McIntosh Bang Hội đây!

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by ngtatliem, 3/12/07.

1. tuan_th

tuan_th Advanced Member

Thanh hóa bác ạ

2. Khắc hiếu

Khắc hiếu Approved Member

Kính chào các bác, cái Amply McIntosh 6100 nhà em hai hôm nay không biết bị hư gì, tình trạng là khi em bật volume amly (chưa vặn volume lớn) thì cặp loa cua em loa bass cứ kêu phịch phịch phịc ... liên tục, càng lúc càng to & dày, màng loa bass rung dập lien tục theo tiếng phịch phịch trên, cặp loa của em là AR3.
    Em không có tí kinh nghiệm gì về amply cả, nhờ các bác chỉ giúp là bị hỏng gì? không biết có nghiêm trọng không? o HCM thi sửa ở tiệm nào uy tín và chất lượng.
    Các bác giúp em với, em xin cảm ơn

3. PProsnan

PProsnan Advanced Member

Chào bác Tadyellow, em cũng tham gia hội Mc Intosh được vài năm và học hỏi của anh em rất nhiều. Qua bao lần thay đổi đồ đánh cũng như loa đài đến giờ, em quay lại Mc và rất hài lòng với chất âm của nó ạ. Riêng về nhận xét của bác và bác Nam có thể em thấy khác với bộ em đang chơi . Gu nhạc của em là trio, bộ gõ, hoà tấu và các bản symphony hoành tráng và Mc đã thể hiện xuất sắc ạ. Hiện em đang chơi Mc MC 30 monoblock ghép với pre CAT Resainance đánh cho đôi kharma 3.2.2 BE. Em đã ghép thử pow Plinius SA250 và Reff Rowlan 8t nhưng phải quay về với MC30 ngay lập tức.

4. Hungtc

Hungtc Approved Member

Bác thử liên hê bác Hùng ở 90P N.Thông

5. Thaitran1964

Thaitran1964 Approved Member

Có anh bạn dang tìm power mc 601 có ai biết xin chỉ dùm thank you!

6. hungbt2010

hungbt2010 Advanced Member

Xin chào các bác ạ.
    Em thấy bác lenamvl nói đến chỉ số damping factor của amply phải trên 400 mới nghe tiếng bass tốt được. Một số bác thông tin có amply từ 1000 lên đến 4000. Em thấy các dòng amply của McIntosh chỉ số này chỉ ghi giá trị từ trên 40 (ví dụ mc601, mc2301, ma7000, ma7900, ma8000...), khoảng cách rất xa so với giá trị các bác đã thông tin. Vậy có lẽ McIntosh không thể ra bass tốt được, em thực sự không hiểu vấn đề, mong được bác lenamvl và các bác giải thích giúp ạ. Em cảm ơn các bác.

7. mrhatuvu

mrhatuvu Advanced Member

ờ thế thì cũng lạ thật. vụ này hóng xem sao. em cũng không hiểu gì. nhưng có lẽ không phải do cái đó

8. giaphongn

giaphongn Advanced Member

Các bác không nên quan tâm nhiều đến thông số đó đâu ạ, vì thông tin NSX đưa ra không cùng một mặt bằng so sánh, cách tính đôi khi còn mù mờ (những ông có DF cao chỉ tính trở kháng loa/trở kháng ngõ ra ampli, không tính đến trở kháng dây, giắc cắm ...). Cái vụ bass gọn hay rền nó phụ thuộc vào nhiều thứ còn quan trọng hơn DF nhiều, và theo em chỉ các bác có loa bass đường kính lớn, bass sâu nên quan tâm một chút thôi ạ.
    Cụ thể câu hỏi của các bác, McInstosh có DF > 40 thì em suy đón có lẽ họ tính trở kháng ra bao gồm trở kháng ampli + trở kháng dây, giắc cắm ... từ ampli tới loa nữa. Do trở kháng dây lớn hơn rất nhiều trở kháng ra của ampli nên giá trị DF tính được nhỏ.

9. duclele

duclele Approved Member

Kính chào các bác em đọc ké của các bác đã lâu và em cũng sục xạo khắp nơi . Hôm nay em xin được ra mắt in ra bang hội. Em đang sở hữu một em Mc 2120 em nó cũng đã nhiều tuổi nhưng vẫn làm em chết mê. Có khi em nó làm em thành phi công trẻ hihi... Em đang kiếm em Mc2300 hay cao hơn. Bác nào có hay biết ai có nhu cầu chuyển nhượng xin vui lòng pm em. Em chúc các bác nhiều sức khỏe. Em xin cảm ơn trước.

