Lắp amp PP sử dụng 2 OPT single end cho 1 kênh

Discussion in 'Lý thuyết điện tử' started by L.O.K, 1/5/14.

1. Tubes

Tubes Advanced Member

Cách này hay đấy!
    Công suất biến áp tỷ lệ gần với bình phương của diện tích lõi, tức là để tăng gấp đôi công suất cần tăng diện tích lõi biến thế lên khoảng 4 lần.
    Nếu dùng cách này có thể tăng gấp đôi công suất ở đầu ra mà diện tích lõi thực thì chỉ tăng gấp đôi.
    Có đúng kh nhỉ? :)

2. NMT

NMT Advanced Member

trình độ kỹ thuật thật cao siêu? bác nào làm rồi show hàng đi!

3. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    Bác tính siêu thế !? Công suất tỷ lệ với bình phương diện tích lõi. Vậy lõi tăng gấp 2 thì bình phương của 2 là mấy ạ ?

Phương án này theo em chắc chắn không phải là để lợi về kích thước lõi. Vì rằng biến áp SE bị hạn chế về công suất hơn PP nhiều vì phần từ thông bị "chiếm giữ" bởi dòng một chiều trong cuộn sơ cấp. Xét ra thì với chế độ Class A dòng 1 chiều còn lớn hơn dòng xoay chiều của tín hiệu. Trong khi OPT PP thì bản thân dòng 1 chiều nuôi 2 bóng lại tạo ra từ trường ngược chiều nên tự triệt tiêu phần từ thông đó => Cùng diện tích lõi thì có thể thấy là cho công suất PP lớ hơn SE khá nhiều ạ !

4. Tubes

Tubes Advanced Member

"tức là để tăng gấp đôi công suất cần tăng diện tích lõi biến thế lên khoảng 4 lần. "

5. Tubes

Tubes Advanced Member

đây thực chất là cách chơi và thử nghiệp của tác giả thôi :)

6. toaudio

toaudio Advanced Member

đúng quá. chưa kể khó chơi và chất lượng phải bàn. PP khó chỉnh cân. nếu 2 cục BA SE đó không cân nhau thì hỏng luôn.
    còn nữa, chơi SE cho hay (âm thanh rất hay), sao lại PP làm gì.

7. espadon_vn

Bác tư duy nghiêm túc lại giúp e với!
    Diện tích tăng gấp 4 thì công suất tăng lên 4x4=16 lần đấy bác ! :)

8. Tubes

Tubes Advanced Member

SE thì không nói nhưng riêng PP em thấy không dùng hồi tiếp thì khá là mệt, nếu linh kiện không cân thì sẽ có méo hài và pha lớn.
    Mạch này nếu lắp chắc chắn sẽ cần hồi tiếp

9. Tubes

Tubes Advanced Member

Bác nói đúng, gõ lộn chuồng :D
    S = k √‾ P

10. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Em nghĩ OPT cho PP có hai lõi nên về một mặt nào đấy nó cũng có thể được coi là 2 OPT SE. Ddaays là lí do tại sao OPT PP luôn nặng hơn nhiều so với OPT SE cùng chỉ số. Có nhiều bác cứ nói OPT cho PP không cần quan tâm đển thông số cảm kháng, em thấy hầu hết OPT PP xịn đều khoảng 100mA x 2

11. espadon_vn

EM không hiểu bác lấy những chỉ số nào để làm tiêu trí so sánh !?
    Theo em thì chỉ có thể so sánh công suất là chính. Có một ví dụ để bác có thể mường tượng ra là bác nói hơi bị ngược - Cục OPT Lundahl LL9202, cục này cho phép chạy cả PP và SE. Với PP em nó ra Max 250w với trở sơ cấp 6.5K và với SE nó chỉ ra max đuợc có 50w cũng ở trở kháng cơ cấp là 6,5K.

Và em có thể khẳng định lại với bác là cùng số cân nặng thì OPT PP cho công suất lớn hơn OPT SE (so hàng cùng đẵng cấp - cùng hãng càng chính xác hơn)...

http://www.lundahl.se/pdf/1620_3_7_9202.pdf

12. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Em nghĩ cái này bác nhầm rồi, OPT của Lundahl là lõi kép, khi dùng SE, nó chỉ dùng một lõi và PP nó dùng cả hai lõi nên mới vậy. Nếu bác muốn so sánh , bác phải so sánh OPT SE và OPT PP cùng công suất, thông số kiểu như so Tango FW-50-5S và FW-50-5.

