Khẩn: Cần thông tin về việc chữa bệnh ung thư tại Singapore

Discussion in 'VNAV Online & Offline' started by PixelsGarden, 27/7/11.

1. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Bác cũng nên xem xét kỹ lời đề xuất của BS Long bác Thảo ơi!
    Điều trị cái này khá tốn thời gian đựoc ở gần nhà thì quý lắm bác ạ, Dân Tỉnh lên tới SG ở điều trị em thấy cũng đã chật vật lắm rồi ạ!
    Mong điều tốt lành đến với Canon.

2. hdclubvn

hdclubvn Advanced Member

Trong 3 năm vừa rồi em liên tục đưa người nhà sang Sing chữa bệnh ung thư... (ko phải 1 mà vài người :)) từ đưa đi khám, đến nói chuyện tư vấn bác sĩ, chỗ ăn ở đi lại v.v. nên nắm khá rõ mọi việc... Tuần này em công tác ở Bangkok cuối tuần mới về Hanoi... Nếu bác chủ thớt cần tư vấn thì alo cho em 090.342.3699 ngày thứ 7, 30/07 (Tuấn)

3. hdclubvn

hdclubvn Advanced Member

Em vừa đọc lại bệnh của cháu thì thấy còn rất nhiều khả năng vì ung thư hạch thuộc dạng có thể chữa được và có thuốc đặc hiệu cho bệnh này... Tất nhiên phải làm nhiều xét nghiệm thì mới biết được ung thư hạch loại nào...
    Em xin vắn tắt đưa thông tin lên đây để bác tham khảo... Tốt nhất chờ em về Hanoi rồi nói chuyện trực tiếp sẽ nhiều thông tin hơn.

Bệnh viện: Có 02 bệnh viện chuyện về điều trị ung thu là Elizabeth và NUH (National University Hospital). Bệnh viện Elizabeth là bệnh viện tư nên không rộng và đông như NUH nhưng bác sĩ có chuyên môn cao hơn và giá cả cũng đắt hơn so với NUH

Bác sĩ: Em đều quen cả 2 bác sĩ. Ở Elizabeth là Dr. Mow Bejamin (Mr.) và ở bệnh viện NUH là Dr. Tan Sing Huang (Ms.)

Các tổ chức hỗ trợ bệnh nhân Việt Nam: Ở NUH là bệnh viện lớn thuộc nhà nước nên có 1 khu vực chuyện để chưa bệnh ung thư cho người nước ngoài... khu vực này tách rời so với nơi chữa ung thư cho người Singapore... Trong này có dịch vụ cho thuê người phiên dịch tiếng Việt (sinh viên hoặc thực tập người Việt Nam trong bệnh viện)

Dịch vụ nhà trọ: Người Việt sang Sing chữa bệnh khá nhiều nên có 1 số người Việt đứng ra thuê căn hộ bên đó rồi cho thuê lại từng phòng cho bệnh nhân hoặc khách du lịch... Giá trung bình khoảng 60S$ / đêm / phòng có toilet ngay trong nhà ko phải đi chung. Còn bếp thì chung tự nấu ăn thoải mái... thường những căn nhà này năm trong chung cư gần bến tàu điện ngầm để đi lại cho thuận tiện

Các kinh nghiệm khi chữa trị tại Sing: Đã mất tiền sang đó thì cố gắng làm cho tốt nhất có thể, bình thường bác sĩ họ sẽ giải thích cặn kẽ bệnh tình chứ ko im lặng như ở VN... bất kì cái gì mình chưa hiểu cũng phải hỏi thật cặn kẽ... Bất kể làm gì mình đều phải trả tiền... từ tư vấn cho đến thử máu .v.v... Đi lại ở bên Sing cũng tiện... mới sang có thể đi taxi cho nhanh nhưng sau khi quen có thể đi tàu điện ngầm hoặc xe bus... rất dễ làm quen.

4. hcnghia

hcnghia Advanced Member

Em có thằng em họ đã sang Singapore khám bệnh về hạch và đã qua cả 3 BV là Elizabeth, NUH và KKH, nên có 1 chút kinh nghiệm như sau:

1. Nếu được Bs. Long (longthp61) giúp chữa ở VN thì rất tốt (có thể là tốt nhất tùy kinh tế) vì cái dở của bệnh viện ở VN chủ yếu là chờ đợi và thiếu nhiệt tình quan tâm (vì bệnh nhân nhiều quá).

