Khui thùng Pioneer HTP-071: Thêm 1 lựa chọn dàn AIO đáng giá

Discussion in 'Kiến thức chung về home theater' started by hoangoclan, 15/8/12.

1. hoangoclan

hoangoclan Advanced Members

Cuối cùng thì một trong những sản phẩm được chờ đợi nhất năm 2012 của hãng Pioneer cũng đã có mặt tại shop, mình tranh thủ làm tí "rì viu" cho em nó thêm phần long trọng ;;)

Thùng hàng được tập kết để cạnh bộ Denon DHT-1312XP để so sánh tương quan lực lượng: chà chà "kẻ tám lạng, người nửa cân", kích cỡ cân nặng cũng same same, thùng Pioneer HTP-071 có vẻ sặc sỡ bắt mắt hơn, vỏ thùng carton của cả hai đều chắc chắn như nhau.

Thao tác tiếp theo, như thường lệ là việc mà các bác nhà ta rất khoái: khui thùng hay là "bóc tem", bố trí các thiết bị phía trong thùng loa được xếp thành tầng lớp. Lớp đầu tiên là các loa vệ tinh:

tiếp sau là Receiver và dưới cùng là em loa sub:

Từ từ nhấc từng thứ ra một, chà cái loa sub này khá nhẹ, sốt ruột bóc ra thì hóa ra em nó là một chiếc loa sub hơi không có phần mạch khuếch đại công suất thảo nào mà nhẹ hơn hẳn em sub của Denon :D

Bóc hết lớp giấy xốp bảo vệ của từng thứ, phơi bày trần trụi các em ra. Đây là loa sub, mặt trước:

mặt sau:

các loa vệ tinh:

các loa vệ tinh nhìn qua khá chất, nhấc thử các loa vệ tinh khá đằm tay trong một kích cỡ khá khiêm tốn chứ không nhẹ như Denon. Hai loa front cũng nặng hơn chút so với hai loa surround mặc dù nhìn bề ngoài không khác gì nhau. Loa center của Pioneer dài hơn Denon một chút:

đặc biệt chất vỏ nhựa của các loa này không phải nhựa bóng và có độ lì hơn loa của Denon, vỏ nhựa cũng dày dặn cứng vững hơn, như vậy đỡ được khoản dễ xước xát và nhanh bẩn do vết tay cầm vào :D

cuối cùng là em Receiver, mình hơi bất ngờ về kích thước em nó không hề mi nhon và cũng khá nặng (cái này có thể hiểu được vì em Rec phải thêm phần công suất cho loa sub), so sánh tương quan với em Power Rotel RB-1552, kích cỡ em nó có phần còn nhỉnh hơn:

mặt sau:

rõ là em nó có đủ các cổng ăn chơi, cận cảnh mấy cổng HDMI thời thượng:

Các thông số của Rec và thông tin về xuất xứ:

em nó có tên đầy đủ là: PIONEER VSX-321-K-P

Thế là đã xong màn chào hỏi ban đầu, mình tiến hành đi vào việc chính là test các tính năng và khả năng trình diễn. Các thao tác đấu dây và điện đóm mất khoảng 10 phút, thiết bị hỗ trợ mình dùng tạm đầu Dune HD và cái màn vi tính 20" có cổng HDMI vì trong phòng không có TV lớn, tạm thế vì vụ này thử nghiệm phần tiếng chứ không phải phần hình :))

Cắm điện và nhấn nút power trên remote, em Receiver khẽ tách một tiếng nhỏ, rồi tách thêm một tiếng nữa như mọi em Rec khác, trên màn hình xuất hiện dòng chữ 3D READY, Pioneer rõ ràng có chủ ý để người dùng nhận biết ngay từ lúc bật máy là bộ AIO này hỗ trợ các tính năng 3D đời mới.

