Mac mini làm transport/music server và các vấn đề liên quan

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by Jacky5555, 24/6/11.

1. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

Chào các bác,
    Em muốn chuyển hướng sang computer audio, vì một số lý do:
    - Đầu tiên là chất lượng: bản thân PC/Mac có thể làm transport chất lượng cao kết hợp với DAC để hay hơn đầu CD có cùng hoặc gấp vài lần tầm giá. VD: bài toán cụ thể là nếu wadia 830 giá mới tầm $3.5K thì đầu tư computer + dac tầm giá $2K để hay hơn...
    - Nếu như đầu CD là 1 giải pháp đóng thì PC/Mac là 1 giải pháp hoàn toàn mở, nâng cấp không giới hạn. Giới hạn của đầu CD là 16bit/44.1Khz, còn PC/Mac là 24bit/192kHZ, tùy thuộc Dac, phần mềm, và nguồn nhạc.
    - Khả năng thay đổi mầu sắc âm thanh, vì các player phần mềm khác nhau cho màu sắc, không gian khác nhau (tới page 4 em mới thấy rõ điều này). Quá hay! Chưa kể EQ rất hiệu quả. Nói đến đây nhiều người sẽ cho rằng nguồn digital trung thực mới là hay nhất, tuy nhiên thực tế là ngay cả khi chúng ta đầu tư 1 đầu CDplayer đắt tiền thì điều đó không đảm bảo cho chúng ta thoát được "màu" của âm thanh do nhà sản xuất tạo ra. Nói cách khác, mọi thiết bị, cables,... đều có "màu". Vấn đề người nghe là tìm thứ âm thanh phù hợp với mong muốn và có định hướng, và điều này dễ có hơn với software, với chi phí rẻ hơn hoặc free.
    - Khả năng chia sẻ và làm nguồn phát của nó tới nhiều hệ thống khác trong nhà (như 1 server). Chẳng hạn, sáng ngủ dậy, nằm tại chỗ, vớ cái iphone/ipad-> vào itunes và bật nhạc luôn cho hệ thống trong phòng ngủ (với nguồn nhạc từ server ở nơi khác trong nhà) là cảm giác rất tuyệt.
    - Tiện dụng: thay vì phải nghe 1 CD thì có thể tạo các playlist chọn lọc cho riêng mình, hoặc ngồi tại chỗ chọn nhạc từ các album khác nhau mà không phải đứng lên ngồi xuống,...
    - Khả năng lưu trữ kho nhạc, back up và không bị hỏng hoặc giảm theo thời gian.
    - Khả năng chia sẻ từ các thành viên tạo nên kho nhạc hiệu quả, chi phí thấp hoặc free.
    - computer audio đang phát triển mạnh mẽ trong vòng 2 năm trở lại đây, cả về lượng và chất (phần cứng, phần mềm), sự tham gia của cộng đồng chơi, nhiều forum, các nhà sản xuất, và nhiều hãng hi-end. Có một trào lưu như vậy thì có nên đứng ngoài cuộc ? Mindset của người chơi VN cứ "computer", "nhạc số" là phải "lạnh" có đúng không?
    - cuối cùng là nó giúp em tiêu bớt ít thời gian rảnh rỗi để tìm hiểu 1 vấn đề mà mình hầu như chưa biết gì nhiều. Nó là "ưu" đối với em, nhưng là nhược điểm với nhiều người không có thời gian rảnh, và nó là lý do để mở topic này để vừa học hỏi, vừa chia sẻ với các bác vì quá trình chơi còn có nhiều thứ nghịch/test dần dần....

