Làm thế nào để phân biệt một đĩa Audio Cd Thật Hay Giả

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by nguyenlequan, 24/7/09.

1. nguyenlequan

nguyenlequan Advanced Member

kính chao các bác , em có 1 câu hỏi
    Làm thế nào để phân biệt một đĩa Audio Cd Thật Hay Giả ?
    em đã ngắm rất kỹ nhưng đĩa cd thật và giả để tìm ra sự khác biệt nhưng quả thực rất khó
    yếu tố dầu tiên là đĩa và vỏ đĩa thật có vẻ chắc chắn và nặng , vậy cũng có nhưng dĩa thật vỏ mỏng thì phát hiện làm sao ?
    thứ 2 là em xem trên 1 số diễn dàn thấy nói đĩa thật bắt buộc phải có đầy đủ booklet , vậy dĩa TẦU nó làm dúc ko phân biệt nổi thì in lại booklet cũng đâu có ghì khó , vì em xem 1 số dia TẦU nhái cũng có booklet y như thật
    còn chữ in chìm trong lòng đĩa của đĩa thật và nhái cũng chẳng khác ghì nhau
    cho dến giờ em cũng bó tay luôn vì ko thể phân biệt nổi đĩa TÀU nhái và đĩa chính hãng , chẳng lẽ lại bó tay với bọn TÀU này
    bực thật , có bác nào biết cách phân biệt để người chơi ko phải vô tình tiếp tay cho hàng giả , hàng nhái , làm hỏng tai cua audiophile đich thực
    các bác giúp em nhé
    :(

Tags:
  2. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

Công nhận vụ này không dễ tí nào. :wink:
    Bác có cái đĩa nhái kia thì chụp cho mọi ng biết.

Dấu hiệu cảm quan ban đầu là vỏ và nilon bọc đĩa, đĩa xịn nhìn nó khôn hơn nhiều, khôn thể nào thì dùng nhiều tự cảm nhận. Gáy trên thường (không phải tất cả) có 1 cái tem/giấy màu trắng ghi tên ca sỹ /chương trình, và đúng ra với các đĩa em mua trước đây, bóc cái tem này nó không để lại vết dính trên đĩa.
    Dấu hiệu thứ 2 là vòng trong của đĩa thường có thể in chìm tên hãng phát hành (như Universal) hoặc có dãy mã số mà bác thử tìm trên bìa đĩa xem có trùng không. Không phải cái nào cũng có nhưng đó cũng là 1 cách thử.
    Cuối cùng là giá đĩa, nếu quá rẻ cũng có thể đặt câu hỏi. Giá bán lẻ CD trung bình trên TG vẫn rơi vào tầm 10-$15/CD tùy chương trình.

3. gacon

gacon Advanced Member

Vụ này đúng là đau đầu đây vì quả thật ông hàng xóm nhà mình làm được cả ôtô nhái thì cái gì mà ko làm nhái được.
    .....
    Ông chú em có thằng trợ lý người Trung Quốc (Bố TQ mẹ Hải Phòng). Hồi em sang Tân Đường, gặp nó, nó mới nói chuyện là nhà nó trước kia chuyên làm CDs để bán về VN, từ CD ca nhạc, film, Karaoke... đều sản xuất tại gia hết. Nó còn nêu đích danh 1 số của hàng tại HN là nguồn cung CD của nó (mặc dù nó rất ít ra HN)... Sau này nhà nó cũng đóng của vì dần dần dân VN mình cũng tự làm được, tuy nhiên nó bảo nhiều ng TQ vẫn tiếp tục làm CD để bán, nhất là các loại CD "xịn" về VN bán 150-200k còn ĐĨa Karaoke và film VCD thì hầu như ko làm nữa. Em cũng có hỏi nó về cách phân biệt hành thật giả thì nó chỉ nói là làm giống hệt như thật nhưng đĩa thật thì có khi nó cũng chả mấy khi nhìn thấy :mrgreen:

4. audio-abc

audio-abc Advanced Member

Thật giả theo em chỉ là không có bản quyền thôi.
    Giả làm cùng trên hệ thống máy móc và đạt tiêu chuẩn chất lượng em chưa phân biệt được khác thật ntn.

5. Jacky5555

Bác hiểu đĩa thật là đĩa gì?
    Đa số đĩa xịn sản xuất ở Âu Mỹ, Nhật.... lấy đâu ra chung mấy móc với mấy ông Khựa?

6. crystal01

crystal01 Advanced Member

Em thì bây giờ thấy đĩa nhái tràn lan, như đĩa xịn luôn. Có cái chắc cũng chẳng phân biệt nổi, cũng tem mác in chìm in nổi Logo rồi mã hiệu trùng với bìa đĩa. Em bầy giờ có phân biệt thì chắc chỉ phân biệt mơ hồ qua cân nặng vì đĩa xịn có vẻ dày hơn ......... còn lại thì Pó tay. Mà các nơi khác thì em không biết chứ HNI nhà em thì mấy loại đó nhiều lắm bàn tràn lan. Kể ra đôi lúc cũng có cái hay vì ngon, bổ, rẻ .

