanced Member

Em xin tham gia. Hiện tại Meridian 507 đang ở nhà em. Âm thanh đúng là sang trọng, ấm áp, truyền cảm :lol: :lol:

7. ProAc 2.5

ProAc 2.5 Advanced Member

Chào các bác yêu thích Meridian !

Tôi đã và đang từng được nghe vài sản phẩm của Meridian, đây là một trong những thương hiệu yêu thích của tôi. Cho dù chưa được thưởng thức chất âm của các serie cao cấp như dòng 800 hay các sản phẩm mới như G serie hay như các sản phẩm cho Home Theatre và loa chủ động của Meridian nhưng với tôi Meridian vẫn rất quyến rũ.

Theo cảm nhận cá nhân của tôi thì các serie từ giữa thập kỷ 90 về trước dường như có chất âm trầm ấm hơn, mộc mạc hơn. Các serie từ giữa thập kỷ 90 trở về đây chất âm có vẻ trong trẻo hơn, tươi sáng hơn. Do có sự cải tiến và áp dụng kỹ thuật mới và các linh kiện cũng cao cấp hơn nên các serie đời sau có sân khấu âm thanh rộng hơn, trường âm và tầng âm sâu hơn nhưng xuyên suốt các sản phẩm của Meridian là phần trung âm dày dặn chất âm nhẹ nhàng nhưng không ẻo lả mà rất giàu năng lượng, rất đĩnh đạc, rất tinh tế . Khi so sánh với một số hãng khác tôi cảm nhận thấy Meridian có nhiều chất Analog hơn, dễ nghe hơn.

Cũng như nhiều hãng Audio của Anh quốc, Meridian không có tiếng trầm mạnh mẽ (slam) nhưng bù lại tiếng trầm rất gọn gàng chắc chắn (tight bass) và xuống sâu một cách nhẹ nhàng nghe lâu không mệt. Ở các serie đời mới hơn phần trung cao tốt hơn nên rất thích hợp cho bác nào khoái nghe nhạc cổ điển, tiếng đàn violon, piano nghe rất thanh thoát rõ nét và căng mọng.

Meridian - cái tên nghe rất lạ tai nên không nhiều người biết đến, lại càng ít người đã và đang chơi, lại càng ít người hơn nữa yêu thích chất âm của nó. Mong rằng rồi đây sẽ có nhiều bác biết đến Meridian và yêu thích Meridian.

Đây chỉ là ý kiến cá nhân và cảm nhận riêng của tôi về Meridian . Mời các bác tiếp tục cho ý kiến !

8. bachoa

bachoa Advanced Member

chào các bác xin hỏi có bác nào đã nghe qua meridian cdp 506 . amp meridian 551 lám ơn cho vài revew về chất âm của cạp nay , và các bác cho hỏi cdp này có kén đĩa không ah

9. caithang

caithang Advanced Member

Bộ này đang có ngoài Khôi Dung phải k bác ?
    22tr chát quá

10. bluevision

bluevision Advanced Member

CDP Meridian 506 thì chắc đã có nhiều bác chơi qua nên kính mời các bác có ý kiến cho. Riêng về Int Amp Meridian 551 thì xin chia sẻ với bac bachoa vài ý nhỏ:

1. Về thế hệ: 551 là amply tích hợp duy nhất của Meridian thuộc series 500 nổi tiếng của hãng. Sau này thế hệ G series thì có tương ứng là G 51 với tên đầy đủ là Receiver vì nó có thêm tuner bắt sóng radio (các bác vừa nghe classic, lại vừa nghe được dự báo thời tiết luôn nhé :D ). G 51 này 100w/ch.

2. Về kết cấu: 551 thiết kế kiểu dual mono với 02 bo mạch công suất riêng biệt được gắn riêng trên 02 cánh tản nhiệt nhìn rất gấu. Phần pre độc lập và được hãng nói là tương tự như Meridian 501. Linh kiện bên trong đều chọn lọc và thiết kế rất đẹp, nhìn có cảm giác tin cậy và mê ngay các bác ah :D

3. Về công suất: 551 có 02 loại mk1 (50w/ch/8ohm) và mk2 (65w/ch/8ohm). Phân biệt 02 loại này thì phải tháo lắp ra và nhìn vào bên trong mới thấy được (loại mk2 có nguồn xuyến lớn hơn và tụ lọc nguồn lớn hơn, ngoài ra giữa nguồn và pream có thêm 01 tấm ngăn chống nhiễu). Còn nhìn ngoài thì không có ký hiệu gì khác biệt để phân biệt hết.

