Mạch bảo về loa

Discussion in 'Bán dẫn' started by vakk, 14/6/17.

1. phuchnd

phuchnd Advanced Member

Nối tắt ngõ vào của amp và ngắt nguồn DC +- cấp cho amp chứ nối tắt ngõ ra loa em nghe...ê răng quá cụ, hic.

Thanks.

nagini262 likes this.
  2. vakk

vakk Advanced Member

Hình như cụ nagini262 nhầm vụ nối tắt 2 cọc loa ạ, em thì ghét cái role ra loa vì cái dây loa chạy tới chạy lui mới tới cọc loa, trong khi thực tế nó có 1 mẩu:). Cụ có thể nói lại cho em việc nốt tắt cọc loa không ạ. Em nghĩ việc chồng chéo mà cụ nói có phải là trạng thái logic không, hay mạch chồng chéo gì. Em còn thiếu kinh nghiệm và kiến thức, mong cụ chỉ rõ.

Sau khi được các cụ cho ý kiến em thấy:
    - Khâu đo dòng là cần thiết, nhưng phải đo dòng DC sau tụ.
    - Khâu đo áp, có thể có hoặc không.
    - Khâu đo DC ra loa tất nhiên phải có.

Và 1 vài ý kiến về cách thức thực hiện như sau:
    - Dùng van bán dẫn đóng cắt nguồn sau tụ, không dùng role ra loa.
    - Ngắt nguồn điện lưới khi có sự cố.

Em cảm ơn các cụ đã cho ý kiến, em sẽ làm dần và sẽ trình bầy cách làm cũng như sơ đồ để các cụ duyệt cho em.

3. trinh_anhtu

trinh_anhtu Advanced Member

Em thấy mạch bảo vệ loa ngoài chức năng như tên gọi, còn có thể thêm phần bảo vệ bản thân ampli. Phần rất quan trọng là chống tiếng ồn khi tắt mở nguồn.

nagini262 likes this.
  4. trinh_anhtu

trinh_anhtu Advanced Member

Nếu xét một cách tổng thể về mặt điện thì cái loa được mắc nối tiếp với dây loa, sò công suất và phần đóng cắt bảo vệ (Relay hoặc bán dẫn). Relay tuyệt đối ít ồn và tuyến tính hơn tiếp điểm bán dẫn, nội trở cũng nhỏ hơn. Chỉ nhược điểm là chậm hơn. Nếu ko cần yêu cầu chuyển mạch quá nhanh thì relay vẫn là ưu thế.
    Sao cụ chủ ko thích relay?.

5. vakk

vakk Advanced Member

Dạ không phải em không thích role ạ, ý em là em ghét cái role ra loa vì nếu không có nó em chỉ cần có 1 mẩu dây ra cọc loa là xong ạ,vì mạch bảo vệ em để hơi xa cọc loa, amp chật chội hết chỗ ạ:p
    Còn về phần đóng cắt điện em thấy cái role vẫn tin tưởng hơn bán dẫn, tuy nhiên khi đóng cắt role công suất tiếp điểm nó phóng tia lửa điện,có một lần em thử đóng cắt dz của cụ bằng role, tiếp điểm nó bị dính luôn mà ko nhả ra được.
    Van bán dẫn thì có vẻ ổn hơn, nhưng nó hơi nóng và vì không nhìn thấy tiếp điểm nên em thấy hơi "ghê ghê" ạ:)
    Ps: em/cháu còn ít tuổi, nên các cụ cứ xưng hô bình thường thôi ạ, các cụ cứ bác/cụ em ngại quá ạ

6. phuchnd

phuchnd Advanced Member

Cụ làm cái bo bảo vệ nó gắn trên cọc loa luôn là xong.
    Đóng cắt công suất lớn thì relay cũng phải lớn theo. Dòng của Amp cả chục A đúng ra phải chọn cái relay lớn hơn (16-20A trở lên), cụ xài relay bé thì dính thôi.

