karaoke và thiết bị professional

Discussion in 'Karaoke - ProAudio' started by thao_prosound, 10/11/06.

1. Mimikhoaili

Mimikhoaili Advanced Member

Bạn Phước có đang dùng Bose L1 hay L2 ko vậy ? Bạn có ở SG ko ?
    Mình cũng đang quan tâm dòng này vì phòng nhà hơi rộng và thoáng nên dù đang sài 3 cặp Bose 301 mà vẫn ko vừa ý, nhạc và ca đều đuối !

2. haunguyenphuoc1983

haunguyenphuoc1983 New Member

xin chào tất cả các anh em chú bác trên diển đàn! Nhà Em rất thích hát karaoke thỉnh thoảng cuối tuần cũng có mấy anh em ghé lại chơi. Nhưng vụ này em cũng dở lắm nhưng tiện Em đang có sẳn một số thiết bị như sau: mixer behinger pmp6000. Effect em xài fx2000 lấy fx send 1+2 và out fx vào input trên mixer(mono) em có 2 equalizer 1 cho nhạc trước khi vào mixer, 1 cho tổng nằm phía sau mixer. Main power em xài 3 con crown xti1000. 1 pow cho cặp loa bose 301V em để toàn dải. 1 pow cho loa bose ma12 300w em đã tách ra thành 2 kênh riêng biệt 150w/kênh em để phân tầng trung và cao. 1 pow em cho vào 8 cặp loa bose xí ngầu mổi kênh 4 cặp. 1 sub điện jbl 300W. Micro phone em xài 2 cái đơn shure dòng PG58. Dây tín hiệu thì em mua dây rẻ thôi dây loa 70usd/ dây. Dây tín hiệu từ 15-20usd ở guitar center. Vui lòng giúp em sao cho âm thanh hát karaoke được hay như ngoài quán. Hay em còn phải mua thêm gì nửa không xin gớp ý dùm em. Phòng em chỉ khoảng dưới 25m vuông thôi. Xin chân thành cảm ơn.

3. Mimikhoaili

Mình nghĩ bạn sẽ còn mệt mỏi nhiều với cái dàn Karaoke này rồi đó !
    Về EFFect thì mình thấy trên diển đàn này có chỉ cân chỉnh loại của a rồi, nhưng mỗi người mỗi giọng khác nhau lắm , a phải luyện chỉnh nhiều chứ thông số trên đó chỉ là chung chung thôi, mà vừa hát vừa chỉnh thì ko ăn thua đâu, nên có thêm người hổ trợ.
    Mình thì cũng đang mò mẫm giống a thôi nhưng thấy rỏ là cái bộ ma12 và 8 cặp xí ngầu nghe nhạc thì ổn chứ hát thì khó hay như ý lắm , a lại ghép thêm con 301 , tuy có pow riêng nhưng cũng sẽ ko đồng bộ, volume rất khó cân đều.
    Chơi thêm sub thì lợi trầm bass nhiều nhưng cũng dể bị "dật" lắm, lại thêm 1 món khó chỉnh volume đồng bộ với tiếng nhạc và tiếng hát nữa, đó la chưa kể gắn sub điện vào thì Sub đi 1 đường, nhạc đi 1 nẽo , tiếng ca thì trơ trơ ra đó, mình từng thử 3 cái sub từ thường tới gấu đều bị như vậy nên dẹp luôn.

