Loa gì nghe nhạc Jazz hay?

Discussion in 'Loa' started by music forever, 12/4/12.

1. Nghedao

Nghedao Advanced Member

Fullrange cỗ + Ampli 2A3 SE :wink: .

2. music forever

music forever Advanced Member

[/quote]

Điều này đương nhiên rồi bác , thế thì mới phải tái tạo âm thanh chứ và điều đó không bao giờ dừng lại . Bác so sánh thế chẳng khác gì bảo so sánh việc ngắm hoa hậu trực tiếp ngoài đời và so với việc ngắm trên ảnh do máy ảnh chụp lại . Vấn đề là không phải lúc nào em hoa hậu cũng đứng đó cho bác ngắm :lol: . Việc quan sát trực tiếp thì bao giờ cũng khác so với xem ảnh bất luận máy ảnh có xịn đến đâu , và em chỉ nói là khác thôi chứ không nói hay hơn hay là chán hơn vì vẫn có nhiều người say mê với những bức ảnh hơn và họ quan sat chúng , còn những người khác lại thích quan sat thực tế hơn ví dụ như em :lol:
    '' Tiếng người hát có dải tần số riêng cũng như tiếng đàn, tiếng trống đều có dải tần riêng khác nhau. Khi tái hiện lại âm thanh, một dàn máy tốt phải đảm bảo sự tỷ lệ cân xứng của mọi tần số riêng biệt, có như vậy thì những gì ta nghe được mới trung thực với bản thu gốc '' _trích từ nguồn : http://www.hifivietnam.vn/home/kien-thu ... a-am-thanh[/quote]
    Hu hu bác phân tích thế nè thì em buồn quá vì em chưa nghe nhạc jazz sống bao giờ mới lại toàn những người đi nghe nhạc sống thì các bộ giàn của anh em trên VNAV này chắc bỏ đi hết bác nhỉ :lol:

3. haiQ

haiQ Advanced Member

tannoy auto graph MINI

4. Cai thang

Cai thang Advanced Member

5. FalconJapan

FalconJapan Advanced Member

6. zeze

zeze Advanced Member

7. Cai thang

Cai thang Advanced Member

Em PR cho bác Dungduy kiếm tí tiền cò nuôi vợ con bác lại bóc mẽ em :D
    Cặp này nghe hay classic, nhạc vàng, pop rock, vocal, ... trừ jazz :wink:

8. ttuananh

ttuananh Advanced Member

Em đang nghe jazz nhất là jazz cổ bằng đôi loa của Creek hay quá, nghe các thể loại khác thì không có ấn tượng gì. Ban đầu em mua chỉ để sưu tầm, vứt xó mãi, thậm chí driver bass còn bị nứt ở màng loa. Mấy hôm trước chả có việc gì em đem ra tự sửa, rồi vào bật nghe thử, loanh quanh thế nào lại bật vào cái list nhạc jazz, nghe giật cả mình, vì cũng những bản nhạc đấy em vẫn hay nghe bằng Spendor và Harbeth nhưng không có cái chất âm mộc mạc, khô khô, hẹp hẹp, nông nông, giải cao hơi chói của đôi loa Creek (mà Creek chỉ sản xuất duy nhất 1 model loa, còn đâu phần lớn là Amply và cdp). Driver không biết có phải nhập của hãng khác hay không vì em không thấy đề, mà chỉ thấy tên Creek trên đó, phân tần đơn giản, nhưng càng nghe càng thấy vui.

Em viết chỉ để chia sẻ cảm xúc thôi chứ không ăn nhập với chủ đề của bác chủ, vì bác í tìm loa tầm 40 củ, loa của em bèo đến hơn 10 lần cơ ạ. :mrgreen:

9. Only Time

Only Time Advanced Member

Đấy mới là nhạc jazz chứ nhạc vàng pre 75 cho vào harbeth, rogers, dyn, proac lại muốn ném mịa nó loa đi bác nhỉ :mrgreen: --> không phải cứ nhiều $ là hay?!

10. zeze

zeze Advanced Member

Không biết có bác nào nghe nhạc vọng cổ bằng harbeth, rogers, dyn, proac... nó ra răng nhỉ :lol: !

11. muiten

muiten Advanced Member

Đế nghe Jazz hay, thường thì loa phải có còi để thể hiện tiếng saxaphone thật. Bác nên mua Jbl L 200, Khoảng hơn 40 Tr một ít. Bác đừng đụng đến Klipsch , tiếng khô lắm.

12. music forever

hì hì em lại thik tiếng mộc mạc thô ráp của jazz bác ạ chứ ngọt ngào e lại ko thik. nhưng khi nghe nhạc vàng e lại thik chất ngọt ngào tình cảm :lol:

13. tien tqd

tien tqd Advanced Member

Em cũng xin vote cho JBL L100 là đối tác tốt để nghe Jazz. Trước đây vì chưa được nghe em này nên em mới chỉ biết đến mấy loa đời mới và AR. Nay được nghe mới thấy bác Hai lúa USA nhận xét thật chí lí là JBL và AR là hai trường phái loa của hai miền western và eastern of USA. Theo em thì JBL L100 thực sự thể hiện đầy đủ các chất âm các bác đã nêu như :...tiếng khè của kèn, tiếng chi tiết của các nhạc cụ, âm hình rất rõ ràng ( vợ em ngồi nghe mà chỉ rõ vị trí của từng nhạc công... :wink: ) và đặc biệt là tiếng trống rất chắc, sâu...Em thử với Proac D two thì bản nhạc nghe "mượt quá", không gây ấn tượng mấy. Em chơi với amp KR 9600.