Em muốn cùng các bác trao đổi các vấn đề sau:
    1- Có nên dùng mac mini làm transport/music server: trang 1
    2- Rip định dạng gì, phần mềm nào?: trang 2
    3- Tranquility USB dac và mac mini. Trang 3
    4- Ipad làm transport + USB dac (youtube): trang 3
    5- tweak list cho mac mini để âm thanh tốt hơn: trang 4
    6- sơ bộ test các player hay nhất cho mac: amarra, pure music, audirvana, decibel: trang 4
    7-......
    8-.......
    9- Một số web/link hay về computer audio:
    dCS guide to PC audio:
    http://www.linkwitzlab.com/dCS_Guide_to ... 282%29.pdf

Recommendations for Computer Audio by Empirical Audio:
    http://www.empiricalaudio.com/computer-audio/

Music Served: Extracting Music from your PC
    http://forum.stereophile.com/content/mu ... ic-your-pc

Tổng hợp phần cứng phần mềm:
    http://www.thewelltemperedcomputer.com/

Forum:
    Audiocircle
    http://www.audiocircle.com/index.php?PH ... on=circles

Computeraudiophile:
    http://www.computeraudiophile.com/forum

1- Có nên dùng mac mini làm transport/music server
    Chán đầu cd em tính nghịch sang computer + usb dac để nâng cao chất lượng.
    Bước 1 là kiếm 1 computer, có nhiều lựa chọn quá, pc hay mac, laptop hay destop? em nghiêng về mac mặc dù chưa dùng bao giờ, ngoài ipad của Táo vì thấy apple được giới studio tin dùng. Và trong Mac thì em còn phân vân macbook pro và Mac mini. Macbook pro nếu mua thì hơi dư, nhưng lại có thể dùng nhiều việc. Mac mini thì chưa có monitor, nhỏ gọn, cấu hình khá, và quan trọng là nó êm nhất so với các dòng khác. Hơn nữa khả năng giao tiếp wireless giữa các thiết bi của apple trong mạng wireless cũng là tốt nhất. Chẳng hạn có thể dùng ipad điều khiển mac mini qua các app như VNC, rewmote mà không cần monitor ( mới đọc, chưa thử nhưng thấy cũng hay hay). Nhưng một vân đề là mac mini cấu hình cùi nhất ram có 2gb, không biết có đuối không, vì ram ít ảnh hưởng tới việc load dữ liệu.
    Các bác tư vấn giúp em còn giải pháp gì hay hơn không?

Tags:
  2. Супер

Супер Advanced Member

Re: Có nên dùng Mac mini làm music server?

Dùng MAC hay PC phụ thuộc vào phần mềm muốn sử dụng, tài chính và cả sở thích cá nhân.

Em xin đính chính là Mac Mini hay MacbookPro đều có khả năng kết nối Wireless như nhau, và đều có thể nâng cấp Ram dễ dàng.

Nếu chỉ có nhu cầu để làm Music Server thì Mac Mini có lẽ hợp lý hơn vì rẻ hơn MacBook Pro.

nhomkinhthanhphat likes this.
  3. Jacky5555

tks bác Nép.
    Ở VN nâng ram cho mac có dễ không nhỉ, em xưa nay chỉ sài PC, mà nhìn mac mini nó nhẵn thín như apple tv ấy, không hiểu mở kiểu gì. Nếu dễ thì mua bản cùi nhất rồi nâng cấp ram là bổ nhất.
    Bác cho em hỏi thêm là cái optical output của mac mini có phải là ngõ headphone và dùng đâu mini optical không, vì thấy trên site nó ghi là audio line out/headphone minijack (digital/analog)? Đề phòng chưa có usb dac thì dùng optical tạm.
    Bác có kinh nghiệm nào điều khiển mac mini qua pc không? Vì em không định mua monitor, keyboard, mouse cho macmini. Ipad thì em đọc được mấy cái app cũng hay có chức năng monitor sharing với mac, nhưng mua khá đắt, và thấy bảo bị lag. App remote của ipad thì chỉ điều khiển itunes và bắt buộc phải bật itunes trên mac trước mới dùng đc.

San68 likes this.
  4. Супер

Супер Advanced Member

Ram của Mac Mini là Ram Laptop bình thường nên nâng cấp không khó khăn đâu ạ. Mac Mini có lẫy, bác có thể xem Video hướng dẫn trên mạng để thay, hoặc mang ra hàng họ thay giúp chưa đến 15 phút.

