Integrated Amp nào phù hợp với JBL 4312

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by dangtam, 17/6/09.

1. jackup

jackup Advanced Member

Cá nhân em cảm nhận MR94 oánh với 4312b tuy nghe tốt nhưng vẫn hơi ồn, không được trong và thanh như Mcintosh.

2. cuongbop2002

cuongbop2002 Advanced Member

Nói vậy không biết Marantz 1090 đánh với em 4312b thế nào nhỉ? xin được các pác chỉ giáo.

Attached Files:

3. Kapool

Kapool Approved Member

Bác chơi con 1150 MKII tiếng mềm hơn nhiều!

4. nhthanh

nhthanh Advanced Member

Xem xong 5 trang thấy bác Audiophil nói chỉ phải.
    LM hay MR đều có ưu điểm của nó. Chọn lựa cái nào còn tùy vào gu của mỗi người nữa. Theo tai trâu em thì MR có lực hơn nhưng tiếng hơi khô, còn LM thì mềm mại hơn. Em đang sở hữu cả 2 LM và MR lun (hàng cỏ thôi). Em định thay đổi chất âm bằng cách lấy 1 cái làm Pre cái còn lại làm Pow xem có phát huy được ưu điểm cả 2 không nhỉ :roll: Các bác cho em lời khuyên. :lol:

5. Kapool

Kapool Approved Member

Hì hì bác nhthanh có ý tưởng rất hay. Lấy MR làm pow còn LM làm pre, sau này muốn thay đổi chất âm lần nữa thì lại đổi LM làm pow còn MR làm pre. Kể ra cũng hay và cũng đỡ tốn kém các bác nhể :mrgreen:

6. cuongbop2002

Hiện em đang đánh JBL 4312B với MR 1120 + Teac 10, để chế độ nghe Direct dải cao khát tốt, Mid hơi mờ không thể hiện tốt đặc biệt là trung trầm, khi nghe ca sĩ Trần Thái Hòa, Alan Taylor, Cohen... thật sự chưa thấy được hơi thở khi lấy hơi... nhưng khi nghe qua loudness thì thấy giải dưới khá hơn :(

Còn ghép với Luxman 55a + Teac 10 thì thôi, miên bàn, Giọng như mèo hen, nuốt công suất kinh khủng, Volume tới 12h mà khò khè như mèo hen sắp chết ý :lol:

Chân dung Cặp loa của em đây

Attached Files:

7. nhthanh

nhthanh Advanced Member

Nghĩ thì nghĩ vậy nhưng chưa dám thử vì sợ làm bậy cái là toi :mrgreen: nên em đang chờ lời khuyên chân tình của các bác và khi làm phải rước thêm anh thợ điện tử làm phụ nữa cho chắc. :D

8. BTP

BTP Advanced Member

Nghĩ thì nghĩ vậy nhưng chưa dám thử vì sợ làm bậy cái là toi :mrgreen: nên em đang chờ lời khuyên chân tình của các bác và khi làm phải rước thêm anh thợ điện tử làm phụ nữa cho chắc. :D[/quote]

Bác ở đâu để E giúp bác 1 tay cho ạ. Bác cứ khéo lo, nếu gà có ăn tỏi thì cũng đâu vứt ra...mà vẫn còn dùng đc mà...Nếu bác có mua đồ còn trong hộp mà bác ngại cắm điện lần đầu thì để E cắm và chạy rà cho bác, khi nào hết rà E gửi lại :D .

9. nhthanh

nhthanh Advanced Member

Bác ở đâu để E giúp bác 1 tay cho ạ. Bác cứ khéo lo, nếu gà có ăn tỏi thì cũng đâu vứt ra...mà vẫn còn dùng đc mà...Nếu bác có mua đồ còn trong hộp mà bác ngại cắm điện lần đầu thì để E cắm và chạy rà cho bác, khi nào hết rà E gửi lại :D .[/quote]

Gà ăn tỏi thì còn ru ti được chứ Rè Bao mà toi rồi thì...khỏi ru lun.
    Thôi thì làm thử vậy, không thành công cũng thành gà mừ.
    Cũng là "Một lần để nhớ".
    Em ở N/Bè, HCM.