7. rainman9881

rainman9881 Advanced Member

Cách thì vẫn có các bác ạ. Chẳng qua là các bác chưa (hoặc không) để ý thôi... :lol:

8. nguyenlequan

hôm nay em ngoi xem rất ky thì thấy trong lòng đĩa thật thuong có in chìm day chữ IFPI XXXX , và viền ngoài cũng in chữ IFPI L XXXX
    dĩa tàu viền trong chỉ có in chìm IFPI XXXX ko nét lắm và ko in chữ IFPI L XXXX ở viền ngoài
    thế nhưng lại có cái đĩa thật made in CANADA do chính tay người nhà em mang ở nước ngoài về lại chỉ có chữ IFPI L XXXX in ở viieenf ngoài mà ko có chữ IFPI XXXX in chìm ở viền trong
    thật bó tay
    :(

9. andy

andy Advanced Member

theo em được biết thì đĩa xịn thì chữ IFPI XXXX viết thường k có cách điệu. còn đĩa CD Nhái thì lòng trong cùng (phần nhựa trong) thì chữ IFPI XXX ( có 3 chữ số) và được viết cách điệu, nhìn thoáng qua như cái logo tròn tròn, nhìn kỷ thì nó là chữ IFPI cách điệu. Các bác đễ ý xem nó đích thị là CD nhái 100%.
    vài dòng chia sẽ cùng các bác.

10. cuongnm

cuongnm Advanced Member

em có mấy cái đĩa mua trong st carefour ở pháp. vào 1 ngày đẹp trời đi làm về thấy 2 quý tử đã lột vỏ,bỏ xuống sàn rồi dậm chân lên,chà qua chà lại... em điên quá nhưng ko oánh chúng nó được :evil: :(
    đành gom nhặt, thử lại thấy đám đĩa x vẫn chạy tốt(no pre b lầm). có mấy đĩa tầu toi luôn(tro sọt rác)
    hay bác thử cách này nhỉ... :mrgreen:

11. Jacky5555

Công nhận bác nói đúng, 1 số CD đang bán tràn lan được gọi là "xịn" nhưng chữ IFPI viết thường và nghiêng, có 1 nét vòng lên, những đĩa này là Tầu nhái 100%. Phôi đĩa này dùng chung với loại đĩa Tầu 30K (cũng có IFPI viết thường và nghiêng, các bác có thể tự check).
    Các đĩa này thường được bọc bằng lớp nilon mỏng, còn sách kèm theo, nếu nhìn kỹ các nét chữ không sắc nét, mầu sắc hơi nhợt (do được chụp lại). Hàng xịn in rất đẹp nét chữ mảnh và sắc nét, cái nào phông chữ màu trắng thì trắng tinh chứ không nhờ nhờ như hàng nhái.
    Công nghệ in mặt đĩa của Tầu rất khá, rất khó phân biệt, chỉ có thể phân biệt bằng phôi, sách và vỏ đĩa.
    Đến cá nhân em do chủ quan mà vẫn dính hàng loại này đấy/ 8)

12. anmy

anmy Advanced Member

Có bác nào chụp macro lên cho anh em xem giùm thì hay quá

13. Jacky5555

Dễ mà bác, bác cứ lôi 1 cái đĩa tầu 30K ra là có ngay ý mà, chữ ifpi dập chìm hơi lem nhem ở lòng trong của đĩa.

14. nguyenlequan

1 số dĩa xịn ko có chữ IFPI XXXX mà chỉ có chữ IFPI L XXX ( có 3 chữ số) , vậy cho nên tiêu chí phải có chữ FPI L XXX ( có 3 chữ số) quan trọng hơn , còn có đầy đủ cả 2 yếu tố là đảm bảo 100% đĩa xin

:D

15. crystal01

Vụ IFPI em thấy cũng không chắc lắm ợ . Em vừa kiểm tra sơ bộ vài chục cháu ở nhà, của đáng tội hàng xịn thì IFPI nét thằng và rõ , khấp khởi kiểm tra anh hàng nhái thấy chữ IFPI in nghiêng, kiểm tra một loạt cuối cùng mấy anh hàng nhái thì cũng có cái in thằng và nét lắm ạ. Suy cho cùng chẳng biết đằng nào mà lần, thôi thì cứ mua rẻ thì nó là hàng nhái, mua đắt hoặc sách tay từ nước ngoài hay Ship từ ebay và amazon thì hy vọng là hàng thật .

Khổ nỗi hàng nhái mà mua với giá thật hay gần bằng thật thì cũng ức thật. Em rút ra kinh nghiệm như thế này, thôi thì mất tiền ta được kinh nghiệm, lần sau lại tung tăng đi mua đĩa tiếp, đành sống chung với lũ thôi.

