karaoke và thiết bị professional

Discussion in 'Karaoke - ProAudio' started by thao_prosound, 10/11/06.

1. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

Đối với những tín đồ của bộ môn âm thanh noi chung và karaoke nói riêng thì việc sở hữu 1 hệ thống thiết bị chuẩn , chất lượng , và giá thành đầu tư hợp lý luôn là những mong muốn thường trực.
    Trong loại hình karaoke, không chỉ với phạm vi gia đình hay các Club lớn nhỏ , người sử dụng thường gặp phải một số vấn đề trở ngại sau :
    * Tín hiệu mất sự cân đối , hài hòa giữa nhạc nền và giọng hát . Lúc tì lớn quá , lúc thì nhỏ quá , âm thanh mất đi độ trung thực . Chất giọng mỗi người mỗi khác : dày , mỏng , to , nhỏ ..., nên để đạt được chất lượng tốt thì người điều chỉnh phải làm việc liên tục, mà nhiều khi cũng không đạt được hiệu quả
    * Hiệu ứng stereo ( feedback ) thường xảy ra gây hú rít ở tần số cao ( tần số cộng hưởng hay gặp là ~3,15 ; 4 ; 6,3 KHz ..) , hoặc ở dải tần 100 ~ 125 Hz . Hiện tượng này gây hiệu ứng rất khó chịu , ức chế cho người sử dụng , và gần như là vấn đề nan giải nhất trong các live sound environment . Để giải quyết vấn đề , người ta thường sử dụng Equalizer 31 band nhằm cắt giảm dải tần gây cộng hưởng. Nhưng với độ hẹp của dải tần bị cắt vẫn lên tới 1/3 octave , độ cắt trung bình là 15dB thì chất lượng âm thanh vẫn bị ảnh hưởng rõ rệt, và nhiều trường hợp vẫn hú loạn cả lên , kỹ thuật viên đành còn 1 cách cuối cùng là giảm khẩn cấp volume hoặc main mix . Tuy nhiên , vẫn có phương pháp tối ưu hơn cả , hoàn toàn tự động hoặc bán tự động : dùng thiết bị pro - feedback destroyer
    * Đặt chế độ effect cho vocal không hợp lý . NHư ta đã biết , mỗi thể loại nhạc khác nhau, phong cách hòa âm phối khí sẽ dùng các hiệu ứng effect khác nhau . Nhạc jazz # rock # pop ...hay nhạc đỏ # nhạc vàng , những bản tình ca du dương sẽ khác với những điệu nhạc trẻ sôi động.
    + Ở thiết bị karaoke gia dụng (california , cavs..., thường được tích hợp 3 in 1 : preampli -effect - power .Ưu điềm là dễ sử dụng , nhưng tính năng rất hạn chế ( do chỉ được trang bi mạch echo , delay , với các thông số : volume , echo , delay , delay timer , low - high filter )
    + Thiết bị effect pro : thực sự là thầy phù thủy trong lĩnh vực xử lý tín hiệu . Ngoài các mạch thông thường kể trên , còn được tích hợp : reverb , flanger , chorus , pitch , tremolo , cathderal ...và các thông số tinh chỉnh rất hoàn hảo : mix , early reflextion , decay time ..; chế độ phối ghép : nối tiếp , song song hoặc combination

*** Để có thể đánh giá 1 hệ thống âm thanh karaoke là hay hoặc không , điều đó phụ thuộc vào cực kỳ nhiều yếu tố . Không như hệ thông hi-end đơn giản , gọn nhẹ , không cần nhiều thao tác chi tiêt kĩ thuật vận hành , hệ thống karaoke (nhất là đồ pro ) lại cần kỹ thuật xừ lý của kỹ thuật viên hơn bao giờ hết . Nếu có 1 bộ micro cực xịn + bộ mixer cao cấp + bộ effect-dynamic chiến + hệ thống amply-loa khủng : chưa chắc đã hay nếu có kỹ thuật viên tồi , không làm chủ được thiết bị.
    Mọt số ý kiến của em , mong được học hỏi và trao đổi với các bác để giúp anh em có thêm hiểu biêt , nâng cao trình độ
    Em xin nối tiếp phần sau : cách nâng cấp , setup 1 hệ thông pro chuẩn với các thiết bị từ đơn giản tới phúc tạp .