13. caoan

caoan Advanced Member

Không biết nác còn tiếp tục dự án này không.. nhưng kê hoạch bác làm là điều em từng nghĩ từ khi mới bắt đầu quấn OPT nhưng khi quấn rồi thì em bỏ hẳn ý tưởng đó... vì quấn 1 cặp OPT tốt rất khó chứ chưa nối là 4 quả giống nhau...Thà quấn FE to đùng còn đỡ tốn công hơn là quấn 4 cái fe nhỏ... mà với SE thì càng to càng khủng( nhiều bác nói thế) Còn nếu bác chơi PP thì quấn FE C core đi cho nó hiệu quả nếu bác thích tách ra làm 2 bên...1 quả C core có diện tích lõi khoảng 10CM2 sẽ có khối lượng nhỏ hơn so với 2 quả EI fe 32 của bác mà lại đễ làm hơn, dễ lắp đặt bố trí hơn... Nếu bác khoái quấn nhiều sao không không chơi Trip C core cửa sổ rộng tha hồ quấn.... :mrgreen:

sxct likes this.
  14. nvduybom

nvduybom Advanced Member

Attached Files:

15. espadon_vn

Em vẫn nghĩ bác nhầm, mời bác ngó cái bảng kê trong dường link dưới, đều là Tango cả bác nhé :

http://www.acoustic-dimension.com/tango/tango-iso-output-transformer-total.htm

Cứ xét cùng hạng cân từ trên xuống dưới. Cục 7,7Kg thì SE chỉ có 40W trong khi PP là 120W... :mrgreen:

16. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Bác nhìn lại xem con OPT SE 7.7kg là gì nhé, nó là X series, core hoàn toàn khác với cac loại OPT khác, muốn so sánh thì bác phải so X-5S với X-5P thì sẽ thấy ngay khác biệt :D

17. caoan

caoan Advanced Member

cHẢ HIỂU MỤC ĐÍCH CỦA CÁC BÁC LÀM GÌ? TRANH LUẬN GÌ VÀ ĐƯỢC GÌ? :D

18. espadon_vn

Thôi bác, bác càng nói càng loạn, theo cách suy luân của bác thì con XE 60-5 với FE 50-5 cùng loại PP thì coi sang cân nặng, thấy con FE nó 4.3kg, nặng hơn con XE chỉ có 4Kg, vậy nhưng con XE lại có công suất lớn hơn => nếu xét cùng cần nặng thì rõ là loại X cho ra công suất lớn hơn loại F phải không ạ ?
    Vẫn theo hướng so vậy thì nếu theo nguyên tắc là cùng cân nặng thì SE cho công suất lớn hơn thì rõ ràng khi so dữa con dòng F PP thì con dòng X SE sẽ càng phải lớn hơn về công suất. Nhưng thực tế là PP vẫn cho công suất lớn hơn !

Bác Caoan: Cái điều em tranh luận mục đích để người lập Topic nên có những phát ngôn đúng, chuẩn để những người không rành kỹ thuật khi theo dõi topic còn có cái chuẩn mà theo, chứ theo những điều không đúng, khong chuẩn thì thử hỏi họ sẽ thế nào ???

19. caoan

caoan Advanced Member

Em cũng đông ý với bác , nhưng chủ để trânh luận phải rõ rằng chứ em thấy các bác cứ loạn xì ngầu lên...
    Con về OPT em có ý kiến thế này. Nếu cùng 1 fe thì công suất của SE chỉ bằng khoảng 1/4 công suất của PP thôi.... Còn quấn PP to hay SE to thì do sở thích cũa hãng và người quấn....Em xin hết

20. espadon_vn

Theo em thấy thì có vẻ như bác cũng chưa coi cái datasheet của Lundahl thì phải, dù là SE hay PP thì nó cũng vẫn dùng chung các cuộn dây - chỉ khác cách đấu nối.

Ngay từ đầu em đưa cái ví dụ này để bác dễ thấy nhất, dễ so sánh nhất, vì rằng đưa 2 loại cùng cân nặng, cùng 1 hãng thì bác lại bẩu là nó khác seri, mà khác loại thì đương nhiên không thể là cùng seri, thật khó mà so.
    Thôi bác dành thời gian nghiên cứu tại sao cùng 1 cục OPT mà chơi kiểu PP lại cho công suất lớn hơn khi chơi SE nhé...

http://lundahl.se/pdf/1620_3_7_9202.pdf

Hi bác, chỉ là mổ sẻ vấn đề thôi bác, bác chủ lấy lý do là " OPT PP luôn nặng hơn OPT SE cùng chỉ số" nên em muốn đính chính thôi...

21. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Thực sự là bác chẳng hiểu cái gì cả, chưa bao giờ em nói X series cho ra công suất lớn hơn nếu cùng cân nặng với các loại khác cả. cái em nói ở trên chỉ là chỉ ra sự phi lí trong cách lập luận của bác khi bác so sánh hai loại OPT khác nhau về chất liệu lại so sánh cân nặng để đưa ra kết luận. Nó cũng giống như việc so sánh con chó với con mèo cùng cân nặng xem con nào chạy nhanh hơn như vậy chứng tỏ rằng chó chạy nhanh hơn mèo hay ngược lại. Từ đầu em đã nói với bác là muốn so sánh thì phải so sánh giữa hai OPT cùng thông số kỹ thuật, cùng chất liệu, như vậy mới ra được vấn đề. Ngay từ đầu tiên bác đã không hiểu thế nào là so sánh thì còn tranh luận làm gì cho mệt

Bác có hiểu thế nào là so sánh giữa hai OPT cùng thông số , cùng chất liệu không ? Nó có thể khác series nhưng nó phải cùng thông số kỹ thuật, ví dụ FW-50-5(PP) thì phải so cùng với FW-50-5S(SE) chứ không thể đem nó so với FW-50-10SR rồi cho ra kết luận.

Bác có nhìn thấy cấu tạo của OPT Ludahl không ? O đầu vào nó là double core, cách kết nối giữa SE và PP sẽ cho ra công suất khác nhau, nếu bác dùng một OPT PP của Tango, đấu theo kiểu SE thì công suất cũng thấp hơn thôi.

22. AnhNguyen

AnhNguyen Advanced Member

Em chưa biết ai đúng ai sai nhưng cả hai bác tro đổi theo kiểu giọng bề trên nên khó gặp nhau ạ :D

23. caoan

caoan Advanced Member

em ko biết hãng nó đấu kiểu gì nhưng nếu các hãng khác SE thì phải có AIRap mà PP thì không? dùng 1 cho cả 2 gọi là "ko có chó bắt mèo ăn xxx thôi" Em nghĩ các bác không cần tranh luận quá nhiều nếu ko đưa ra một cái cụ thể , một tiêu chí chúng để so sánh...diễn đàn đà nhiều lần sa đà vào chuyễn cãi nhau này rồi đơn giản là vì không có 1 tiêu chí trung để đánh giá....

24. espadon_vn

KHổ quá, em đã nói ở trên rồi, dù bác có cho là cùng seri thì nó cũng là 2 thứ làm vì 2 mục đích khác nhau => So sánh kiểu gì cũng là khập khiễng.
    Trước em cũng nói rồi, giờ lại nói lại. Như bác Caoan cũng đã quấn OPT rồi, khi quấn SE thì dòng 1 chiều của cuộn Sơ cấp sẽ nuốt mất rất nhiều công suất của lõi (dòng 1 chièu sinh ra từ trường, từ thông trong lõi, mỗi vật liệu đều có mật độ từ thông tới hạn). => Phần từ thông còn lại (trước khi đạt tới mật độ giới hạn) là dành cho dòng xoay chiều của tín hiệu âm tần.
    Với OPT PP thì dòng 1 chiều chia ra 2 vế, ngược chiều nhau nên vô hình chúng triệt tiêu đi phần từ trường sinh ra do dòng 1 chiều của 2 nửa cuộn dây. => Toàn bộ từ thông của lõi dành cho tín hiệu xoay chiều, tín hiệu âm tần.

Nói cách khác nếu như công suất của lõi là Pmax tại 30Hz thì với OPT PP nó sẽ bằng với công suất max khi quấn OPT. Đối với OPT SE thì công suất max của OPT luôn nhỏ hơn Pmax.

Nếu bác L.O.K dùng lý thuyết để giải thích được điều ngược lại thì em xin lắng nghe. Còn nếu chỉ dùng một vài loại OPT rồi lấy đó để kết luận thì em xin phép...

25. My FB

My FB Advanced Member

Hai em OPT này khác nhau khá nhiều đấy ạ
    Các bác có thể xem thông số trong Google

Share This Page

Loading...