Mê bóng cổ

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by hoangtrong, 7/10/15.

1. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Re: NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Bác muốn trải nghiệm thử bóng đế sắt thì em có bộ 4 bóng Philips 4699 (tiền thân của EL34 metal base) tiếng ngọt, mượt, rộng, độ động cao. Còn bác muốn nghe vocal hết thuốc luôn thì kiếm 4 bóng EL5 Telefunken quả lê xông khói này thì không có bóng metal base nào có thể hơn được. Cải thiện chất âm rất đáng kinh ngạc, hơn dây tín hiệu và dây loa vài ngàn $, mặc dù em cũng là fan của dây hãng (em đang chơi IC Transparent Ultra, SC Transparent Super Bicable, PC Furutech). Em đang có 2 bóng này, và sắp về 4 bóng nữa, nếu bác muốn nghe thử thì PM cho em. Em hơi lạc đề, mong các bác thông cảm. Bác Pham đã đầu tư phần nguồn và dây ngon rồi thì cứ kiếm bóng ngon mà chiến. Kinh nghiệm ít ỏi của em là bóng càng cổ, vật liệu quý càng nhiều, nghe càng hay, kể cả bóng Tungsram cổ của Hungary (đọc lịch sử của Tungsram thấy cũng kinh: http://mek.oszk.hu/08800/08856/08856.pdf) hay bóng Tesla cổ của Czech.

Thực ra thì nước lên thuyền lên, đầu tư cho dây nguồn, lọc nguồn, BACL cho chuẩn thì có bóng ngon ghép vào thì hiệu quả rất cao. Một vài bác nguồn điện, dây điện và dây tín hiệu, dây loa chưa tốt, mượn hay mua bóng ngon về nghe thì chưa thấy hay, thất vọng và lại trách những người nói tốt về quả bóng là nói vống lên quá xá. Đối với audio nên xét tổng thể, không nên cắt khúc ra mà xét, đây có lẽ là nguyên nhân của nhiều tranh luận hiện nay trên vnav.

Attached Files:

Tags:
    Wilson Fans likes this.
  2. tronghien

tronghien Advanced Member

A. Trọng cho hỏi thăm ...bóng EL5 này thay thế cho dòng bóng nào vậy ....có nghe A . Cường nói qua

3. hoangtrong

Anh Hiền có phần nguồn ngon rồi, anh nên trải nghiệm một số bóng cổ của châu Âu bên cạnh bóng Mỹ, nhiều bóng chất âm rất đặc sắc. EL5, EL6, AL5, AL6, 4654, 4689, 4699 .... đều có thể thay thế cho 6L6, KT66, EL34. EL5, EL6 thay cho KT66 và EL34 thì có thể điều chỉnh một chút. Riêng dòng A thì đốt tim 4V chứ không phải là 6.3V nên cần chỉnh áp đốt tim hay thêm 1 cục nguồn đốt tim 4V. Hệ thống của anh chỉ cần EL3N/AL4 là đủ rung nhà rồi, ngon bổ giá hợp lý.

4. tronghien

Cám ơn Anh rất nhiều , Hiền còn 1 bộ 4 bóng KT66 GEC xông khói đế đen nên thấy anh chơi như vậy mê quá , vài bửa sẻ chạy qua Anh hướng dẩn chơi theo Anh mới được ...... :)

5. Pham

Pham Advanced Member

Bộ 4 bóng KT66 GEC xông khói đế đen, âm thanh thế nào Bác hả? Mình thấy nhiều người ca ngợi bộ này lắm.

6. hoangtrong

Em mới mở 1 topic chia sẻ kinh nghiệm chơi bóng cổ (Mê bóng cổ), bàn ở đây bị lạc đề bác ạ :)

7. hoangtrong

Xin chào các bác,

Mấy tháng qua em bị hút hồn bởi các loại bóng cổ, càng nghe càng khám phá thì cảm nhận là âm thanh bóng cổ rất đặc sắc và chủng loại thì rất bao la. Và có một số loại bóng cổ không quá mắc, thậm chí giá còn hợp lý hơn một số bóng đang thịnh hành có giá đã lên rất cao. Nếu khéo chọn thì có thể tìm được cặp đôi hay bộ tứ bóng cổ vừa túi tiền mà chất âm "vượt tầm giá".