Tags:
  2. Haolq

Haolq Advanced Member

Hay quá, mời bác tiếp tục. Em đang muốn tìm hiểu về lĩnh vực này. Ví dụ như: Setup cho một studio, Setup cho một sân khấu ngoài trời... Bác có thể cho biết để tìm hiểu kỹ hơn những vấn đề này qua các sách nào không ? Em nghe nhiều các CD của Việt Nam vì vậy so sánh với kỹ thuật thu âm của CD, DVD nước ngoài mới thấy mình làm quá dở.

3. thao_prosound

Bác có thể truy cập
    http://www.theprojectstudiohandbook.com
    http://www.kevinkemp.com
    http://www.audiomedia.com
    Kiến thức tổng hợp về thiết bị professional ,live-studio

Xương Huân likes this.
  4. thao_prosound

Bác muốn setup 1 bộ dùng ở nhà ? e xin mạo muội đưa ra cấu hình như sau ( tùy vào điều kiện kinh tế bác có thể lựa chọn các dòng đắt tiền hoặc vừa vừa mà chât lượng vẫn ổn )
    *** Micro : có thể dùng loại wireless UHF của Shure , Sennheiser , EV , AKG . e thấy của Shure la phổ biến nhất , rất khó tìm hàng chính quốc , vì Shure đã chuyển sản xuất sang TQ , nhưng chất lượng vẫn bảo đảm . ( giá dao động từ 400 $ ~ hơn 2000 $ / 1 bộ, tùy loại và đặc tính )Bác có thể chọn loại hàng nhái của TQ giá chi từ 800.000 ~ 2 triệu.loại này đang được các hàng karaoke xài .
    *** Mixer :gia đình chỉ cần dùng loại 4 ~ 12 ngõ ,effect built-in thì tiện hơn . Có thề dùng Yamaha , Behringer , cao cấp hơn tí thì xài SoundCraft
    *** Amply : có thể dùng loại pro hoặc loại gia dụng cũng được . Đương nhiên hàng Pro thì chất hơn : Crown , Behringer . Loa thì bao la để bác chọn
    *** Dynamic : equalizer , expander/compressor/gate , enhancer
    Như thế là cũng tương đối ổn rồi. Còn tùy thuộc rất nhiều vào việc bác muốn setup với đầu tư là bao nhiêu.

5. F1vn

F1vn Approved Member

Bộ e đang dung:
    Loa, amp,dvd là đồ Hi End hoặc Hi Fi như
    Mixer Soundcraft 12 channels 450us
    Mic Shure SM58 100us
    EQ Tecnich 31 faders cổ lỗ sĩ
    Effect Yamaha SPX2000 980usd
    MD SONY E12 900us(mua lại của một phòng thu bên Nhật-loại này cực tôt nhưng ko sản xuất nữa rồi)
    Hát rất hay, ko bao giờ feedback
    Thỉnh thoảng nhiều show cty thiếu đồ lại cho cty thuê

6. thao_prosound

Bác đang dùng loa, amply gì vậy ? em đang dùng con Reverb Yamaha EMP700 , EQ dbx2231 , micro Shure UT SM58

7. F1vn

F1vn Approved Member

Bộ cho Karaoke dùng amp Sony 5.1, loa NHT
    Bộ Hi end dùng amp Art Audio Carissa tube 845 loa AudioNote ANE/SPX SE đã nâng cấp lên SPZ, pre amp AudioNote M2 Line, Turntable ClearAudio.

8. jack&cable

jack&cable Advanced Members

Theo ý em , hát ở nhà hay mở quán nếu dùng effect chuyên nghiệp chỉ dùng được con SPX 2000 Yamaha như của bác F1vn , vì nó có chức năng karaoke echo. Ngoài ra không còn loại nào dùng được , vì chỉ có ca sĩ chuyên nghiệp mới dùng reveb , không dùng echo . Hát karaoke thì lại cần echo không cần reveb . Tốt nhất vẫn là California 128B , bây giờ cũng chỉ có hàng dùng rồi , rất dễ chỉnh hợp túi tiền . Chấm hết

9. thao_prosound

Kok bác phải cần thêm cả đì-lây nữa , echo only thì tiếng sẽ không có độ rộng.

theo em : nếu hát dở kiểu giọng ca miệt vườn thì phải cần echo , delay , nhiều ít tùy thuộc tai nghe
    Còn hát hay thì sẽ xài được nhiều kiểu effect khác nữa ,( studio hay live )
    Không cứ là hát gia đình , hay quán , hay ca sĩ chuyên nghiệp ...

