Lens cho Canon 5DmkII

Discussion in 'Hỏi đáp, kinh nghiệm' started by Tagphile, 17/11/11.

1. mc240

mc240 Advanced Member

Bác chỉ có 70 200 và 50 thì làm sao chụp trong nhà góc rộng và chụp phong cảnh

2. mc240

mc240 Advanced Member

Lúc trước em chơi 5d mk II thì em dùng 16-35 và 70-200 là thấy quá đủ.

3. Tagphile

Tagphile Advanced Member

Cảm ơn bác nhiều! Em mới chơi mà được các bác dìu dắt thế này quả là may mắn quá. Bác và bác liming đều ở HN đung kô ạ? Hôm nào hai bác rảnh, em xin phép mời café nhé, em sẽ hỏi các bác về các vấn đe liên quan đến chụp choẹt :mrgreen:

4. Tagphile

Tagphile Advanced Member

Báo cáo bác, em vừa rinh về 1 ống Sigma 50mm f1.4 rồi, hơn 10 củ tí. Về máy chụp phim, em chưa được sờ vào bao giờ nên mù tịt về tính năng của từng hãng, từng model. Về mặt hình thức thì em thích nhất là mấy cái máy trông "vintage" tí :mrgreen: Trên eBay em thấy nhiêu lắm, mà nhiêu cái như Nikon hay Canon cũng chỉ tầm 200$ cả ông kính. Hôm nào bác rảnh, em xin phép mời bác và bác Kool cafe chém gió nhé :mrgreen:

5. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Hôm nào cũng có thể rảnh được bác ạ, mấy anh em em hay lãnh tụ tại cafe số 2 Quang Trung bác ạ. Có hai thứ trưởng thường trực tại đó :p

6. liming

liming Advanced Member

Bây giờ chắc ngoại tệ đắt nên có vẻ đắt hơn, trước em mua chỉ 9 triệu.
    Của mua là của được bác ạ, lens mở 1.4 nhìn vào viewfinder sáng rực rất sướng, em cũng thích lens này vì cho hình rất mượt mà.
    Nhìn vintage, giá rẻ mà vẫn tiện dụng (có chế độ A), bác thử tham khảo cái Canon AE1 xem sao. Những ống kính ngàm FD của Canon chất lượng tốt mà giá lại rất rẻ.
    Sẽ là không hợp lý nếu bác chơi Nikon vì những ống kính AIS chất lượng của Nikon rất đắt mà máy số bác lại chơi Canon nên ít cơ hội dùng chung ống kính (tất nhiên nếu muốn bác vẫn có thể dùng mount chuyển)
    Em rỗi nên cafe lúc nào cũng được bác ạ. Đồ Canon em còn macro 100/2.8 L bác có muốn dùng thử thì lúc nào bảo em mang đi cho.

7. stereo-fan

stereo-fan Advanced Member

Chịp 24-105 F4 làm gì có cửa với 24-70 F2,8 mà ní sự ghê thế nhể :(

8. concerto

concerto Advanced Member

CỬA gì thưa bác ? GIÁ ĐẮT à ?!?! :roll: Chả phải là ní sự mà là ... rõ ràng đấy bác ! Bác còn ấm ức thì xin trình bày rõ ràng ra để phản biện thay vì ... ngụy biện ! :wink:

9. stereo-fan

CỬA gì thưa bác ? GIÁ ĐẮT à ?!?! :roll: Chả phải là ní sự mà là ... rõ ràng đấy bác ! Bác còn ấm ức thì xin trình bày rõ ràng ra để phản biện thay vì ... ngụy biện ! :wink:[/quote]

XL mình chả ấm ức gì cả mà còn phì cười vì mấy chục dòng bên trên :lol: quan niệm của mình cũng RÕ RÀNG như bạn thôi, mà đã là quan niệm thì hồn ai nấy giữ, thế thôi nhỉ.