4. halabutu

halabutu Approved Member

Kính thưa các bác, sau nhiều ngày tàu ngầm vào diễn đàn học hỏi kinh nghiệm rồi lần mò trên mạng, em đã gom được bộ kok từ các bãi rác trong và ngoài nước như sau:
    1. Ampli Jarguar PA-203N bãi - 10,2T (mua của bác bên Gia Lâm, HN)
    2. Đôi loa Bose 4.2 series II cũ - 9T (mua của bác thợ gom đồ thanh lý quán karaoke ở HN)
    3. Sub Velodyne VX series bãi - 5T (mua của bác ở Hải Phòng)
    4. Đầu Arirang smart K cũ - 5,8T (mua của bác trong SG)
    5. Đôi mic Shure PG58 mới - 2,5T (mua của Sao Việt) + 1 mic Shupu SM 959 - 300k mới (mua ở chợ Giời HN cho gấu hát để nịnh giọng).
    6. Dây loa + giá đỡ loa - 1,2T (mua ở chợ Giời HN)
    Tổng thiệt hại: 34T
    Cảm nhận ban đầu em thấy khá hài lòng. Nhà em chung cư, mở 1/2 công suất đã thấy rung nhà.
    Chân thành cảm ơn các bác đã cho em được học hỏi kinh nghiệm rất quý báu và hữu ích.

Last edited: 18/4/17
  5. kieukimkinh

kieukimkinh Advanced Member

Jar
    Ampli jarguar 203n bác mua mắc quá vậy

6. mucelago

mucelago Approved Member

Giá này dám có gấp 3 lắm, có lộn 506 không ? mà 506 cũng đâu có đến giá đó.

7. halabutu

halabutu Approved Member

Em cũng tìm hiểu tương đối kĩ, amply Jarguar 203 vang liền núm béo hàng bãi Hàn Quốc tầm giá đó bác ạ. Còn loại 3-4 triệu là hàng mới của mấy hãng gì đó lắp ráp trong nước, chất lượng và âm thanh ko bằng hàng bãi đâu ạ.

8. Mimikhoaili

Hàng đã mua rồi thì thôi mình ko bàn về chuyện mắc rẻ nữa kẽo lại dễ bị đau đầu mỗi khi hát, hihi.
    Em thấy bác tìm hiểu thêm cái bộ nâng tiếng Idol 100 gì gì đó coi sao, em thấy tiếng ca và eco nâng lên được khá lắm đó, eco của Jarguar 203 tuy khá hơn Arirang nhưng nếu ko có thiết bị eco rời phụ thêm thì cũng chưa như mong muốn lắm , chỉ dừng lại ở Kara thôi, bác phải lên được Ka lẻ rồi mới tới Ka Sỷ được , hehe.
    Em nâng cấp riết giờ bị tẩu hỏa luôn rồi.

halabutu likes this.
  9. halabutu

halabutu Approved Member

Vâng đúng như bác nói, cái món này mà theo đuổi thì rất đau đầu. Em thì tâm niệm thế này:
    xxx̛ời ta sở dĩ hạnh phúc được khi nào biết sống giữa “mọi sự mọi vật” ấy mà không bị nó làm chủ mình. Ham muốn nó, quyết tâm để làm chủ nó và chiếm đoạt cho kỳ được là tự mình đã trở thành tôi mọi của nó rồi. Sống trong sự mà không mắc trong sự, ở trong vật mà không mắc trong vật, thì trong đời không vật nào làm chủ mình được ! Cụ Nguyễn Duy Cần dạy như thế ạ. Em chả bít đúng hay không !☺️

Mimikhoaili likes this.
  10. Mimikhoaili

Quan điểm của anh halabutu thật sâu lắng và chuẩn xác , rất hợp với ý em ( dĩ nhiên là em chưa luyện được hehe ). Chắc có lẻ anh cũng đã có hẳn 1 con đường thầm lặng cho bản thân .Anh làm em nhớ đến 1 bài thơ nhắc nhở vu vơ của 1 cư hay tu sĩ nào đó về 6 món sung sướng nhưng đầy nước mắt của mỗi kiếp người trong cái cỏi ăn chơi này :

Mắt thấy sắc trần chớ ước ao

Tai nghe ngoài cửa chẳng đem vào

Mũi dầu có ngửi hương đừng nhiễm

Lưỡi nếm vị ngon chẳng khát khao

Thân xúc chạm mềm, êm không đắm

Ý tịnh trang nghiêm giới buộc, rào

Trí thường soi tỏ đường chơn giác

Tánh tịnh Niết Bàn tối thượng trao.

