loa b&w 683 nghe bị rền

Discussion in 'Loa' started by kurtcobain_pvc, 16/9/09.

1. suluu72

suluu72 Advanced Member

tôi hoàn toàn đồng ý với pác này.trước tiên pác nên xem lại cách phối ghép cái đã dòng b&w bản thân nó đã khó ghép rùi,nhưng nếu ghép thành công sẽ ko thất vọng đâu.tốt nhất pác nên mượn amp châu âu or ăngle càn tốt.công xuất khoảng 100watt kênh về ghép xem sau.cái đã(nếu pác ở saigon mình sẳn sàng vác em ROTEL 985BX qua nhà pác)sau đó mới tính tiếp đến phòng óc..về phòng óc nếu nói đến xử lí âm học rất khó khăn(vì phòng nghe nhạc cũng là phòng khách như mình đúng ko pác... chúc pác vui.

2. kurtcobain_pvc

kurtcobain_pvc Approved Member

Chào bác suluu72, bác đang ghép em rotel 985BX với loa gì vậy?
    Nhà em ở chung cư Đồng Diều Q8, hôm nào rảnh bác vác ampli của bác qua nhà em nghe thử thì tốt quá.
    nói thật với bác hôm trước em mới vác con CDP MR 6003 về nhà rồi nhưng chất lượng chẳng thay đổi được bao nhiêu

3. KHANHHUNG AUDIO

KHANHHUNG AUDIO Shop

Kính thưa bác đang xài BW 683 (hoặc các bác khác cũng đang xài BW) , xin né phối ghép em nó với Denon . Sẽ xảy ra tình trạng ù nền , tối tiếng và cả chuyện nhức đầu do mở âm lượng lớn tiếng . Nếu dùng receiver Denon , có bác nói nghe được (?) , có lẽ do amp không phát ra được :D .
    Chắc nhiều bác không tin (do em không có hàng đó bán ! :p ) , nhưng khoảng 10 năm về trước thì em đã từng thông qua ạ . Theo em , nên ghép BW với bất cứ amp gì các bác thấy tên "quen quen" vẫn dễ nghe hơn Denon ạ .
    Ý nghĩ chủ quan (?) , có gì sai mong các bác lượng thứ .

4. kurtcobain_pvc

kurtcobain_pvc Approved Member

Bác giúp thì giúp cho chót, bác cho em hỏi với tầm khoảng 1000$ thì ampli nào là hợp lý cho con 683 của em vậy?
    ampli mazantz 15S1 ổn không bác?
    thanks!

5. huyaudio

huyaudio Advanced Member

Nếu bác thích Marantz , Bác kiếm con Marantz 99SE theo em là ổn .

6. KHANHHUNG AUDIO

KHANHHUNG AUDIO Shop

Theo em , ngoài MR , bác có thể chọn Rotel , Nad , hoặc một vài thương hiệu của Anh như Roksan , Audio lab , Naim ... cũng khôg mắc lắm nhưng em bảo đảm chất tiêng tốt hơn nhiều . Bác cứ thử trước khi mua là tốt nhất (mượn bạn bè , thỏa thuận với chủ shop ...). BW 638 không khó đánh , chỉ cần hợp thì 30w/ch cũng hay lắm bác ạ ! .

7. KHANHHUNG AUDIO

KHANHHUNG AUDIO Shop

8. cvision123

cvision123 Advanced Member

Chào bác,

Em có nghe thử cặp B&W CM1 ghép với Cambridge Audio Azur 840A và 840C. Nghe hay lắm.
    Em đang dùng PM-15S1 và rất hài lòng với em này (em hổng với tới B&W nên hổng biết có hợp không). Cách đây vài năm thì Marantz thường được phối chung với B&W nhưng sau này do mối quan hệ hợp tác giữa 2 bên không được như ý nên Marantz mới hợp tác với Tannoy rùi hiện nay là Mordaunt Short. Em thấy dòng reference của Marantz được liệt vào dạng "conservative power rating" nên bác cứ yên tâm là đủ sức kéo cặp loa của bác (vấn đề còn lại là chất âm có phù hợp không thui).

Happy listening!

9. suluu72

suluu72 Advanced Member

mình đang ghép ROTEL với loa cỏ TDL3 NGHE cũng tạm ổn..
    hehehe,nhà mình cũng là c/cư nhưng mà là c/cư đinh bộ lĩnh q,bt
    HÔM nào pác rảnh call me:0907989797 mình tên HOÀNG HÂN HẠNH LÀM QUEN PÁC.mình sẽ vác em ROTEL qua nhà pác chơi thử B&W CỦA PÁC.(RẤT THÍCH B&W NHƯNG KHẢ NĂNG KO ĐỦ CÁC PÁC UI.tội em chưa..hehehe)
    nói thẳng đổi cdp chẳng ăn nhậu gì đâu pác à.điểm chính thì pác ko quan tâm..theo mình pác nên chọn bộ PRE-POW ROTEL OR NAD.HAY MUSICAL.TẦM GIÁ KHOẢNG 500-600US LÀ OK.CHÚC PAC VUI.THÂN SULUU..

