Loa Diapason Astera

Discussion in 'Giới thiệu hệ thống Nghe-Nhìn của thành viên' started by Billnugen, 26/7/14.

1. Billnugen

Billnugen Advanced Member

Em khoe đôi loa em mới sắm, mời các bác chém.

Tags:
  2. Billnugen

Nhân tiện em cũng khoe luôn đống đĩa vừa mua đc, hơn 100 chiếc.

3. theDarkness

theDarkness Advanced Member

Đôi loa đẹp quá bác ơi. Show nốt đồ đánh em nó đi bác :)

4. Khi Gia

Khi Gia Advanced Member

Diapason là dòng loa rất rất hay của Ý. Dải cao cực kỳ lung linh, dải bass trầm sâu, dải mid ngọt ngào quyến rũ. Diapason có thể phối đèn, tuy nhiên vẫn cần công suất. Chúc bác có cặp loa hay.

5. Billnugen

Em chỉ có con Musical Fidelity X-150 integrated amp bác theDarkness ạ. Em nó đây

6. Billnugen

Đúng như bác KhiGia nhận xét. Em đi ngó nghiêng mãi. Vô tình nhìn thấy Diapason và nghe thử cái là thik luôn bác ạ. Trước em có Sonus Faber Concertino. Diapason đẹp hơn và tiếng trong, rõ hơn hẳn.

7. Khi Gia

Khi Gia Advanced Member

Musical Fidelity là hay em nghĩ là hợp, tuy nhiên bác chọn dòng gấu tí, class A càng tốt. Dải cao của diapason rất hay và có hồn, tiếng nghe trong và thanh thoát, nhưng vẫn rất dày và ấm.

8. Billnugen

Tks bác Khi Gia. Con MF X-150 này em dùng với SF Concertino rất hợp, nhưng giờ tuy nghe cũng đc nhưng em nghĩ là ko cùng đẳng cấp với Diapason Astera. Em đang ngâm cứu, từ từ rồi phải kiếm một con gì khác thay. Bác có gợi ý gì thì em rất cảm ơn.

9. Khi Gia

Khi Gia Advanced Member

Nếu bác chất âm đèn thì thử đèn, kg tệ đâu. Em đề nghị đèn PP cỡ 30w/channel. Em đã thử với bill beard 100 (50w/channel), khá tốt.

10. Billnugen

Em đang nghĩ sẽ kiếm một con hybrid, vd như con Pathos này bác ạ. Nhưng em cũng chưa biết Pathos thế nào và liệu con này có hợp ko.

PATHOS ACOUSTICS INPOL 2 - gem of an amplifier, with exquisite sound quality.

Type : INPOL Technology,operating in pure class A
    Power : 2X45W @ 8Ohm
    Feedback : zero
    Frequency Response : 10Hz~80Khz 0.5dB
    THD : 0.005%
    S/N ratio : >90dB
    Input Impedance : 100Kohms
    Inputs : 7line, 5 RCA and 2 balanced XLR

11. Khi Gia

Khi Gia Advanced Member

Đồ đánh phải thử mới biết bác ah. Ví dụ như bill beard phối hợp với diapason nhưng lại kg hợp với zingali vì zingali tiếng khá ấm, kết hợp với bill beard thành ra tiếng kg bung tơi. Theo thông số 45w và dải tần 10hz-80khz thì quá tốt cho diapason. Tuy nhiên bác phối thử và cho anh em hay về kinh nghiệm này. Bác ở đâu vậy? Em ở Sg, nếu cần chúng ta có thể giao lưu học hỏi dòng loa này.

12. Billnugen

Em ở Manila bác ạ. Em cũng rất thik giao lưu với những người mê âm nhạc. Bác có cửa hàng hay nhà bác có bộ dàn gì, nếu đc thì bao giờ về SG chơi em ghé thăm nhé.

13. Khi Gia

Khi Gia Advanced Member

Em là người chơi. E chơi hiện tại là zingali và altec cho 2 trường phái khác nhau.

14. Billnugen

Thưa các bác là sau khi mua đc đôi loa mới, em phấn khởi quá, hôm nào đi làm cũng về sớm để nghe nhạc. Trước mắt chưa nâng cấp đc dàn, em mới chỉ thay kệ mới và kê lại chỗ ngồi cho hợp lý hơn. Em khoe mấy cái ảnh.