10. hung28

hung28 Advanced Member

Chào bác Thao_prosound, theo bác thì dùng loa Bose để hát karaoke ở nhà thì có hay không? Nghe nói bác Thao_prosound có mấy đôi loa Bose có phải không? Bác có thể để lại cho em 1 đôi được không (Hưng 0988456324)

11. thao_prosound

Bây giờ em đang còn 2 đôi Bose 301 IV nguyên bản & 1 đôi Wharfedale 3190 ( đã mod lại crossover ) . Bác thích loại nào thì cứ ới em , hôm nọ bác gửi mess nhưng mạng lỗi em ko reply đc.

Nói chung dùng cho giua đình thì loa Bose để hát thì ok rùi, bác thêm con amply ngon ngon nữa là tuyệt cú mèo

12. thao_prosound

Nhắn bác hung28 : bác ở HP thì lúc rảnh ghé qua chỗ em , em đang dùng 3 cặp loa trên để hát karaoke , cần thiết nghe nhạc dance luôn , đủ làm run rẩy căn phòng 18m2 :D

13. cacachuot

cacachuot Approved Member

chào các bác,
    các bác có the chi giúp tìm mua những thiết bị này ở đâu, em o sai gon.

14. pheulong

pheulong Advanced Member

Cho em hỏi đôi của bác giá bao nhiêu vậy :?: đây là số của em 0982599141.em ở HP khi nào bác ới là e qua ngay.

15. mtbc

mtbc Advanced Member

Có bác nào ở SG chỉ chỗ giúp em để mua mấy cái effect second hand. Em đang dùng Mixer nhưng bực mình ở chỗ em ghét hát có echo+delay (mặc dù giọng em k phải ca sĩ), tắt hết echo và delay hát tốt hơn nhưng giọng lại không được nâng lên và hát hụt hết cả hơi. Trị cái này có phải dùng compressor không bác Thao ạ? Hay là reverb, enhancer gì đó?

Hay nói thẳng ra, đầu kok+mixer+amp+loa em đã có, giờ cần nhét cục gì vào giữa thì giọng hát có thể được nâng lên mà không dội+lặp như các dàn kok thông thường? với ngân sách 5tr nữa thì em có cải thiện được gì nữa k ạ?

16. thao_prosound

Thông thường thì Echo & delay chỉ thích hợp với mấy bác ko biết hát , vì âm thanh của nó lặp ko mềm mại . Bác muốn nghe tiếng vang êm ,mượt thì phải dùng reverb

Cái compressor tác dụng của nó chỉ để nén âm thanh . bác mà xài thêm cái đó ko chừng đã hụt hơi lại càng hụt thêm đấy :lol:

Bác nên mua 1 con reverb như: Behringer DSP2024 , Peavey AddVerb , Yamaha EMP series , Rev 100 , rev 500, Lexicon MX200... bác thích hàng chiến hơn thì xài Lexicon PCM81 ,91 ,MPX550 , Yamaha SPX2000.

Với 5 tr của bác em nghĩ là ngon rồi , chạy mua ngay con reverb khoảng 3tr là ổn , về đấu vào , chơi ngay , hay nức nở :lol:
    Chúc bác vui vẻ

Xương Huân likes this.
  17. mtbc

mtbc Advanced Member

Em nhận được con enhancer/exciter của bác rồi. Bác xài đồ giữ cẩn thận ghê, trông rất mới. Em có gắn vào và chỉnh nghe thử. Âm thanh có độ tách bạch, sống động, chi tiết cao hơn, đặc biệt hiệu quả với tiếng guitar, sáo và cho tiếng bass chặt rất vừa ý em. Hôm nào rảnh thử voice em sẽ báo cáo tiếp :) Cảm ơn bác.

18. thao_prosound

hi bác.

Bác muốn chọn chế độ bass thì chọn bằng nút mode

Chọn tần số cao cho phần high-mix, đặt chế độ full-enhancer ( âm treble đanh, gọn )hoặc full-exciter (âm treble mềm, bay ) tùy theo sở thích , hoặc bác có thể chọn đặc tính trung hòa giữa 2 chế độ đó

Chúc bác vui với đồ mới nhé

19. thao_prosound

Hi, mixer của bác là loại gì vậy ? hàng gia dụng ( chỉ có cổng RCA ) hay hàng chuyên dụng ( dùng jack 1/4 inch - 6 ly ) ???

Nếu là mixer chuyên dụng , bác đấu micro -- mixer (sent ) ---Lexicon ---mixer (return) , mixer main out --- amp ---loa . Cách này là chuẩn nhất , bác có thể cho music vào mixer luôn.