10. BTP

BTP Advanced Member

Gà ăn tỏi thì còn ru ti được chứ Rè Bao mà toi rồi thì...khỏi ru lun.
    Thôi thì làm thử vậy, không thành công cũng thành gà mừ.
    Cũng là "Một lần để nhớ".
    Em ở N/Bè, HCM.[/quote]

Ôi...E cũng đang làm việc ở dưới NB. Xin cho hỏi bác nhthanh ở NB mà khu vực nào vậy bác? Riêng khoản cắm cắm, rút rút là E khoái :D . Ngay trên VNAV đã thành lập cả 1xã cắm rút đấy bác, e muốn tham gia hội của xã này nhưng k biết để đc tham gia thì thành tích cắm-rút phải ở mức nào?
    Để dùng 2amp làm 1pre, 1pow thì cả 2 amp của bác phải có cầu nối (phía sau amp) và bác phải có 2 sợi dây AV có giá trị tương đương nhau về mặt audio và giá tiền thì khi làm phép thử 2amp làm pre-pow thì đánh giá mới khách quan đc bác ạ.
    Nếu 2amp của bác đều có cầu nối, trước tiên bác rút hết cầu nối ra và bác đấu nối như sau (E đc cái nhiệt tình, nếu có múa dở hay múa rìu qua mắt thợ xin bác bỏ quá cho :D ): CD -> (kết nối AV) amp làm pre -> ngỏ ra pre out (phía sau amp) của amp làm pre -> (kết nối AV) vào main in của amp làm pow -> loa.

11. haihn

haihn Approved Member

Chào các Bác, hiện tại tôi đang dùng loa JBL L3 ghép với amply MR 54D nhưng nhận thấy tiếng bass chưa có lực lắm và cung muốn nâng cấp amply. Nhờ các bác tư vấn giùm để tôi nâng cấp con MR 54D.
    Xin cảm ơn.

12. nhthanh

nhthanh Advanced Member

Ôi...E cũng đang làm việc ở dưới NB. Xin cho hỏi bác nhthanh ở NB mà khu vực nào vậy bác? Riêng khoản cắm cắm, rút rút là E khoái :D . Ngay trên VNAV đã thành lập cả 1xã cắm rút đấy bác, e muốn tham gia hội của xã này nhưng k biết để đc tham gia thì thành tích cắm-rút phải ở mức nào?
    Để dùng 2amp làm 1pre, 1pow thì cả 2 amp của bác phải có cầu nối (phía sau amp) và bác phải có 2 sợi dây AV có giá trị tương đương nhau về mặt audio và giá tiền thì khi làm phép thử 2amp làm pre-pow thì đánh giá mới khách quan đc bác ạ.
    Nếu 2amp của bác đều có cầu nối, trước tiên bác rút hết cầu nối ra và bác đấu nối như sau (E đc cái nhiệt tình, nếu có múa dở hay múa rìu qua mắt thợ xin bác bỏ quá cho :D ): CD -> (kết nối AV) amp làm pre -> ngỏ ra pre out (phía sau amp) của amp làm pre -> (kết nối AV) vào main in của amp làm pow -> loa.[/quote]
    Ái chà, cái của mình không biết có đủ chỗ cắm cắm rút rút không nữa. L45A và PM-5.
    Đã pm địa chỉ cho bác.

13. media-md

media-md Advanced Member

Nếu dùng Luxman để trị 4312 thì tối thiểu phải từ 570 trở lên mới ổn, ngoài ra dùng Maranz cũng tốt rồi, mà giá mềm hơn nhiều.