10. concerto

concerto Advanced Member

XL mình chả ấm ức gì cả mà còn phì cười vì mấy chục dòng bên trên :lol: quan niệm của mình cũng RÕ RÀNG như bạn thôi, mà đã là quan niệm thì hồn ai nấy giữ, thế thôi nhỉ.[/quote]
    Ậy ống kính nó là sản phẩm kỹ thuật có thông số kỹ thuật hẳn hoi chứ không phải là hồn phách hay là cái gì đó vô hình đâu bác ... Chỉ khi ta không hiểu và không nắm vững được giá trị thực hay giá trị kỹ thuật của nó thì mới vô hình hóa nó và khi đã vô hình hóa bất cứ 1 điều gì thì sẽ dễ đi đến tranh luận mang tính ... ngụy biện ! Em cũng phì cười với quan niệm của bác ... :lol:

11. stereo-fan

Ậy ống kính nó là sản phẩm kỹ thuật có thông số kỹ thuật hẳn hoi chứ không phải là hồn phách hay là cái gì đó vô hình đâu bác ... Chỉ khi ta không hiểu và không nắm vững được giá trị thực hay giá trị kỹ thuật của nó thì mới vô hình hóa nó và khi đã vô hình hóa bất cứ 1 điều gì thì sẽ dễ đi đến tranh luận mang tính ... ngụy biện ! Em cũng phì cười với quan niệm của bác ... :lol:[/quote]

Trong cuộc sống có rất nhiều lĩnh vực, tuổi trẻ bây giờ rất giỏi so với thế hệ mình trước đây. Nhưng không có nghĩa là công 2 với 2 là 4 rất nhanh lại có thể viết được một câu văn cho nó ra hồn. Ngộ nhận mình qua một lĩnh vực chuyên môn hẹp nào đấy để chém gió ở lĩnh vực khác làm mình liên tưởng đến một bức họa chặn đoàn tầu hỏa ở trong tập truyện tranh đang hot :D Thế thôi nhé.

12. concerto

concerto Advanced Member

Ừ bác nói cũng có lý vì có nhiều người tuổi tuy lớn nhưng vẫn bị "tự kỷ" bác nhể .... :D

13. khivang

khivang Advanced Member

Cụ Công này giỏi thiệt, điện tử, bán dẫn, phòng thu, nhạc công, ảnh ọt, âm nhạc, vũ khí quân sự, Phật giáo, TC giáo, Nho giáo, tâm linh, ngoại cảm, vô thần, hữu thần..... lĩnh vực nào cũng rành. Em tự hỏi ko biết cụ học kiểu gì mà thông thạo nhiều thứ thế :shock: . Chắc cụ có điểm ai ciu cao lắm lắm hoặc là alien thì mới "biết tuốt" như thế, chứ người thường thì chả ai làm nổi trừ khi là..........................đại cao thủ chém gió :mrgreen:

14. concerto

concerto Advanced Member

Khi nào em và cụ có dịp uống cà phê chung với nhau thì cụ sẽ rõ bản chất con người em ... Đương nhiên là cụ cũng có thể hỏi thăm qua những thành viên đã từng gặp em ngoài đời ...
    Có những thứ người ta bỏ tâm sức vô đam mê thì những cái đó em lại không đam mê mà dành thì giờ cho những đam mê khác ... Và đương nhiên là phải đam mê rồi công tâm nghiên cứu và cả lẫn thời gian ... Và đương nhiên còn là do bản ngã của mình gây ra hoặc nhờ thế mà có được ... Ví dụ em mê bói toán vì nguyên là em không chăm chỉ học bài nên tìm cách nào đó để đi thi hy vọng đạt điểm cao mà không phải học bài ---> do cái bản ngã của mình ---> nghiên cứu bói toán để hy vọng đi đường tắt ! ---> Lớn lên mới hiểu được bản chất của vấn đề ... ---> tám với các cụ ra ngô ra khoai ... ---> Đơn giản có thế :lol:

15. concerto

concerto Advanced Member

Thời gian gần cuối năm xem ra 1 số nơi đang bán Cà-lông 5 Dờ II với luôn cả 24-105 f/4.0L mà chỉ bằng giá độc cái thân máy Ni-lông Dờ 700 ---> Cà-lông vậy giá quá rẻ. Các cụ có cơ hội muốn chơi thì nhanh tay kẻo hết hàng hoặc không còn giá đó cho năm sau !

