Loa HECO fan club

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by bichtram, 4/1/12.

1. bichtram

bichtram Advanced Member

Em thấy trên VNAV có khá nhiều fan club nhưng không thấy Heco ' s fan club.Vì vậy em lập topic này để anh em cùng trao đổi kinh nghiệm... Hiện tại em đang ghép loa Heco Metas 700 vói amp Accuphase 303 theo nhận xét của riêng em thì dải trên khá hay nhưng bass nó hơi lùng nhùng,mong các bác đã từng chơi qua loa này cho em xin một chút kinh nghiệm phối ghép với amp gì để cải thiện tình trạng trên ạ. Em cám ơn các bác nhiều !

Tags:
    tuanbvdg likes this.
  2. NTL

NTL Advanced Member

Em đã từng chơi cặp loa như của bác, đó là cặp loa em giữ chơi khá lâu. Để xử lý tiếng bass cho em nó bác cần âm ly bán dẫn cs lớn tầm 200w chở lên, nếu ko thì tube 845se, paralle càng tốt. Acc 303 em nghĩ ko trị nổi em heco này đâu :D . Ghép với đèn nghe phê lắm bác ạ.

tamdamsg likes this.
  3. tran_cuong_pc1

tran_cuong_pc1 Advanced Member

Em dám quả quyết với bác là đừng nên ghép loa Đức với amp Nhật cho dù là amp gấu, đương nhiên cuộc chơi của mỗi ng đều có hạn nhưng những gì e đã can qua thì e kết luận là.. không nên. Em chơi rất nhiều loa Đức trong đó cũng có loa Heco nên xin gia nhập FC. Nếu bác ở HN thì khi nào a e ta giao lưu.
    Thân!

4. tran_cuong_pc1

Em đang ghép với amp bán dẫn, công xuất nhỏ xíu mà bass vẫn ngon. Bác tin ko? Không tin bác qua e đê :D

5. bichtram

bichtram Advanced Member

Em thành thật cám ơn những ý kiến của các bác,nhưng mong các bác thông cảm em là tín đồ của bán dẩn nên mù tịt về đèn . Em ở Đà Nẵng nên không thể ghé bác để giao luu và học hỏi được ạ.Nếu có thể bác cho em biết bác đang ghép với amp gì ,đời nào , mà cs nhỏ vẫn cải thiện bass đc ạ?Cho dù khó khăn bao nhiêu em vẫn cố gắng kiếm cho bằng được...vì em rất yêu chất âm em Heco này !

6. NTL

NTL Advanced Member

He...he. Tiếc là e ở sg, ko thôi nhất định qua bác giao lưu. :) . Chúc mừng bác phối ghép thành công nhé. Ghép loa với amly mà cho bass hay là nhất rồi ạ
    @ Bác Bích Trâm, bác lại ở Đà Nẵng à, nếu có dịp vô sg, bác nên ghé sr cty Euro audio tham khảo thêm về cách phối ghép . Lúc trước,khi có ý mua metas 700, em có đến sr đó để tham khảo và thấy họ phối với amply tube EL34 pp và 300b pp đều nghe rất hay. Chơi amply đèn không khó như bác nghĩ đâu ạ, ngược lại rất thú vị khi cắm rút nữa.

7. NTL

NTL Advanced Member

Gởi các bác heco fc hình ảnh mẫu chụp với thương hiệu loa này( em cop ben topic chân dung mẫu) :)
    download/file.php?id=230837

8. bichtram

bichtram Advanced Member

Không bác nào giúp em Amp của hãng nào , đời gì để cho em Metas 700 này phải khuất phục sao ???

9. tran_cuong_pc1

Báo cáo các bác là bộ của em phối ghép toàn là Đức thôi ạ. Loa Heco Professional P4001, Amp Telefunken HA880, CDP Grundig 8150, dây loa Meridian made in Germany, dây tín hiệu của Linn.

10. bichtram

bichtram Advanced Member

Xin bác cho nhận xét chất âm của bộ dàn Đức của bác.

11. NTL

NTL Advanced Member

Bác cho chút hình cặp professional p4001 đi bác. Em sợ là cặp Metas 700 của bác bích Trâm đòi cs lớn hơn nhiều đó. Mà fan Heco ít quá nhỉ, chỉ có 3 mem thôi ợ :lol:

12. tran_cuong_pc1

Bác chơi khó em rồi, em ko có nhiều mỹ từ để miêu tả đâu. Đại khái e thấy âm thanh khá cân bằng, bass tốt và mang đúng đặc trưng của bass Đức, độ động và không gian khá ổn. Tóm lại, em ko có gì phàn nàn với mức đầu tư.

13. tran_cuong_pc1

Gửi bác đường link của em nó :D
    http://audio-vintage.pl/product.php?id_ ... &id_lang=1
    http://archiwumallegro.pl/heco_professi ... 68921.html

14. bichtram

bichtram Advanced Member

loa Heco metas 700 của em CS 300w max em e rằng amply Telefunken HA880 đánh nổi không bác?

15. tran_cuong_pc1

Thế thì e có amp đánh được nó đấy :D

16. bichtram

bichtram Advanced Member

loa Heco metas 700 của em CS 300w max em e rằng amply Telefunken HA880 đánh nổi không bác?[/quote]
    Thế thì e có amp đánh được nó đấy :D[/quote]
    Bác có thể chỉ giáo hoặc nhượng lại em amply này cho em không ạ , thanks bác trước nhé!

17. tran_cuong_pc1

Bác có pm nhé :)

18. bichtram

bichtram Advanced Member

Ngại chơi amply đèn vì kiến thức về đèn hạn hẹp,các bác đi trước cho em hỏi loa Heco metas 700 ghép với amp Mcintosh 1900 có hợp không ạ? Em cám ơn...

