Kinh nghiệm sửa máy giặt elextrolux

Discussion in 'Thiết bị điện tử khác' started by lehuy173, 14/8/16.

1. lehuy173

lehuy173 Advanced Member

Máy giặt giữa chừng thì ngưng, báo lỗi.
    Nhà em dùng máy giặt electrolux nhiều năm, tốn rất nhiều tiền sửa. Máy hỏng, em search trên mạng xem hướng dẫn nhưng chỉ toàn quảng cáo mà không chỉ rõ bệnh nào lý do vì sao. Em mở topic này ở đây, mặc dù không hợp lắm do trên này toàn anh em chơi âm thanh. Nhưng em nghĩ, những ai hay nghịch điện, amplifier thì cũng hay táy máy nghịch tivi, đèn đóm, máy giặt. Bên diễn đàn điện tử việt nam em đã search, nhưng bên đó toàn thợ, cơ bản là giấu nghề.
    Tình huống em gặp là thế này. Máy cứ sửa xong, dùng khoảng 1 năm lại hỏng, y nguyên bệnh cũ là đang giặt thì ngưng giữa chừng. Search trên mạng mới gọi thợ sửa thì ra thuật ngữ máy bỏ chương trình. Mỗi lần sửa là thợ lại cầm bo mạch về để test, hôm sau mang đến lắp. Chi phí thay bo mạch khoảng 1tr cho bo cũ, hơn 2tr cho bo mới. Bữa trước, máy nhà em lại hỏng, em tính chuyện tự thay bo nên ra chỗ xã đàn (phố gì gần đó em quên tên), cửa hàng chuyên bán linh kiện điều hoà, máy giặt hỏi thì họ báo giá 1,4tr, nhưng do phải đặt rồi 2 hôm sau mới lấy nên em lười, Về tháo bo mạch ra phá. Do không hiểu gì nên chữa lợn què thành lợn chết. Em gọi thợ đến thay bo mạch. Lần này em đích thân giám sát (các lần trước là hai cụ gọi thợ). Thợ tháo toàn bộ bo mạch và cả bảng điều khiển về để test, hôm sau đến lắp lại. Máy lại chạy ngon, không rõ là họ sửa bo của em hay thay cho em cái khác. Em bảo thợ chờ để test nhưng họ bảo đã tết kỹ ở nhà rồi. Tuy nhiên giặt được nửa thời gian lại dừng giữa chừng, tức quay lại trạng thái què ban đầu. Vậy là em kết luận được bệnh này không phải do lỗi bo mạch. Thợ quay lại hỏi lần bảo dưỡng gần nhất khi nào. Em bảo chả bảo dưỡng bao giờ, cứ hỏng thì gọi thợ, tại không biết phải bảo dưỡng cái gì. Thợ kết luận, khả năng là tắc van cấp hoặc van xả. Sau đó tháo đường cấp, tháo bơm nước kiểm tra đều OK. Cuối cùng tháo cái phễu lọc nước, trời bẩn kinh luôn. Cái phễu này người bình thường có thể tháo dễ dàng không cần thợ luôn. Sau khi vệ sinh phễu thì máy giặt bình thường. Kết luận, chả hỏng gì, tại bẩn không chịu vệ sinh.
    Em nghĩ không phải mình em gặp tình huống này, nhà đứa em em cũng bị, cứ 1 năm gọi thợ 1 lần, cứ tới là thay bo mạch lấy 1tr. Thợ họ hường chú ý của người dùng vào cái bo mạch, nhưng thực ta họ lặng lẽ vệ sinh máy. Vậy em post lên đây để bác nào bị như em thì biến mà tự xử lý. Cái cốc lọc nó ở trong lồng giặt, các bác đọc user manual đều có hướng dẫn tháo cái này.

Tags:
    anhhdung likes this.
  2. Nhac Hires

Nhac Hires Advanced Member

Mâyd cái lỗi do nguoi sủ dụng này có huong dẫn cat mà bác
    Khi lôi máy dưmgf chỗ nào màn hinhg báo lỗi E1. E2. E51 như máy toshiba nhà em thường chỉ lỗi áp lực nc vào tắc đường xả và máy bị nghiêng

3. DanielTran

DanielTran Advanced Member

Vâng máy giặt nhà em cũng thế. Mỗi lần giặt cả buổi trời. Ban đầu em chả quan tâm vì vợ em không nói lại. Đến lúc thiếu đồ mặc hỏi ra mới biết giặt không kịp. Nghĩ máy giặt lâu năm chắc sắp hỏng, định mua mới. Đến một hôm chợt nghĩ có khi nào do nước bẩn hay không? Bèn tháo cái lọc ra, dùng bàn chải răng đánh sạch, lắp vào lại, nước vào ồng ộc! Hóa ra là lâu ngày không rửa lọc!

