Loa xe hơi có thể đóng thành loa nghe nhạc trong phòng ?

Discussion in 'Car Audio' started by th_vu, 1/10/11.

1. th_vu

th_vu Advanced Member

Mình là mem mới nên mạn phép hỏi các bác có ai đã từng chơi chưa nhỉ vì có người bạn (nâng cấp) cho cặp loa 3 ways trên xe hơi của nó hiệu Pioneer CS : 40w. Nhìn giống như loa toàn dải có cái phễu...
    thanks

Tags:
  2. th_vu

th_vu Advanced Member

Chắc chả có ai chơi quả buồn cười này, để đóng thủ xong nghe xem sao ....

3. tienmy

tienmy Advanced Member

Không nên coi tất cả những thứ phát ra âm thanh đều có thể đóng thành loa !!!

4. Analog

Analog Advanced Member

Trước em có " tum" của xếp cũ em 1 cặp ( nghe nói từ Toyota zace ) nhét vào cái thùng horn DIY cho cái FOSTEX FE207 nghe khá phết - chơi cùng cái 300B DIY cùi!
    Bác chủ thử xem! Biết đâu nghe hợp! Phê là oke rồi ạ!

5. th_vu

th_vu Advanced Member

Đúng, nhưng đây là Lờ a Loa bác ah. Nghe trên xe hơi được thì cũng có thể nhét vào phòng được chứ.
    chỉ có điều ko biết nó có hay ko thôi, nên mới nhờ các bác đã chơi rồi cho ý kiến kẻo bỏ công sứ ra đóg thùng rồi nghe chuối.

6. lenamit

lenamit Advanced Member

Loa trên xe hơi ,thường là loa toàn giải có cái phễu bù treble trung ngay tâm , đóng thùng nghe cũng khá hay nếu tính toán đúng phù hợp với cong suất và bề mặt loa . loa Pionerr theo xe thường là loa đơn nghe đều toàn giải , loa nâng cấp thường có 2 cái treble , mid gắn trên mặt nạ loại thương mại dùng cho xe hơi nghe hay nhung chói . đa số loa trên xe hơi khác khá nhỏ dưới 10~16 cm nghiêng về trung âm loa trên xe Mer. thì loa Đức oval , có độ nhạy cao phễu đồng trục đóng thùng nghe rất hay với ampli công suất thấp .
    đóng thùng be bé chơi cũng dc.

7. thedung

thedung Advanced Member

nếu là trở kháng 4r ,đường kính =khoảng 10cm thì mình đã từng thử rồi .Đóng cái thùng cao 40 cm ,rộng =21cm sâu 24 cm cho loa vào mở bằng lm3886 nghe khá hay ,bas tròn ,căng .Trung nhẹ nhàng ,trép khá ổn .Sau khi xong nghe thấy hay quá phấn khích mở thật to xem thế nào được chừng nửa giờ thì cháy mất loa ,đen quá .Giowf chỉ còn một chiếc sống.Nếu đóng thùng thì cứ đóng thôi ,ko tự trải nghiệm thì ko thể có kinh nghiệm thực tế được.

8. th_vu

th_vu Advanced Member

Oh yeh, thank các bác, vậy là mình phải tiến hành thôi.

9. vuthehoa

vuthehoa Advanced Member

Dự án của bác tiến hành đễn đâu rồi ạ,mỗi công đoạn bác đưa cái hình lên cho anh em cổ vũ chút đi bác

10. th_vu

th_vu Advanced Member

Dạo này mình bận công việc quá chưa đóng được, đự định có con super tép của Onkyo cho vào luôn.
    Mà cuối năm nhiều việc quá chắc mình cho ra đi cho bác nào cần (để tối về chụp tấm hình cho ác bác review luôn). Thân

11. vuthehoa

vuthehoa Advanced Member

Dạo này mình bận công việc quá chưa đóng được, đự định có con super tép của Onkyo cho vào luôn.
    Mà cuối năm nhiều việc quá chắc mình cho ra đi cho bác nào cần (để tối về chụp tấm hình cho ác bác review luôn). Thân[/quote]

em vẫn thèm củ loa fullrage Phillip 4ohm của bác bác ok cho em đi

12. th_vu

th_vu Advanced Member

[quote="vuthehoa"em vẫn thèm củ loa fullrage Phillip 4ohm của bác bác ok cho em đi[/quote]
    Sory bác nhé !!! Nhiều con Center mình nghe thử rồi mà có con DYI này lại ưng ý mới chết chứ ....nhiều bác bạn có nói mình đóng center phí quá, để đóng loa nghe nhạc.
    Mình còn cặp này định làm thử Center mà chưa có time.

