Ironamp - Michael Rothacher

Discussion in 'Bán dẫn' started by nagini262, 26/3/15.

1. jamahamvui1978

jamahamvui1978 Advanced Member

ACA thần thánh p2p :lol:
    Nhìn lại mới thấy em nó có lèo tèo vài linh kiện, chỉ vậy thôi mà nghe ngấm ghê gớm :D

Attached Files:

2. nvkhoahcm

nvkhoahcm Advanced Member

Đang làm IORON khen ACA...hết hồn....Em cũng hí hửng lắp sò...làm tụt....hứng

Attached Files:

3. thuanphongdongnai

thuanphongdongnai Advanced Member

Chào Thắng cho xin sơ đồ này để nghiên cứu,tản nhiệt mới sưu tầm được đây!

Attached Files:

4. jamahamvui1978

Tks chú!

ACA cháu hàn theo sơ đồ Amp Camp Simple 2 http://www.diyaudio.com/forums/diyaudio ... p-1-a.html
    Tuỳ đồ trong nhà chỉnh Vgs, Vds, Id chỉnh bằng cách thay đổi giá trị B+, Rs và Vgs(bias ngoài) miễn sao đáp ứng đồng thời 2 yêu cầu:
    - Vds/ Id bằng hoặc nhỏ hơn trở kháng loa chút xíu.
    - Vds ~ 1/2 B+
    =======================
    @ thánh:
    Có thằng nhìn thấy 2 con sò sắt đó thế nào cũng gọi điện cà ràm em :lol:

5. thuanphongdongnai

Cám ơn Thắng dường như Thắng làm theo mạch simple 2 và chỉ thay Q1 bằng 2SK180?

6. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

Nhìn cái đinh ốc bắt sò của thánh Khoa kìa

7. nvkhoahcm

nvkhoahcm Advanced Member

Trời ơi ốc xin em mua Nhật... mà. Thời còn 3 ngàn 1 bịch.
    Với lại sò này chắc không cần cách điện đâu :D

8. popolu

popolu Advanced Member

Hót chưa anh....

9. jamahamvui1978

Dùng 2sk82 hoặc 2sj28 thôi ahj. Không thể làm ấm con sò 300w đó khi khai thác nó dưới 10w ahj :shock:
    ===============
    Vì 2sk82 hay j28 giờ được liệt vào hạng không thể để chết nên cụ nào tính vọc nó với mạch ACA cần test kỹ phần ccs trước khi đấu với Vfet cho an toàn. Cách làm rất đơn giản: Cách ly Vfet, tại điểm đấu giữa mạch ccs với cực D của vfet câu dây nối với mass nguồn rồi đóng điện, không thấy khói và đo thấy B+ tức hàn thành đúng. Căn chỉnh Id bằng cách thay đổi giá trị trị con trở sensing- Rs giảm => Id tăng .
    Sau khi đã kiểm và căn dòng xong thì mọi việc tiếp theo rất đơn giản và an toàn, nối ccs với Q1, chỉnh bias tới đúng điểm mình cần là xong.

Quá lâu rồi em mới nghe lại ACA, mạch này phải nói cá tính. Dù binh kiểu gì hay linh kiện gì nữa cũng chỉ tác động tới màu âm còn chất âm nó vẫn vậy. Qua tết em dựng lại con chim chích này. Iron amp sẽ bị vật ra cho một cuộc chơi mới: cấy ghép tầng và lai ghép với đèn :mrgreen:

@ popu: dự đến khi miếng đồng ấy mốc xanh mốc mục ra con sò nhiều chân đó vẫn không có cơ hội hót. Để rồi mà xem :lol:

Attached Files:

10. thuanphongdongnai

...... 2sk82 hoặc 2sj28 thôi ahj. Không thể làm ấm con sò 300w đó khi khai thác nó dưới 10w ahj
    Cám ơn Thắng rất nhiệt tình chia sẽ kinh nghiệm!

11. jamahamvui1978

Đúng nắng hạn gặp mưa rào, bữa nay em đá được cục nguồn nâu nêm trong bộ nguồn phillips tê quá. Mất cả tối pha ra được đến đây, cuối tuần kiếm đồng là yên tâm bộ nguồn cho cuộc chơi mới :D

Attached Files:

12. truong_tran_van

Kinh quá

13. jamahamvui1978

Pow all Vfet :lol:
    Mong đến một ngày đủ sức ghép k79 vào cho thành một con amp hoàn chỉnh :mrgreen:

Attached Files:

14. nagini262

nagini262 Advanced Member

Em dám mang hai cục choke Lundahl mới mua ra cá với bất kì ai là cụ Ja sẽ chẳng bao giờ có được một chiếc amp hoàn chỉnh đâu :lol:

15. jamahamvui1978

Đủ sức nghĩa hiểu k79 đủ để đóng nó vào bất cứ kiểu nào mình thích cũng như hiểu con pow đủ để ghép đúng thứ gì mình cần vào ít nhất trên lý thuyết ahj. Chứ kiếm cái schm 2sk79 có sẵn clone thì em hàn chưa đến 10'.