Bộ dàn máy của anh nếu muốn trọn vẹn để ko phải dòm lên ngó xuống nữa thì a có thể thêm 1 đôi loa nữa ( ko nhất thiết phải là 4.2 chi cho cao tiền, 301 series 4 hay 2 cũng ngang lực, hoặc hiệu khác tương đương công suất ( nhưng e là sẽ phải thêm ampli hoặc đổi cái khác vì 203 gánh 2 cặp sẽ hơi đuối nhưng a có thể thử ) và thêm 1 bộ nâng tiếng là ngon lành ,chấm hết. Nhưng nếu a chuyển qua mixer bàn hoành tráng thì a sẽ bỏ gần hết và sẽ rất đau đầu ! Âm thanh mà hay hơi 1 tí thì thường phải tốn gấp 5 đến " 10 tí " chi phí và công sức mà cũng chưa chắc được như ý.
    Dĩ nhiên nếu anh hát đã ưng ý rồi thì cần chi thêm nữa!
    Karaoke gia đình thì mỗi người chỉ và chơi mỗi kiểu, đọc xong mấy chục trang khùng luôn, Karaoke pro thì khùng theo kiểu khác ,hihi.

halabutu likes this.
  11. halabutu

halabutu Approved Member

Thank bác Mimikhoaili đã chia sẻ và góp ý. Em xác định sắm bộ KOK để hát hò giải trí nhẹ nhàng mỗi khi có bạn bè đến chơi nên chỉ dừng lại như vậy thôi. Em ở chung cư nên không thể chơi âm thanh mạnh được vì sợ ảnh hưởng đến hàng xóm. Ước mơ bao giờ có nhà đất, làm hẳn một phòng karaoke như ở quán ăn chơi nhảy múa mới đã. Nhưng hát ở nhà ko có tay vịn cũng chẳng sướng bác nhỉ ?!

12. Mimikhoaili

Cái vụ sướng này cũng nguy hiểm lắm anh ơi, khi sướng quá đạt tới đỉnh núi thì nó sẽ cắm đầu xuống vực ngay. Thêm nữa là nếu có "Tay vịn " thì cái bộ dàn máy ở nhà dể ra đi lắm a ơi, Hehe.
    Em khổ vì cái bộ Kara này hơn 1 năm nay rồi. Tháng sau hoàn thành sẽ chia sẻ cùng anh em đam mê,góp ý. Em hầu như tự mò mẫm loay hoay ,tự đóng học phí miết muốn đuối luôn, vì trên này người rành thì ko rảnh mà chỉ free,mà người rảnh thì ít rành.
    Ngoài các cửa hàng cũng na ná vậy, họ thường hay " tư vấn " nghiên theo đồ họ đang có dù rằng có phí chứ ko free ! Kiến thức audio quá rộng lớn nên mình khá vất vã .

13. halabutu

halabutu Approved Member

Hi hi ! Xem ra cái thú ăn chơi cũng lắm công phu và nhiều nỗi niềm :)
    Em rất chia sẻ với bác. Theo đuổi thú chơi âm thanh nói chung, KOK nói riêng thật không đơn giản tí nào. Đã không thích và không quan tâm thì thôi, đã thích và quan tâm, nhất là đam mê, thì càng đi sâu càng thấy nó mênh mông. Những gì mình biết về âm thanh chỉ là hạt cát trong sa mạc, trong khi túi tiền của mình thì có hạn, đồ âm thanh ở VN mình thì "trên trời dưới biển", bát nháo. Vì vậy, mình cố gắng tìm ra một phương pháp học hỏi và đầu tư sao cho hiệu quả nhất, tốn ít "học phí" nhất. Cố lên bác, em hi vọng sớm được chiêm ngưỡng bộ KOK của bác để thưởng thức và học hỏi mở mang thêm kiến thức.