13. lionheart88

lionheart88 Advanced Member

Trông củ loa cũng được đấy nhỉ !

14. phuocjbl-denon

phuocjbl-denon Advanced Member

Chơi được tuốt bác ợ, sợ cái gì chứ, nó cũng là loa mà. Vớ vẩn lại còn hay chứ lị vì loa trên oto mà :idea: .

Attached Files:

15. 2end

2end Advanced Member

em có 1 đôi loa ô tô, xin bác nào cặp thùng ạ, em chả biết đóng, bác nào bỏ không cho em mượn về nghe khi nào cần thì lấy lại ạ

16. phuocjbl-denon

phuocjbl-denon Advanced Member

Ông này nói như chuyên gia :lol:

17. anhdung1976

anhdung1976 Advanced Member

Nói chung được hết nó còn phụ thuộc vào độ thẩm âm của mỗi người mà.Theo em bác cứ đóng thùng xong thì show hàng cho anh em chiêm ngưỡng tác phẩm từ oto vào phòng ngủ.

18. Hoan Audio

Hoan Audio Advanced Member

Cuộc chơi đều lắm công phu! Âu đó cũng là cái thú mà bác. Đóng xong rồi bác cho anh em ý kiến nhé. :lol:

19. SE

SE Advanced Member

Loa xe ô tô là Fullrange nhưng thường họ vẫn thường lắp một cặp Supertweter ở trên cao chỗ đoạn gần gương... Nếu chơi, em nghĩ tìm loa màng giấy, nỉ theo xe cũ của Alpine, Clarion, pioneer chắc ngon, loa bán ngoài hàng đồ chơi trông như hàng chợ chủ yếu là made in china thôi.

20. babevi

babevi Approved Member

Em thì ngược lại, có con matiz mà chỉ có 2 loa trước, phía sau có dây nhưng không có củ loa.
    Bác nào thừa củ loa từ ôtô thì nhường cho em với ạ. Hoặc các bác tư vấn giúp em chọn cặp củ hợp lý. Em cảm ơn ạ

21. yeubien

yeubien Advanced Member

Dự án của bác chủ đến đâu rồi, có kết quả khoe với ae với chứ, và khi có kinh nghiệm thì chia sẽ nhé biết đâu có bác nào đó cũng có nhu cầu khám phá như bác hé :lol:

22. ducnv

ducnv Advanced Member

Hôm qua em tháo đôi loa ở cái đài cassett SHARP, thử đấu vào amp thì tiếng rất bé (loa này hình như là 4 ohm, 16cm)
    Do trở kháng không hợp với amp hay là thiếu cái gì hả các bác

Em định đú đởn đóng cái thùng nghịch ngợm xem thế lào :)

23. quatmotcanh

quatmotcanh Approved Member

Không nên coi thường tất cả những thứ phát ra âm thanh. đều có thể đóng được thành loa !!!
    Thế mới đúng

24. lethithuthuy1976

lethithuthuy1976 Advanced Member

em định mua 2 loa rời như vậy về đóng thùng sub hơi thay cho 2 cục sub hơi bose m5. có thông số như vậy có được không nhỉ, em đang phân vân bác nào có cao kiến gì giúp em với. thank ( phòng tầm 30m2)

Attached Files:

25. Thuy Vy

Thuy Vy Approved Member

Theo em thì nên mua loa trong nhà để đóng thùng a, vì thường thì các loa xe hơi loại tốt giá cao đấy a.

Share This Page

Loading...