Lựa chọn nào cho Bookshelf dưới 16 triệu đồng?

Discussion in 'Loa' started by ngdhieu, 8/5/14.

?

Lựa chọn nào cho Bookshelf dưới 16 triệu đồng?

Poll closed 23/2/19.
  1. Klipsch RB 81II và RB61 II

66 vote(s)
    16,1%
  2. FOCAL CHORUS 705V và 706V

52 vote(s)
    12,7%
  3. Monitor RX1 và RX2

33 vote(s)
    8,1%
  4. AAD Reference Silver 1

4 vote(s)
    1,0%
  5. Paradigm Mini Monitor

13 vote(s)
    3,2%
  6. B&W 685 và B&W 686

110 vote(s)
    26,9%
  7. JAMO C603

18 vote(s)
    4,4%
  8. KEF Q100

27 vote(s)
    6,6%
  9. QUAD 11L và 12L Classic

80 vote(s)
    19,6%
  10. POLK AUDIO TSx220B

6 vote(s)
    1,5%
  1. tomtep2012

tomtep2012 Advanced Member

Em lại thích bs. Nhỏ nhỏ xih xinh nhưng võ vẽ đập chết to cao đẹp zai là oke roài. Chơi bs mà ghép và khai thác được hết ở bs mới cảm nhận và thích bs như thế nào

2. vodanhkhach

vodanhkhach Advanced Member

chơi loa cột loa thùng nếu không cẩn thận cũng đau thương không kém cụ ạ...

3. emngheo

emngheo Advanced Member

Chơi bookself 3 đường tiếng cho an toàn cụ ơi

4. vodanhkhach

Cũng tuỳ cụ ạ, em đang chơi 2 đg tiếng thôi nhưng cũng thấy hài lòng!

5. SAIGON HD

SAIGON HD New Member

Bây giờ có thêm em Tannoy Revolution XT6 cũng là một loa Bookshelf đáng lựa chọn các bác ạ :)

6. snel

snel Advanced Member

Bookself thường đc thiết kế rút gọn 2 đường tiếng. Loa đc thiết kế 3 đường tiếng liệu có còn đc gọi là loa Bookself ko.

7. vodanhkhach

Có bookshelf 4 đường tiếng nữa có cụ, ví dụ như Linn Akurate 212 :D

8. snel

snel Advanced Member

Đúng là có em nó. Khiếp thật.

Attached Files:

9. mtbc

mtbc Advanced Member

Bữa em lang thang trong Yodobashi Akiba có nghe mấy dàn nhỏ nhỏ. Lúc đó khá nhiều chỗ đang quảng cáo cho Dali Zensor từ 1 đến 3. Em có nghe bộ Dali Zensor 3 ghép với 4 cấu hình khác nhau:

1 - Amp và CD Marantz
    2 - Amp và CD Denon
    3 - Đầu LP và amp Onkyo
    4 - Network Player/DAC tích hợp amp Pioneer N50

Bộ thứ nhất nghe chán phèo. Làm em chán luôn, nghĩ chỉ là quảng cáo chứ loa không có gì hay.

Bộ thứ hai lại nghe tốt nhất. Chỗ bộ thứ hai có để sẵn 20 cặp loa và selector để nghe đối chiếu. Về nhạc tính, với mức giá ~34000yen, bộ Zensor 3 ăn đứt mấy cặp ngang giá hoặc cao hơn chút (Monitor Audio, Tannoy, Mission), và ăn đứt cặp Elac gấp đôi giá ~66000 yen. Em đứng nghe với một chú Nhật, em so vài cặp, chú ấy so vài cặp. Cuối cùng cũng gật gù thấy cặp Dali ok nhất.

Bộ thứ ba không ấn tượng lắm, chắc do nguồn LP dỏm quá (đầu loại rẻ tiền <10tr VND).