16. Jacky5555

Có ai bảo tất cả nhái đều viết nghiêng ifpi đâu bác.
    Nhưng nghiêng thì chắc chắn nhái, số lượng này trên thị trường rất nhiều.
    Còn em bảo rồi, nhái gì thì nhái, cái sơ hở nhất của nó là bìa đĩa, không bao giờ tinh xảo được.
    Vài hình về "ifpi nghiêng":

17. tai_trau

tai_trau Moderator

Cái vụ in nghiêng em cũng đồng ý với bác.
    Nhưng cái bìa đĩa....chẹp, cái này thì bác nên xem lại những CD do dây truyền sản xuất tại Hong Kong và Sing thực hiện. Đố ai thấy sự khác biệt. :wink:

18. nguyenlequan

cái dĩa này nhìn dã thấy nó xịn rồi , nhưng có nhiều dĩa xin ko có chữ in chìm như IFPI N301 , nhưng nếu ko có chữ in sơn như chữ IFPI L012 thì chắc chắn là đĩa giả 100%
    :D

19. crystal01

Hix, mà anh em ta cứ ngồi bàn thế này đợt tới mấy chữ kia đang nghiêng thành thẳng hết thì vui các bác nhỉ ?

Em chỉ đồng ý với bác Jacky về vụ vỏ đĩa thôi, vỏ đĩa nhái do cạnh tranh về giá nên dùng hàng rởm, ọp ẹp và hay gãy chứ bìa và list cộng với Cover thì vẫn chuẩn như hàng xịn . Pó tay vói mấy anh Tung Của .

20. Jacky5555

Chẳng có HK hay SIng đâu bác, Tầu hết.
    Em không dám khẳng định 100% nhưng em gặp khoảng chục cái đĩa nhái mà em có đĩa xịn thì màu sắc bìa của nó đã bị biến đổi đi rồi. Ngoài ra do ảnh chụp lại nên nét chữ không thể sắc nét, nhất là các chữ màu trắng chuyển thành màu nhờ nhờ hết. Như vậy là khẳng định là khác nhiều, vấn đề các bác không có đĩa xịn trong tay để so thôi.
    Các chương trinhg mà ông Tầu tự biên tập Collection, The best of... thì đúng là bìa rất đẹp vì nó tự chế hoàn toàn.

21. Loving

Loving Advanced Member

Bác đút lót em 1 thùng Sài Gòn lùn đê, em chỉ bác cách phân biệt đĩa xịn - nhái chuẩn luôn. Quan trọng là mình phải soi kỹ một tí, bảo đảm không trượt.

22. oregon

oregon Approved Member

bác nào có ảnh đĩa nhái ko ạ? vì thật sự nếu mà là đĩa TQ thì thường nó in sẵn chữ TQ luôn lên trên đấy, chứ em chưa nhìn thấy đĩa nhái các album ở US cả

23. longhp

longhp Advanced Member

Có thể là bác nên cập nhật thêm một chút chứ dạo này mấy thằng TQ này ghê lắm. Nhái y chang luôn. Tuy nhiên có cái cover là khó cãi nhất. Cái bản chất của nó vẫn là tiếc tiền tiết kiệm chi phí nên cho dù có đủ các components nhưng không thể đẹp được. Đễ phát hiện nhất là ở mấy cái XRCD vì vỏ của nó đôi khi giống như vải, có cả tem đồng nổi đẹp nhưng mấy chú Ba tàu đâu có dám làm thế. Chắc còn lâu mới làm được vì vấn đề giá.

24. longhp

longhp Advanced Member

Còn một dấu hiệu nữa dễ nhận biết là mấy chú Ba này ít khi (em chỉ tin vậy) dám nhái đía không tên tuổi. Nhái đĩa này thì chỉ có nước vỡ nợ. Kinh nghiệm cho rằng càng tài càng lắm tật, những cái hay mới dễ bị bắt chước...

25. hieuats

hieuats Advanced Member

Với ai biết tiếng anh thì chú ý đọc kỹ các chữ in trên đĩa hay bìa đĩa. Nếu phát hiện sai lỗi chính tả, thì 99% là đĩa giả. 1% còn dành cho các đĩa xịn nhưng cũng bị sai chính tả.

Em thấy rất nhiều đĩa TQ bị sai chính tả tiếng Anh.

Ví dụ album Cafe Blue của TQ, mặt sau bìa đĩa bị sai như sau:

bài 7: đĩa in là Onch Worm đúng là: Inch Worm
    bài 12: đĩa in là Monha de Carnaval đúng là : Manha de Carnaval

và còn 1 lỗi nữa ở bài 6. Bác nào có thử tìm lỗi này xem sao.

Còn dòng chữ bản quyền chạy quanh viền đĩa thì được in như sau:

All rights of the producer of the owner and of the word reseroed ur arthorized copyighing lending public performance and broadcading of this recor prohibite

Đúng phải là: All rights of the producer of the owner and the work reproduced reserved. unauthorized copying, hiring, lending public performance and broadcasting of this recording prohibited.

Share This Page

Loading...