2. Nếu bác quyết tâm sang Singapore thì bác nên đến bệnh viện Bà mẹ và trẻ em KK

http://www.kkh.com.sg/Services/Children ... /Home.aspx

Không nên đến BV Elizabeth (cùng hội Parkway) vì chi phí rất đắt mà 1 số xét nghiệm cũng đem qua bệnh viện KK thực hiện và chuẩn đoán. Về bác sĩ thì ko thể nói Bs BV Elizabeth hơn Bs BV NUH hay KK được.

BV KK là BV chuyên trẻ em thành lập từ năm 1858 hình như của Nhà nước nên giá cả rẻ hơn nhiều so với BV Elizabeth từ xét nghiệm và tư vấn (từ 3-6 lần). Trung tâm Ung thư của BV là 1 trong những trung tâm ung thư trẻ em lớn nhất ĐNÁ và chữa 70% trẻ em bị ung thư ở Singapore (theo khảo trang web vủa BV).

Cầu chúc con bác sớm khỏi bệnh.

5. mtbc

mtbc Advanced Member

Ngẫm nghĩ một lúc không biết nên post hay không...

Nếu là cư dân có bảo hiểm của họ chắc là khỏe rồi, nhưng nếu là người nước ngoài vào chữa dạng dịch vụ thì tức là đang đưa cổ cho họ :(

Về điều trị, em rất tin tưởng vào khả năng của các bệnh viện tuyến 1 của VN. Trình độ ngang bằng nếu không nói là hơn các nước lân cận, còn kinh nghiệm thì hơn hẳn do gặp nhiều case, thuốc đặc trị cũng có.

Có nhất thiết phải mang sang Sing hay không?

6. Teablue

Teablue Advanced Member

Ủng hộ ý kiến của bác
    Em mà pót bài cũng giống ý bác
    @ Cho dù spam vì tiêu đề topic: Khẩn: Cần thông tin về việc chữa bệnh ung thư tại Singapore

7. huyhoang

huyhoang Advanced Member

Em biết bây giờ Bác Thảo rất rối , Em có tí ý kiến để Bác tham khảo :
    -Vấn đề chửa bệnh cho cháu là lâu dài và phải kiên nhẫn chứ không phải chỉ 1 lần điều trị , do vậy Bác nên suy nghĩ rất thận trọng trước khi ra nước ngoài , nên tính toán chi phí cho hợp lý .
    -Về trình độ của y Bác sĩ Bệnh Viện Ung bướu Tp HCM và VN nói chung là ngang tầm với khu vực , thiết bị chẩn đoán Y khoa cũng hiện đại
    -Về việc chờ đợi và quan tâm của Bác sĩ ( nói chung mọi thông tin về bệnh tình của cháu và làm sao có dịch vụ tốt nhất có thể ) thì Bác Long sẽ giúp ( vì Bác Long đã lên tiếng giúp rồi mà ), việc này Em rõ nhất : cho tới bây giờ Em vẫn cảm động tấm chân tình của Bác Long giúp con Em , chính tay Bác ấy lo mọi chuyện ( mặc dù Bác là chief của khoa chẩn đoán hình ảnh BV)Bác Long có thể giao mọi việc cho BS dưới quyền nhưng Bác vẫn muốn tận tay làm giúp Em và trao đổi, hội chẩn trực tiếp với BS điều trị
    -Cháu Bé mới 4 tuổi : chắc chắn sẽ được tiếp cận miễn phí với tất cả những dịch vụ tốt nhất có thể và thuốc đặc trị , Bác Thảo sẽ tiết kiệm 1 số tiền đáng kể để lo tốt hơn cho cháu vào những việc khác : như điều trị nâng cao thể trạng khi dùng thuốc đặc trị ( việc này rất quan trọng mà 1 số người không có điều kiện lo cho bệnh nhân ) vì khi thể trạng tốt mới có thể đáp ứng tốt với thuốc điều trị , và còn rất nhiều chi phí khác ...
    -Điều trị gần nhà sẽ giúp cho cháu tiếp cận thường xuyên với những người thân trong gia đình ,cháu sẽ có thêm nhiều tình cảm thân thương từ Ông Bà , cô cậu , ... cháu sẽ không cảm thấy mình là người bệnh , từ đó tinh thần cháu tốt hơn , vui vẻ hơn . Đó là phương thuốc tốt nhất hổ trợ cho cháu đáp ứng thuốc điều trị
    Vài dòng ý kiến
    Huyhoang