15. Billnugen

cybersoft likes this.
  16. Billnugen

17. theDarkness

theDarkness Advanced Member

Cục Sub bên dưới để bày cho đẹp hay đang ghép cùng cặp Bookself hả bác?
    Phòng của bác gọn gàng và ấm cúng quá :)

18. Billnugen

Cảm ơn bác theDarkness có nhời khen. Cục sub ấy (Totem Thunder) em có từ trước, giờ cứ ghép dùng thôi, vặn rất nhỏ, cho có thêm tý bass cho ấm tiếng bác ạ.

19. nguyenthachanhkiet

nguyenthachanhkiet Advanced Member

Cặp loa của anh dùng củ loa bassmid 18cm Excell next và Tweeter Crecendo của Seas Na Uy. Riêng các củ loa đã hơn 1300 Usd.

Đặc biệt tweeter Crecendo là drivers Twweter đỉnh được lắp vô các bộ loa lớn cao cấp có giá rất cao từ 10.000 trở lên.

Hiện tại mình cũng dùng drivers Seas Next cho dải mid và bass, còn Twweter dùng dòng Illuminator của Scanspeak. Loa vừa lắp xong, đang chạy rà khoản 5 Ngày nay. Chất âm rất thuyết phục.

Đôi loa của anh dễ kéo, amp đèn đánh rất hay. Drivers Seas chi tiết cao, trung tính và không màu.

Chúc mừng anh có đôi loa hay!

Anh mua giá bao nhiêu vậy?

Thân

Kiệt
    0913373705

20. Billnugen

Cảm ơn bác Kiệt và chúc mừng bác với con loa của bác. Em mua đôi loa này từ Anh, nhập về Manila. Cả thảy tính ra gần 11k Obama bác ạ. Hơi đắt, nhưng em rất ưng ý. Tiếng trong, chi tiết, thánh thót, rõ ràng, nhất là dải mid. Tiếng bass cũng rắn chắc, sắc mà tròn trịa. Hiện tại em đang đánh bằng MF X-150. Em nghĩ là chưa phát huy hết độ hay của loa, nên em đang ngâm kíu, từ từ rồi sẽ nâng cấp. Em đang mấu một con Pathos Inpol2, nhưng con này cũng hơn 10k nên em chưa kham nổi. Em cũng đang ngó nghiêng tìm một bộ dây loa nữa. Em đc gợi ý dây Vertere, nhưng em cũng chưa mua, lại vì quá đắt, loại 2m dòng standard tầm 2k, dòng reference tầm 4k. Em rất muốn nghe ý kiến của bác và cả các bác khác đã có kinh nghiệm với cái món audio này.

21. nguyenthachanhkiet

Chào anh,

Với độ nhạy của các drivers Seas, và rất quan trọng là thiết kế thùng và phân tần của cặp loa của anh thì việc dùng dây IC và dây loa sẽ khai thác hết cái hay của đôi loa này.

Qua việc chạy rà đôi loa của mình mấy ngày qua, tôi thấy các drivers Seas rất dễ kéo .Lúc mới làm loa xong, tôi cho chạy thử phân tần có hợp với gu nghe của mình không ? Lúc đó, dùng AMPLI và đầu CD cổ 911 VISTOR hàng nội địa Nhật, truyền tải tới loa là cộng dây loa giá chưa tới 50 ngàn đồng, mà đã thấy hay hơn cặp loa JBL LS 80 đã dùng qua trên cùng hệ thống .

Khi đem về nhà nghe với CD CARY 303T+AMP MACINTOSH MA7000, dùng dây tín hiệu VDH The Mountain + dây loa Crystal Diamon Picollo ---> Chất âm như mạnh hơn hẳn với độ tĩnh tốt hơn rất nhiều, âm thanh tuôn trào theo từng bản ghi . Và tất nhiên sau một tháng nữa chất âm sẽ còn tốt hơn vì đã hoàn tất việc chạy rà .

* Qua đây, tôi nghĩ rằng anh nên xem loại AMPLI tích hợp của Macintosh hoặc Marlevison thì càng hay nữa . Với tầm 4000-5000 USD, anh cũng có thể dùng con AMPLI MACINTOSH 6600 là có thể chơi tốt trên đôi loa của mình .Còn về phần dây loa và dây tín hiệu tầm chừng 2000 USD là đủ dùng mà kg phải cần dây quá tốt như Zensati chi cho tốn tiền .