Bộ thứ tư chơi piano xuất sắc! Giải pháp ghép loa nhỏ với Streamer/DAC/Amp tích hợp rất có lý cho các bác có ngân sách <$1500.

10. snel

snel Advanced Member

Với trạm loa này, có thể đánh 2 âm ly. Đấu theo bi-wire trước cho cọc mid và bass cho 1 amp, đồng thời bi-amp cho tress ( cầu tress và super tress giữ nguyên). Làm như vậy có nên ko.

Attached Files:

11. mtbc

mtbc Advanced Member

Tùy vô có hợp với amp và phase khi chơi biamp có chính xác nữa không (mà đôi khi treble không chính xác nó bay bay cũng hay)

12. snel

snel Advanced Member

Câm ơn bác đã cho ý tham khảo ạ.

13. vodanhkhach

bác snel ơi, bọn Linn này nó không đơn giản như vậy đâu! Để khai thác tối đa cặp Linn Akurate 212 này, hãng làm hệ thống active, cần 8 kênh pow đánh phân tần chủ động cho 8 củ loa (mỗi loa 4 củ) (bỏ qua phần tần của loa mà dùng phân tính tính toán bên trong pow của Linn)

14. audioinme

audioinme Advanced Member

mình dùng 212 rồi , bác nên để nguyên cầu loa . Đơn dây + cắm vào super trep . - cắm vào bass . Cắm chéo nhau nghe âm nhạc hơn , đừng chơi đa dây nếu passive
    212 ngoài amp linn bác có thể thử hãng khác khoảng 100w/ kênh là gép được

15. snel

snel Advanced Member

Cám ơn bác đã cho ý tham khảo ạ.
    Chúc các bác 1 tuần mới vui vẻ.

16. snel

snel Advanced Member

Vâng, cám ơn ý tham khảo cảu bác rất phức tạp. Để có điều kiện dùng như thế cần có đạn dồi dào bác ạ.

17. Ngobinh37

Ngobinh37 New Member

Các bạn cho mình hỏi về kỹ thuật phối ghép loa và amply này với nhé.<br>
    Mình có 2 đôi loa<br>
    - 1 đôi loa Pioneer SX-750V. Thông số 3 đường tiếng. 1 bass 25. 1 trung. 1 min. Cs 100w/1 loa. Trở kháng 8 ôm, độ nhạy 91db<br>
    - 1 đôi LOA DAM DDS-690EX. Kiểu 12 inch, 3 loa 2 đường tiếng (2 Ways) cs 300W / 1 loa. Trở kháng 8Ω.&nbsp; Độ nhạy: 85 dB<br>
    **** mình định lắp 2 đôi ấy vào 1 amply jarguar 506n theo các bạn có hợp lý không. Nên chọn 506n hay jarguar 506n gold<br>
    ** mình xin trân thành cảm ơn

18. thaibaduc

thaibaduc New Member

Nhờ các bác tư vấn hộ em 1 cặp loa Bookself tầm 3tr để nghe nhạc vocal, acoustic, nói chung là nhạc nhẹ nhàng ạ. Phòng em có 12m2, các bác tư vấn em cặp nào nghe ngọt ngào, sâu lắng, tách bạch, (nghe ko mệt tai). Tầm giá này thì tất nhiên là hàng cũ ạ. Em có con DAC+AMP XMOS ALIENTEK D8 của tàu rồi ạ.
    Em cảm ơn nhiều ạ.

19. linhldz

linhldz Approved Member

Thời gian gần đây ELAC đang làm mưa làm gió với series Debut do Andrew Jones thiết kế mà không bác nào nhắc đến thì cũng hơi lạ. ELAC Debut B5/B6 là hai con gần như luôn có mặt trong top loa bookshelf tốt nhất dưới 500 mỹ kim. Dưới 300 USD thì thực sự là hai bộ này không có địch thủ. Giá ở Việt Nam thấy cũng hợp lý, Elac B5 dưới 7 triệu, Elac B6 dưới 8 triệu. Yếu điểm duy nhất có lẽ là ngoại hình xù xì không được trau chuốt, với chỉ một option màu sắc duy nhất là đen. Theo tai trâu đã nghe thử thì Elac Debut vượt qua các bộ cùng hay hơn 20% tầm tiền như Monitor Audio Bronze 2, Paradigm Atom Monitor v7. May ra có Paradigm Mini Monitor V7 là ngang được.

