Jean Hiraga Monstre

Discussion in 'Bán dẫn' started by nguyenha, 5/5/09.

1. nguyenha

nguyenha Advanced Member

thưa các bác

thằng bạn em vừa vứt cho em 2 cái module để ráp em quái vật ( Monstre ) 8W, mạch đây ạ.

hình đây ạ.

nó nói chỉ cần xài pin 12 volt 45 AH nối vào 2 cực là chạy ngon lành, nhưng thằng khác lại bảo phải mua thêm 2 capacitors khoảng 1F nữa mới hay. Nó chỉ em mua cái này của xe hơi .

nhưng trên mạng em lại thấy mấy cái amp Hiraga nay cái nào cũng đầy tụ to tướng cho phần Power Supply.

em nên làm sao đây ạ. các bác cho em ý kiến với, 2 cái module này thì bán rẻ như bèo nhưng em hơi tò mò về chất âm của em " Quái vật " huyền thoại này.

Em cảm ơn các bác nhiều

Tags:
  2. minhtriet

minhtriet Advanced Member

Chào bác.
    Mạch này là classA cũng khá nổi tiếng.
    Mạch dùng nguồn đôi nên bác muốn dùng acquy thì phải 2 bình.
    Do dùng acquy nên tụ không cần dùng lớn lắm nhưng cũng phải dùng 2 tụ. Trong mạch tụ khoảng 1F là dùng với nguồn xoay chiều nắn sang một chiều.

3. havinhthuy

havinhthuy Advanced Member

mạch này nhìn cũng khoái khoái , có tầng đầu dùng MosFet , kô biết 2 con này có ở mình kô bác triet

4. minhtriet

Hehe, nếu bác muốn đu theo thì e chiều thôi :D
    Nhưng thật ra e nghĩ mạch này cũng giống như DOZ của bác thôi.
    Thân.

5. havinhthuy

em thì cứ hay khoái khoai DIY :lol: , chất âm thế nào thì hậu xét . Giờ em lại thích thử Mosfet nó ra thế nào . Thấy dân tình nói đỉnh hơn tran mà . DOZ của em toàn trans :mrgreen:

6. havinhthuy

em vừa " tu nghiệp xong chuyên ngành chế tạo mạch in bằng công nghệ bàn ui " :lol: :mrgreen: , nên giờ "pro" cái vụ này rồi :lol: , bác cứ cho em cái File PCB là em "tác nghiệp" liền.hahahhah :mrgreen:

sierraonline likes this.
  7. Sonus Sonny

Sonus Sonny Advanced Member

Hix, em đang rất cần cặp JFET ở tầng đầu, nếu bác có giá tốt thì để lại cho em với. Cảm ơn trước nhoa

8. havinhthuy

em thì chẳng biết gì về Fet , nhưng thấy nó là cũng nghi nghi khó kiếm :) , sao Fet ở mình kô có vậy máy bác :(

9. minhtriet

Cái này chỉ jfet tại tầng đầu thôi, còn công suất vẫn là transistor mà.
    Nếu bác đã khoái mạch này thì nên chơi luôn phiên bản cuối cùng của nó:
    viewtopic.php?f=19&t=22930

Hehe, hay thì đương nhiên là hay vì classA mừ :D. Tuy nhiên riêng mớ tụ nguồn của nó em e rằng thằng cu tương lai của bác phải cai sữa mấy tháng đóa :lol: :lol:

10. Unison250th

Unison250th Advanced Member

Khoang nam 1982, minh co lam ampli 25W class A cua Hiraga de chay voi loa Magnepan. Cam giac cua ampli nay la tieng Bass rat hay, chi tiec la tieng mid nghe hoi chat, mot khuyet diem cua ampli so. Bay gio , neu nghi la dung ampli nay chay bas cho loa ken, va tube cho minh va high thi chac thanh cong.