Sau đó màn hình trở về trạng thái này:

Mình đấu HDMI in vào cổng BD và cổng OUT nối vào màn hình. Tiến hành mở em Dune và chọn một chương trình có âm thanh TRUE HD và chọn option đó:

chọn tiếp một bài:

... thế là trên màn hình của em Rec nó chuyển trạng thái luôn:

lúc này để ý trên màn hình có hiện biểu tượng logo của Dolby và chữ HD nhỏ ở dòng dưới cùng, còn dòng ở giữa thì như các bác thấy đó. Ngoài ra đèn HDMI cũng đã sáng đỏ so với trạng thái không sáng trước lúc mở đầu HD.
    Vậy là một trong những điều mong chờ tiên quyết cho model HT này đã đáp ứng được để em nó không thua chị kém em :))

Từ từ tăng volume... lúc này chỉ còn tồn tại âm thanh tràn ngập trong phòng. Nó như thế nào nhỉ ;;)

Thôi các bác để mình từ từ nghe & tranh thủ mum cái đã, quả thật lúc này cái dạ dày nó biểu tình nên đánh giá sẽ có phần ảnh hưởng, vả lại mình cũng muốn bố trí time cho em nó thi đấu với Denon DHT-1312XP nữa, để tối muộn hoặc mai các bác nhé :D

Tags:
  2. nhapmon_audio

nhapmon_audio Approved Member

Re: Khui thùng Pioneer HTP-071: Thêm 1 lựa chọn dàn AIO đáng

Hàng nuột ghê, giá rổ thía nào bác!

3. hoangoclan

Giá công bố của Pioneer VN là 12.5tr bác ạ :)

lionheart likes this.
  4. Quangteo

Quangteo Advanced Member

Giá tốt...
    Giá công bố 12.5tr..chắc khéo mặc cả là mua đc tầm hơn 10tr :D . Nhu cầu vừa phải, xem ít setup bộ này trong phòng ngủ + con TV tầm 46-50ich nữa là yên tâm thưởng thức rồi.
    Hình thức OK + Giá cả phải chăng + hỗ trợ đủ các định dạng mới nhất.
    Bây giờ đi mua con Recei cũ tầm 3tr..xong lại phải đi mua loa...setup..mệt chết đi đc..

5. phuongdk

phuongdk Advanced Member

Đang hấp dẫn mà "5 phút dành cho nhà tài trợ" :lol:
    bác rì viu tiếp chất âm em nó đi, nhất là phần thi đấu với anh De non nữa :D

6. hoangoclan

Mình tính sẽ mô tả thật kỹ từng mặt ưu nhược của em này so với 1312XP, tuy nhiên để anh em đỡ suốt ruột mình tóm tắt kết luận trước nhé

- Về khoản xem phim thì 1312XP vẫn có ưu thế về độ uy lực đặc biệt là các pha hành động bạo lực, bắn súng, đua xe.... sub của Denon có phần nhỉnh hơn Pi
    - Tiếng loa center của Pi nghe ấm và hay hơn của Denon, tiếng center Denon hơi khô
    - Phần nhạc, nghe nhạc phim, nhạc DTS, Live Show HD Music, nhạc Stereo thì em Pioneer HT-071 vượt trội hoàn toàn so với 1312XP
    - Cả Onkyo S3400 và S5405 đều không thể so với Pi HT-071 và Denon 1412XP trên đa số các phương diện, hiện mình có cả S5405 để cho 3 đồng chí thi đấu với nhau.

7. nhimcon2011

nhimcon2011 Advanced Member

anh hoàng quảng cáo hay quá, chúc anh bán đắt hàng nhé

8. tieunhupha

tieunhupha New Member

Em htp-071 này so với denon dht-500xp thì thế nào các bác nhỉ.

9. hoangngat1992

hoangngat1992 Approved Member

Không đắt lắm, hàng này mà rinh về thì hát cũng tạm ổn anh em à!

10. Cuadong2006

Cuadong2006 New Member

Không biết mở bài mới ở đầu nhờ AE giúp.
    Tình hình mình đang ship về em Denon AVR S930H, đang tìm loa ghép em nó. Chủ yếu nghe nhạc nhẹ va xem phim. Kinh phí cho loa tầm 12tr trở lại. Xin giúp với. Đang tập nghe nhạc.

11. haingc

haingc Advanced Member

Các bác giúp em với vì hdvietnam.com không vào được mấy hôm nay. Em cám ơn

12. thanhlamqwe

thanhlamqwe Approved Member

con này e nghĩ nghe nhạc sẽ phê. pioneer nhạc tính ào ào :D

Share This Page

Loading...