Kê loa cho đúng cách

Discussion in 'Loa' started by thachkhoa, 25/7/08.

1. thachkhoa

thachkhoa Advanced Member

Kính thưa các bác cây đa, cây đề trong 4R,

Em có 1 vấn đề nhỏ nhưng mà không nhỏ mong các bác nào có kinh nghiệm chí giáo dùm, số là em đang xài 1 cặp loa Bookshelf loại cỏ nhưng lại có chất âm khá chuẩn và em rất hài lòng(cũng mượn của người khác về chơi tạm, chưa có tiền mua loa mới... khổ thế!), em để ý khi quay 2 loa hướng vào giữa thì mới cảm nhận được sự uy lực của giải trầm bass nhất là những bài hòa tấu của Kitaro(ông này hay dùng trống cái to đùng lâu lâu thả 1 cái uỳnh...uỳnh... nghe hay đến rợn tóc gáy) nhưng khi quay ra ngoài thì chẳng thể nào cảm nhận được chất âm của cái trống này, còn nếu đứng lên thì không những tiếng trống này "biến mất" mà toàn bộ giải bass cũng đi luôn làm cho mình có cám giác cặp loa này không có bass, do vậy em nghiệm ra rằng vị trí kê loa cũng rất quan trọng, nếu có 1 dàn cả trăm ngàn USD nhưng kê loa không đúng thì chẳng bao giờ phát huy hết giá trị của nó(lớn là lớn ở điểm này). Do vậy em mạn phép pót lên đây hỏi các bác có bác nào co tài liệu hướng dẫn hẳn hoi, ví dụ : Hướng vào trong là bao nhiêu độ? khoảng cách giữa 2 loa là bao nhiêu cm? Chiều cao từ đất lên nên là bao nhiêu... trong mấy cuốn catalouge của mấy hãng sản xuất loa chỉ có hình vẽ và nói chung chung nên nhìn khó hiểu quá.

Cám ơn các bác trước nhé.

Tags:
  2. Pé Péo

Pé Péo Advanced Member

Khờ khờ, cái này nói mãi rồi, bàn mãi rồi nhưng em cũng không dám chuyển những thông tin đấy đến bác, nhỡ bác kiện em là đưa thông tin ... dởm thì sao :lol:. Theo em bác nên nhờ người nhà ở nước ngoài mua cho bác một quyển hướng dẫn setup loa là tốt nhất, nhưng cũng cẩn thận không lại gặp phải hàng Tầu nó nhái bác nhé :mrgreen:

3. minhchau

minhchau Advanced Member

Bác muốn gì? cứ nói đại ra đi.Cứ úp úp mở mỏ theo kiêu "đố em" thế? Có ai điên và xxx khờ đâu? :D

4. Black Jack

Black Jack Advanced Member

Loa bác mượn về nghe nên tôi nghĩ không có sách hướng dẫn sử dụng, chứ những thông tin liên quan đến việc lắp đặt, các hãng sản xuất đã có chi tiết trong manual rồi :D

Tuy nhiên, việc set up thì tôi đóng góp với bác một số ý kiến thế này:
    - Vị trí loa treble nên đặt ngang với chiều cao tai người nghe.
    - Tùy thuộc loa, nhưng vị trí đặt loa nên cách nhau một khoảng 2m
    - Tùy thuộc lỗ thông hơi của loa đặt đằng trước hay đằng sau, hay không lỗ thông hơi để xác định vị trí đặt loa so với tường sau
    - Nên cách tường bên khoảng 50-90cm (cũng tùy loại loa)
    - Loa nên để hướng thẳng vào vị trí người nghe

Ngoài ra còn là vấn đề xác định vị trí nghe sao cho hiệu quả âm thanh cao nhất

Chẳng hết lời được đâu, bác ạ :D

5. minhchau

minhchau Advanced Member

6. thachkhoa

bác cho em xin đường link được không? Em tìm mà chưa thấy.

7. thachkhoa

cám ơn bác, để em về chỉnh sửa lại theo ý bác xem sao.

8. thachkhoa

Thôi đi Bố, em hỏi han nghiêm túc bố không giúp gì được thì lượn đi dùm em, vào spam lung tung là tự làm mất uy tín của mình đấy.