Giờ em đang đau đầu cái máy lạnh, mở 26 độ thì vẫn nóng, mà 25 độ thì lạnh teo! Nghĩ cái cảm biến nhiệt độ hỏng, gọi thợ đến họ nhìn ngắm, đưa tay hứng gió rồi bảo không có việc gì ?! Cục lạnh thì thỉnh thoảng em vẫn lấy tấm lọc ra rửa. Còn cục nóng thì không biết làm thế nào, có cần không? Hỏi thợ thì họ cũng bảo không cần ?!

4. freeman1

freeman1 Advanced Member

Nhà em dùng con electrolux 10kg cũng hay bị lỗi cảm ứng, rất khó nhận hoặc nhảy loạn lên nhấn ko đc. Trong khi giặt thì cứ kêu tít tít và hiện lỗi " Programing erro" . Giặt xong thì ko tắt máy mà lại chuyển về trạng thái xác lập ban đầu. Các bác biết chõi nào sửa uy tín thì giới thiệu giúp em với. Em cảm ơn

5. Nhac Hires

loanh quanh vừa trả lời toppic bác chủ lúc chiều. tối về đến nhà vợ bảo máy giặt cứ đến phút 32 là đứng in ko chạy nữa
    tháo ra vệ sinh các kiểu ko dc
    vật ra coi thì chuột cắn mất dây điện van xả :(

Attached Files:

6. Mountaineer

Mountaineer Advanced Member

Chào bác! Với máy lạnh thì việc bảo dưỡng định kỳ cho dàn nóng và lạnh để nâng cao hiệu suất trao đổi nhiệt là cần thiết, nhất là trong điều kiện VN bụi và ẩm nhiều. Nếu thích tự bảo dưỡng thì cũng đơn giản thôi chỉ lưu ý nếu cục nóng lắp cheo leo quá không an toàn thì thuê thợ chuyên nghiệp.
    - Tấm lọc: 2-3 tháng vệ sinh một lần
    - Dàn lạnh ( dàn bay hơi) trao đổi nhiệt với phòng 1 lần/ năm: tháo mặt trước lấy túi nilon bọc che bên điện điều khiển, dùng bình xịt cây cảnh xịt nước để rửa các tấm tản nhiệt bằng chổi sơn tránh làm biến dạng các tấm tản nhiệt bên dàn lạnh. Rửa khéo thì nước theo đường nước ngưng ra ngoài không khéo thì phải có máng hứng để khỏi bẩn phòng.
    - Dàn nóng thải nhiệt ra ngoài môi trường: Vì ở ngoài trời nên chóng bẩn, lâu lâu đợi khi trời mưa tiện thể té nước luôn :) ( nếu cục nóng đặt trên các balcony không phải leo trèo). Tháo nắp trên, một bên là máy nén một bên là dàn nóng và quạt. Tiến hành vệ sinh như dàn lạnh, tránh làm hư các tấm tản nhiệt và tránh nước vào quạt.

7. sondh63

sondh63 Advanced Member

Trước em cũng dùng máy giặt Elextrolux. Được hơn năm máy kêu như cối xay lúa. Gọi thợ đến thay vòng bi mất 500k, được 2 tháng lại hỏng... Gọi thợ đến lần thứ 4 em bán luôn máy cho bác thợ được đúng 500k. Sau đó mua máy giặt khác, tất nhiên không phải là Elex rồi. Máy chạy ok đến tận giờ (hơn 3 năm rôi). Sau vụ máy giặt, cứ nhìn thấy đồ gì có nhãn Elex là em chánh.

8. thuhang100588

thuhang100588 New Member

Bạn ơi cho mình hỏi với. Nhà mình có một chiếc máy giặt LG nhưng không biết nó bị làm sao mà giặt thì vẫn bình thường nhưng nó cứ xả nước mãi mà không dừng trong suốt quá trình giặt luôn. Mong bạn giúp mình.

9. freeman1

freeman1 Advanced Member

Em nghĩ là bị hở van xả cụ ah, nếu mới mua thì tháo ra lắp lại chuẩn là đc còn mua lâu rồi chắc cụ phải ktra và vệ sinh vậy.

10. Mountaineer

Mình chưa rõ bị phần cấp nước hay phần xả nước?

