Loa bass, mid, treble chất tiếng thế nào mới gọi là hay

Discussion in 'Loa' started by tuanaiai, 14/6/12.

1. tuanaiai

tuanaiai Advanced Member

Em đi tìm chân lý âm trầm thế nào gọi là chuẩn, mid hay, treble thế nào mới gọi là trong trẻo như pha lê. Vì em có thấy ở đâu có bác nói tiếng bass loa Klipsch Horn, La casla...nhẹ như bông. Chơi loa KL chỉ thưởng thức mid, treble trong khi đó bass JBL lại nặng sâu, gọn gàng tròn như trái banh :mrgreen: ...và rất nhiều ý kiến, commnet rất triết lý. Và tiếng Diamon của B&W 801D,802D thì trong trẻo như phale và nhiều thương hiệu loa khác nữa.

Loa em thì bass 40 cm oánh như trống làng, mid hét thì cứ như đài phát thanh của phố phường, trép thì lanh canh như mấy ông thợ rèn đập sắt :lol: . Nhưng em thấy em rất hài lòng vì cái công sức em sưu tầm, có duyên với nó.

Để mở mang tính học hỏi, lắng nghe của em. Các bác giúp em định nghĩa cái tiêu đề giúp.

Tks. Trân trọng :)

Tags:
  2. lvn_phan

lvn_phan Advanced Member

không có chân lí cho người đi tìm chân lí..về thưởng thức âm nhạc thì với mình nghe hay là được...

3. NghiaBienHoa

NghiaBienHoa Advanced Member

Tùy theo tai mỗi người và tai nào sạch hơn tai nào thôi... :lol:

4. tuanaiai

tuanaiai Advanced Member

Vậy tiêu trí nào để cho mình nâng cấp đôi loa hay hơn. Hay chỉ dựa vào giá tiền cao là bụp :lol:

5. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Thương hiệu cao & thóc lúa nặng xe thì đạt ngưỡng niết bàn :mrgreen:

6. Only Time

Only Time Advanced Member

Mình nghe thấy hay hơn, trong phạm vi ngân sách cho phép, hàng đẹp, giá cả hợp lý chơi ít lỗ hoặc không lỗ, thanh khoản nhanh thì chén thôi :)

7. khit

khit Advanced Member

Em thiết nghĩ để định nghĩa được bass, mid, treble chất tiếng thế nào là hay, thì phải qua quá trình nghe thực tế và cảm nhận bác ạ.

Mà đã là cảm nhận thì không phải ai cũng giống ai hoàn toàn :)

Không thể ngồi trước màn hình laptop, đọc thông số, và phán chất âm qua bàn phím được :D

8. bwm

bwm Advanced Member

Giờ em nghe loa vi tính cũng thấy hay các bác ạ...chắc sắp lên niết bàn rùi :roll:

9. bwm

bwm Advanced Member

Giờ em nghe loa vi tính cũng thấy hay các bác ạ...chắc sắp lên niết bàn rùi :roll:

10. khit

khit Advanced Member

Nhất bác rồi đấy! Cố ở trển lâu lâu nha, lúc quay lại "hạ giới" lại loay hoay loa đài tiếp mới mệt :mrgreen:

11. minhsoi

minhsoi Advanced Member

Càng nâng cấp càng phải loay hoay nhiều. nghe và phối ghép hợp với tai mình là được. Âm thanh thì vô cùng như biển cả

12. tuanaiai

tuanaiai Advanced Member

Em giống bác này, khi em thanh lý hết bộ dàn thứ 2, em nghe loa vi tính vẫn thấy hay :mrgreen:

13. mengamgiam

mengamgiam Approved Member

Ôi chết ! mấy pác đạt cận giới hết rồi em dưới này chơi với ai ... :roll: :lol:

14. Wildhorse

Wildhorse Advanced Member

chân lý là cái lý có chân, mà có chân thì nó biết chạy cho nên cứ tìm thấy chân lý nó lại chạy mất. tìm đc cặp loa hay nhưng thời gian lại thấy đồ nhà thằng hàng xóm nó hay hơn....

@tuanaiai : em đang mơ cặp Forte thôi nhưng kiểu gì thì nó cũng không hay bằng cặp CW của bác nên...... chả mơ và tìm nữa có gì nghe nấy.