9. Mainboard

Mainboard Advanced Member

[/quote]

Thôi đi Bố, em hỏi han nghiêm túc bố không giúp gì được thì lượn đi dùm em, vào spam lung tung là tự làm mất uy tín của mình đấy.[/quote]

...Bìn..tĩn các bác.
    Đây là vấn đề ko hề nhỏ.

Em nhớ báo nghe nhìn số nào đó trong năm 2007 có bài "13 nguyên tắc vàng setup phòng nghe", bác tìm để tham khảo nhé (để em về lục lại xem số tháng mấy).

Về các khoảng cách thì phụ thuộc lớn vào chiều dài và chiều rộng của phòng, bác cho kích thước phòng thì ae sẽ cho bác vị trí đặt dễ hơn.

10. dongsongbac

dongsongbac Advanced Member

phòng chuẩn thì theo sách hướng dẫn, đa số phòng nghe Vn là tự phát lung tung, rồi tiêu tán hút âm nữa...rói lắm. Cách tốt nhất là bác chịu khó kê lên kê xuống di chuyển này nọ đến khi nghe thấy ưng ý nhất là ok
    chịu khó lao động đi bác
    Lao động là vinh quangggggggggggggggg :lol:

11. thachkhoa

Thôi đi Bố, em hỏi han nghiêm túc bố không giúp gì được thì lượn đi dùm em, vào spam lung tung là tự làm mất uy tín của mình đấy.[/quote]

...Bìn..tĩn các bác.
    Đây là vấn đề ko hề nhỏ.

Em nhớ báo nghe nhìn số nào đó trong năm 2007 có bài "13 nguyên tắc vàng setup phòng nghe", bác tìm để tham khảo nhé (để em về lục lại xem số tháng mấy).

Về các khoảng cách thì phụ thuộc lớn vào chiều dài và chiều rộng của phòng, bác cho kích thước phòng thì ae sẽ cho bác vị trí đặt dễ hơn.[/quote]

Phòng em 4x4 đấy bác. có gỉ bác chỉ giúp nhé.

12. Mainboard

Oái...đây là loại phòng vuông cực khó setup. Bác nào có kinh nghiệm phòng này giúp bác thachkhoa với.

Với phòng này ko đơn giản là vị trí loa và các khoảng cách với tường mà vấn đề là ...tiêu, tán âm.

Theo em, tạm thời bác cứ đặt 2 loa cách nhau khoảng 2m (tính từ tâm loa), cách tường hậu khoảng 50-80cm, loa nghiêng một góc khoảng 15 độ. Loa treble cao ngang tầm tai ngồi nghe...sau đó điều chỉnh khoảng cách giữa loa và tường hậu rồi nghe thử xem sao. Lý thuyết các tường hậu xa thì tốt nhưng loa bookshelf nhỏ mà nếu lỗ hơi phía trước thì lại cần hơi gần tường hậu một chút....

Chúc bác thành công.

13. thachkhoa

Lỗ hơi em nó nằm đằng sau bác ơi! cách tường 80cm có bị nhiều không bác, phòng em có 4m bây giờ cách 80cm rồi, vậy chỉ còn có 3,2m thôi, hu hu hu, chết em rồi :cry:

14. thachkhoa

Em quay đi quay lại 3 ngày hôm nay rồi đấy bác nhưng vẫn chưa tìm được điểm "G", chán quá!

15. Mainboard

Còn 3.2m cũng là ok rồi bác à, nhưng lý thuyết vậy bác cứ đẩy dần cho gần tường hậu xem tầm nào là vừa. Loa nhỏ thì cũng cần gần tường hậu thì tiếng bass nó mới vừa, chỉ cần đừng quá gần là được.

16. thachkhoa

Lỗ hơi em nó nằm đằng sau bác ơi! cách tường 80cm có bị nhiều không bác, phòng em có 4m bây giờ cách 80cm rồi, vậy chỉ còn có 3,2m thôi, hu hu hu, chết em rồi :cry:[/quote]

Còn 3.2m cũng là ok rồi bác à, nhưng lý thuyết vậy bác cứ đẩy dần cho gần tường hậu xem tầm nào là vừa. Loa nhỏ thì cũng cần gần tường hậu thì tiếng bass nó mới vừa, chỉ cần đừng quá gần là được.[/quote]

OK để chiều về em tét lại thử sẽ báo cáo bác sau nhá! Thank you bác nhiều.