11. minhtriet

Chào bác.
    Cũng chính vì mid của bjt không hay nên mấy amply em lắp đều dùng Lateral mosfet hết, mà em cũng nghe nói fet này không những mid hay mà cũng nhạc tính nhiều hơn.
    Theo em, bjt chỉ thích hợp cho nhạc mạnh như rock, rap...

12. Unison250th

Unison250th Advanced Member

BJT: Bás tot, mid va high khong duoc ngot
    MOSFET: Mid va high em gan iong tube, nhung bás lai khong duoc chac.

13. nguyenha

nguyenha Advanced Member

nếu em xài ac quy thì khối lọc nguồn khoảng bao nhiêu F thì vừa ạ ? hiện tai em có 3 em Siemens 47000 uF,
    và cho em hỏi 2 con trở 8 Ohm trong PSU dùng để làm gì vậy ạ ?

em định dùng em này đánh với em loa cột 4 Ohm 90db trong phòng ngủ 3x4m chỉ để nghe cổ điển thì có vừa không ạ ?

Thân

14. minhtriet

Điện trở 8ohm dùng làm mắc lọc R-C, vừa hạ áp vừa nâng cao chất lượng lọc nguồn, tuy nhiên không hiểu mạch này người ta tận dụng biến áp có sẵn hay sao mà dùng trở cao, thông thường trở này khoảng 0,5-1ohm chứ lớn quá thì lãng phí công suất.
    Nếu bác dùng ắc quy thì như mạch trên sẽ đấu sau điện trở, bác có thể dùng tụ 47000 cũng tốt nhưng phải dùng cặp.
    Mạch của bác dùng 2 đường nguồn riêng cho 2 pcb, nếu làm theo đó thì phải cần 4 tụ, bác có thể gộp lại thành 1 đường thôi như sơ đồ mạch em post phía dưới.
    Về nguồn thì cần công suất khoảng 160w, thứ cấp có 2 cuộn 11-12VAC, sau khi nắn lọc tầng đầu bác dùng điện trở 0,5-1ohm/5w để lọc tiếp.
    Mạch này công suất chỉ 8w nên chỉ đánh tốt với loa độ nhạy cao, loa cột của bác thì em không biết có đánh được không?
    Thân.

15. nguyenha

nguyenha Advanced Member

mạch của bác Unison đưa có mắc song song một tụ 2,2uF có phải là để giảm cảm kháng không ạ ?

như vậy em sẽ mắc điện trở trực tiếp với bình acquy sau đó đến 4 tụ lọc , cho em hỏi hiệu quả sẽ thế nào nếu em mắc 2 tụ vào acquy trước rồi mới đến điện trở rồi đến 2 tụ nữa ạ ?

xài 2 bình acquy có bao giờ bị không cân không bác ?

thân

16. minhtriet

Tụ 2,2uf đấu // với tụ lọc nguồn chính dùng lọc nhiễu cao tần bác à.
    Bác nên dùng điện trở cỡ 0,47ohm đấu vào bình ( 2 con cho nguồn + và -+, rồi sau đó đấu tụ vào để lọc lại là ổn.
    Bình ắc quy còn tốt thì áp ít chênh lệnh nên bác khỏi lo.

17. nguyenha

nguyenha Advanced Member

bác cho em hỏi thêm điều này

amp này nối trực tiếp với nguồn âm không qua pre hay triết áp volume đánh thẳng ra loa 4 ohm có sao không bác ? tại em nghe nói không qua pre hay volume thì hay hơn. còn nếu mắc thêm triết áp volume trên đường tín hiệu thì vẫn như bình thường thôi đúng không ạ ?

Cảm ơn bác

18. metalhead

metalhead Advanced Member

Theo í kiến cá nhân em, bản thân nguồn điện do acquy cung cấp đã khá sạch rồi, không như nguồn điện sau cầu diode, do đó bộ lọc không cần quá khủng.