* Đôi loa Đặc biệt rất hay dòng dây loa, và tín hiệu từ Châu Âu, vì trong loa của anh dùng dây loa SC 14, SC 12 của Vandunhul.

Thân mến!

KIỆT

Attached Files:

22. Billnugen

Cảm ơn bác Kiệt nhiều. Em cũng nghĩ loa Diapason hợp với ampli đèn và đồ châu Âu hơn, nên em để ý tìm tòi mấy hãng của Anh, Ý bác ạ. Em đang tìm một con ampli tích hợp loại hybrid preamp dùng đèn, pow amp thì solid state, class A, tầm 5-7k gì đó. Còn dây loa em cũng nghĩ 1-2k là cùng. Tầm tiền như thế là đẹp so với tiền loa. Khó một cái là em ko đc mang về nhà thử, nên phải lượn lờ, ngâm kíu thật kỹ trước khi mua. Ý kiến của bác và các bác khác giúp em nhiều nên em rất cảm ơn.

23. Billnugen

Loa này bác Kiệt DIY đấy à? Bác giỏi quá.

24. nguyenthachanhkiet

Đôi loa thật sự được dán veener nu, sơn PU bóng đẹp hơn phiên bản ( hình kèm theo) sơn lót nhiều . Kiệt cũng muốn đính kèm hình gửi anh em xem tham khảo nhưng mình chụp máy ảnh khi đưa kèm theo lại post bị lỗi nên chưa thể " chưng" lên đây được.

Thật sự mình đâu có giỏi giang gì! Chẳng qua ý tưởng đóng loa, thiết kế phân tần ... Rồi để hoàn thành như ngày hôm nay cũng xuất phát từ lúc mình muốn mua một cặp loa Legacy Signature nhưng chủ shop ( có gian hàng trên Vnav) hẹn chốt báo giá để mình mua nhưng mình nhắc nhở đôi lần chủ shop không báo giá và lờ đi luôn nên mình thấy nản " tụi nầy" quá để đi đến quyết định chấp nhận rủi ro để thiet ke đóng thử cặp loa cho mình.

Quá rất nhiều tài liệu thu thập được về củ loa, tìm người đóng thùng chuyên nghiệp rất tường tận về vật liệu ( gỗ ) đóng thùng loa, rồi đến thiết kế thực hiện làm phân tần... Các đều này được hiện thực hoá trong vòng 30 ngày để xong cặp loa của mình.

Có rất nhiều điều thú vị trong việc thực hiện đôi loa cho mình, mà không như chuyện đi mua loa hãng về nghe, là: Tất cả các linh kiện, chất liệu, trang trí cho loa -----> giá cả là không quan trọng, chất lượng là hàng đầu. Do vậy, chất lượng linh kiện thuộc loại tốt nhất có thể làm cho loa được đúng như ý đồ của chủa nhân của nó.

Bên cạnh đó, mục tiêu là cặp phải dễ kéo trên các Amp. Háy hay càng nhiều thể nhạc càng tốt là tiêu chí cũng được hết sức cân nhắc.

Sau khi hoàn và nghe cho đến nay, mình ngồi so sánh với chất âm như thì tương cặp loa cỡ bao nhiêu tiền trên thị trường. Lúc này, điều thú vị lại đến: mình là người đam mê thông minh, biết cân nhắc giữa mua loa hãng và cặp loa này với mức chi phí dễ dàng thực hiện cho một cặp loa với chất lượng quá đạt yêu cầu.!

Thân mến!

Kiệt

25. Billnugen

Theo bác tự đánh giá thì loa của bác ngang cỡ loa nào và tổng đầu tư của bác (ko kể công) là bao nhiêu. Em nhìn thì thấy đẹp như loa hãng, hao hao Zingali. Chắc bác học Vật lý/Vô tuyến điện gì đó. Ngày xưa thời sinh viên em mới chỉ loay hoay lắp bộ đèn màu, nhưng lâu lắm rồi, giờ chả còn nhớ gì và các linh kiện điện tử cũng thay đổi quá nhiều so với thời em. Em là người nghe nhạc và muốn sắm một bộ dàn thật mãn nguyện để nghe cho sướng, chứ em ko mày mò máy móc được nữa.

Share This Page

Loading...