17. dtt

dtt Advanced Member

Các nguyên tắc vàng khi set-up phòng nghe

Để có một hệ thống âm thanh hay, ngoài việc lựa chọn đúng thiết bị phối ghép hợp nhau còn phải kể đến các bố trí sắp xếp sao cho hệ thống có thể phát huy tối đa chất lượng trình diễn.

Người dùng nên bố trí loa càng xa các thiết bị nguồn cáng tốt vì những thiết bị như đầu CD, DVD, đầu đĩa than vốn rất "nhạy cảm" với rung động. Khi loa đặt quá gần, sóng âm vô hình tạo thành những ngoại chấn ảnh hưởng đến sự chuyển động của mâm quay, mắt đọc, làm thay đổi sắc âm, gây méo tiếng.

Hệ thống tốt trình diễn một bức tranh âm thanh cân đối

Một hệ thống được xem là set-up đúng khi thể hiện được một bức tranh âm thanh cân đối, trong đó, người nghe có thể cảm nhận như ca sĩ đang đứng trước mặt vị trí nhạc cụ, độ sâu của không gian trình diễn...

Vị trí nghe tốt nhất và không gian trình diễn

Vị trí ngồi nghe tốt nhất là tránh xa các bức tường. Ảnh: Genesisaudio.
    Vị trí ngồi nghe tốt nhất là giữa phòng tránh những sóng âm phản hồi từ trần, tường và sàn. Ảnh: Genesisaudio.

Vị trí nghe tốt nhất trong phòng là nơi mà cường độ tín hiệu âm thanh từ loa đến tai bạn mạnh hơn (hoặc ít nhất là bằng) những sóng âm phản hồi từ trần, tường và sàn. Vậy nên, cách thức đơn giản để tiếp cận âm thanh trực tiếp là bạn có thể di chuyển vị trí ngồi đến gần loa hơn vì khi tai bạn có thể tiếp nhận đúng phân lượng giữa âm thanh trực tiếp và gián tiếp (phản hồi), lúc đó, hình âm hay không gian trình diễn sẽ được thể hiện chính xác theo đúng bản thu. Người nghe sẽ cảm nhận tốt hơn về độ sâu và độ rộng của sân khấu.

Tránh xa những bức tường

Đây là quy tắc khá cổ điển vẫn được các chuyên gia âm thanh nhắc đi nhắc lại trong những lần tư vấn set-up hệ thống âm thanh. Các bức tường, góc nhà, gầm cầu thang là những vị trí sẽ tạo nên sự tăng cường bass, gây méo tiếng. Để tránh cộng hưởng phòng nghe và đảm báo dù khoảng cách thời gian giữa sóng trực tiếp và sóng phản hồi đến tai người nghe, hệ thống loa phải được đặt ở vị trí thoáng, không bị gò ép bởi những bức tường hoặc những vật có tiết diện lớn. Tương tự như ở vị trí ngồi, bạn không nên ngồi quá gần tường sau và cách tường bên khoảng cách tốt thiểu là một mét. Nếu ngồi gần tường, tai bạn sẽ nhận toàn những sóng phản hồi từ các bức tường, làm mất tính trung thực của âm thanh.

Tránh cộng hưởng phòng nghe

Mỗi loa trong hệ thống có thể gây nên sự cộng hưởng trùng với cộng hưởng phòng nghe gây nhiễu âm. Cộng hưởng phòng xảy ra ở ba hướng của phòng nghe, theo chiều ngang, cao, và chiều sâu của phòng. Mức độ cộng hưởng ở chiều ngang, cao hay thấp tùy thuộc vào khoảng cách giữa loa và hai tường bên. Tương tự như vậy, cộng hưởng chiều sâu phụ thuộc vào khoảng cách giữa loa và hai mặt tường trước sau.

Để tối ưu hóa, bạn nên hướng mặt loa vào vị trí ngồi nghe thành hình tam giác với một góc 15 độ (so với trục song song tường bên), điều này giúp giảm thiểu hiện tượng cộng hưởng phòng, đặc biệt là đối với phòng nghe có quá nhiều tiếng bass (bị dội bass). Trong trường hợp âm dội vẫn còn, bạn có thể nâng góc lao lên khoảng 20 độ.