10. hungbt2010

Em đã từng thử cẳt đôi dây loa (dài 2,5m còn 1,25m) mà nghe gần như chẳng thấy thay đổi gì bác giaphongn ạ. Có bác nào hiểu rõ cái này ko ạ?

11. lenamvl

lenamvl Advanced Member

1- Bạn chịu khó vào Googles sẽ có bài viết bằng tiếng Anh & Việt sẽ rõ .
    2- Mc Intosh là hãng lớn và siêu .Ampli của hãng rất hay và nổi tiếng nhưng ai cũng có gót chân A-sin nên Mc Intosh cũng không ngoại lệ .Tiếng bass của M I ngon , sâu nhưng không bạo lực . Khi các huynh nghe nhạc Heavy Rock sẽ thấy tiếng bass không dữ dội , mạnh mẽ như một số ampli của hãng khác . Điều này vì Damping Factor của M I không cao như ampli của hãng khác ( Rogue Audio -Medusa có DF là 1000 )
    3- Mặc dù đây là ý kiến cá nhân nhưng có nhiều người yêu Rock nặng có cùng quan điểm với mình .
    Mấy năm trước mình tính mua con MA -7000 nhưng tới giờ phút cuối cùng đã kịp dừng lại và nhờ đó đỡ tiền học phí .
    4- Mc Intosh rất hay, rất siêu nhưng nghe Heavy Metal không đã đời , không bạo lực

12. sontuoc

sontuoc Advanced Member

bác có
    bác chơi bóng gì cho MC30?

13. giaphongn

giaphongn Advanced Member

Bác có giảm chiều dài dây loa về 0.1m thì vẫn còn điện trở của cọc ampli và loa v.v...
    Nói tóm lại thế này, giảm chấn màng loa (loa bass là chủ yếu vì màng loa nó dao động mạnh nhất) có 2 cách:
    + Bằng cơ khí: quyết định bởi vật liệu và kích thước màng loa, thiết kế thùng loa. Cái này quyết định chính đến việc màng loa có dao động đúng với tín hiệu vào hay không.
    + Bằng việc dập tắt dòng nghịch do màng loa chuyển động tạo ra khi tín hiệu đầu vào đã ngắt. Về lý thuyết thì DF càng lớn, dao động bị dập tắt càng nhanh. Nhưng vấn đề ở chỗ DF công bố của các hãng hầu hết đều không rõ ràng (giống như tình trạng thông số tần số quét của các hãng TV bây giờ, chẳng thể so sánh cùng một mặt bằng).
    Một câu hỏi dễ thấy vấn đề là nếu DF mà quyết định tới tiếng bass như vậy thì chẳng có lý do gì các hãng không đẩy thông số đó lên cao. Thế nhưng bác thấy chỉ một số hãng dùng chỉ số đó để marketing mới công bố thông số khủng. Còn lại thì loanh quanh khoảng 400 - 600. Chú ý là DF bằng bao nhiêu phải chỉ rõ nó được đo ở trở kháng loa bao nhiêu và ở tần số nào thì mới có ý nghĩa.
    Tại sao em vẫn muốn DF cao khoảng 400 - 600 (DF lý thuyết không tính tới trở kháng dây loa, giắc cắm) là vì tương ứng với nó là trở kháng ra của ampli nhỏ, khi cần cấp dòng lớn thì điện áp không bị đẩy lên quá cao, sẽ phát sinh nhiều vấn đề.

14. hungbt2010

Cảm ơn hai bác lenamvl và giaphongn đã làm rõ vấn đề hơn

15. PProsnan

PProsnan Advanced Member

Dạ bóng công suất em chơi KT66 GEC, bóng nnỏ thì 1 cặp ECC803S, 1 cặp ECC83 Telephunken phiến gân 17, 1 cặp ECC802s và 1 cặp 12BH7 nhật đời cổ ạ.

16. Hungct

Hungct Advanced Member

Em muốn tìm hiểu về pre Mcintosh c52, dac của nó có hửu dụng cho nhạc số không, hay chỉ ở mức hàng kèm cho có? Và âm thanh của pre thì ntn?
    Hầu như diễn đàn chỉ đề cập đến pre đèn mà chưa có ai review về pre bán dẩn cả, trong khi khoai tây ko cho là c52 thua c2600, mà mổi cái đều có cái hay riêng, ko ai kém ai. Em hiện muốn cái pre c52 để chỉnh chọt được chút đỉnh và nghe nhanh ko cần chờ nóng máy. Chẳng hay có bác nào đã từng so kè giữa 2 loại pre này xin cho chút nhận xét. Cám ơn quý vị!
    Ngoài ra muốn thêm ít lợi bass, có thể replace pre của hãng nào cùng tầm giá có thể phối tốt với pow Mc ?