MacMini có ngõ Digital và Analog riêng, đều dùng Mini Toslink (lỗ 3.5mm)

Điều khiển Mac qua PC, iPad, điện thoại dùng hệ điều hành Symbian, iOS, Android đều được nhưng cũng phải có một bộ Key + Mouse để làm những công việc cài đặt tối thiểu chứ không thể không có được. Để tiết kiệm có thể mua Key + Mouse thường cũng vẫn sử dụng được bình thường. Mà thật ra một bộ Key + Mouse Wireless cho Mac không hề đắt mà lại rất tiện lợi.

Màn hình thì cắm màn hình PC hoặc TV đều sử dụng được bình thường nên bác đừng quá lo về chuyện màn hình.

Các App điều khiển Mac rất phong phú, bác phải có yêu cầu cụ thể thì mới tìm được. Điều khiển của Mac rất hạn chế về chức năng, một vài app xem phim và nghe nhạc khác cũng hỗ trợ cái Remote này, với lại cái Remote của Mac chỉ dùng cho MacBookPro được thôi.

San68 and nhomkinhthanhphat like this.
  5. vuanhanghi

vuanhanghi Advanced Member

Nếu để làm music server (thậm chí chơi đc cả HD nữa nếu bác có nhu cầu) khắc phục được các hạn chế của macmini bác theo e có thể build PC theo hướng sau:
    - Main: ASUS E35M1-M PRO,main này dùng chipset hudson M1, bộ xử lý hai nhân E350 1,6 GHz và tích hợp nhân đồ họa Radeon HD6310, tất cả đều tích hợp trên main (tức là sẽ ko cần quạt làm mát cho CPU và card đồ họa, giảm độ ồn rất nhiều). E này rất phù hợp với HTPC, hiệu năng quá đủ cho nhu cầu của bác.
    - Dùng ổ cứng SDD thay vì HDD thông thường, tốc độ truy xuất nhanh hơn và quan trọng là hầu như ko phát ra tiếng ồn như HDD thông thường (tất nhiên giá cao hơn).
    - Ram thì bác khỏi phải nghĩ, làm 2*2g DDR3 là quá ổn.
    - PSU Cooler Master Silent Pro M 600W, quạt rất êm và điều chỉnh đc tốc độ quạt, dùng bthg để tốc độ min, quạt càng êm :D
    Case bác cứ chọn cái nào nhỏ nhỏ xinh xinh 1 tý là ok, mấy thằng Antec, thermaltec,..., dùng loại có khiển, và lcd hiển thị thì càng tốt, mấy thằng này cũng điều chỉnh đc tốc độ quạt, thậm chí bác rút hẳn 1 cái, chỉ chạy 1 quạt thôi cho êm, ko sao cả.
    Còn lặt vặt khác như ổ Bluray, sound ... bác lắp hay ko thì tùy.
    Theo e như thế dùng sẽ hay hơn Macmini: êm hơn, phần mềm dùng thuận tiện hơn. Giá cả e tính sơ qua cũng cũng same same, có mỗi cái là ko đẹp đc như Mac thôi, fan của Mac thấy là chê ngay. Bộ trên bác cứ cài Win7 rồi làm bộ theme giống Mac là ngọt :D. Em đang nghiên cứu làm htpc trên + NAS để vừa HD, vừa làm nguồn phát nhạc.
    Thân!

thanhthai63 likes this.
  6. Jacky5555

@vuanhanghi: tks bác, ý kiến bác cũng là điều em từng băn khoăn, tuy nhiên em vẫn thích mac hơn 1 chút do mấy điểm:
    - mac và windows đều có thể xuất âm chất lượng cao, nhưng windows cần nhiều căn chỉnh advance hơn, chẳng hạn wasapi, asio....với em hơi loằng ngoằng. Mac dễ sử dụng hơn nhều và nếu nói về phần mềm phục vụ music, audio, studio thì em nghĩ là OS có nhiều hơn windows.
    - build 1 máy như bác mô tả vượt khả năng của em, ngoài ra ổ SSD là khá đắt đó.
    - apple tốt hơn tất cả các hãng PC về sự ổn định, chất lượng linh kiện, tiết kiệm điện năng.
    - mac mini có firewire port, rất hữu dụng nếu em sử dụng kết nối với HDD hoặc NAS ngoài, cho chất lượng tốt hơn cổng USB.
    - cuối cùng là em rất thích khả năng dùng ipad, iphone điều khiển mac mini như 1 remote, cái này vô cùng quan trọng với em vì mỗi lần nghe nhạc không cần phải bật monitor,...