Sử dụng vật liệu tiêu âm phòng nghe

Để giảm thiểu cộng hưởng phòng và sự méo tiếng do sóng âm phản hồi, bạn có thể sử dụng thêm các vật liệu tiêu âm. Không nên để trống hai bên tường, thay vào đó, bạn có thể dùng kệ sách, kệ đĩa hoặc gia công các hộp tán âm bằng gỗ. Lót thảm, dùng thêm màn hoặc sử dụng mousse cách âm dán lên tường và trần. Lưu ý, cộng hưởng theo chiều cao và sóng đứng có ảnh hưởng lớn nhất đến chất lượng âm thanh nên tốt nhất bạn nên xử lý trần bằng mousse. Chi phí cho việc cách âm trần cũng không quá cao. Nếu chưa có điều kiện, bạn có thể chỉ thi công khoảng diện tích ở giữa trần với chiều ngang 1,5 đến 2 m chạy dài đến cuối tường sau.

Vỗ tay kiểm tra độ cộng hưởng của phòng

Khoảng cách từ vị trí nghe đến hai loa phải cân bằng. Ảnh: Stereophile.
    Khoảng cách từ vị trí nghe đến hai loa phải cân bằng. Ảnh: Stereophile.

Cách đơn giản nhất để kiểm tra mức độ tiêu âm phòng nghe là vỗ tay. Nếu tiếng vang kéo dài thì có nghĩa là phòng tiêu âm chưa tốt.

Khoảng cách từ vị trí nghe đến hai loa phải bằng nhau

Hãy đo lại khoảng cách từ vị trí ngồi nghe đến hai loa để đạt được hiệu quả trình diễn stereo và không gian sân khấu tốt nhất - khoảng cách này phải bằng nhau. Nếu sử dụng thảm, bạn nên dùng bút lông đánh dấu luôn vị trí nghe để khỏi phải đo lại mỗi khi vệ sinh sàn, thảm.

Không đặt loa song song với cạnh tường

Mặc dù đã đề cập ở nguyên tắc trước là nên set-up loa hướng vào vị trí người nghe một góc từ 15 - 20 độ, nhưng một số sách hướng dẫn đặt loa bán trên thị trường vẫn mô tả cách bố trí loa song song với cạnh trường. Cách này rất dễ gây cộng hưởng phòng. Các chuyên gia khi test thông số kỹ thuật của loa (dải tần, độ nhạy...) đều hướng loa ở một góc 15 độ vào micro test thì không có lý do gì để không tuân theo quy tắc này.

Giảm trầm ở loa có thiết kế bass reflex, lỗ hơi phía sau

Đối với loa có thiết kế bass reflex lỗ hơi phía sau, nếu sau khi thực hiện các nguyên tắc trên mà bass vẫn bị dư thì bạn có thể sử dụng một tấm vải cũ, hoặc mousse xốp chèn vào lỗ hơi. Làm như vậy bạn sẽ giảm được khoảng từ 30 đến 50 Hz cộng hưởng của thùng loa.

Giảm chói ở dải cao

Một thủ thuật nhỏ để giảm những âm treble bị chói: Bạn hãy thử với một tấm thảm lót sàn.

Không dùng loa thiết kế bass reflex ở phòng nghe có diện tích nhỏ

Theo những nguyên tắc trên, việc trang bị loa có thiết kế bass reflex trong phòng nghe có diện tích nhỏ là một điều nên tránh. Ở phòng nhỏ, khoảng cách giữa tường trước, tường sau nhỏ nên tần số cộng hưởng sẽ rất dễ trùng với tần số của loa, nhất là thiết kế bass reflex. Nhưng nếu đã trang bị một đôi, bạn hãy dùng những nguyên tắc đã kể trên để giảm cộng hưởng.

Chú ý độ cao của loa treble và độ cao của tai người nghe

Khi set-up, bạn nên chú ý độ cao của loa treble phải ngang với độ cao của tai người ở vị trí nghe. Điều này làm tăng không gian trình diễn và độ mở của sân khấu.