Cơ bản là nhiều cụ cho rằng qua 1 tiếp điểm nó giảm bớt chất lượng ngõ ra, cho dù relay có xịn cỡ nào cũng không bằng cọng dây đi thẳng được. Còn đóng cắt nguồn cấp thì relay không phù hợp (đóng cắt chậm và lệch, không đều 2 nhánh +- nên hay gây nhồi loa). Khóa bán dẫn ở đây không ảnh hưởng gì nhiều (tương đương gắn nối tiếp thêm con trở vài chục - vài trăm mOhm thôi), cũng chả có gì noise (nếu noise thì do cái nguồn chứ không phải do khóa bán dẫn), tất nhiên nó sẽ tốt hơn cái relay ngõ ra. Cái này trên đồ nhà e thì e không dám nói (vì chưa thấy khác nhau gì :D:D).

Thanks.

7. vakk

vakk Advanced Member

Em thì tai trâu, nên cũng ko thể phân biệt đc có role hay ko.
    Vấn đề nữa về cái role cắt nguồn là nếu ko có cái role ra loa thì khi cắt nguồn có thể sẽ có tiếng bụp ở loa, tiếng này thì rất khó chịu ạ. Cụ Phuc dùng van bán dẫn và ko có role bvl có bị tiếng bụp này ko ạ?

8. vakk

vakk Advanced Member

Sau khi nhận được góp ý của các cụ, em sẽ làm như sau:

- Đo dòng DC vào mạch công suất bằng ACS712.
    - Có thể đặt ngưỡng dòng bằng biến trở, có hiển thị dòng bằng LED 7 thanh ( nhỏ bằng ngón tay út).
    - Có thể hiển thị dòng đo được bằng LED 7 thanh, bằng cách ấn nút Test.
    - Bảo vệ thấp áp chỉ là tùy chọn.
    => Vậy em nghĩ về cơ bản là các cụ có thể tự đặt được ngưỡng dòng phù hợp với amp của mình.

Em có mấy thắc mắc, mong các cụ chỉ dẫn ạ:
    - Dòng trên nguồn dương và âm có bằng nhau không ạ?
    - Ngoài cách đặt ACS712 trên hai đường điện áp +-, có còn vị trí nào đặt ACS712 thuận tiện hơn không ạ?

Mong các cụ giải đáp giúp em ạ.

9. phuchnd

phuchnd Advanced Member

Tùy topo mạch cụ ạ. Nếu mạch PP cân bằng, cân chỉnh tốt hoặc có DC servo... thì cắt nguồn rất êm không bị nhồi loa. Mạch cân kém, có tụ ngõ ra...thì bị nhồi (nhồi chứ e chưa nghe bụp, cơ bản điện tích tích lại ở mấy cái tụ bypass gần sò công suất rất nhỏ nên có lệch chút cũng không đủ để bụp loa).

Dòng 2 vế thì nó cũng tùy topo. Dòng cho tầng pre-driver/driver và out đa số cân bằng (nếu không tính dùng công suất đểu nhé). Còn có thể lệch là do mấy nguồn dòng ở các tầng, tùy nó lấy nguồn ở vế nào, nguồn dòng lớn có thể gây lệch, còn các nguồn dòng ở mấy tầng nhập, VAS nhỏ nhỏ cũng gây lệch nhưng không đáng kể, nhưng nó cũng góp phần làm bụp/nhồi loa nếu khi tắt máy không ngắt relay ra loa.

Thanks.

10. vakk

vakk Advanced Member

Cảm ơn cụ đã giải đáp giúp em, vậy là em cũng gần đủ dữ liệu để làm phần đo dòng và đóng cắt nguồn rồi ạ.
    Em sẽ lên dần sơ đồ nguyên lý. Phần đo DC ra loa em sẽ để cuối cùng, sau khi nguyên lý phần trên đã ổn ạ

Em cũng đang lo, rõ ràng công suất ra loa tùy theo tiếng nhạc, như vậy dòng nó cũng sẽ thay đổi liên tục ở cùng 1 mức volume, em chưa biết sẽ đưa giá trị này về dòng hiệu dụng( khó), hay sẽ bảo vệ theo kiểu ngưỡng.