7. hoangcool

hoangcool Advanced Member

Không hiểu bác dùng phần mềm gì để nghe nhạc. Chứ em dùng xx Highend mà 4 G Ram nó vẫn dật đùng đùng. Nhất là khi upsampling lên 192.

Nếu em đầu tư làm 1 cái sever để nghe nhạc thì cấu hình tối thiểu sẽ là như thế này ạ.

Mainboard: loại nào tốt, cho tín hiệu ra HDMI là được rồi.
    CPU : Core I5 hoặc I7
    RAM: từ 8 G trở lên ( càng nhiều càng tốt)
    FANs : loại nào ít tiếng ồn nhất
    HDD: càng nhiều càng tốt . Ít nhất cũng phải 2 T
    SOund card: chả cần, dùng tạm cái soundcard on board cho những việc vặt cũng được.
    Graphic card : Không cần loại xịn lắm, trừ khi bác nào thích chơi game.
    Key và mouse: không dây
    Màn hình: dùng tạm màn hình LCD
    Phần mềm: XX Highend
    Thiết bị chuyển từ USB sang Coaxial: m2tech hiface hoặc evo.

EM đoán tiền đầu tư cho cái chỗ kể trên chắc cũng khoảng 15 đến 20 T. (không kể màn hình)

8. Супер

Супер Advanced Member

Ổ SSD em thấy bây h rẻ rồi, gần 8tr một chiếc 100GB tốc độ 700MB/s, hic.
    PC cũng có firewire port chứ không riêng Mac.
    iPhone/iPad cũng điều khiển được PC như thường.

9. Jacky5555

Em đang quote cái main asus ở trên thôi bác ah. Ipad/iphone chỉ làm remote cho itunes cài trên windows thôi bác ah, chứ nó không làm đc chức năng điều khiển headless giống như với mac OS, thay thế monitor, chuột, bàn phím.
    Em vẫn chờ ssd rẻ nữa.

10. Супер

Супер Advanced Member

Ipad/Iphone hoàn toàn có thể điều khiển và làm màn hình cho PC thông qua wireless bác ạ.
    Dùng AirDisplay, TeamViewer hay các phần mềm tương tự.

11. Nesta13

Nesta13 Advanced Member

Xin phép bác Jacky5555 cho em ké cửa chút. Em cũng quan tâm đến Mac Mini.

To bác Cynep: bác cho em xin "cây chốt" được ko? Theo em hiểu thì PC có vẻ tiện dụng và lợi thế hơn Mac???

Cảm ơn bác.

Nesta13

12. Cominup

Cominup Advanced Member

@all: Cái gì cũng có cái hay cái dở bác ah. Như em thì em đang xài cả hai vì thật ra nếu xài mac thì người dùng cũng thuộc lớp chịu khó nghiên cứu tí vì nó thinking khác so với PC thường ngày vẫn dùng. Nếu mà dùng mac thì anh em chịu khó thì cũng ổn chứ còn chị em thì hơi bị ngại. Đâm ra nhà em vẫn phải dùng 2 hệ thống song song. Cái mac đc cái nó ổn định nên ở nhà em dùng cho việc lưu trữ, yên tâm hơn nhiều so với dùng PC. Còn cái PC thì dùng vào những việc hàng ngày.

13. Супер

Супер Advanced Member

Lựa chọn cái nào là dựa vào sở thích và nhu cầu cá nhân, không ai có thể thay các bác được.

Em thấy chị em dùng Mac đặc biệt giỏi vì nó đơn giản hơn PC nhiều

14. Jacky5555

Ngay từ đầu em cũng cho rằng mac hay pc setup tốt đều có thể ra âm thanh tốt nhất. Nhiều người vẫn hướng tới PC vì đa số họ muốn giải quyết 1 số bài toán khác ngoài audio: làm việc, chơi game, phim HD,.... vả lại windows quen với chúng ta từ khi biết đến máy tính.