4. Về chất tiếng: Cái này thì theo cảm nhận riêng của em thôi đấy nhé, 551 vẫn tiếp nối và duy trì đặc trưng về âm sắc của Meridian và có mấy điểm nổi bật:
    - Trường âm đi ngang và có thể là hơi lùi một chút.
    - Cân bằng cả 3 dải và kiểm soát tiết tấu rất tốt. Mức độ chi tiết về tổng thể là khá.
    - Trình diễn theo phong cách thư thái, nhẹ nhàng. Cái này em đánh giá cao nhất đây vì nhiều amply bán dẫn thường trình diễn khá mạnh mẽ, trong khi amply đèn thì đôi khi chậm chạp quá.
    - Trung và trung cao nghe rất thực và cuốn hút. Cái này bác nào đã dùng các đầu CDP của meridian thì đều biết rất rõ.

11. Niagara

Niagara Advanced Member

Em đang có một em 508 trong nhà.

12. Turntable

Turntable Approved Member

PHÍA BÊN TRÁI LÀ RECIVER GÌ ĐẸP THẾ BÁC?

13. Batigol

Batigol Advanced Member

báo cáo các bác là em mới tậu được em pre meridian P201 và 01 cái khiển đi theo. :) cảm giác thích thú vô cùng thưa các bác. Giờ em vẫn đang sướng :)

14. JKL

JKL Advanced Member

mời bác rì view vài dòng đi ... gép với 506 và 606 của Meridian thế nào ?

15. Batigol

Batigol Advanced Member

em thấy nói chung thì vẫn chất meridian cả thôi vẫn trung âm sang trọng, quyến rũ (Bristish Sound). ghép với nhau thì đúng như cậu với mợ. Chỉ có hơi khác một điểm em nghe cảm thấy đời về sau này (từ đầu 5xx) tiếng dày, mọng và tổng thể chặt chẽ hơn. Đời 2xx và 6xx tiếng nhẹ, mỏng nhưng thanh thoát hơn, bù lại tổng thể nghe ko chặt chẽ bằng. Đấy là cảm nhận riêng của em, có sai mong các bác bỏ qua cho. Thanks

16. Future

Future Advanced Member

Em thì thấy: Không hẳn cứ 5xx là dày, mọng hơn 2xx đâu. Đời 5xx mà như 506 trơn với 508 trơn thì sự cải thiện so với 2xx không nhiều. Nhưng sang đến các đời 506.20, 508.20 hay cao hơn là 506.24, 508.24 thì cải thiện mới rõ nét: độ phân giải tốt hơn, không gian âm nhạc rõ ràng, chặt chẽ hơn.
    Mới các bác tiếp tục cho ý kiến.

17. GRF

GRF Advanced Member

có lẽ do giải mã ??? nếu là DAC 24 bit có lẽ hơn 16 và 20 bit chăng ? Nhưng với 508 thì em thấy các bạn Tây thì rất chuộng 508.24 và kể cả 508.20 upgraded cũng không bằng :roll:

18. ThuyLT

ThuyLT Advanced Member

Hôm vừa rồi em vừa lôi thử em 201 Pre về nghe thử , âm chất đầy đặn mũm mĩm nghe dễ thương lắm các bác ạ.
    Có một điều rất thú vị là nó không nổi trội ồn ào mà càng nghe càng thấy hay, mặc dù các dải không nhiều.

19. Batigol

Batigol Advanced Member

bác trưởng thôn tả em nó như gái 18 ấy nhỉ. Cô này trộm vía có lẽ ngót ngét 4 xịch rồi đó bác ui

20. pheulong

pheulong Advanced Member

em xin tham gia với Meridian cd-200 transport,em không biết tả thế nào cá bác ạ :?: chỉ biết đi qua khá nhiều đời CD rồi với em này em rất hài lòng,càng nghe càng mê thế mới chít :lol:

21. longthp61

longthp61 Advanced Member

bác có cần meridian 205 mono block em chỉ cho. :)

22. QD Audio

QD Audio Advanced Members

Em thấy Meridian dễ gây nghiện lắm. Em cũng bị dính không dứt ra được!

23. thapend

thapend Advanced Member

Đúng là vậy, em nghe MR 508.24 thật sự là 1 cd player quá tuyệt, chỉ tiếc là giá quá hớp ( ~4000 Mỹ kim) :oops: :oops: :oops:

24. GRF

GRF Advanced Member

508.24 bác đưa em 4k em mua cho bác 2 chiếc :lol:

25. ThuyLT

ThuyLT Advanced Member

Vâng được thế tốt quá, bác chỉ em đi thôi,
    quả này trứng em nở thành thiên nga là em múc liền đó.
    hic

Share This Page

Loading...