Nếu là mixer gia đình , cách đấu của bác là ok rồi.
    Bác có thể coi con mixer đó như 1 pream-microphone , các chế độ echo, delay, repeat .... đều để ở vị trí min, chỉ chỉnh âm luợng , bass,mid , treble.
    cái này là bác phải đổi đầu jack từ RCA sang 6 ly , chỉ cần dùng 1 đuờng line-out từ mixer ---- Right/mono-in trên Lexicon (thằng này thiết kế rất oái oăm là lấy kênh R làm mono :D )--- lấy 2 đuờng L+R out đấu vào amply

Trên Lexicon , bác đặt chế độ reverb + delay sao cho dễ nghe , trợ giọng. Riêng về phần reverb , bác chọn decay time khoảng 2,5 ~ 3 s , pre-delay thì chọn khoảng 60ms. Em chưa dùng con này bao giờ , có tài liệu , nhưng mờ quá, nó còn có cả tính năng Variation thì phải , nút chọn chuơng trình cài sẵn mà ko có bộ nhớ cho phép lưu chuơng trình cài đặt riêng.

bác lưu ý chỉnh sao cho hợp lý giữa các nguồn tín hiệu in/out , tránh bị overload hay vỡ tiếng . Nhắn bác thêm là con MPX100 là Dual Channel Processor , là 1 loại reverb . Lexicon là 1 trong những nhãn hiệu SX reverb hàng đầu thế giới , hình như nó ko chuyên làm compressor đâu ạ (chỉ có M2400MC là 1 phiên bản compander ) :shock: .
    Cách của bác chơi hơi tốn amp và loa :lol:
    Chúc bác hát hay ,

20. thao_prosound

Con reverb này chỉ sử dụng chip điện tử , nguồn điện rời , nên nhẹ là đúng rùi bác , trọng lượng của nó chủ yếu là vỏ thôi. :D

bác nên sắm lấy 1 con mixer pro ( khoảng 3 tr ) 4 mic/line thôi là ngon ngay , chứ mixer của SG ko đảm bảo lắm , nhạc bị méo tiếng rùi thì chắc tiếng vocal của bác cũng méo đi ít nhiều đó :wink:

Reverb Lexicon phải đi với mixer chiến 1 tí đê, 8) chứ ko cũng giống như bác mặc comple mà đi dép đó .. :lol:

21. jumbo

jumbo Advanced Member

Cho em hỏi: em đang sở hữu một cục Power Crown Power Tech 1 muốn hát karaoke hay thì nên mua loại Mixer nào?(hàng secondhand thôi mấy bác ạh). Em đang phân vân quá không biết mua loại nào mà tầm tiền (Tiền ít mà muốn hít hàng thơm mà :D).Mấy bác tư vấn cho em với. Em ở Tp.HCM

22. PKHAUDIO

PKHAUDIO Advanced Member

Sau nhiều ngày trăn trở (cũng giống như Bác), tui đã tậu con Peavey PV10 USB (đắt hơn con PV10 ko có USB tý thôi) giá 340$ (tui thấy giá cũng hợp lý vì giá có thuế tại các trang WEB Mỹ là 330$ rùi), hàng made in china.
    PV10 USB đang xài ở nhà rất OK. Nếu thích qua nhà tui giao lưu chơi nhé
    Bác đã có Micro chưa ?

23. jumbo

jumbo Advanced Member

Em đang dùng cái Micro Electrovoice EV6200 bác àh. Em đang tính mua cái Mixer pro một chút để đánh chung với con Pow Crown, nhưng phân vân quá không biết nên lựa loại nào.

24. mtbc

mtbc Advanced Member

Hic, sau khi đọc vài bài trong này, em sắm thêm 1 con mixer 8 line Xenyx 1204 + 1 REV2496. Lấy main out ra amp bán dẫn, còn CD/TAPE out ra amp đèn nghịch chơi. Còn dư ALT out và control out định gắn vào cái cục USB của mix nghịch tiếp phần record.

May quá, cứ tưởng cái mic không dây California SM688K bị noise, cuối cùng mới phát hiện ra vì hôm trước để gần cục ổn áp TQ dỏm nên bị nhiễu. Dời ra xa một phát là hết noise. Ông California này làm đầu kok thì không hay lắm nhưng mic này dùng lại được phết :)

25. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Ngày nào phải dụ dỗ bác Thao_prosound đem về cái Midas Venice Mixer nghe thử cho dzui 4rum mới được :)

Chứ cứ Mackie, Soundcraft, Yamaha, Tascam, ... chưa vui đủ đâu! Cái này em nói thiệt đấy!

Share This Page

Loading...