Bác nào quan tâm moded mac mini thì có 1 sản phẩm mach2 music được thương mại hóa với giá khá cao:
    http://www.mach2music.com/index.html

15. Cominup

Cominup Advanced Member

Như em thì em thấy mac không ổn lắm nếu dùng để nghe nhạc vì phần mềm hỗ trợ không nhiều, khả năng đọc các định dạng khác nhau không đủ. Ví dụ em có mấy file ISO mà chịu không biết đọc kiểu gì, giờ vẫn để đấy. Mấy file FLAC toàn phải convert sang WAV mới chơi đc iTunes, tại em vẫn đang dùng Airport Express. Nói chung là không tiện lắm.

Nếu mấy cái này muốn dùng thì lại phải mua thêm bộ Konnect, còn nếu dùng PC thì khả năng lắp sound card PCI có vẻ rất hợp lý, hoặc đơn giản hơn dùng mấy loại USB cắm ngoài cũng ổn. Còn không thì dùng loại như Konnect thì cũng xấp xỉ $500 rồi.

Hiện nay trên thị trường có một số hệ thống chuyên trị dùng để nghe nhạc và xem phim, không nhất thiết phải chạy dưới OS em thấy giá giao động khoảng trên $1k có vẻ cũng rất ổn. Có thể access đc NAS thông qua dây mạng LAN hoặc wifi. Có include luôn cả DVD, CD player. Một số có thể làm luôn thành controler multi-room ... Nói chung với giá đấy thì rất ổn rồi. Tuy nhiên, anh em nhà mình nhiều người vẫn thích kiểu nhiều cục, nhiều khối chứ không thích tích hợp. Cái này thì hoàn toàn do khẩu vị thôi.

16. Супер

Супер Advanced Member

File ISO nếu dùng OS X chỉ cần click đúp vào nó sẽ tự mount thành một ổ trên Desktop, từ đó xem bình thường thôi. Dễ hơn PC nhiều, hic.

Mac cũng có thể dùng sound USB như PC luôn.

Attached Files:

17. Jacky5555

Hi bác UP, lâu quá không gặp rồi nhỉ? :D
    - Về định dạng, em không care lắm vì nếu chơi mac mini em sẽ rip tất cả kho đĩa gốc về AIFF, cái này của apple, tương đương WAV nhưng hỗ trợ được các thông tin về album, ca sỹ tốt hơn.
    - Về sound card em cũng không care lắm vì gần như chắc chắn là em dùng USB xuất âm rồi. Dùng soundcard giờ là hạ sách rồi, xét về chất lượng âm thanh hoặc tối thiểu phải đầu tư những con card của RME, Lynx thì may ra, nhưng giá cũng chát (môn này chắc phải hỏi thêm ông bạn masterlazy).

Theo em là có mấy cách để đạt chất lượng cao nhất cho Mac mini (hoặc PC).
    USB -> qua 1 "USB->SPDIF converter" -> coax cable -> DAC
    USB -> USB Dac
    Firewire -> firewire dac như dac của Weiss ($$$ :( ).

đến ngã 3 đường này thì sẽ lại tiếp tục xin ý kiến các cao thủ rồi.

18. Cominup

Cominup Advanced Member

Tại em đang dùng iTunes nên mount cũng không xài đc.

Còn như anh Jacky đã đưa ra phương án thì em nghĩ cái quan trọng lúc xuất ra ngoài rồi. Mà nếu như thế thì mac hay pc đều giống nhau?

@Jacky: Hôm nọ thấy anh chỗ the Garden, thấy đi cái GLK mầu trắng đẹp quá! :lol:

BTW, em vẫn nghiên về hướng all in one. Em nghĩ trước sau gì rồi cũng sẽ đến lúc đấy. Mà khi nó đến rồi thì anh em mình phần lớn cũng đến cái tuổi đặt sự tiện dụng lên trên hết. :lol:

19. Nesta13

Nesta13 Advanced Member

Em muốn đi tắt đón đầu, nhưng để tự lựa chọn thì em sợ sai, khổ thế chứ ạh. Thôi em kiên nhẫn chờ bác Jacky5555 đi trước để học hỏi vậy :D.