19. coi

coi Advanced Member

e thấy mấy con classA đòi hỏi tọ nguồn khủng bố, hình như để bù dòng khi bass lớn phải ko ạ? vậy tại sao ta ko tăng diện tích dây cuộn thứ cấp biến áp để cho dòng lớn , mà phải dùng tụ lớn?

20. Cominup

Cominup Advanced Member

Bác nói chuẩn không cần chỉnh. Nhưng nhà sản xuất thì tụ rẻ hơn dây đồng nên họ thích làm tụ lớn cho nó khủng.

21. coi

coi Advanced Member

Nhà sản xuất thì muốn giảm giá thành, với lại làm nhiều nhiều tụ nhìn cho nó gấu, còn mình diy thì theo e, nên tăng kích cỡ dây thứ cấp, cho nó nhanh, đỡ mất công tìm tụ lớn.

22. minhtriet

Hai vấn đề này khác nhau bác ạ, dây thứ cấp là AC, trong khi tụ lại là nguồn DC. Bác tăng dây có lớn bao nhiêu nhưng tụ không đủ thì không có ý nghĩa.
    Về mạch classA thì đúng là cần tụ lớn vì khi bật máy lên không tải đã có dòng tĩnh rất lớn chạy qua các cặp sò công suất. VD với mạch Hiraga's super classA trên bác có thể thấy nó dùng nguồn đôi +/-35v, dòng phân cực tĩnh 1,65A thì khi bật nguồn đã tiêu tán 70x1.65 = 113.4W, 2 kênh là 226.8W. Vì thế mà cần tụ lọc nguồn rất lớn để bảo đảm dòng tĩnh liên tục.
    Tuy nhiên thì không nhất thiết phải dùng tụ lớn như thế, cái này là sản phẩm diy nên nhiều khi họ dùng tụ dư nhiều cho chắc ăn.

23. havinhthuy

có công thức tính tụ nguồn sao cho hợp lý để tránh lãng phí kô bác Triiêt. VD như mạch DOZ , chay nguồn đơn 35v , dòng toàn mạch là 1,5A/ kênh , dùng tụ bao nhiêu uF là hợi lý ( BA đủ CS cung cấp ) :D

24. metalhead

metalhead Advanced Member

Có điều này lâu nay em vẫn thắc mắc: mạch class A tuy ăn dòng lớn, nhưng là dòng hằng, cho nên dù khi bass lớn hay bass nhỏ thì ăn dòng vẫn như nhau, vậy tác dụng thực sự của những chiếc tụ khủng là gì?
    Ngoài ra, khi mạch ăn dòng lớn và liên tục như vậy, em ủng hộ í kiến bác coi về việc upgrade biến áp, thay vì tụ.

25. minhtriet

Chắc là cũng có công thức tính tụ lọc nguồn, nhưng mà theo em thì công thức đó chắc khó thuyết phục.
    Việc tụ lọc nguồn khủng thì theo em không liên quan gì classA hay AB... cả, nếu các bác cứ tính tổng công suất của 1 amply classA và AB thì chắc là tụ như nhau. VD như amply super classA bên trên, công suất âm thanh mỗi kênh 30w, 2 kênh 60w, công suất tiêu tán thành nhiệt năng như em tính trên là 226.8w, vậy tổng cộng là 286.8w, nếu so với amply classAB cũng công suất này thì tụ chắc là tương đương, chưa kể trong trường hợp này là diy nên mấy bác khoai Tây hay chơi tụ khủng vì đối với họ cũng chẵng là bao.
    Ngay cả vấn đề đơn giản lúc trước gây tranh cải là các chipamp như LM3875, 3866 thì kit kèm theo dùng tụ có 1000 hoặc 1500uf mà thôi, trong khi sau này mấy bác khoai Tây diy lại dùng đến 10.000-20.000uf
    Vì vậy việc tụ lọc nguồn theo mạch chắc cũng phải dựa vào kinh nghiệm mà thôi :D

Share This Page

Loading...