19. tran_cuong_pc1

Tuyệt đối ko được, Mc chi thích hợp với loa độ nhạy cao, loa Đức ko hợp lắm với Mc (e đoán thế)

20. bichtram

bichtram Advanced Member

Vậy bác tran_cuong biết,hoặc có amp bán dẫn nào trị đc cặp Heco của em không ạ?Em cám ơn bác nhiều !

21. Hi_en

Hi_en Advanced Member

Chào các bác. em thấy bạn em đang chơi Heco Metas 700 ghép ampli châu âu các bác ạ. Primare gì đấy hay lắm ạ. bác có thể tham khảo thêm ạ.
    tai em nghe thế.
    có gì các bác chỉ thêm nhé.

22. cerwin120

cerwin120 Approved Member

Nhà tôi đang dùng đôi HECO Interior PLus 6000, mỗi một loa có 2 bass 20cm, 1 treble, ghép với âmply Denon PMA-770 phát nhạc Như Quỳnh nghe âm thanh hùng dũng, trong trẻo lắm. Sắp tới mua con pow Nad THX-2700 ghép vào không biết tiếng có ngon hơn không, nếu ok báo cho anh em biết để biết cùng chơi

23. sieulong

sieulong Approved Member

trước em dùng Heco Celan Xt 301, búc seo thôi ạ, nghe chơi chơi với amly dỏm Onkyo 9511 mà tiếng Bass đã làm em hài lòng rồi ạ, em có biết có anh kia dùng cặp Metas 700 với Rotel anh ấy cũng hài lòng lắm đấy ạ.

24. Ztec

Ztec Approved Member

Cặp đôi Heco Interio Plus 6000 + Ampli Nhật đây:
    Dòng nhạc em nghe là trữ tình, country, vocal, instruments, đôi khi lại thử dàn với chút rock. Đầu tiên em đánh Pre pow Technics 60+70a với JBL3800 thì nghe phù hợp với nhạc vàng hơn, tiếng hơi đục, bass tốt nhưng dải trung và cao thì bí. Vì cặp 60+70a được đánh giá là tiếng trung thực, bass tốt nên em giữ lại, cho JBL đi và tìm kiếm 1 đôi loa Châu âu về ghép thử.
    Gặp bác bán Heco Plus6000 em tìm hiểu, đây là đôi loa khá cân bằng, giải trung và cao tốt, hợp với dòng nhạc thiên sáng, tuy nhiên khó mà đánh tốt được bass em nó, vì em nó là 8 ôm, đòi hỏi amply công suất tốt và chuyên trị bass. khi có thông tin này, em khá tự tin với cặp pre pow Technics về khoản bass, tuy nhiên cũng lăn tăn chuyện amp nhật+loa âu (đặc biệt là loa Đức), nên quyết đem thử vì mục tiêu là có bộ dàn ưng ý với chi phí phải chăng.
    Kết quả: Bác chủ loa đang đánh với 1 con Marantz mặt đen, đời gì em ko nhớ, còn cs 120W (gấp đôi cặp re pow còi của em) nhưng cả 3 dải đều yếu, trung cao bí, đục, đặc biệt là bass ko thấy đâu. Nhưng khi cho cặp Technics kéo thử thì thật ngoài mong đợi, giải trên thoát hẳn, âm hình mở rộng, giải trung dày, thể hiện vocal khá tốt, tuy nhiên độ sáng giải trung và cao vẫn chưa vừa ý em lắm, tiếng guitar + trumpet khá tốt, độ khàn như mong đợi, nhưng tiếng saxo của Kenny G thì chưa đủ độ trong vắt.
    Thế nhưng giải trầm của cặp phối này thì ngoài mong đợi của em, bass 20 của Heco bị pre pow Technics đánh ra có thể nói là trọn vẹn, vừa đủ sâu, vững chắc và nhất là không rền và ko kéo đuôi. Chính em cũng ngạc nhiên về âm bass của em Heco này, nghe thử Boney M thấy ko hề thua các cặp loa Monitor, ngoài ra giải trung và cao cho tiếng của các ca sĩ trong sáng tuyệt vời.
    Kết luận: Heco ghép hợp nhất vẫn là amply đức (revox, telef, ...) nhưng khi phối cùng pre pow 60+70a Technics cũng là 1 cặp ưng ý với chi phí bằng 1 nửa cho amply.
    Lưu ý: bác nào chơi loa châu âu (nhất là loa đức) thì nên đầu tư chút vào dây dợ, sẽ cho âm thanh trong trẻo hơn so với dây mét, còn giải trầm không nhiều khác biệt.
    Trên đây là kinh nghiệm của em, vì thông tin về Heco ít quá nên gửi những bác nào còn lăn tăn thì tham khảo thêm.

25. vitduc

vitduc Advanced Member

Loa HECO PPS 30 cần tư vân.

Bạn em ở Đức gửi về cho một đôi loa HECO PPS 30 các bác ạ. Loa này cọc để đấu dây vào đằng sau không bình thường như các loại thông dụng anh em Audio vẫn hay dùng.Đằng sau loa có 2 cái ổ tròn lõm vào trong đường kính khoảng 3 cm. Một ổ ghi 4 ohm, một ổ ghi 8 ohm. Trong mỗi cái ổ tròn đó có 2 lỗ cắm hình chữ nhật, một lỗ to, một lỗ nhỏ hơn. Em đoán dây loa sẽ được cắm vào đây. Nhưng hai lỗ cắm này nhỏ lắm nên không thể đấu jack vãn dùng hoặc cho đầu dây loa vào được. em đoán có lẽ họ sử dụng loại ổ riêng cho dòng loa này. Các bác ai có kinh nghiệm chỉ bảo cho em với, em xin đa tạ ạ.

Share This Page

Loading...