Loa Fullrange Coral Beta 10

Discussion in 'Loa' started by Khi Gia, 2/9/09.

1. Khi Gia

Khi Gia Advanced Member

Nhờ các Bác giúp mình Loa Fullrange Beta 10 trong việc phối ghép. Em đang ghép với 570zs Luxman class A amplifier và CDP D7 Luxman nhưng kg ra bass được, kg trầm ấm và hơi sáng. Có 2 phương án:

1. Nếu vẫn giữ như trên thì dây nhợ như thế nào (hiện tại em xài dây cỏ, chưa đáng kể) để hoàn thiện dải dưới.
    2. Thay amply đèn. Nếu giải pháp này, thì loại nào được, bóng nào hay etc... Em chưa chơi đèn nên hơi lo loay hoay.

Rất mong các Bác giúp. Em nghe quen JBL tiếng Bass rồi, nghe qua đây thật sự chưa ưng ý lắm. Cám ơn.

Tags:
  2. DUONGTAMPHU

DUONGTAMPHU Advanced Member

1:Bác đã đóng thùng cho em nó đã đúng hay chưa ạ?
    2:Amply Luxman luôn cho tiếng bass nhẹ nhàng.
    Bác đã nghe JBL rồi giờ chuyển qua nghe toàn dải thì nó khác là hiển nhiên rồi :D
    Vài ý mọn,

3. Khi Gia

Khi Gia Advanced Member

Thùng zin từ bên Nhật, kg lo ngại về thùng Bác ah.

4. pdc80vn

pdc80vn Advanced Member

em nghĩ bác nên đổi qua đèn!! còn cái 570Zs thì chuyển nhượng cho em với giá khuyến mãi :mrgreen:

5. trilam

trilam Advanced Member

mình có anh bạn củng có 1 đôi coral số 8 ghép với amply đèn thì nghe cũng thế thôi.có lẽ do dòng loa toàn giải nó nhứ thế đó.chút ý kiến bản thân

6. DUONGTAMPHU

DUONGTAMPHU Advanced Member

7. DũngAudio

DũngAudio Advanced Members

:D có cái miếng gổ nhỏ dưới cùng , mặt trước - tháo nó ra sếp ơi = lổ hơi đó = trầm sẻ tốt :D

8. Khi Gia

Khi Gia Advanced Member

Hic, em đã tháo để có lỗ thoát hơi mà vẫn chưa ưng ý lắm, chất tiếng chưa dày. Có Bác nào có kinh nghiệm với loa này, giúp em với.

9. HST

HST Advanced Member

Hi bác Khi Gia,

Em cũng đang nghe 1 cặp beta10 của anh bạn gửi ở nhà đây. Cặp của em rất cũ (đúng nghĩa luôn) và 1 bên loa còn bị rách màng giấy nữa, hoàn toàn không đẹp long lanh như cặp của bác lấy bên Dungaudio?!

Theo em Beta10 cho chất âm mộc mạc mà ít có cặp fullrange nào có. Tiếng treble tơi tách, mid-hi không chói như 1 vài dòng fostex thông dụng, tiếng bass mềm mại vừa đủ. Xét về tổng thể thì có thể thỏa mãn được nhu cầu nghe nhạc cho những thằng công chức đi làm ăn lương như em sau 1 ngày làm việc mệt mỏi.

Đặc biệt loa này có độ nhạy rất cao 103db nên rất dễ phối ghép với ampli đèn công suất nhỏ, em chỉ cần dùng cái EL-34 Single ended (2,5W) diy thôi mà đã thấy dư năng lượng rồi.

Em không biết bác muốn nó dày đến thế nào, nhưng fullrange speaker như em này (25cm) tiếng vậy em cho là đạt.

Thân,
    HST

10. bive_49

bive_49 Approved Member

Em đòng ý với bác về chất âm dòng Coral. E ko có may mắn dược dùng Beta, nhà e đang dùng Flat 6 nghe treble đỉnh rất phê, lanh tanh.
    Khi chơi toàn dải phải chấp nhận tiếng bass nhẹ, êm thôi bác ơi. Nhưng bù lại đầu óc nhẹ nhàng lắm bác ạ.
    Chúc mừng bác kiếm được cặp loa tốt.

11. ngocminhkhue

ngocminhkhue Approved Member

Theo mình biết loa Coral B-10 có chất tiếng rất hay, nhẹ nhàng ngọt ngào, trước tiên bác thử thay đổi cách phối ghép, ---->mượn thử anh em bạn 1 cái amp tube về đánh thử, nếu tiếng bass vẫn không cải thiện, thì bác mới nghĩ đến vấn đề đóng thùng mới, vì thực ra thùng của bác là của nhật đóng nhưng có phải thùng zin ko ạ ?! với lại còn phụ thuộc vào gu nghe của bác nữa, đương nhiên bass toàn dải thì bác ko thể so sánh với bass của jbl được, chúc bác có được sự phối ghép hoàn hảo.

12. Khi Gia

Khi Gia Advanced Member

Cám ơn các Bác đã nhiệt tình tư vấn. Em sẽ thử với amly tube và sẽ review các Bác hay. Em đã hỏi nhiều người chơi Beta 10 thì hầu hết đều khen chất tiếng em này, nên em mới quyết định. Vấn đề còn lại là chỉ do mình tìm cách phối cho hợp với mình mà thôi. Hiện tại do mình phối 570zs với JBL thấy rất hay nên cảm nhận ban đầu là Beta 10 có thể kg hợp với sò, dù là Class A.