Nếu để ý sẽ thấy các cụ bên đèn tiến bộ rất nhanh, chỉ cần sau vài sự án đưa họ bóng đèn điện quang họ cũng biết cách làm cho nó hát trong khi bên bán dẫn đa phần mốc đầu ra rồi cũng chỉ làm dự án biết dự án đấy. Đưa con sò lạ là gãi tai mòn móng chân không biết làm sao cho phải :lol: .

Một phần nguyên nhân cũng do cách hoạt động của box bán dẫn. Chú trọng nhiều đến clone hơn sáng tạo và học tập. Tính chia sẻ bị biến tướng bởi mục đích kinh doanh, lùa gà đằng sau.

16. nagini262

Em đồng ý với cụ Ja một chuyện và ko đồng ý một chuyện:
    1/ Không đồng ý là cụ so sánh diy bán dẫn với đèn. Đã nói là diy rồi thì nghĩa là người làm sẽ chỉnh chọt lung tung và biến tấu đủ kiểu và đương nhiên làm như vậy sẽ rất dễ bị cháy nổ, mà cụ cũng biết là bán dẫn với đèn thì ráp cái nào dễ cháy nổ và cái nào dễ kêu hơn thì cụ cũng biết rồi.
    2/ Đồng ý hai tay với cụ là việc diy đã ít nhiều bị kinh doanh làm cho mất đi tính chia sẻ và khách quan. Những ai chơi trên đây lâu năm đều biết rõ điều đó.

17. jamahamvui1978

Tất cả các amp SS về sau sẽ dựng như một con đèn, không có gì là không thể khi có Vfet trong tay.
    Nếu nhìn lại chặng đường bí kíp một đời cụ Pass ráng truyền lại cho cộng đồng diy: Nhập môn bằng amp dòng Mosfet, tu luyện nâng cao với lắc, Jet, Vmos và kết thúc với Vfet.
    Mạch càng ngày càng có xu hướng đơn giản hơn và giống tube hơn.

18. nagini262

Ác có một cái là khi đã nhận ra được một chiếc amp càng đơn giản càng cho âm thanh hay theo kiểu tự nhiên thì lại càng chú trọng đến chất lượng linh kiện, dây dẫn,...và đó là lý do tại sao các amp của em càng về sau càng đơn giản nhưng lại càng tốn kém :lol:

19. tngoctu

tngoctu Advanced Member

Em thì ko đồng ý với cụ về vấn đề kinh doanh trong diy, thật ra nếu ai đó nắm bắt được nhu cầu của anh em và cung cấp đúng, đủ những nhu cầu chính đáng thì đó là dịch vụ và em nghĩ rằng tất cả anh em đều tán thưởng, chẳng hạn những shop diy ra đời cung cấp linh kiên phong phú, thời gian giao hàng nhanh làm cho những dự án được thúc đẩy nhanh hơn, thay vì trước đây em chờ mòn mõi mỗi tháng để chờ vài con tụ, thì nay em có thể rút xuống còn vài ngày, và dĩ nhiên cái gì cũng có giá của nó... vì thời gian vốn dĩ là tiền bạc. Có người dư dả thời gian để nhặt nhạnh linh kiện, nhưng có những người như em thì ko thể. Rồi những anh em khác gồng mình hàng ngày trên máy tính để tìm ra cách đi mạch hay nhất, chọn lọc những schema hay để chia xẻ, nếu có thêm tí tiền xăng nhớt thì đã là bao? Ko bằng tiền mua thuốc để uống chữa bệnh đau mắt và xương sống :( Em ko kinh doanh và hoàn toàn khách quan khi nói những điều này, mấy cái vụ kinh doanh đắt xắt ra miếng thì nó nằm ở những diễn dàn như bên "phố" kia, em đảo qua và thấy toàn đồ lạc xoong, nồi chén dĩa mà giá trên trời và hàng thì toàn trời ơi đất hỡi, giá có khi đắt gấp 2 gấp 3 lần đồ mới và chỉ chực chờ mem ko biết gì vào là dao lia rụng đầu.

Còn chia xẻ thì em tin là trên diễn đàn này ko hề thiếu, ví dụ như vừa rồi em thiếu vài món linh kiện vừa post lên diễn đàn thì có anh em giúp đỡ ngay mà rất nhiều lần như vậy, em có niềm tin rằng lòng tốt và sự chia xẻ vẫn còn đó và không hề mai một đi, dĩ nhiên rằng không thể cầu toàn 100% ai cũng giống ai, nhưng em chắc rằng nếu mình chơi thật lòng và mở lòng ra thì ắt rồi cũng được đón nhận những tấm lòng khác chia xẻ, mà thực tế em thấy đúng như vậy.