(SỐ HÓA.NÉT)

18. thachkhoa

Quá bổ ích, bác sưu tầm hay quá, cám ơn bác nhiều nhé!

19. newpositioning

newpositioning Approved Member

đọc xong bài này thì về nhà mệt nữa rùi, hihi. Cảm ơn bác nhiều.

20. spiderman

spiderman Advanced Member

"Xa tận chân trời, gần ngay trước mắt"
    Các bác cứ tìm kiếm đâu đâu ko à
    Khi khui thùng ampli, reciever, loa chắc chắn là có manual, user guide hay tài liệu tương tự ... đều có hướng dẫn setup rất ... rất cụ thể, không thể cụ thể hơn ... cứ thế mà làm, tìm đâu cho xa.
    Còn hàng Second hang ko có tài liệu đi kèm thì tham khảo các loa cùng dòng (tài liệu trên mạng dạng pdf) hay cùng loại

21. Mr&Miss

Mr&Miss Approved Member

Mời bác vào đây tham khảo. Tất cả về âm thanh Hi_end đã được tổng hợp trong 1 bài viết tuyệt vời theo đường link dưới đây
    viewtopic.php?f=42&t=8211

22. thachkhoa

Bài này đọc "khủng" quá, đúng là thông tin em đang cần. cÁm ơn bác nhiều nhé.

23. hoangvi

hoangvi Advanced Member

đây là vấn đề khó thật nhưng không phải không làm được,em thấy các bác có các ý kiến rất hay và em đồng tình nhất là ý của bác dongsongbac,thật ra nguyên lý là thế nhưng thực tế mỗi trường hợp đều khác nhau,chẳng ai giống ai cả,chính cả những người làm kỹ thuật trong âm học cũng thế thôi bác ah!(trong kỹ thuật âm học người ta phải tính trường âm,điểm phát âm,bước của sóng âm,vật liệu cách âm.v.v.nhiều nữa) hãy để đôi tai mình lên tiếng....mong bác vui :eek:

24. tcqanh

tcqanh Advanced Member

đọc bài này xong em cũng chưa biết cách kê loa bác ui ?????? mấy cái trên là những lưu ý khi set-up thôi, không có hướng dẫn cụ thể phải làm thế nào.

nói chung set-up phòng nghe có mấy điểm lưu ý sau:
    - chọn vị trí loa trước, sau đó chọn vị trí nghe
    - chọn vị trí nghe trước, sau đó chọn vị trí loa
    - dùng các vật liệu tiêu, tán âm để loại bỏ early reflection
    - nghe lại với đĩa test cân bằng- lệch pha-di chuyển âm. sau đó cân chỉnh 1 lần nửa.
    - nghe với đĩa test tần số, xác định tần số nào bị cộng hưởng, sau đó lên kế hoạch làm bass trap để giải quyết. mỗi loại bass trap có ảnh hưởng trên 1 khoảng tần số nhất định.
    - set-up mỗi người là khác nhau vì dàn mÝ khác nhau, sở thích khác nhau và phòng nghe khác nhau.

để nói hết và chi tiết mấy cái này chắc mất 40-50 trang bác ui... mỏi tay lắm rùi.
    nói chung phải tự trải nghiệm thôi bác ui.
    thân,
    QA

25. phuongthu

phuongthu Advanced Member

Hôm rồi Bác DũngAudio có tới nhà Em nghe xong phán cái thằng ca sỉ này hát ở nhà Em sau nó ốm hơn nhà Bác ấy, ở nhà Bác Dũng nó mập mạp hơn thế là Bác ấy lếch lại gần loa hơn xíu Ô la lá nó mập ra rồi, xong Bác ấy về, Em sau khi ngồi lên ngay chổ ca sỉ mập và so sánh chổ ca sỉ ốm thì Em chỉ xoay cái loa mở ra hơn chừng 1cm thế là ca sỉ nó mập thù lù.... nhưng Em lại không thích nó mập thế này Em thích nó focus hơn xíu, lại xoay lại.... Nói chung setup và kê loa cũng tùy sở thích, quan trọng là mình nghe cho mình sướng thỏa mãn mình là OK, cứ lao động hoài ất sẽ có chổ kê loa tốt nhất mà mình thích !!!!!

Share This Page

Loading...