13. minhtan

minhtan Advanced Member

trước đây bác dùng cặp JBL nào vậy ? theo em nếu bác nghe quen JBL rồi thì đừng cố thử fullrange do nó rất khác biệt về cách thể hiện âm nhạc . . . em cũng là fan JBL :D

14. vuonggiaminh

vuonggiaminh Approved Member

Nên dùng JBL cổ

15. Khi Gia

Khi Gia Advanced Member

Mình xài JBL TL 260, ghép 570zs nghe khá hợp. Nay JBL này dùng làm front xem phim. Và chơi sang full range.

Em đã thay dây loa bằng Neotech NES 3005 (đồng nguyên chất) cho loa beta 10, chất âm cải thiện đáng kể, ấm hơn rất nhiều. Công nhận beta 10 tiếng nghe rất mộc.

16. SixL6

SixL6 Advanced Member

Đúng là chơi full range thay dây loa âm thanh thay đổi rất dể nhận thấy, cứ không phải dây mắc tiền là hợp. Em vẩn thấy Beta 10 chơi đèn là hợp hơn cả.

17. Khi Gia

Khi Gia Advanced Member

Em đồng ý với Mod. Mod thấy ghép vời đèn nào là hợp?

18. SixL6

SixL6 Advanced Member

Em ghép full range (không phải Beta 10) với 6L6 PP thì tiếng bass có lực hơn nghe được đa dạng nhạc hơn SE. Ghép với SE thì 6C4C nghe cũng hay, uyển chuyển nhưng đèn 45 SE là thấy dễ chịu nhất !

Chúc bác có được phối ghép ưa thích !

19. Khi Gia

Khi Gia Advanced Member

Cám ơn Mod, SE bóng 45 là sự lựa chọn của em nó, em sẽ săn lùng. Một lần nữa cám ơn Mod.

20. mex3506

mex3506 Advanced Member

Chúc mừng Bác đã chọn được hướng đi đúng và đây là ,,,,,,
    http://www.vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=35&t=8599
    Bác sẽ hài lòng.

chúc vui

21. lsh

lsh Advanced Member

Loa Fullrange chỉ có 1 loa phải đảm đương cho tất cả các dãi tầng, còn bác xài JBL đời cỏ nhất cũng có 2 loa nên bác không thể kiếm được tiếng bass Fullrange Beta 10 như của JBL đâu. :)

22. Khi Gia

Khi Gia Advanced Member

Đúng là bass kg bằng JBL TL260 mà em đã nghe, em phải cải thiện bằng dây loa = đồng nguyên chất, nhưng phải nói tép, high-mid của beta 10 thì vô địch, nghe các nhạc cụ mộc như violin, piano, ghitar tuyệt vời.

23. Listen_by_heart

Listen_by_heart Advanced Member

Thế mạnh của full range là mid (bao gồm cả mid low và mid high), nghe chưa ra mid low thì chưa đạt yêu cầu tối thiểu, còn chuyện phối cho ra hết bass và treble của full range là cả 1 vấn đề. Bác thử xài dây tín hiệu đồng mạ bạc, dây loa đồng nguyên chất xem thế nào đã. Bác cũng chưa nói rõ kích thước phòng nghe, vị trí loa và vị trí ngồi nghe cao bao nhiêu so với mặt đất, khoảng cách loa so với tường, khoảng cách 2 loa và khoảng cách từ loa đến tai. Nói ra thì dài dòng nhưng thật ra nó cũng chỉ luẩn quẩn quanh những điều đó, phải ở ngay tại nơi bác đặt dàn máy thì mới có thể tư vấn 1 cách chính xác được, còn nghe trên đây rồi phán, khó chính xác lắm bác à.

Khoan đổi đồ vội.

Vài lời.

Thân.

24. ychangheo

ychangheo Advanced Member

Chào bác Khi Gia,
    Tâm trạng của bác bây giờ y như lúc em chuyển từ JBL 4312 sang Lowther, nghe cứ thiêu thiếu thế nào ấy. Loa fullrange điểm mạnh của nó thì các bác ở trên nói rồi em không nhắc lại nữa. Với loa độ nhạy cao như thế mà bác dùng ampli bán dẫn đanh thì khó cho em nó quá, em thì được cái may mắn là chơi đèn ngay từ đầu nên không lăn tăn như bác( khi chơi 4312 thì dùng 6L6 PP, chuyển sang Lowther thì dùng 2A3).
    Vậy thứ nhất thì bác cứ bình tĩnh burn tai lại một thời gian vì chuyển từ loa 3 đường tiếng sang loa Fullrange có thể chưa quen đó thôi, sau đó thì quyết định thay đổi gì thì do bác.
    thứ hai là sau thời gian burn tai rùi vẫn còn chưa thỏa mãn thì bác mượn đỡ các bác quen 01 ampli đèn công suất nhỏ thôi (khoảng 3W là ok) về nghe thử, nếu hợp thì bác đi tìm hiểu về TUBE.
    Thứ ba là không thỏa mãn nữa thì trở lại 3 đường tiếng. Chúc bác vui! :D

25. lsh

lsh Advanced Member

Em đồng quan điểm với bác "ychangheo". Nhưng bác Khi Gia làm luôn 2 giàn đi Beta 10 thì đánh bằng tube nghe Jazz & Blues, JBL thì đập bằng bán dẫn nghe Pop Rock. Khỏi phải lăn tăn :mrgreen:

Share This Page

Loading...