Last edited: 19/6/17
  11. obscurus

obscurus Advanced Member

Bảo vệ thấp áp là bảo vệ j? Sụt áp? Nếu là sụt áp thì thường do quá dòng.

Độ chính xác của ACS712 như nào? Mình cũng quan tâm, bác có thực tế chưa?

Biến trở đặt ngưỡng dòng -> làm sao biết quay thế nào để chỉnh tới 1 giá trị cố định như 10A ???

Dòng nên set theo kiểu ngưỡng, tra theo SOA của sò ra mà set thôi bác, hiệu dụng làm j? Như con sò A chịu đc 10A trong 10ms -> cứ thế mà xử lý.

Bác ko thích relay cơ khí thì đi theo con đường dùng mosfet mà đóng mở ấy.

12. diyampli

diyampli Advanced Member

E là rất khó để fix dòng kiểu ngoáy ngoáy đúng ngưỡng?
    Dùng kiểu ACS em đã thử trên 1 dự án của viễn thông thì không ổn vì độ trễ khá lớn, các dòng amp dùng current sensor đa phần xài cảm biến hall lớn chắc có lẽ tránh thít cổ chai vì ACS712 bé xíu ah.

13. phuchnd

phuchnd Advanced Member

Nếu muốn ngoáy thì chắc phải có cái chỗ nào đó để đo, xài comparator thì cụ đo được điện áp set (quy dòng ra áp để đo thôi), còn con cảm biến thì đem ra hiệu chuẩn trước khi lắp vào.

@ cụ DIY: e không sure chứ mấy con ACS712 con này bandwidth 80kHz e là không chậm nổi. E có dùng con 5-20A để monitor dòng mấy con motor step thấy ok, mà tần số choper của nó hơn 30kHz. Loại to hơn 20A e chưa xài nên không chắc. Có khi cái viễn thông của cụ nó đòi hỏi nhanh quá, còn ông audio này thì chắc vài trăm ms chưa sao.

ACS kêu low noise chứ em dùng làm current prope cho Osc (không nối các chân bridge mà kẹp con ic vào vị trí gông từ bị cắt) nó nhiễu loạn lên chả dùng được. Môi trường ngon như audio thì chắc ổn.

Muốn to nữa cho chắc thì xài dòng ASC756 cho nó to, các chân bridge chỉ nối tắt thôi, chắc không ảnh hưởng gì đến mạch hiện tại nếu làm via ngon lành.
    http://www.tme.vn/Product.aspx?id=1617#page=pro_info

Thanks.

14. reds

reds New Member

tiện đây các cụ đang bàn về mạch công suất và bảo vệ loa em xin mạn phép nhờ các cụ trường hợp của em.

Em ghép amply 330w với cặp loa 100w mỗi bên em mở Vol ở vị trí 10h khoảng 20p thì đứt cầu chì thay cầu chì đứt tiếp, em mới bỏ ra đo chết sò 2/4 con sò Toshiba vế L, thay sò chạy tiếp được vài hôm lại bị tương tự 2 con sò zin còn lại cũng ở vế L.

Đến đây thì em nghi loa, tháo loa ra thì mối hàn loa bass bên vế (L) rụng rời hết cả (do hàn chưa ngấu) dây từ phân tần xuống chỉ móc tạm mối hàn của loa, giật là ra chắc do chủ cũ nó tháo ra nghịch ko biết hàn. Bên R hàn cũng chưa ngấu nhưng đỡ hơn. Em kiểm tra tiếp thì phân tần chủ cũ đã thay tụ loa (như hình)

Em nhờ kinh nghiệm chuẩn đoán bệnh giúp em hiện đã thay sò và nghe cả tuần nhưng em chưa dám bật to vượt qua vị trí 9h, em nghe kỹ loa bass thì ko phát hiện tiếng sột soạt hay rè gì. Kính nhờ các cụ giúp em.

Last edited: 11/12/19
Tags:

Share This Page

Loading...