Về vấn đề bán dẫn và đèn trong 4rum, em tin là ko có cái gì sáng tạo cả, mà cũng còn tùy vào góc nhìn của mỗi người về cái từ sáng tạo này, nhưng chung quy lại thì anh vẫn clone của người đi trước thôi, không schema thì mạch, ko mạch thì cách đi dây, ko đi dây thì cách dùng linh kiện... Mọi thứ ta có được ở đây đều là sự kế thừa và nếu phát huy được cái kế thừa đó theo cách riêng thì có thể gọi là "sáng tạo", dù khiêng cưỡng gọi nó là vậy.

Mỗi người chọn cho mình một con đường đi, riêng em thì suy nghĩ làm sao nó đến đích ngắn nhất, ít chi phí nhất, giúp ta tận hưởng nhiều nhất, nên em xung phong tự nhận mình là dân clone thứ thiệt, cóc sáng tạo gì sất, lắp đồ theo cái người ta sẵn có đã không nên thì em ko dám ăn tục nói phét nói năng vớ vỉn được. Dù clone theo người khác nhưng tới thời điểm này em cũng chót chét mất gần 7 năm ròng rã và ko ít lần muốn buông tay bỏ cuộc chơi, giờ đây em mới có cảm giác mình sắp về đích với mục tiêu ban đầu, em hy vọng có dịp truyền tải những thông điệp này đến anh em đi sau, rằng đừng tin những thành công "phi mã" của người khác mà hãy nhìn vào thất bại của chính mình và hãy kiên nhẫn bắt đầu tiếp từ đó. Cố gắng đầu tư thật sự và nghiêm túc theo đuổi đến cùng để có trái ngọt gặt hái.
    Chúc anh em vui vẻ. Thanks.

20. jamahamvui1978

:lol: Cụ bước sang cảnh giới mỹ thuật rồi, mà ở cảnh giới này 9 người mười ý. Ở đây em ở góp ý nhỏ từ thực tế cá nhân em thấy như thứ tốt nhất không quan trọng bằng thứ phù hợp nhất. Ví dụ như vụ chọn dây đi nguồn thì rõ ràng dây xi bạc dưới góc nhìn dây cho nguồn nó tốt nhất vì nội trở nó thấp nhưng nghe đa phần không hợp tai bằng dây đồng nếu chỉ test bằng cách thay đúng dây chạy nguồn, tất cả giữ nguyên.

Em mới cầm mỏ hàn, hiện giờ schm và nhu cầu hiểu biết về linh kiện quấn hút em hơn. Mỹ thuật đôi khi bị trà đạp nghiêm trọng thế này đây :mrgreen:

Attached Files:

21. thuanphongdongnai

Cám ơn các bạn rất nhiều!Vì không những đã giúp tôi hiểu thêm được nhiều về kỷ thuật mà còn có cái nhìn phóng khoán hơn về các vấn đề tế nhị, nhạy cảm trên diễn đàn này.Một sân chơi quá tốt!!!

22. nagini262

Chắc cụ Ja nhầm rồi, em không phải theo hướng mỹ thuật là về phần nhìn mà vẫn là kĩ thuật để đạt chất lượng âm thanh tốt nhất, chỉ có điều là kĩ thuật bây giờ tập trung mở rộng thêm ra phần dây dẫn bên trong máy, linh kiện cho bộ nguồn. Nếu chỉ đơn giản làm như cụ Pass thì kiếm dây đồng tốt một chút đi là xong, khỏi lăn tăn. Tuy nhiên em muốn đi sâu hơn vì thật ra không phải cứ dây bạc là nghe hay hơn dây đồng mà cũng ko phải cứ dây bạc là bị chói, thiếu bass. Cái quan trọng là chất lượng bạc ra sao và đã được xử lý như thế nào, em vẫn luôn đánh giá cao chất liệu bạc làm nguyên liệu cho âm thanh nói chung nên em mới đang trên đường tìm kiếm một loại dây bạc khá nhất trong các loại dây, còn nếu như ghép dây thì vô vàn và khó nói lắm.
    Còn riêng về phần cụ Ja thì các amp của cụ hoàn toàn ko có khái niệm mỹ thuật rồi, điều đó ai cũng biết nên cụ cứ yên tâm ko phải show ra nhé :mrgreen:

23. truong_tran_van

Chiến trường này loạng quạng vấp phát thì vỡ mẹt

24. truong_tran_van

Một số thích thể hiện, cộng với một số bảo thủ thì nó mới thế

25. jamahamvui1978

Em bữa lâu có tìm thấy tài liệu này hay lắm, họ chỉ cách tính toán autobias cho V-mosfet nhưng em ứ hiểu gì hết. Cụ đóng 134 đi rồi qua năm vọc cho vui.
    Giờ tìm hoài không ra đường dẫn gốc mà dd mình phải resized lại hình ảnh, em thử up lên đây đặng ai cần tham khảo. Không đọc được thì sẽ tìm cách gửi riêng cụ sau :D

Attached Files:

Share This Page

Loading...