10. skqthtb

skqthtb Advanced Member

Em cũng chót mê B&W, em ghép 703 với quad pre606+ pow66 thiếu Bass nghiêm trọng, hôm trước thay dây nguồn cho pow có cải thiện được 1 chút, nhưng em vẫn chưa thấy fully satisfied đang muốn đẩy đi lên 804s. Theo nhiều lời tư vấn em có đi nghe thử 804 s ghép với Krell S300i nhận thấy quả thật hơn hẳn về đẳng cấp.
    Về phần ghép em thấy bác ghép B&W với Denon hình như có gì đó chưa ổn

11. toptran

toptran Advanced Member

E cũng đang ghép 683 và pow rotel 1090, phòng e 15m2 và không xử lý âm học gì hết. Tiếng bass rất căng, đầy và ko hề bị ù rền gì. Khi nào có thời gian e xin mời bác chủ thớt giao lưu ah! Thân :wink:

12. gaucntt

gaucntt Advanced Member

Sao bác lại bảo là chưa ổn, với B&W thì phải dùng pre và pow bác ạ, chứ dùng mấy cu Denon tích hợp thì ko ăn thua. Em đang dùng bộ pre denon 2000 và pow 1500 đây, đánh cho cặp DM640 tan xác pháo luôn, mà cặp này nổi tiếng là khó đánh nhé. Bass cực hay, sâu và gọn mềm, trung âm trong trẻo và chi tiết, chỉ tiếc một điều là con pre 2000 của em ko có chỉnh treble bass nên nhiều khi không chủ động được thôi. Nếu có điều kiện bác chủ topic nên đổi qua bộ pre 2000rg và pow 3000 hoặc 1500 mà chơi, lúc đó cặp B&W của bác sẽ phục tùng ý bác.

13. thanh_audio

thanh_audio Advanced Members

Dòng series 68x đời mới không khó đánh như các đời 60x củ,phòng lớn nhỏ không quan trọng,phòng nhỏ sẽ cho tiếng bass đầy hơn,em đã từng ghép 683 với MR 15s1 cho khách nhưng không thấy khách phản ánh bass rền hay ù,ở CH em cũng phối với MR PM 16 vẫn tốt,nếu có điều kiện thì bác đổi ampli MR 14SA và đầu CD cùng hãng, nếu như phòng nghe nhạc của bác ở trên lầu và nghe ở cường độ lớn thì bác cần trải thảm và sử dụng tiêu tán âm nhiều thì âm bass sẽ tròn trịa hơn và dãi cao không bị chói.

14. Audio Cường Thịnh

Audio Cường Thịnh Advanced Member

Không cách nào cứu được đâu.Vì 1 số lý do sau:
    1/Loa B&W công suất lớn hơn AMP(683 khoảng 150->180W-AMP Denon chỉ có 100W)
    2/B&W+Denon là 2 dòng thiên về bass
    3/phòng nghe quá nhỏ.
    Theo E thì bác phải xác dịnh được là mình thích nghe nhạc gì để chọn loa.Chọn được loa rồi thì tiếp đến AMP.Sau đó mới tính đến đầu đọc và dây dẫn.Bên cạnh đó cũng nên quan tâm đến không gian set up.
    Như bác bây h là trật đường ray rồi.theo E bác nên bỏ 683 mà xúc 686(bookshell)hoặc 685.2 đôi này đánh ở phòng bác còn thừa tưng bừng.
    Chúc bác vui! :wink:

15. doicodon1

doicodon1 Advanced Member

683 ghép với denon 43xx để làm fronf không biết có hợp không các bác nhỉ

16. cuoico

cuoico Advanced Member

Đây là tí kinh nghiệm phối ghép của em : B&W 683 ghép với các dòng Marantz 8,9 ,denon 2000.. tiếng bass mở nhiều thì nghe ù nền cho dù làm phòng tán ậm các kiểu.Mở ít bass thì nghe hụt hẫng khó chịu . Bác thử một số dòng acccuphase (301,302,303) nghe tiếng bass rất chắc mạnh mẽ (Acc 301.302.303 giá thành cũng chỉ tương dương với Denon 2000 thôi)

hanoipho999 likes this.
  17. trex

trex Advanced Member

Ấy chết đừng nghe xúi dại đánh pm16 nhé đánh ồn kinh khủng với seri 683 vặn nhỏ thì tạm tạm bass mềm nông. Hát khá hay còn chẳng dc cái gì văn lên 1/3 volume thì cắt do mạch bảo vệ . Pm15s1 khá hơn nhưng bass của 15s1 cũng sẽ hệt vậy ở mức volume lớn. Chơi loa ti mà vặn bé tức lắm. Mua krell hay s300i mà chơi loa hát không bị tấn và bass ko đuôi ko bị cứng tiếng như rotel đâu

18. haibw

haibw Advanced Member

Tôi đã đọc qua bài của bạn. Tôi có vài lời như sau: thứ nhất tôi đã chơi qua 683 rồi và cũng ghép với denon 2000 lll luôn, mới đầu cũng bị rền như của bạn vậy! Bạn ko phải đổi bất cứ cái gì cả,Loa ko tội , âmpli ko tội và phòng cũng ko tội luôn... rất may là phòng bạn nhỏ thì chiếc ampli đó đánh đc, chứ phòng lớn thì ampli đó lại ko chơi đc. Vấn đề đầu tiên là bạn quan tâm đến nguồn điện, như dây nguồn.và sau đó đến dây tín hiệu, dây loa. Với hệ thống đó bạn sử dụng hãng nodos, như vậy hệ thống sẽ đc cải thiện tức thì, bass ko có đuôi trung âm tĩnh hơn và rễ nghe hơn rất nhiều. ... vài lời chia sẻ, chúc bạn có bộ giàn như ý.

19. tam_sg

tam_sg Advanced Member

Share This Page

Loading...