14. phuoc01

phuoc01 Approved Member

Lâu rồi không gé forum, không mình không có sài L1 hay L2, mình có qua nha bạn chơi nghe dàn này rồi củng hay lắm. Mình ở USA bác ơi không ở SG. Nhà rộng thoáng thì có thể khó thiết kế loa sao cho chổ nào củng nghe được đều lắm, vì bác sẻ không biết khách sẻ ngồi chổ nào khi hát khi nghe. L1 hay L2 nó có thể lợi thế ở chổ này nếu để được cái loa ở giừa phòng vì nó là 360 độ không cần nhiều loa tùm lum góc. Còn nhà bác ở SG mà rộng quá như cái hội trường thì chác potay phải thiết kế loa thường kiểu 4 loa 4 góc chứ L1 ha L2 chiệu củng không nổi. Không biết phòng hát rộng cở nào 3 cặp Bose 301 là 6 cái mà còn ca điều đuối chắc bác phải coi lại cái effect ha cái amp có vấn đề không. 6 cái 10-150 watt một cái tổng cộng củng 900 watt rồi, cho bát mở 50% củng 450 watt rồi thì phòng rộng và thoán lắm mới nghe yếu thôi. Em chỉ cần 1 cặp QSC K10 chưa dùng tới thêm cục sub phòng cở 100met vuông nghe còn vô tư.

Minhnguyen76 and Mimikhoaili like this.
  15. Mimikhoaili

Thanks bạn Phuoc01 đã góp ý, thực ra phòng khách thì ko rộng lắm nhưng nó quá thoáng nên tiếng bass bị loãng. Phần nữa có lẽ là khi hát với Arirrang, Jaguar trong phòng kín thì ko sao, nhưng khi chuyển sang loa bass 3 tất treble kèn thì thích ngay.

16. Mimikhoaili

Nâng cấp hệ thống Karaoke , em dư ra 1 số món, bác nào cần món nào hú em.

Loa Bose 4.2 II , Bose 301 IV, Bose 601 IV, CEnter Focal JMLap cc700s,
    Mixer Sound Craft Power Station 600, ( Made in England )
    MIcro Sennheiser G3
    Lexicon MPX100
    Behringer dsp 2024p
    Loa EV fm1202 monitor ( usa )

17. ProArmy01

ProArmy01 Advanced Member

Hàng bãi Jaguar giờ lẫn lộn thật giả rất khó phân biệt, sao k bác nào chọn hàng Komi nhỉ, vừa linh kiện mới, bảo hành dài mà chất lượng âm thanh cũng k kém mấy.

18. Mimikhoaili

Có lẽ vấn đề ở chổ " ko kém mấy " đó anh à, như Honda Dream Thái với super Dream vậy.

19. phuoc01

phuoc01 Approved Member

Chơi KOK mà sao bác thích bass nhiều vậy. Chắc bác hat nhạc POP ha Rock nhiều hả. Em thì thường chơi Bolero nhiều nên ít cần nhiều bass. Muốn bass mạnh thì loa watt phải cao 500watt tới 1000watt và muốn mạnh nửa thì phải thêm thằng sub. Em chỉ thích bass mạnh khi coi phim nghe mìn nổ rung của sổ rung gế salon thôi, mà lúc đó em chuyển qua loa 5.1 nghe rồi không dùng loa KOK nghe. Sennheiser G3 với cái mic nào mà bác không sài bác sài cái nào khác ngon hơn nửa hả, bác chuyển qua Neumann mic hả. Em thì đang sài Sen G3 500 với 935 mic, nếu có đổi em chỉ đổi Sen 2000 để sài được cái Neumann mic.