14. cuongbop2002

Dạ em đã mua bộ Pow, pre Marantz SM8; SC8 để về trị em 4312b này, nhưng thật thất vọng đánh không ra tiếng Mid quá mờ Bass không lên nổi, mệt vụ phối ghép này quá ah :(
    Hôm qua em đòi em Lafayette LR-100 còi về, em nó chỉ chạy 4 em sò nghé thôi, mang ra ghép thử với 4312b, thật không ngờ tuy em nó nhỏ mà có võ ah, đánh tương đối tốt hơn hẳn MR 1120 và SM-8; SC-8, Mid rõ ràng, Bass rộng và có lực. tạm thời thế đã . :lol:

Attached Files:

15. nhthanh

nhthanh Advanced Member

Chu cha, dàn của bán đẹp quá. :p
    Chưa nghe nhưng nhìn đã thấy đã rồi.
    Thiệt hại hết bao nhiêu vậy bác?

16. cuongbop2002

Em mua lại Lafayette LR-100 của pác Long già Hà Đông 2.2tr pác ah

17. nhthanh

nhthanh Advanced Member

Em mua lại Lafayette LR-100 của pác Long già Hà Đông 2.2tr pác ah[/quote]
    Công suất bao nhiêu W/c vậy bác? Giá này mà đánh hay hơn cả SC & SM-8 thì gọi là tuyệt hay mới phải. Chúc mừng bác.

18. Kapool

Kapool Approved Member

Theo em bác ghép thử PM-80a xem sao

19. Audio Store

Audio Store Shop

E thì mới chơi thôi,nhưng cũng đang ngía ngía em 4312,cũng nghe nói ghép với Pre + Pơ Rotel nghe khá,không biết nhà mình có ai ghép thử chưa ạ!

20. Quoc-Huy

Quoc-Huy Advanced Member

Cặp loa này dễ ghép mà. Em nghĩ chắc Lux 55A của bác chắc bị gì đó rồi, em đã từng ghép loa này với MR 88SE, 88aSE và Luxman L-430 rồi L-55 và L-58. Nói chung rất ổn chứ ko hề bị như trường hợp của bác đâu ạh. :roll:

21. nhthanh

nhthanh Advanced Member

Mình nghĩ còn phụ thuộc vào nhiều thứ nữa các ơi, dây tín hiệu, dây loa, kể cả dây nguồn,...và cảm nhận của từng người nữa.

22. cuongbop2002

em Luxman 55a của em không phài nói phét về hình thức chắc đứng trong Top 5 của 55a tại Hà Nội, quá mới, quá đẹp, đẹp từ trong ra ngoài, các núm, rắc vàng ươm, sáng rực, sò, tụ.. zin hết, nếu pác ở Hà Nội thì qua giang em nghe thử L55a vói 4312B :(
    Nhưng cũng với em L55a này đánh với mấy đôi khác ở nhà em nhà qua hay luôn :D

23. Kapool

Kapool Approved Member

em Luxman 55a của em không phài nói phét về hình thức chắc đứng trong Top 5 của 55a tại Hà Nội, quá mới, quá đẹp, đẹp từ trong ra ngoài, các núm, rắc vàng ươm, sáng rực, sò, tụ.. zin hết, nếu pác ở Hà Nội thì qua giang em nghe thử L55a vói 4312B :(
    Nhưng cũng với em L55a này đánh với mấy đôi khác ở nhà em nhà qua hay luôn :D[/quote]

Có thể loa của bác không hợp với trở kháng của ampli. Mà đôi 4312B em đánh giá cũng ko cao, em vẫn khoái dòng 4312 và 4312A hơn được L112 thì càng tốt :D

24. hpham

hpham Advanced Member

Em thấy em 4312 độ nhạy chỉ có 90dB ko biết ghép đèn nghe co hay ko các bác nhỉ? Em thì mù tịt đèn đóm nên bác nào ghép đèn thây hay thì chỉ em cụ thể ampli đèn gì để em tìm hiểu với

25. dangtuan

dangtuan Advanced Member

Bác đã có hai em này rồi thi cứ thử luôn còn lăn tăn gi nữa :D

Share This Page

Loading...