16. liming

liming Advanced Member

Là bao nhiêu tiền cụ ơi, hay là sẵn tiền em mua 1 ít để đấy năm sau bán nhỉ.

17. concerto

concerto Advanced Member

Ừ là 2700 Ô-bá-mà nguyên KIT (body+lens) chánh luồn mới toanh ...

18. liming

liming Advanced Member

Họ có bán riêng body không ạ?
    Trước đây em mua body không là 2400.
    Cái ống kính đẩy đi khéo được 700, còn lại cái body 2000 thì cũng là rẻ cụ nhỉ.

19. concerto

concerto Advanced Member

Body không hình như là 2100-2200 gì đó do đó mua nguyên kit rẻ hơn nhiều ... Ai bán 24-105 f/4L mới toanh 700 còn hãng bảo hành là em múc ngay cho dù em đã đang có 1 cái rồi. Em không nghĩ ra trên đời hiện giờ có ống kính nào cùng khoảng tiêu cự cho dù từ hãng nào mới toanh có chất lượng quang học và tính năng được như 24-105 f/4L mà giá dưới 800 Ô-bá-mà .. :wink:

20. phongktvt

phongktvt Advanced Member

-Body chính hãng là 2120 ô ba ma , xách tay hôm trước 2000 ; hôm nay 2030 ô ba ma ; không thấy giá cả body lens kit Bác liming ơi ! Nhưng bán lens 24-105 là 900 .

21. kodomo2009

kodomo2009 Advanced Member

Thấy các bác qua lại nhiều về cái 24-105 quá. Bác chủ cũng đã lấy Sigma 50 rồi. Nếu là em em sẽ làm quả 70-200, kết hợp với 24 -70 của bác chủ là em nghỉ mua sắm. 2 cái ống đó đủ cho nhu cầu rồi. Bác cứ dùng lens for rồi sẽ thấm thía vì sao giá nó rẻ vậy. Em đã trải qua quá trình như bác. Thấm lắm rồi. :) :) :)

22. qbho

qbho Advanced Member

Em đang xài 24-70 f2.8 vì hồi trước cũng nghiên cứu va so sánh với 24-104 f4 rất nhiều bên vnphoto, cho tới lúc này k hề hối hận. Em có quan sát các bác chụp chuyên nghiệp hội nghị, studio thì sẽ là 16-35 và 70-200, và 24-70 + 70-200 đó ạ.

23. snel

snel Advanced Member

Eng cũng đang xài con 24-105 f4 thấy cũng tiện dụng , tuy nhiên xài một thời gian zoom ống kíng này hay bị chạy ra khi em cầm tay để máy hơi chếch xuống . :mrgreen:

24. mc240

mc240 Advanced Member

Em đổi 70 200 sang 135l chụp thấy sướng tê người. Hiện nay em dùng 1 6 35 mkii và 135L, gắn thêm cái extender 1.4 nữa khi cần tele, thế là xong mà gọn nhẹ.

25. concerto

concerto Advanced Member

Thích chơi gì thì chơi ... Nhiều người chơi nhiếp ảnh cho dù là chuyên nghiệp hay nghiệp dư rất nhiều lúc là vì sở thích chứ không phải kỹ thuật. Hơn nữa dân chơi ảnh xứ ta thường thích phong trào "ví dụ như phong trào F/2.8, phong trào L, phong trào Nano cốt tinh ..." ví dụ như "tôi có f/2.8 mà anh chỉ là f/4.0 thì tôi ngoong/pờ-rồ/xịn hơn anh ..." mà không nhìn vào những yếu tố khác ...

Share This Page

Loading...