Làm tán âm đơn giản

Discussion in 'Thiết kế phòng nghe' started by bizicafe, 27/4/12.

1. bizicafe

bizicafe Advanced Member

Kính thưa các bác,

Chung qui vẫn cái tội nghèo, em xin mãi vợ mới cho dùng cái phòng ngủ của khách để làm phòng nghe, kích thước chỉ có 4m x 2.8m (dài x rộng). Thế nên đặt cặp loa Coax 15'' vào thấy hơi ngột ngạt, và âm thanh thì cứ ùm ùm nghe rất khó chịu, và em lại phải tiếp tục hành trình làm tiêu tán âm. Phần tiêu âm (trầm) có lẽ em sẽ mua vì cái này diy có vẻ hơi khoai, còn phần tán âm em sẽ tự làm.

Em đã tìm hiểu trên mạng về tán âm kiểu QRD theo mẫu N31+6, sử dụng phần mềm để tính toán, và làm theo hướng dẫn thực hành của tác giả. Đây là trang web em tham khảo http://www.subwoofer-builder.com/qrd.htm, và file Excel đính kèm là các số liệu cho tán âm của em.

Mời các bác tham khảo và cho em tí góp ý ạ.

Attached Files:

Tags:
  2. zeze

zeze Advanced Member

File của bác là thiết kế cho tán âm Xenon's partially built N-23 diffusor phải không? Nếu đúng, thì em thấy sao nó chia nhiều ngăn nhỏ quá. Em nghĩ chỉ cần 8-10 ngăn nhỏ cho 1 kệ tán âm là vừa.

3. mtbc

mtbc Advanced Member

Sao bác không đổi loa nhỏ hơn cho dễ. Phòng không rộng lắm, lại để lắm thứ vào thì phần nhìn sẽ ảnh hưởng nặng phần nghe. 2 cái bass trap mà mua cũng cỡ 4tr rồi.

4. bizicafe

bizicafe Advanced Member

Em lại cứ máu loa to mới khổ chứ. Em cứ theo phần mềm tính ra kết quả thôi, của em là bậc N31 sau khi tối ưu thì nó thành N31+6. Cuối tuần này em sẽ đi nhờ thợ mộc cắt gỗ. :mrgreen:

Attached Files:

File size:
      55,7 KB
      Views:
      246
    • a (1).JPG
      a (1).JPG
      File size:
      77,3 KB
      Views:
      244
    • a (2).JPG
      a (2).JPG
      File size:
      80,3 KB
      Views:
      243
  5. vunhuong

vunhuong Approved Member

Em nghiên cứu thấy cách này khá hiệu quả và rẻ tiền đấy, bác xong hôm nào show cho ae ít ảnh nhé. em học bác phát.

6. bizicafe

bizicafe Advanced Member

Re: Làm tán âm đơn giản - cập nhật tiến độ

Tính đi tính lại em quay ra làm 1 cái đơn giản trước, bậc N13+4. Sơ đồ và kết quả tính toán dư lày.

Chạy ra xưởng mộc gần nhà mua 2 tấm gỗ dán 5mm, kích thước 1200x2400 và thuê cắt luôn tại trận thì kết quả được dư lày.

Công việc tiếp theo là phải chạy đi mua keo và một ít xốp trắng dầy 5cm về để đệm giữa các vách (giếng).

Em bonus thêm tí ảnh về quả dàn máy DIY từ đầu đến đít, trừ cái đầu CD và cối xay.

Attached Files:

7. zeze

zeze Advanced Member

Em cũng đã làm tán âm rồi, thấy bác show tiến độ nhìn cũng ham. Bác có thể cho giá cả chi tiết (ván gỗ nhưng loại ván gỗ gì, xốp nhựa, keo, đinh...) có thể bác chụp giùm từng loại, ví dụ xốp nhựa ý bác nói là mút... và chụp cách làm luôn thì hay quá, giúp cho anh em chưa làm hoặc đã làm rồi có thêm kinh nghiệm.

8. daithu

daithu Advanced Member

Em thấy cũng hay hay. Nhưng em thấy DIY có khi còn đắt hơn do mình làm đơn chiếc.

9. bizicafe

bizicafe Advanced Member

Em tính rồi, rẻ hơn nhiều là đằng khác, hiệu quả thì em chưa xong nên chưa biết nói sao. Quan trọng là vui mà bác :mrgreen:

10. baobin74

baobin74 Advanced Member

Không có ý làm bác chủ mất hứng thú, nhưng e nghĩ bác nên thiết kế tán âm bằng hệ thống kệ gỗ, gắn lên những mảng tường thích hợp. Ngoài tính thẩm mỹ, hiệu quả tán âm của nó cũng không thua gì.
    Phòng bác nhỏ, kết hợp tán âm và bày biện đồ sẽ bớt lủng củng hơn.
    Nên làm kệ mỏng, tối đa 20cm tính từ tường ra. Nhiều kệ với độ dày mỏng xen kẽ nhau thì càng tốt.
    Phòng e làm 4 hệ thống kệ từ đất lên tận sát trần. Kệ mỏng để đĩa CD, các kệ dày hơn để sách, chai lọ, đồ lưu niệm thoải mái, rồi nhét hết thú bông, búp bê của con gái vào các ngăn còn lại :)

11. bizicafe

bizicafe Advanced Member

Vâng ạ. Em cũng biết là cách đó thì giải quyết được cả thẩm mĩ lẫn hiệu quả tiêu tán âm, nhưng khổ nỗi kinh tế không cho phép quá tay ạ... :(

12. baobin74

baobin74 Advanced Member

Không đắt tiền đâu bác, kệ gỗ ép, gia công như bác đang làm tán âm đấy thôi mà.
    Làm trước 1,2 kệ rồi nghe thử. Sau 1 thời gian xem thừa thiếu thế nào, có điều kiện ta lại làm tiếp.