15. tuanaiai

tuanaiai Advanced Member

Sir ơi, em bị tẩu nặng đó. Khoản thời gian 6 tháng em không hề đá động đến loa đài, ngồi máy tính ngắm ngía CDP, rì rề, dây nhợ em khỏe cái thân. Giờ em nghe thì ít mà ngắm nhìn củ quả mà phê...không biết xếp vào diện nào nữa :lol:

16. bwm

bwm Advanced Member

Em giống bác này, khi em thanh lý hết bộ dàn thứ 2, em nghe loa vi tính vẫn thấy hay :mrgreen:[/quote]
    Ôi chết ! mấy pác đạt cận giới hết rồi em dưới này chơi với ai ... :roll: :lol:[/quote]

Sir ơi, em bị tẩu nặng đó. Khoản thời gian 6 tháng em không hề đá động đến loa đài, ngồi máy tính ngắm ngía CDP, rì rề, dây nhợ em khỏe cái thân. Giờ em nghe thì ít mà ngắm nhìn củ quả mà phê...không biết xếp vào diện nào nữa :lol:[/quote]

trời ạ, chỉ ngắm nhìn củ quả mà đã phê rồi thì đúng là khó xếp bác vào diện nào thật :mrgreen:

17. tuanaiai

tuanaiai Advanced Member

Không lẽ những cm trên đây của em làm giảm nhiệt giấc mơ của bác. Thế cho em xin lỗi bác nhiều, em cũng như bác thôi. Làm liều có loa trùm mền cũng vui, thôi mọi sự tùy duyên nhé bác. Thân

18. homanhhuong

homanhhuong Advanced Members

Ôi chết ! mấy pác đạt cận giới hết rồi em dưới này chơi với ai ...[/quote]

Sir ơi, em bị tẩu nặng đó. Khoản thời gian 6 tháng em không hề đá động đến loa đài, ngồi máy tính ngắm ngía CDP, rì rề, dây nhợ em khỏe cái thân. Giờ em nghe thì ít mà ngắm nhìn củ quả mà phê...không biết xếp vào diện nào nữa :lol:[/quote]

trời ạ, chỉ ngắm nhìn củ quả mà đã phê rồi thì đúng là khó xếp bác vào diện nào thật :mrgreen:[/quote]

Bác ấy, Nghe bằng tư tưởng bác ạ. :D

19. tuanaiai

tuanaiai Advanced Member

Đôi lúc như thế cho khỏe thân bác, ngồi hóng cái sự Audio :lol:

Attached Files:

20. tuanaiai

tuanaiai Advanced Member

Diện ngắm nhìn nhưng không sờ không nghe hợp lý :mrgreen:

21. Potus

Potus Advanced Member

Bass mid tép làm sao cứ nghe dc y như bộ của e là hay.

22. Wildhorse

Wildhorse Advanced Member

Không phải đâu bác ơi, Em từ bỏ giấc mơ của Em lâu rồi vì toàn gặp ác mộng thôi.

23. muiten

muiten Advanced Member

Một câu hỏi ngàn năm sau vẫn không ai trả lời được. Âm thanh hay hay dở phụ thuộc vào nhiều yếu tố không chỉ loa không, mà còn do phối ghép, set up , phòng nghe, cảm nhận cá nhân. Chính vì thế nên thế giới âm nhạc là không cùng, nên con người mời say mê tìm tòi khám phá.Thêm nữa, vẩn có chân lý trong âm nhạc, nhưng không phải ai cũng tìm được.Xin đóng góp vài ý kiến cho topic thêm phong phú, có gì chưa đúng xin các bác chỉ giáo.Thân chào

24. tuanaiai

tuanaiai Advanced Member

Nhưng em vẫn nghe quăng quẩn đâu đó nói bass loa ông này không sâu bằng bass loa ông kia, bass không tròn như trái banh bóng EURO , bass nhẹ như bông :lol: nên em nghĩ phải có gì đó để phân biệt được...

25. homanhhuong

homanhhuong Advanced Members

À. Hóa ra là bác hỏi như vậy. Có nhiều cách để bác nghe và phân biệt được.
    Bác chịu khó đi nghe nhiều chút, từ bộ giàn cực kỳ cỏ. Đến bộ giàn vài trăm triệu. Sẽ nghe ra được tiếng bass, mid, treble nó khác nhau như thế nào.

Nói bằng chữ thì có lẽ không hết nghĩa. Nhưng dù sao em cũng xin có vài dòng mạn phép với bác và các bác thế này. theo cảm nhận của em nhá. (vì mỗi người có cảm nhận khác nhau)

Treble; khi nhũng âm thanh cao. Rất cao. Tiếng kim loại chẳng hạn. Nó phải nghe trong trẻo. Giống như tiếng kim loại cứng gõ vào nhau. Càng cứng càng nhỏ, càng mỏng càng tốt hoặc Như tiếng ly thủy tinh khi rơi vỡ.....càng mỏng càng cho ra tiếng trong trẻo. Sắc mà phải gọn. Không được xòe.......

Mid. Thường thì người nghe hay chọn loa có tiếng mid dầy để nghe lời. Nghe rõ lời của người hát, càng ấm nghe càng hay.

Bass. Có người thích tiếng bass sâu. Nghe thủm......hoặc bình......dứt ngay.
    Cũng tiếng .......trống hay đàn đó. Nghe thù.ù.ù.ù.ùm, bì....ì.ì.ình.ình.ình. thì không hay.

Mời các bác khác tiếp :D

Share This Page

Loading...