8. khuehn

khuehn Advanced Member

Mình cũng theo dõi topic này ngay từ khi xuất hiện nhưng không comment gì được do bác ấy định cho cháu đi chữa bệnh ở Singapore, mình hoàn toàn nhất trí với bác huyhoang là nên cho cháu chữa bệnh trong nước, với các lý lẽ của bác huyhoang là hoàn toàn thuyết phục vả lại đã có bác Long nhận giúp = đó là thuận lợi hiếm ai có được, Cháu Bé mới 4 tuổi : chắc chắn sẽ được tiếp cận miễn phí với tất cả những dịch vụ tốt nhất có thể, với những loại thuốc đặc trị cho bệnh này có thể gia đình sẽ chịu phí, thuốc tốt và cũng không hề kém gì ở nước ngoài mà giá thì không như ở bên đó, Bác sĩ Việt Nam có những người giỏi ngang tầm khu vực và thế giới, với những người BS đó nếu tiếp cận được thì niềm tin khỏ bệnh đến 90%, thiết bị y tế ở các BV lớn cũng rất tối tân ngang tầm KV và và thế giới nên với những điều kiện như vậy điều trị trong nước là phương án khả quan và thuận tiện nhất. Rất chia sẽ với bác bác Thảo về điều không may mà bác gặp phải, mong bác lựa chọn sáng suốt để cháu chóng được chữa lành bệnh.

9. audio-hunger

audio-hunger Advanced Member

Ủng hộ ý kiến của bác Huy Hoàng !
    Cầu mong Bé Canon mau chóng bình phục.

10. jackup

jackup Advanced Member

Thật ra phải đặt mình trong hoàn cảnh mới thấu hiểu tâm trạng người trong cuộc ạ, Canon lại bé quá, làm cha mẹ ai cũng muốn điều tốt nhất cho con. Nhưng quả thật sang Sing không phải là giải pháp tối ưu .Bố em ngày trước cũng ung thư hạch và chữa tại BV K Hà nội . Trong quá trình điều trị ông cũng muốn sang TQ hoặc vào BV Ung biếu trong Nam nhưng sự thật như các bác đã nói, VN đông người, nhiều case, bác sỹ giàu kinh nghiệm, thuốc gì cũng có, quan trọng nhất quá trình chữa trị thì người thân bên cạnh sẽ động viên người bệnh rất nhiều . Còn để bác sỹ / điều dưỡng chăm sóc thật tận tình thì không khó đâu ạ . Còn điều trị trừ khi phải truyền hóa chất thì mới phải ở trong viện vài ngày thôi nên vấn đề cơ sở vật chất kém cũng không đáng ngại.
    Mong bác Thảo bình tâm và có quyết định tốt nhất .
    Chúc Bé Canon mau bình phục.

11. ngoibet

ngoibet Advanced Member

Chúc cho bé mau lành!
    Em chỉ có ít thông tin thế này, cách đây 4 năm, em có cô bạn phổ thông cũng bị K hạch. Chồng cô ấy khi đó đang làm NCS tại AIT và cô ấy đã qua Thailand để điều trị, và đã ổn định. Tiếc là gia đình cô ấy sau đó đã chuyển qua nước ngoài định cư và tụi em bị mất liên lạc.
    Chỉ muốn chia sẻ với Bác là K hạch thì chữa được, còn chữa ở đâu thì các bác cân nhắc, nhiều ý kiến quá bác lại rối thêm.
    BÌNH TĨNH - CỐ GẮNG - VÀ BÌNH AN!