13. Bảo Trâm

Bảo Trâm Approved Member

Hi ...Bác ở đâu vậy nếu ở Hn thì cho em theo với ,Phòng nghe của em bị vang khi nghe bass bị ù khủng khiếp không biết mấy món này của bác có xử lý hết vang này không ạ

14. bizicafe

bizicafe Advanced Member

Vâng ạ. Để từ từ em làm xong cái tán âm đã rồi sẽ nghiên cứu làm tiếp. Tưởng nhanh ai dè làm lâu quá, mỗi hôm tranh thủ buổi tối chỉ dán được một tấm vì keo lâu khô mà đồ nghề thì ít...

15. baobin74

baobin74 Advanced Member

Chúc bác chủ thành công.
    Bác làm e nhớ lại ngày xưa, loay hoay làm 2 tấm tiêu âm trầm, trưng dụng luôn 1 cái chăn bông ra làm :D
    Hiệu quả thì cũng...vậy vậy, vì phòng nghe hồi đó nhỏ quá,
    Sau này Decor lại, 2 tấm đó thành đồ thừa, bỏ thì thương mà vương thì tội. Vợ con đi ra đi vào chê bai suốt à! :D

16. kimkinhcan

kimkinhcan Advanced Member

Bác bizicafe và các bác gần xa cho e hỏi tí, em lúa quá, dùng song phần mềm thì tạm thời tính được bề dầy của tán âm là 10 cm ( em làm theo kiểu N11+0) và độ cao thấp của các tấm gỗ. Nhưng mà em chả kích thước bề cao và rộng của tấm tán âm này là bao nhiêu. Các bác dựa vào hình chỉ cho em với. em thấy kích thước của bác Altic ( em xin đính thêm hình của bác Altic )là thế này :wink: Rộng 60cm x Cao 120cm x Sâu 10cm : tần số tán 1,400Hz - 4,000 Hz , nếu làm như theo sơ đồ của QRDude thì bề rộng của các Ô là bao nhiêu, các bác giúp em với nha.
    p/s: em định đóng theo kích thước là cao 1,1m và rộng 1,2 thì cần chỉnh chổ nào trong phần mềm QRDude hả các bác

17. zeze

zeze Advanced Member

Bác bizicafe update tiến độ thi công chậm quá. Hôm nay rãnh em làm thêm 1 cái tán âm.
    Đây là hình lúc gần xong.

Attached Files:

18. zeze

zeze Advanced Member

Còn đây là thành phẩm lúc vừa mới đánh xong vecni, nhìn xấu quá :lol: . Được cái lọ mọ ngày chủ nhật cũng vui, mất 4 tiếng với giá đầu tư thì quá bèo nhèo :p .

Attached Files:

19. zeze

zeze Advanced Member

Em mới làm tấm panel tiêu âm. Kích thước 120x60x6 cm. Bên trong mỗi tấm chia làm 18 ô, mỗi ô # 20x20 cm. Khung trong cắt mộng ăn tay.

Attached Files:

20. zeze

zeze Advanced Member

Mặt sau khoan các lổ 12mm, chia đều mỗi ô 9 lổ. Mỗi tấm như vậy phải khoan tổng cộng 162 lổ, phê tay :p .

Attached Files:

21. zeze

zeze Advanced Member

Khung bên trong lót bông hóa học, em đệm thêm chính giữa các lớp bông hóa học là 1 tấm bông thủy tinh, xong ép chặt --> bảo đảm bông thủy tinh không hề lọt ra ngoài. Cố định mặt trước bằng khung lưới kẻm, xong phủ ngoài bằng tấm vải mua hàng chợ cân ký 60k/ký (đủ 2 tấm panel). Và cuối cùng là thành phẩm.

Attached Files:

22. chauaudio

chauaudio Advanced Member

Hi hi.....chúc mừng, bác làm khá đẹp đấy, phần căng vải và bắn ghim chưa được trau chuốt cho lắm, giá thành chắc cao hơn của em chút. Nếu thêm 1 khung gỗ có cạnh 3x3cm đóng chờm ra ngoài sát mặt sau,sau đó mới bọc, thì em nó sẽ theo kiểu khối hộp nổi rất đẹp :D

23. zeze

zeze Advanced Member

Hihi, cái này em học lóm của bác mà. Em quên không chú thích từ đầu, đây là phiên bản của bác chauaudio :p . Do là phiên bản, và trình em còn kém nên không làm đẹp được như bác. Cám ơn bác đã tư vấn giúp em làm cặp tiêu âm này.
    Thân mến

24. tigerbalm

tigerbalm Advanced Member

Bác nói có lý quá, em nghiên cứu sao cho đẹp cái rồi cũng làm phát giống bác

25. theDarkness

theDarkness Advanced Member

Hay quá, đợi ít nữa trời mát em lọ mọ thử xem sao - hy vọng đỡ được khơ khớ :) - Thank các bác nhiều !

Share This Page

Loading...