Em chỉ là người mới lạc bước vào thế giới bóng cổ, em xin chia sẻ những hiểu biết rất hạn hẹp của mình về vài loại bóng cổ em có dịp trải nghiệm qua. Hy vọng các bác cây đa cậy đề đã có nhiều trải nghiệm vào cùng chia sẻ để người chơi audio Việt chúng ta có thể tham gia chơi bóng cổ, khám phá những giá trị lịch sử đồng thời thụ hưởng được những chất âm độc đáo vượt thời gian, phù hợp với gu nghe của mình với chi phí hợp lý.

Trân trọng!

8. hoangtrong

Đầu tiên khái niệm bóng cổ là gì? Hiện nay chưa có định nghĩa chính xác về bóng cổ. Theo em thì phân loại như sau:

1. sản xuất trước 1975 (40 năm tuổi hay hơn) là tương đối cổ
    2. sản xuất trước 1960 là cổ
    3. sản xuất trước 1945 là rất cổ
    4. sản xuất trước 1930 là siêu cổ.
    5. sản xuất trước 1910 là thượng cổ

Đây là những phân lọai mang tính quy ước để dễ chia sẻ thôi. Em không phải là dân kỹ thuật nên nếu bác nào có cách phân loại đúng hơn, hay phân loại của thế giới thì xin vào chia sẻ. Xin cám ơn.

9. tronghien

Haiz ....nhà H củng có một ít sx trước năm 60 và 30 không ah ....vậy được cho vào danh sách cổ rồi ..... :)

10. dinhtan63

dinhtan63 Advanced Member

xin hỏi các bác bóng mular el84 bóng đời nào đáng chơi nhất (đều 3 dải) mình đang xài bóng telefuken phiến 17 cũng rất cổ,Square Getter hay
    D getter đời nào hay hơn mình không hiểu biết nhiều về bóng , nay muốn xin chỉ giáo để mà nâng cấp.Thân chào

11. hoangtrong

Hay thì phải trải nghiệm thực tế trên bộ dàn, mà có mấy ai có đủ các đời bóng EL84 của cùng một hiệu, chứ chưa nói đến các nhãn hiệu khác nhau để nghe thử, người nào có nhiều chỉ có vài loại mà thôi. Tuy nhiên thông thường đời càng cổ thì càng hay bác ạ. Bác có thể tham khảo các đời EL84 khác nhau do Đức sản xuất ở đây: http://www.tube-classics.de/TC/Tubes/SieTel EL84/EL84.htm Bác xem thử xem bóng của mình có thuộc loại outstanding & very rare không nhé :)

Bác có thể tham khảo thêm bóng Đức, Anh, Hà Lan ở đây http://www.tube-classics.de/TC/Tubes/Valvo EL84/EL84.htm.Em có 1 cặp Mullard cân nhau nhưng đời lại cọc cạch chỉ có 1 bóng có code acid là rx2, sém mừng. Ai mà có bóng EL84 có code rx1 có thể nói là EL84 cổ nhất.

12. hoangtrong

Bác dùng ampli EL84 SE hay PP, amp hãng nước ngoài, của shop Việt Nam, hay DIY? Nếu ampli hãng thì bác chỉ có thể thay đổi bóng EL84 mà thôi. Còn nếu ampli DIY thì rộng cửa nâng cấp hơn. Bác vào trang web http://www.radiomuseum.org/tubes/tube_el84.html thì thấy bóng tiền thân (cổ hơn) hơn EL84 là bóng EL41. Vào tiếp trang (bằng cách bấm vào chữ EL41 sẽ chuyển tới trang) EL41 http://www.radiomuseum.org/tubes/tube_el41.html. Thấy bóng tiền thân (predecessor) của EL41 là EL3N, bấm tiếp vào chữ EL3N mở ra trang http://www.radiomuseum.org/tubes/tube_el3n.html.

