Loa gì nghe nhạc Jazz hay?

Discussion in 'Loa' started by music forever, 12/4/12.

1. Audio viễn sứ

Audio viễn sứ Approved Member

Thôi cứ coi như e nói theo quan điểm riêng mình, kẻo gây hiểu lầm làm bác chủ khó xử :)
    E vẫn bảo lưu ý kiến cho rằng 1 cặp loa tốt chắc chắn là cặp loa hay.
    Tốt, là chất liệu thùng, drive, phân tần...tốt; kết cấu thùng tuân thủ tối đa những nguyên tắc lý-hóa về sóng âm thanh, để tạo 1 chỉnh thể cặp loa có khả năng truyền tải được toàn bộ năng lượng sóng âm mà nó nhận được từ thiết bị phía trước.
    Cặp loa tốt không bị các yếu tố thẩm mỹ và lợi nhuận chi phối (các bác nhìn những cặp loa monitor cục mịch mà xem! :) )
    Cặp loa tốt là cặp loa "trung tính" tối đa, không thể có 1 "giọng" đặc trưng nào đó được. Cái tạo nên giọng của loa là 1 yếu tố tiêu cực, là 1 (số) dải tần số nào đó đã bị làm cho tăng/giảm/biến dạng đi ở 1 mức độ nào đó rồi.
    Còn khái niệm HAY thì lại xuất phát từ yếu tố chủ quan- từ vành tai cho đến bộ não người nghe :) . Âm nhạc từ loa ra được thêm gia vị này nọ có thể làm say đắm người này nhưng lại làm người kia không chịu nổi, âu cũng là bình thường mà.
    Audio quá trừu tượng, nên không thể tránh lầm lẫn, ngộ nhận mà trong đó có em đây. (Cũng may e chỉ phải trả giá bằng tiền :) )
    Hiểu được những hạn chế của Audio, nên bây giờ, em phải THỎA HIỆP trong cách nghe nhạc. Để vui, để k tốn tiền, và để còn đam mê với nó!
    Vài lời chia sẻ rất cá nhân, k có ý phản bác bất cứ quan điểm nào. Hy vọng e k làm lạc chủ đề của bác chủ :)

baobin74
    Advanced Member

Hallo baobin74 ! đọc bài viết của bạn ở trên tôi thấy rất đúng và trùng hợp với quan điểm của tôi " Cặp loa tốt là cặp loa "trung tính" tối đa, không thể có 1 "giọng" đặc trưng nào đó được. Cái tạo nên giọng của loa là 1 yếu tố tiêu cực, là 1 (số) dải tần số nào đó đã bị làm cho tăng/giảm/biến dạng đi ở 1 mức độ nào đó rồi." và tôi góp thêm : Cặp loa tốt là cặp loa phải tái tạo lại được âm thanh gần nhất giống với âm thanh ghi ở trong phôi và được chuyền tải ra loa

2. Lêphong79

Lêphong79 Approved Member

Xin chào các bác... em xin giới thiệu em là tân binh trong làng giải trí nghe nhìn, và đây cũng là lần đầu tiên em dành chút thời gian để tham gia cũng các bác nghiện audio, và khi em nói gi ko phải mong các bỏ qua.. Vì em cũng muốn đóng góp vài ý kiến chủ quan của em về vấn đề bác chủ thớt quan tâm cũng như các bác ở trong diễn đàn đang cùng nhau chia sẻ và đóng góp...
    Về vấn đề kỹ thuật, bác Baobin74 nói quá đúng... nhưng bác chủ thớt chỉ cần 1 điều ''Nhạc Jazz" và liệu chăng 1 đôi bookshelf có giá trục nghìn $ có thể làm nên sự hoành tráng của Jazz, sự tê tái đến rùng mình của kèn đồng + với sự sâu thẳm của Công tơ bát hay không ạ... Cho nên, dù triết lý luôn đúng nhưng mãi chỉ là triết lý nếu chúng ta ko thể lắng đọng được nó.
    Em cũng thích nhạc Jazz và cũng hay nghe, và em đang dùng 1 đôi bose 901 seri 6 chỉ để chuyên nghe nhạc Jazz, giao hưởng hay đôi khi là Blue... thấy cũng khá hoàn hảo (trong tâm tiền của em..he he..),... Bác chủ thớt thử 1 lần xem, và em cũng rât muốn mời bác chủ thớt ghé qua lều cỏ của em để thử nghe nhạc Jazz theo qua điểm của em ah... Rất mong được trà tàu thuốc quấn cùng các bác yêu thích nhạc Jazz,
    Chúc bác chủ thơt cùng các bác trong diễn đàn luôn mạnh khỏe, thành công, và mãn nguyện với ước mơ audio của mình... :lol:

