Loa CASTLE

Discussion in 'Loa' started by Rumbeng, 30/1/06.

1. minh2702

minh2702 Advanced Member

mình có dùng qua 2 đôi BS bé của castle là trent và DunhamII - thực sự ko có gì ấn tượng cả, nếu so với usher520 thì e vẫn thấy kém cả 1 bậc :mrgreen:

2. dynaudio140

dynaudio140 Advanced Member

Đặc trưng của Castle là bass yếu rồi bác ah.

3. hungpmu

hungpmu Advanced Member

Em xin phép đào cái này lên vì lượn ngang qua đây và em cũng mới mua được 1 đôi Castle Avon. Em thấy nó cũng được đấy chứ, không đến nỗi như các bác phán đâu

4. caigoc

caigoc Advanced Member

Cách đây một năm em lượn ờ shop mua CD F1 vô tình nghe ké một đội Castle giống của bác (em không để ý đời gì) đánh bằng Victor 3030, phòng ở shop rộng thế mà bass mạnh lắm, em nghĩ sẽ phù hợp với thể loại nhạc mạnh mạnh tí. Bộ ghép của bác thế nào ... :?:

5. Toietmoi

Toietmoi Approved Member

Dòng loa này dùng Onkyo hay Pioneer hay là Marant nghe nhạc vàng hay hả các bác? Chổ nào đang có bán Castle để nhà em đến nghe thử ạ?

6. hungpmu

hungpmu Advanced Member

Em đánh bằng amply đèn SE (khoảng 10W) dây loa Inakustik đầu CDP Denon. Cảm giác là tạm được vì: phòng nghe nhà em nhỏ, không xử lý âm học gì, loa cách tường có 20cm, đĩa thì tự ghi trên phôi 3k, cdp dởm...Nói chung nếu đầu tư thêm tý CDP, dây tín hiệu và quan trọng nhất là khoảng không cho đôi Loa thì em đánh giá đây là đôi loa hay.
    Bộ nhà em mở bé cỡ nào vẫn đầy đủ 3 vòng, thế mới hay. Mở to thì khỏi nói.

7. hungpmu

hungpmu Advanced Member

Trương Lê ah, mời cụ

8. Toietmoi

Toietmoi Approved Member

Có chổ nào khác nữa không bác? Em thấy nhiều người phàn nàn thái độ bán hàng của Trương Lê nên cảm giác không thoải mái khi đến đó test loa.

Bien xanh likes this.
  9. hungpmu

hungpmu Advanced Member

Sài Gòn thì em không biết, ở HN thì theo em bình thường mà.

10. afelat2

afelat2 Approved Member

castle quá hay, nghe trung âm tinh tế, ngọt ngào. E thấy điển hình cặp loa từng sở hữu là Richmond, bác nào nghe cũng gật gù " nhỏ mà có võ". e này cực hợp với Marantz, Audiolab

11. afelat2

afelat2 Approved Member

BÁc ghép e này với Arcam 9 hoặc Audiolab 8000S là hết thuốc đó bác, tiếng bass cải thiện đáng kể nhưng vẫn giữ được độ ngọt và tinh tế của trung âm, nhất là khi nghe nhạc Thúy Nga kiểu Nguyễn Hưng

12. afelat2

afelat2 Approved Member

NGay cả loa Tanoy mà bác nghe loa rẻ tiền thì như đấm vào tai. Thêm tiền bác sẽ thấy khác ợ, Thương hiệu này mấy chục năm rồi chứ không ít

13. Toietmoi

Toietmoi Approved Member

Vậy nếu ghép với Pioneer và Onkyo thì cái nào ra chất âm của Castle tốt hơn ạ?

14. afelat2

afelat2 Approved Member

2 ampli này thì e chưa thử, nhưng e nghĩ phụ thuộc vào Model của từng loại nữa bác ạ.
    Thương hiệu Castle có lịch sử khá dày rồi nhưng mới thâm nhập thị trường bằng hình thức độc quyền qua Trương Lê nên ít anh em trải nghiệm nên có ít review, mà có sở hữu thì cũng sở hữu mấy loại loa cùi của Castle nên chưa có cách đánh giá khách quan. Sản phẩm của Castle tiêu biểu là Castle Richmond từng được Whathifi đánh giá 5 sao đấy ah. Tốt nhất để đánh giá 1 thương hiệu loa thì nên có trải nghiệm từ loa ít tiền đến loa nhiều tiền của hãng, tránh gây ra hiểu lầm và cái nhìn thiếu thiện cảm của anh em chưa chơi.
    Ngay cả Linn, Tanoy cũng có những dòng loa mà nghe cái muốn đập loa luôn....