Nesta13

20. thanhpv

thanhpv Advanced Member

Re: Có nên dùng Mac mini làm transport/music server?

Em nghĩ bác chủ topic nếu muốn mua Mac mini thì chịu khó chờ thêm vài tháng nữa Apple ra Mac mini 2011 được trang bị bxl Sandy Bridge đời mới luôn, cấu hình ngon hơn Mac mini hiện tại nhiều. Mà sao bác không định xuất âm thanh digital ra ngõ optical của Mac mini vào optical trên DAC, thay vì phải qua coax trung gian?

21. Muzich

Muzich Advanced Member

Dùng Ipad làm nguồn phát qua DAC ko biết chất lượng âm thanh có được ko các bác? Mình mới chỉ cắm thử Ipad từ cổng 3,5mm ra 2 hoa sen vào amp nghe cũng thấy ko đến nỗi tệ (mặc dù cổng 3,5mm chưa phải là cổng phát âm thanh chuẩn của Ipad mà phải có dock chuyển từ cổng 24 chân xạc pin ra 3,5mm mới ra âm thanh chuẩn của Ipad). Đã có bác nào thử qua DAC chưa ạ? Nếu ổn em kiếm cái DAC ngon ngon về chơi :D

22. Jacky5555

Hic, thông tin của bác thật bổ ích, em mới check thì đúng là khoảng tháng 8 sẽ ra mac mini 2011 với chip Sandy Bridge. Nếu vậy em có thể chờ vậy.
    Em nghĩ soundcard của mac mini chỉ có chất lượng tàm tạm, cổng toslink output của nó chắc chỉ ok thôi. Trong quá khứ, khi sử dụng toslink từ đầu transport vào dac thì chất lượng của toslink là kém nhất so với coax và AES-EBU. Nếu xác định chơi toslink vào dac thì chắc em cũng không cần sắm mac mini mà dùng luôn apple tv ở nhà, airplay toàn bộ itunes trên PC, chất lượng cũng rất khá, hiện em cũng đã thử như vậy. Airport express cũng làm đc như vậy, trên này các bác còn mod AE để nâng cao chất lượng. Squeezebox, sonos cũng kiểu như vậy, tạo thành một trào lưu mới, nhưng em cho rằng chất lượng không phải là tốt nhất.

23. Jacky5555

Bác nhầm đấy, cái dock đấy cho chất lượng âm thanh khác gì ngõ headphone của ipad đâu vì nó dùng dac của ipad rồi. 2 ngõ 3.5 đó đều là analog.
    Em có xem trên youtube bọn khoai tây nó xuất digital từ ipad cho car audio bằng cách mua cái phụ kiện cameraconnection kit nối ra usb rồi cũng dùng usb to spdif loại rẻ tiền và đấu optical vào dac. Nói chung dùng ipad làm transport không khả thi vì bộ nhớ trong quá nhỏ, lưu chẳng đc bao nhiêu, nghịch thì đc.

24. Jacky5555

Thông tin chính thức hôm nay apple đã tung ra new mac mini 2011 với nhiều thay đổi: chip i5/i7, thêm cổng thunderbolt, hệ điều hành osx lion, hdd lên 500gb và quan trọng là giá không đổi. Apple store đã bắt đầu bán.
    Không hiểu các istore ở châu á bắt đầu bán chưa, trùng hợp quá, trưa nay em lại sang bangkok có việc, để xem thế nào, e rằng mới cho đặt online.

25. Muzich

Muzich Advanced Member

Em tin là mình ko nhầm bác ạ :D . Cổng 3,5mm trên Ipad xuất ra âm thanh ko đầy đủ và chuẩn như qua cổng xạc pin 24 chân. Chính vì thế để nghe chuẩn nhất mới phải có dock cắm vào cổng xạc pin 24 chân cho ra cổng 3,5mm. Còn cái phụ kiện cameraconnection bác nói chỉ là chuyển từ cổng xạc pin ra đầu USB dùng để kết nối với máy ảnh thôi ợ :D

Share This Page

Loading...