20. toannm

toannm Advanced Member

Cũng đang có nhu cầu thay đổi 1 bộ loa tầm 1-2K$.

Các bác tư vấn dùm em với ạ.

21. linhldz

linhldz Approved Member

Nếu là cận dưới của bác ($1K) thì em thấy không có gì qua mặt được KEF LS50. Giá KEF tại Việt Nam quá rẻ so với Âu Mỹ rồi nên thực sự chỉ xét về chất lượng/giá tiền thì đôi này rất đáng mua (ngay cả mức giá chuẩn $1400 thì LS50 vẫn liên tục được đánh giá cao trong dòng bookshelf, quy đổi tỉ giá về mức $900 ở ta cho hàng mới thì quả thực là steal).
    Ở mức $2K thì ATC SCM11 là cặp monitor đáng cân nhắc, tuy nhiên có đáng giá gấp đôi LS50 hay không thì lại là chuyện khác. Có điều là cả LS50 và SCM11 đều cần amp khoẻ, càng khoẻ càng tốt.

22. Mgz

Mgz New Member

Em vừa làm dàn kẹp nách Pioneer VSX-1131 giờ đang ngó nghiêng loa bookshelf (loa cột to vợ mắng :( và em ở chung cư có 85m2 thôi , nhà có sub Yamaha 515 rồi. Chủ yếu xem phim nghe nhạc (drum and bass, trance, EDM, new age, punk rock, alternative) nói chung là em thích bass (basshead nặng :mrgreen: )

1) mua cặp rẻ rẻ trước tầm 4 triệu gì đó chơi Tết như Klipsch R-15M (4tr) hay pOLK AUDIO RTI A1 (3.9 triệu 2nd) để chơi tạm 2.1 cái, sau đó có điều kiện thì mua loa tốt hơn để cho 2 em này làm loa surround? mấy em này cao khoảng 30cm mi nhon nhỏ xíu tầm 5kg thôi.

2) Lỡ rồi thì làm lố luôn, gom lúa đập heo làm cặp KEF Q300 (9.5 triệu), cao khoảng 35cm nặng 7.7kg gọn nhẹ hoặc Klipsch RB-81 II : 10,650 triệu cao 48cm nặng 12.5kg có vẻ to cao hộ pháp quá không biết gấu nhà có cằn nhằn không?

Nói chung nhà thì bé tiền thì ít vợ thì không ủng hộ nên phải đắn đo nhiều thứ quá :(

lukumachu likes this.
  23. emngheo

emngheo Advanced Member

bookself em nghĩ bác chơi bw685 hoặc qua1L 12L nghe nhạc xem phim đều hay lại dễ bán

24. tuanduc10

tuanduc10 New Member

bác nào tư vấn cho em bộ BW CM5 s2 hoặc Focal 906 ghep với Marantz 6005 với ạ, em nghe nhạc, kết hợp chút phim phòng 20m không gian mở

cám ơn cả nhà

25. mengluigi

mengluigi New Member

Cụ thể là em mới lấy đôi Jamo C93 nhưng đang loay hoay chưa biết ghép với amply gì cho tiếng tốt nhất. Em thường nghe : nhạc nhẹ như Bằng Kiều, Tuấn Ngoc, Trần Thái Hòa, Norah jones,...
    cơ bản kinh phí cho amply không nhiều nên các bác cho em lời khuyên trong tầm giá nhé.
    đúng cặp loa trong tầm giá dưới 16 củ như topic đề ra.

Share This Page

Loading...