15. Toietmoi

Toietmoi Approved Member

Đồng ý với ý kiến của bác Afelat2, nhà em cũng đã nghe loa Castle và thấy rằng dòng loa này thuộc dạng dễ nghe, tiếng êm, ngọt nên khá hợp với thể loại nhạc nhẹ nhàng. Nhà em đã nghe thử với ampli Onkyo nhưng chưa có cơ hội với Pioneer cũng như các ampli khác nên chưa dám khen.

16. lucio8793

lucio8793 New Member

mình cũng dùng dòng loa castle knight 5 cột bên trương lê, mình ghép với amply đèn el84, đầu cd muaic hall 15.3 dây yín hiệu transparent và dây loa harmonic nghe nhạc rất nhẹ nhàng chi tiết còn về phần bass thì xuống được nhẹ nên mình cũng rất thích nghe vocal, jazz, blue.và cả cd giọng nam trầm đều tốt, trước có ghép với amply music hall 70.2 thì tiếng có. phần lực hơn tiếng treble leng keng nhưng tiếng người lại ki ngọt bằng amply đèn, một vài ý kiến mong các bác chém nhẹ tay:)

Cheetah686 and danhttg like this.
  17. chudu_audio

chudu_audio Advanced Member

Các bác cho em hỏi chút: giữa castle với dòng ruark của anh loại nào hơn. Em thấy giá khá giống nhau./.

18. khong$

khong$ Approved Member

Kính các cụ tìnnh hình của em như sau ah : Vừa rồi em thanh lý toàn bộ loa Quad 22l với con amly đèn của Thivan đi dịnh đầu tư 1 bộ Proac studio 125 và con amly đèn El34 cua Phuthanh nhưng sau dự án bị bể kèo nên em chuyển qua 1 bộ loa Castle Chester và amly Luxman 540 bộ này của 1 ông anh cũng gạo cội choi am thanh mà em nan ni hoài ong mói de voi gia 30tr nhưng sau khi về nhà em thi tiếng hoi sáng ( do hệ thong day loa và dây tin hiêu khác - neu em ma lay luon day thi gia thanh đo vuot ngưỡng an choi cua em ) hihii , gio em nhuc dau qua khong biet các cụ có cao kien gi trong phoi ghep bon này không ah xin chi giao cho , em o Tan binh ah

19. Ve_sau

Ve_sau Advanced Member

Chỉ còn cách đi xin dây dợ phù hợp mà thay vào thui ợ :lol:

20. dunghd

dunghd Advanced Member

Em cũng đang ghép castle với amply marrantz nghe rất ngọt và mềm mại thích hợp với dòng nhạc trữ tình.

21. Ve_sau

Ve_sau Advanced Member

Em hay nghe Bằng Kiều,Quang Lê,Đức Thành....các bác tư vấn cho em cặp buc seo nào của Castle nghe phù hợp và hay

22. dunghd

dunghd Advanced Member

Bác ghép Loa Bookshelf Castle RICHMOND Anniversary với Marrantz PM 6005 nghe tuyệt cú mèo, nếu it tiền hơn thì Castle knight 2 với PM 5005 nghe nhạc trử tình tuyệt vời đó bác.

23. Ve_sau

Ve_sau Advanced Member

Thanks bác ! Còn loa Cestle Durham 3 và loa Cetle Warwick 3 hợp với thể loại nhạc nào hả bác ? Em thấy giá nó cũng ngang Castle Richmond nhưng tìm trên mạng không có rì viu nào cả ?

24. dunghd

dunghd Advanced Member

hai con này mình chưa thử nên không dám lăn tăn bác ạ, nếu có thời gian bác ra Trương Lê test thử xem sao.

25. Ve_sau

Ve_sau Advanced Member

Sau một thời gian tham khảo và nghe thử mình thấy loa Castle nói chung cũng khá kén amply.Cụ thể là muốn sử lý được tiếng bass sao cho gọn ,có lực rất khó.Chỉ có Audiolab 8200 là hợp với Castle nhất.Nhưng hỡi ôi :( giá amply gấp đôi loa(Richmond).Các bác xem hộ có phương án nào khả thi không? em nản cái cảnh đổi chác các bù lắm rồi :?:

Share This Page

Loading...