Minhnguyen76 and Mimikhoaili like this.
  20. Mimikhoaili

Mình cũng nghe Bolero giống bạn chứ ko nghe nổi Rock đâu nhưng lại thích nghe lớn ! Trước đây mình từng mượn thử 2 cái sub điện ( Jbl,MK) của 1 người bạn mang từ Mỹ về mà nó đánh lùng bùng trớt quớt , tiếng bass loãng lắm ,ko săn chắc như Bose, rồi còn lệch pha nữa ( tiếng sub đi 1 đằng, nhạc 1 nẽo ). Nãn quá trả luôn, rồi mình mua 1 cái sub hơi Bose AM10 thử vào, bass thì có tăng nhiều nhưng vẫn loãng ,ko săn chắc như ý được ( có lẻ mình quen với mấy loa chuyên nghe nhạc trước đây như Vandersteen 2, Celestion A2, Avi Trio Monitor ).
    Tình cờ được 1 anh bạn chỉnh nhạc tư vấn cho 2 hiệu là Nexo và Ohm thế là mình mê ngay, quyết tâm " thay máu" 1 lần cho ra ngô khoai để ko phải lăn tăn đứng núi này trông núi nọ nữa.
    Mình mua thử cặp EV FM1202 bass 3 tất và treble kèn về nghe khá vừa ý, giá = 1 cặp Bose nhưng lại nghe vừa ý hơn 3 cặp ,Hihi. Mình mua cặp này về là để so sánh kiểm tra cặp Ohm BR12 và Ohm Lx4 thôi, khi thử đấu với Ohm thì bị ngất ngây với tiếng bass săn chắc gọn lực như cây cột nhà của nó. Treble thì thanh thoát líu lo như chim hót,( hehe ko có quảng cáo cho Ohm hay ai đâu nhen ), Ko hổ danh là hàng England !
    Mình mới mua thử 1 cây Neumann ksm105 nên bớt đi 1 cây G3 vì có 2 cây chứ g3 hát rất vừa ý, ko có gì để chê cả. Em mới ngắm bộ Senn 2000 thấy giá và máy đều hoành tráng quá .
    Với Film thì em chỉ cần loa TV mở 35% là ...dư nghe rồi,hihi

21. Mimikhoaili

Nhờ các bác chuyên gia chỉ giúp ,em đang phân Vân giữa 3 em này nhưng chưa có kinh nghiệm gì và ko biết sự khác nhau ở 3 loại này nhiều ko , rất mong các bác từng sài qua cho xin ý kiến :
    1 : BSS FDS-366
    2 : XTA DP 226
    3 : XTA DP 426
    Và nếu so với XTA DP224 và DBX 260 thì có trội hơn nhiều ko ?
    Xin chân thành cảm ơn

22. cuongphuong

cuongphuong Advanced Members

bac Thao oi e muon nho bac ty. e co 2 doi loa 1 bose 301av 1 bmb 252v va 2 cuc power 1 crown 800csl va 1 carver pm700 1 cuc cali 128 tat ca hang xin bac ah. e muon hoi bac giua 2 cuc power thi cuc nao hop voi loa cua e hon. con 1 cuc e mang ve vinh bao cho ong anh dung de e ve que con co do choi. e cam on bac nhieu

23. Mimikhoaili

Cục nào cũng hợp cả, bác ko cần phải suy nghĩ nhiều, cục nào công suất mạnh hơn, đắt tiền hơn và đẹp hơn thì giử lại sài, đồ Karaoke ko kén phối ghép như đám Hi-end đâu mà bác lo. Chỉ cần công suất Power = hay lớn hơn công suất loa là OK rồi, bác để dành " hơi sức " mà lo phần Micro kìa, hihi

5HIEN and cuongphuong like this.
  24. Nguyenthang85

Nguyenthang85 Advanced Member

Các bác ngắm bộ karaoke của em nhé, tới đây em sẽ thay bằng bộ micro u4d và beta87a đuôi chuột. Nhạc thì em lấy ở Youtube.

Mimikhoaili likes this.
  25. Mimikhoaili

Hk Audio của Germany hả bác, bộ này thì ko cần phải thêm sub rồi

Nguyenthang85 likes this.

Share This Page

Loading...