11. Nhac Hires

Van xả
    Nhìn ảnh trên của em đó. Đứt dây van xả. Còn của bác là kẹt van xả

12. freeman1

freeman1 Advanced Member

Van xả thường nằm ở phần dưới cùng của lồng giặt, bác cứ tháo tấm nhựa phía sau máy ra là nhìn thấy nó nối liền với phần cổ xả ra ngoài đó.

13. Mountaineer

Chào bác Freeman1 và bác Nhạc Hires: Vì bác có máy LG miêu tả sự cố chưa rõ nên em hỏi lại cho chắc thôi. Nếu van xả kẹt ở trạng thái mở hoặc luôn cấp điện để xả thì máy không hoạt động được vì tốc độ xả nhanh hơn cấp nên máy không cấp đủ nước. Nếu rò rỉ lớn ở van xả thì trong quá trình giặt khi không cấp nước nữa máy cũng hêt nước và báo lỗi chứ không thế hoạt động bình thường như bác ý nói. Có chăng bị rò rỉ nhẹ do vật thể lạ nằm chắn ngang làm van không đóng kín hoàn toàn được, lúc này em đồng ý với hai bác tháo kiểm tra vệ sinh có khi lại tìm thấy cọng dây quấn hay con trở thoát lưới mới mua bị thất lạc :) .
    Bác Thuhang 100588: Nếu tắt máy nước vẫn rỉ ra tại cửa thoát thì tại lỗi van thoát do kẹt vật lạ hoặc cơ cấu hoàn nguyên bị lỗi...
    Thân.

14. freeman1

freeman1 Advanced Member

Em bị vụ nà lâu lắm rồi bác ah, ngày trước em mua cái máy cửa trên khi đưa về sử dụng nó cũng bị tình trạng vừa chạy vừa rò nước ở cửa xả. Em gọi cho siêu thị đến kiểm tra thì do khi lắp ráp bị kênh zoăng cua van xả, tháo ra lắp lại là ngon luôn bác ah :)

15. meoden

meoden Advanced Member

em có cái máy cửa đứng Toshiba dùng 5 năm rồi, hôm nọ nước không vào, máy báo E5 em lên mạng tra lỗi, sau lên youtube xem cách chữa. thay cục van điều tiết nước mua tại chỗ bán linh kiện cho thợ ở 1001 đường Giải phóng, hết 95K, lắp vào chạy ầm ầm, nước vào còn nhanh hơn lúc mới --> cục điều tiết bị lỗi sản xuất. Gọi thợ chắc 300-400K

16. tuancomtam

tuancomtam Advanced Member

Cám ơn Bác đã chia sẽ thông tin đến mọi người. :D

17. Hung78

Hung78 Advanced Member

Các bác đã bao giờ vệ sinh lồng giặt chưa? Nếu máy sử dụng trên 4-5 năm thì nên vệ sinh, em vừa mới tháo ra vệ sinh, bẩn kinh khủng.

18. dragonair

dragonair Approved Member

các bác biết lỗi lồng quay rất nặng và có tiếng kêu khi chạy là gì ko ạ, con máy giặt elex nhà e để lâu ko dùng

19. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Máy giặt electrolux rất hay chết vòng bi. Thay vòng bi đi là hết nếu bạn tự thay được. Còn không gọi thợ đến thay cho là xong...

20. Hoai Duyen

Hoai Duyen New Member

Cám ơn các bác. Em sinh viên nhưng từ khi ra trường đi làm thì thời gian giặt đồ hầu như là không có. Mỗi tuần mất 40k tiền giặt ngoài tiệm. Thấy tốn kinh khủng. Bác nào tư vấn em con máy nào tầm 2-3 triệu mà dùng lâu dài được với.

21. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Bạn phải cho biết thêm điều kiện nguồn nước của bạn, chỗ có thể kê máy tư vấn mới tiện...

22. ndh

ndh Advanced Member

Bác gái dạo qua mấy tiệm sửa chữa , lắp ráp máy lạnh tủ lạnh nhé. Tiệm nào cũng có vài cái máy giặt lồng đứng cũ sx trong nước. Bác chọn cái nào ngoại hình tương đối, ko rỉ sét, vận hành ổn thì hốt. Mấy cái này sài tạm vài năm dc đó, mà giá chắc rất rẻ. Đoán chắc khoảng triệu hoạc hơn xíu có 1 máy kha khá, bảo hành mấy tháng ok sd rùi.

Share This Page

Loading...