phu699899 likes this.
  17. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Huynh có thể tìm bài viết về đèn và bán dẫn trên HI-FI.vn .
    Mình xin tóm tắt vài dòng sau :
    Nếu cùng giá tiền và cùng đời thì pre bán dẫn cho ta âm thanh sắc sảo , bass nhanh , mạnh , bạo lực . Pre đèn cho âm thanh mềm mại hơn , quyến rũ hơn . Tiếng bass vừa phải , treble long lanh nhưng không gắt .
    Ai chơi lâu đều nhận thấy ghép pre đèn với power bán dẫn là hay nhất , nhạc tính nhất

Đức Sơn Tây likes this.
  18. online11

online11 Advanced Member

Về vấn đề chỉnh eq thì lên càng cao thì không nên chỉnh hoặc ko có nút chỉnh eq là tốt nhất.

Còn hâm nóng thì đa số thiết bị tube của thế kỷ hiện tại không còn mất tgian như của các thiết bị cổ xưa nửa rồi ạ

C52/C2600 là nâng cấp của cặp C50/C2500 lên và hiện tại giá của C50 rớt rất nhiều so với C2500, có lẽ vì C2500 hay tube được ưa chuộng nhiều hơn. Bác tự cân nhắc mà lựa chọn nhé

Last edited: 1/5/17
  19. sontuoc

sontuoc Advanced Member

bác gắn 803S ở vị trí nào vậy?

20. Hungct

Hungct Advanced Member

Vâng cám ơn các bác! Em có biết về sự thể hiện của 2 trường phái tube & SS. Vì chiếu theo bộ mình hiện có thì dây purist luminít + 803di + Mc cho tiếng bass mềm sâu nghe rất êm dịu tuyệt vời, gần với hơi hướng của đèn và hoàn hảo để nghe jazz or vocal, nghe cả buổi ko mệt. Âm nhạc chính xác cũng là mong muốn khi người chơi 'lên tai' với độ trong, nét, tách dãy, dầy dặn ... Và khi tương đối hài hoà của các tiêu chí để 'nghe máy" xong, em bắt đầu tìm hiểu về "nghe nhạc" và có lẽ phải hi sinh chút xíu độ tĩnh để tăng thêm độ động nên nghĩ đến pre SS, sao cho có châm thêm độ nảy, khi này nghe nhạc country tiết tấu nhanh, rock hay boney"M" chẳng hạn, thì tay tự nhiên gõ nhịp vậy là "tới nơi" rùi đấy !
    Phần lớn nhạc Việt do kỹ thuật thu âm ko đồng đều, chuẩn audiophile nên đôi lúc mới có nhu cầu chỉnh chọt, dĩ nhiên máy nó để cái nút vặn cho đã, nhưng em chỉ có vặn cỡ 2-3% thui à, không thì banh xác cả mẻ hi hi... Và chính xác là em muốn so sánh c2500 vs c50 hay c2600 vs c52. Còn dac buit in chắc là ko đủ chuần men rùi ...

21. PProsnan

PProsnan Advanced Member

Dạ. Em gắn ở tầng đầu tiên tiếp đến ECC802S, 12BH7, 12AX7 và em dùng bóng nắn nguồn là 5Z3 Maconi.

22. PProsnan

PProsnan Advanced Member

Hiện tại em đã thử bóng nắn mullar GZ34 đế sắt nhưng nghe không hay bằng 5z3. Em đang định thử cặp U52 của shop Bảo Duy không biết tiếng có tốt hơn 5z3 không nữa.

sontuoc likes this.
  23. online11

online11 Advanced Member

Bác nên chọn giữa C52/C2600/C2500 vì riêng C52/2600 mới hơn với nhiều cải tiến hơn, phần DAC củng khá hơn, giống phần DAC của D150 hơn.

24. Hungct

Hungct Advanced Member

Tây nó test A to B :"Surprisingly, the two didn't sound that much different" và thậm chí c50 cho tiếng bass chắc chắn và hiệu quả hơn, (còn nhược là độ cởi mở ít hơn 2500 một chút xíu). Vậy em đoán là nếu muốn thêm bass và nảy chút nữa thì chọn SS, còn thik êm dịu, mượt mà thì chọn 2500.
    Riêng đối với dac, chỉ có nâng cấp về âm thanh mới đáng kể, còn nâng độ phân giải đầu vào chả cần vì còn lâu dsd mới tới tai và phải loại hoàn toàn nhạc Việt.

25. hungbt2010

Xin chào các bác trong Bang Hội!
    Em muốn hỏi với kinh phí đầu tư khoảng 2000USD thì nên chơi loại CD McIntosh nào ạ, em nghe đa dạng thể loại nhạc. Em xin cảm ơn các bác đã giúp đỡ.

Share This Page

Loading...