Nâng cấp bóng cho tới bác làm luôn bóng EL3N thay cho EL84. Em nghĩ rằng bóng EL84 cổ tới đâu đi nữa cũng không thể cổ bằng bóng EL3N, và chất âm của EL3N sẽ độc đáo hơn EL84 khủng nhất.

Em cũng tìm được 1 bộ EL3N matched quad used và 1 cặp EL3N NIB để làm của :D Hình của cụ đây

Attached Files:

13. W860X

W860X Advanced Member

Em cũng mê Tube, có EL37 Mullard "hun khóii" tham gia với các bác.

Attached Files:

14. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

Hết trữ dĩa còn trữ bóng nữa hả đại ca :D

15. hoangtrong

Bộ bóng cổ của bác đang gắn vào ampli nào xin bác chia sẻ và cho nhận xét chất âm của 4 cụ này :)

16. W860X

W860X Advanced Member

@huyvuacobac: Kg chơi "Tứ đổ tường" như anh V-PN nên phải chơi đỡ Tube :D
    @hoangtrong: Em dùng cho cái AMP này. Mê nhất Tube là vụ cắm rút, thay đổi, nâng cấp :D

Attached Files:

17. hoangtrong

Sao bác giống em thế! Bữa nào em đem 2 bộ bóng cổ qua bác cắm rút và giao lưu. Em nhớ không lầm thì Leben 600 của bác dùng bóng 6L6, vậy thì 2 bộ bóng của em tương thích rùi :D

18. hoangtrong

Em xin sâu bộ dàn cỏ của em:

BACL+ loc điện DIY -> Furutech PS9 -> CDP Denon S10 (upgraded) -> IC Transparent Super MM -> amp ráp EL5 ->SC Kimber 8TC -> Altec 14

Amp ráp: dùng bóng KT66/EL5/EL6 (OPT James 6123 HS, nguồn Triad, Choke Nhật, tụ nối tầng Audio Note Cooper foil, 2 bóng EL5 Miniwatt, 2 bóng E80CF eo thon chân vàng, 1 bóng nguồn U52 GEC, attennuator ALPS, trở AB và Dale nhôm vàng)

Altec 14 (upgrade tụ phân tần và thêm trở cân bằng trường âm giữa củ bass và mid)

Trước đây em hay nghe với EL34 Valvo hay KT66 Osram đế đen, bây giờ chuyển sang EL6 Spez (mới bị "mượn" chắc không quay lại nữa :( ) đế sắt, EL5 quả lê xông khói red series, chất âm thay đổi đáng ngạc nhiên. Em set bộ này nghe trong phòng nhỏ chủ yếu nghe vocal, instrumental, Jazz, country. Bóng cổ giúp âm thanh nét hơn, đầy đặn hơn, uyển chuyển truyền cảm hơn, sân khấu tốt hơn. Bóng quả lê xông khói thì đặc biệt hay vocal, nhưng cân bằng và chơi tốt nhiều thể loại hơn là bóng đế sắt. Em kèm vài hình ảnh để các bác dễ hình dung.

Attached Files:

19. garbo_em

garbo_em Advanced Member

Vọng cổ thì sản xuất trước năm nào bác hỉ.
    :lol:

20. Rõ Rồi

Rõ Rồi Advanced Member

Theo em nếu bóng bị rụng đốt tim là bóng "tối cổ" :mrgreen:

21. My FB

My FB Advanced Member

Bóng bị nứt thủy tinh, lọt khí là bóng "bể cổ" :lol:

22. tronghien

Vài bửa qua nhà A. Trọng '' MƯỢN '' cặp EL 5 về nhé ...... :)

23. hoangtrong

Bóng bị rời thủy tinh ra khỏi phần đế là bóng "gãy cổ" :roll:

24. hoangtrong

Vâng, anh cứ alo trước, anh sẽ được nghe thử 3 cặp bóng khác nhau. Chiều nay Cường có tới nghe thử, đúng là kết quả không ngờ :) Em chỉ cho mượn thôi nhe :D

25. My FB

My FB Advanced Member

Bác đừng dại dột như thế. tube 45 và EL5 khác nhau nhiều lắm

Share This Page

Loading...