3. tronghien

tronghien Advanced Member

nghe các bác phân tích loa hay quá em rất khâm phục , bộ dàn nhà em nghe củng lâu rồi mà sao mổi lần trúng đề là em thấy nó hay kinh khủng còn nhửng lúc bà xã cằn nhằn thì nó hát dở ẹc , không biết cặp loa đó hay hay dở vậy các bác { cặp loa của em là loa fullrange cổ của mẻo }

4. Lêphong79

Lêphong79 Approved Member

Cái Bác này có đôi loa giống đôi tai của bác quá, các cụ nói ko sai mà, ''Người làm sao của chiêm bao làm vậy.. :mrgreen: ''
    Đôi tai của bác này nó nghe theo cảm xúc thì có mà nghe loa của nhà bác Mao cũng hay chứ đâu phải cần phải của nhà bác Mẽo... :lol:

5. lethientamtlnq

lethientamtlnq Advanced Member

Bác này chém ác thiệt, Vào Anh Duy audio xem giá 215tr, suyt té xỉu. Voi giá đó thì mua đã khó mà kiếm amp để đánh được chắc càng khó hơn.

6. duongphamle

duongphamle Approved Member

Chào các bác ^^ E cũng là tín đồ của Jazz, nghe Jazz cũng được 5 năm nay nhưng giờ mới có điều kiện nâng cấp bộ dàn.
    Đọc kỹ hết thảo luận của các bác thì em cũng có cùng lựa chọn với một số bác đó là KLIPSCH! . Tuy nhiên vẫn còn nhiều điều băn khoăn nhờ các bác chuyên về KLIPSCH tư vấn thêm ạ.

1. Klip có nhiều dòng, e thì đang để ý mấy dòng: Forte II, Heresy, Chorus, Cornwall, KG. Ngoài ra còn nhiều dòng khác nữa nhưng e thích kiểu dáng cổ điển của mấy dòng này. Sự khác biệt của mấy dòng trên là gì và dòng nào hợp nhất với Jazz?

2. Mua Klip ở đâu uy tín, chắc mấy dòng này chỉ có mua cũ chứ làm gì có hàng mới đúng k các bác?

3. Có Loa rồi thì tiếp theo là các thiết bị phối ghép. E nghe nói Jazz và loa Klip thì cứ ampli đèn đúng k ạ? Vậy thì ghép với ampli đèn nào thì chuẩn nhất?
    4. Đầu đọc CD thì mua em nào? E tính chọn Maranzt cũ tầm dưới 10 củ thôi (hoặc các bác biết loại nào tốt chỉ e với)
    5. Dây dẫn thì hãng nào thì được ạ, giá tầm trung bình thui ạ.
    6. Bộ nguồn nào thì phù hợp ạ? E thấy những giàn lớn(ông bạn e chơi giàn MBL 101E có cục nguồn khủng). Với giàn mini như e thì có cần không hay cắm trực tiếp luôn vào điện lưới nhỉ =.= chắc phải làm 1 em Lioa cho nó ổn định chứ các bác nhỉ.

Cám ơn các bác nhiều ạ.
    p/s: e có ông bạn có bộ sưu tập hơn trăm đĩa Jazz gốc. Thỉnh thoảng ổng sang VN lại cầm e ít để sao ra nghe. Đợt này đầu tư bộ dàn thì e cũng đầu tư em Plextor Premium ghi ra chia sẻ cho các bác thích Jazz ^^

Rất mong được chia sẻ thêm nhiều kiến thức và trải nghiệm về âm nhạc từ các bác có nhiều kinh nghiệm ạ.

7. TuanToyota

TuanToyota Approved Member

Em đã từng nghe con Canton Ct 800 3 đường tiếng, tiếng contra bass quá phê, dải cao thì ko phải chê rồi quá hay. Nói chung nghe nhạc cụ và jazz với tầm dưới 20tr thì em này miễn bàn

8. duongphamle

duongphamle Approved Member

Sau nhiều lần ngâm cứu, nghe thử các dòng được nhiều bác chỉ dáo thì cuối cùng e chọn CornWall. E có thằng bạn bên Nhật nói JBL 4343 nghe Jazz hay nhưng e nghe thử thấy thích Klipsch hơn. Chắc đầu tư em Cornwall III mới nhất.
    Không biết mua Cornwall III ở VN thì mua ở đâu ah các bác?

9. ProArmy01

ProArmy01 Advanced Member

E thấy thằng Kef cũng là hàng Âu mà nghe Jazz đc mà bác.

10. hungebook

hungebook Approved Member

Jazz chắc phải chơi toàn dải + amply đèn ạ

11. vu an

vu an Approved Member

KLIPSCH ghép được với 45 se k các bác

12. nguyenlinh63

nguyenlinh63 Advanced Member

Nghe nhạc jazz bác tìm loa mỹ mà chơi.

Share This Page

Loading...