14. music forever

[/quote]
    Em cũng xin vote cho JBL L100 là đối tác tốt để nghe Jazz. Trước đây vì chưa được nghe em này nên em mới chỉ biết đến mấy loa đời mới và AR. Nay được nghe mới thấy bác Hai lúa USA nhận xét thật chí lí là JBL và AR là hai trường phái loa của hai miền western và eastern of USA. Theo em thì JBL L100 thực sự thể hiện đầy đủ các chất âm các bác đã nêu như :...tiếng khè của kèn, tiếng chi tiết của các nhạc cụ, âm hình rất rõ ràng ( vợ em ngồi nghe mà chỉ rõ vị trí của từng nhạc công... :wink: ) và đặc biệt là tiếng trống rất chắc, sâu...Em thử với Proac D two thì bản nhạc nghe "mượt quá", không gây ấn tượng mấy. Em chơi với amp KR 9600.[/quote]
    Em lại có ý khác bác này, e đang chơi jbl l100c, con này nghe hay nhưng e dùng nghe nhạc vàng vì nghe ngọt ngào ấm áp trong khi âm trung và nhạc cụ nghe hơi đuối. Nhạc jazz e thik tiếng mộc mạc nguyên chất của nhạc công và nhạc cụ đặc biệt bộ hơi và bộ dây

15. tien tqd

tien tqd Advanced Member

Em lại có ý khác bác này, e đang chơi jbl l100c, con này nghe hay nhưng e dùng nghe nhạc vàng vì nghe ngọt ngào ấm áp trong khi âm trung và nhạc cụ nghe hơi đuối. Nhạc jazz e thik tiếng mộc mạc nguyên chất của nhạc công và nhạc cụ đặc biệt bộ hơi và bộ dây[/quote]

Vâng ý em cũng đúng như bác nhận xét. Em cũng đang nghe L100c ạ. ( ở trên em thiếu chữ C :p ) Theo em các bản nhạc có tiết tấu chậm (Nhạc Jazz, country...), hòa âm tốt thì L100C đều thể hiện tốt nhạc tính của bản nhạc. Em thử ghép L100c với CD và Amp Musical fidelity (150wpc) thì thấy chất âm khác hẳn, độ "mộc mạc" ít đi,....

16. khanhpl1978

khanhpl1978 Advanced Member

ê cái vụ này em đã được nghe nha. nếu bác muốn nghe nhạc jazz hay. bác kiếm loa chario của Ý. em đảm bảo với bác nhạc jazz là đúng thuốc luôn. em đã được trải nghiệm. chỉ có điều em ko nghe dòng nhạc này, nên em không sở hữu loại loa này để cho bác nghe thử.

17. vinhvttc

vinhvttc Advanced Member

Attached Files:

18. an1234

an1234 Advanced Member

Sao bác chủ không tìm tanoy đồng trục mà chơi đảm bảo phê lòi kèn luôn.

19. mickey -1972

mickey -1972 Approved Member

Xin chào các huynh đệ theo mình nhạc jazz thật sự rất khó chọn loa vì dòng nhạc này đòi hỏi người nhạc công có cảm hứng và ca sỹ phải ca sao thể hiện được cảm xúc jazz là dòng nhạc đòi hỏi sư tinh tế rất cao nên việc chọc loa cũng cần có những yếu tố trên để tái tạo lại sự tinh tế và cảm xúc của giọng ca theo mình không đôi loa nào hoàn hảo cả nhưng các huynh đệ thử súc mình phối ghép loa toàn dải xem sao vì mình thấy loa toàn dải nó không chịu tác động quá nhiểu vào bộ phân tần nên nó sẽ tái tạo âm thanh mộc mạc hơn. Đôi lời chia sẽ cùng các huynh đệ gần xa

20. music forever

Đế nghe Jazz hay, thường thì loa phải có còi để thể hiện tiếng saxaphone thật. Bác nên mua Jbl L 200, Khoảng hơn 40 Tr một ít. Bác đừng đụng đến Klipsch , tiếng khô lắm.[/quote]

hì hì em lại thik tiếng mộc mạc thô ráp của jazz bác ạ chứ ngọt ngào e lại ko thik. nhưng khi nghe nhạc vàng e lại thik chất ngọt ngào tình cảm :lol:[/quote]

21. music forever

Bác có thể tư vấn cụ thể được không loại taynoy nào tầm 40 tr nhỉ

22. an1234

an1234 Advanced Member

giới thiệu cho bác dòng tanoy IMPLUSE 15 khoảng 40 củ đúng tiêu chí của bác luôn.

23. music forever

Em thấy đôi này chắc kén amply lắm, bác tư vấn luôn chơi amply gì được ko, luan 570 có keo dc ko

24. an1234

an1234 Advanced Member

Bác tìm đèn pp bóng kt88 hoặc 300b mà chơi phê hơn luxman l570 nhiều.

25. ho sam

ho sam Advanced Member

nghe Jazz hay, chắc chỉ loa Mẽo các bác nhỉ

Share This Page

Loading...