12. phihong-NS

phihong-NS Advanced Member

Mình xin chia sẻ cùng bác Thảo và gia đình nỗi lo lắng, Chúc cháu Canon những điều tốt đẹp và may mắn đến, mong mỏi bệnh tật sẽ sớm chuyển biến tốt

13. tcqanh

tcqanh Advanced Member

giờ thì rõ rồi. cháu bị K hạch bạch huyết.

bệnh này chỉ có 1 cách điều trị là Hóa tri- tức là tiêm thuốc chống tế bào Ung thư từ 4-5 loại. vấn đề nằm ở chổ là loại tế bào nào (phân loại K) và giai đoạn bệnh mà người ta chọn phát đồ khác nhau. vì thế kết quả cũng khác nhau, tùy vào loại tế bào, giai đoạn và khả năng đáp ứng thuốc của mỗi người bệnh. trẻ em đáp ứng tốt hơn người lớn. sau khi chích thuốc, người bệnh sẽ suy giảm miễn dịch rất nhiều và cần chế độ chăm sóc đặc biệt. chi phí chăm sóc này không nhỏ.

bệnh này BV Ung bướu TP HCM- nới anh Long làm việc, gặp hàng ngày, rất nhiều cháu bị cái này. BS Vũ- trưởng khoa Ung bướu nhi rất giỏi về chuyện này. riêng về K hạch VN ta không thua 1 tí nào so với các nước trong khu vực, thậm chí kinh nghiệm còn hơn.

vì thế đối với bệnh này, chúng ta không cần đem người bệnh đi đâu xa chi mắc công, làm chậm việc trị thật sớm và tăng chi phí vô ích. sau khi chẩn đoán giai đoạn và tế bào 1 cách chính xác thì chọn thuốc đặc hiệu.

một số thuốc hiếm, có thể bệnh viện hết hoặc không có thì lúc đó cần mua/ nhập thuốc từ nước ngoài.

thân,

hy vọng bác Pixels có quyết định sớm.

14. busuavoi

busuavoi Advanced Member

Mọi điều thì các bác đã chia sẻ rất đầy đủ rồi. Em chỉ có mối quan hệ bên Singapore, nếu như bác Thảo cần người bản xứ hỗ trợ thêm mọi việc bên ấy thì em sẽ giới thiệu ah.
    Mong bác Thảo hãy vững tin vì xung quanh vẫn có nhiều anh em sẵn sàng giúp đỡ bác & gia đình.

Chúc bé Canon chóng khỏi bệnh & gặp mọi điều may mắn!

:)

15. hdclubvn

hdclubvn Advanced Member

Em thì ko chê trách gì bác sỹ VN vì theo em ai học được đến làm bác sỹ đều rất giỏi rồi tuy nhiên áp lực công việc, điều kiện và môi trường làm việc nó sẽ làm con người thay đổi...

Từ kinh nghiệm của chính em... người nhà em bị nổi u ở ngực và được các bác sỹ ở Việt Nam chuẩn đoán là ung thu vú dạng lành tính và để nghị phẫu thuật cắt bỏ... Trước khi phẫu thuật nhà em suy tính lại và đưa sang Sing để khám thì hóa ra không phải ung thu vú mà là ung thư hạch... Cách chữa trị là ko phải mổ mà chỉ truyền hóa chất và theo dõi... Hiện tại người nhà em đã tạm coi là khỏi bệnh... vẫn tiếp tục theo dõi và kiểm tra 6 tháng 1 lần. Nói dại nếu theo cách chữa trị tại VN mình thì chắc tèo rồi :( Em xin nói thêm là các bác sỹ chuẩn đoán ở VN cho người nhà em cũng là chỗ quen biết và cũng rất nhiệt tình.

Hơn nữa việc chữa trị ung thư là cực kỳ quan trọng và không thể undo được nên mình phải xác định làm cái gì tốt nhất có thể được. Vì vậy em vẫn mong muốn cháu được đưa sang bên Sing ít nhất là để kiểm tra và chuẩn đoán... sau đó có phác đồ điều trị thì chữa ở Sing hay ở Việt Nam cũng được

16. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Em thiết nghĩ ý bác Huyhoang rất đúng. Bác Thảo nên cân nhắc ý này trước khi quyết định

17. lubu

lubu Advanced Member

Việc chữa trị tại đâu anh Thảo nên nghe theo bác sĩ thân tình và chuyên khoa tư vấn, như vậy là tốt nhất, dĩ nhiên là phải tính đến khả năng kinh tế.

Lubu đọc báo, thấy các ca này tỷ lệ khỏi trên 80%. Chúc bé Canon may mắn và quan trọng là chọn được bv cũng như phác đồ điều trị đúng đắn ngay từ đầu. Chữa trị tại nhiều bv, nhiều nơi theo em là cũng không hay và tốn kém.

Chúc anh cùng gia đình khỏe, bình tĩnh để cùng chăm sóc và giúp bé canon vượt qua nạn này.

Lubu

18. musique

musique Advanced Member

Sáng nay em đã cho anh số điện thoại em của em BS Nhân, chuyên khoa BV Ung Bướu nơi BS Long làm việc. Em nghĩ anh nên tham khảo ý kiến thêm trước khi quyết định đi Sing, ở VN bác Long và bác Nhân đều sẵn sàng và nhiệt tình giúp đỡ. Có gì cần anh cứ gọi em nhé.

Cầu chúc bé mau khỏi bệnh.
    Em Musique

19. haiauden

haiauden Advanced Member

Em hoàn toàn nhất trí với ý kiến của BS Long. Căn bệnh này là một căn bệnh phải chữa theo phác đồ lâu dài, việc người thân có mặt gần bệnh nhân là cực kỳ quan trọng về mặt tinh thần, nhất là đối với người già và trẻ em. Em tiếp xúc với nhiều BS và được biết máy móc, trình độ BS của ta không hề thua kém Singapore trong khi chi phí chỉ bằng 1/10 --> 1/5 giúp ta đảm bảo được việc chữa trị sẽ đi đến hết phác đồ cộng với việc người thân luôn luôn có mặt bên cạnh người bệnh.

Chỉ có một số loại thuốc mới chưa được cập nhật ở Việt Nam và dịch vụ của ta chưa được tốt. Tuy nhiên với sự giúp đỡ của BS Long, em tin đây không phải là vấn đề.

Ý kiến từ kinh nghiệm gia đình em! Mong bác Thảo tham khảo thêm để lựa chọn được cách tốt nhất cho bé!

20. lubu

lubu Advanced Member

Qua những gì bác longthp61 và ace tư vấn, em nghĩ anh Thảo nên cho bé Canon ở VN và chữa trị tại Bệnh Viện Ung Bướu TPHCM.

21. thanhyk

thanhyk Advanced Member

Trong mọi trường hợp về y tế thì điều đầu tiên là hỏi ý kiến bác sỹ chuyên môn. Theo em nếu bác PixelsGarden đã hỏi hoặc được tư vấn bởi bác sỹ có năng lực rồi thì hãy tin vào quyết định của họ và phối hợp tích cực để việc điều trị được thành công. Em hiểu tâm lý bác đang bối rối và muốn được điều trị tốt nhất, vậy thì bác cứ hỏi thẳng những thắc mắc như là chi phí điều trị ở singapor là bao nhiêu, khả năng điều trị thành công ntn. Nói thật ra nếu bác không lo vấn đề kinh tế thì có lẽ chẳng cần bận tâm, còn nếu vấn đề kinh tế là bài toán thì em khuyên bác nên thực tế và điều trị ở Việt Nam. Có những chuyện ngộ nghĩnh là nhiều vị ở Mỹ hổng thèm chữa răng ở Mỹ mà về VN chữa cho rẻ mặc dù em cam đoan họ vẫn đủ tiền trả nhưng họ thấy tiếc tiền mà không cần thiết, ngược lại nếu bác cũng khá như Cường (dolar) thì chắc có lẽ không chọn Sin mà chọn nước khác rồi.
    Thân

22. dominique

dominique Advanced Member

23. tai_trau

tai_trau Moderator

Anh Thảo và bé Canon sáng nay đã lên đường sang Sing. Theo kế hoạch là sẽ test lại thật kĩ càng và lên phác đồ cho cháu. Sau đó gia đình sẽ đưa ra quyết định là điều trị ở đâu.
    Mong cho cháu bình an, được về Sài Gòn chữa và chóng khỏi bệnh là may mắn nhất.

24. kanehoshi

kanehoshi Advanced Member

Trước hết xin chia sẻ những gì mà một người làm Cha đã từng có con bị bệnh với Anh Thảo.

Em hoàn toàn đồng ý với những lời tâm huyết của BS. Long. E cũng từng đưa bé con vào BV Tim và từng phải biết cái cảnh chờ đợi (có nhanh hơn vì có người quen) nhưng đã làm Cha, làm mẹ thì rất nóng lòng
    Chúc cho cháu nhanh lành bệnh !!!

25. Phongpk

Phongpk Advanced Member

Hôm qua em có đọc thấy bài post số ĐT của bác Thảo dùng ở Sing nhưng giờ tìm lại không thấy nữa :( . Bác nào có lưu cho em xin vậy :?:

Share This Page

Loading...