Hút âm: Lý thuyết và kinh nghiệm thực tế trong xử lý phòng

Discussion in 'Thiết kế phòng nghe' started by PDAlove, 9/12/11.

1. pktuong

pktuong Advanced Member

Re: Hút âm: Lý thuyết và kinh nghiệm thực tế trong xử lý phò

Bài viết công phu và đầy tâm huyết.

Rất cảm ơn những chia sẻ kinh nghiệm và trải nghiệm của bác/

Trân trọng

2. PDAlove

PDAlove Advanced Member

- Mình không có ý định làm bản dao động bằng tấm trần sởi khoáng bác ạ, vì (1): cấu trúc rất yếu, có thể vỡ , (2)không đúng theo nguyên lý hút âm ở chỗ không đảm bảo kín = không khí xuyên qua được, mà như vậy thì hiệu quả chỉ hơn việc dùng tấm trần sợi khoáng đó treo cách tường (cùng khoảng cách 10cm, nếu nhu hộp bản mỏng dao động của bác dày 10cm)
    - Nói về bề dày thì
    + theo kinh nghiệm mình bác nên dùng loại ván ép mỏng nhất # 3- 4 ly , theo kinh nghiệm của mình thì mình thấy loại mỏng như vậy có vẻ có hiệu quả rõ nhất lên vùng âm thanh của tiếng vỗ tay (không đo tần số bác ạ)
    + Theo Ethan Winner (bác kiểm tra thông tin) trên mạng thì hình như đa số dùng loại 6-8 mm
    Vậy mình nghĩ bác cứ làm thử 2 loại 3-4mm và 6 mm xem sao, làm theo kiểu bản mỏng dao động thì bác yên tâm không sợ âm thanh bị chết do hút treble

Nói về tán âm thì
    - Mình đang nghiên cứu để làm
    - Tán âm không quan trọng bằng hút âm bác ạ. xử lý âm thì quan trọng nhất là bass và low bass bác ạ, còn High mid và treble thì dễ xử lý bác ạ, thậm chí có thể không tán âm mà chỉ hút và phản xạ âm cũng tương đối đủ bác ạ (dĩ nhiên hay nhất là Hút + tán + phản xạ âm vừa phải ở 1 mức độ nào đó)
    Tks

3. daithu

daithu Advanced Member

Nghe các bác nói mà em cứ u mê. Em mua 02 cái basstrap để đằng sau loa.Định mua mấy tấm pannel nhưng thấy một số bác nói là cũng chả cải thiện được nhiều lắm.EM vẫn chưa biết thế nào.

Bài viết rất công phu. Các bác dành nhiều thời gian nghiên cứu thật

Thankss

4. PDAlove

PDAlove Advanced Member

Năm mới thân chào anh em
    - Têt đến, rảnh rang, mình có mời 1 số đôi tay vàng nghe và góp ý (khen có, chê có. Nhưng quan trọng là mình hiểu ra thực chất của vấn đề, mình hiểu cái được-cái mất, mình hiểu rõ hơn về cái mình muốn tìm, ), mình thấy rằng mình đã đi đúng hướng, tuy nhiên chưa xong (mình cần thêm tán âm)
    - có 1 điểm mình xin bổ sung: 1 số trong chúng ta sẽ có suy nghĩ (theo mình là suy nghĩ sai) rằng hút nhiều làm mất 1 số dải tần vốn đã thiếu sẵn. Quan điểm của mình thì ngược lại, chúng ta phải đặt vấn đề tại sao dàn của chúng ta thiếu những dải đó. (1) do phần cứng (loa- máy phát ra thiếu): nếu vậy đúng là không nên hút , nhưng làm sao ta chỉnh được chỉ hút tần số này mà không hút tần số khác (không khả thi). (2) do phòng gây ra = do giao thoa sóng gây ra. Vậy giao thoa sóng gây ra điều gì ? 2 hiện tượng đó là làm cho 1 số tần số bị cộng hưởng tăng biên độ ất thường, trong khi 1 số tần số khác bị giảm biên độ, thậm chí bị triệt tiêu. cả 2 hiện tượng này đều không nên. Nếu vậy , cách giải quyết là hút để đừng xảy ra hiện tượng đó (xin trả lời bạn Vincin)
    - Và mình hiểu ra hơn về vấn đề mình có đặt ra khi mới tham gia vnav: thế nào là âm thanh hiend phòng nghe chuẩn mực: (viewtopic.php?f=53&t=9032) bây giờ, theo quan điểm hiện tại (có thể 1 hay 2 năm nữa mình sẽ thay đổi quan điểm): đó là mình cố găng tái tạo lại âm thanh gốc nguyên bản mà lúc thu âm người mixer muốm truyền lại cho mình (độ echo, độ delay đã được người ta cố ý chỉnh sao cho vừa phải rồi), Sau khi đã đạt rồi thì tùy gu mỗi người - với tâm trạng khác nhau từng lúc mà ta sẽ tăng giảm thêm bớt chút ít (giống như ăn phở thì nó phải là phở chứ không phải bún thang, rồi tùy khẩu vị mà ta sẽ thêm bớt vị mặn, thêm mùi tỏi, rau thơm, ....). Dĩ nhiên sự thêm bớt này làm bớt đi sự chuẩn mực của âm thanh ban đầu, nhưng mà nó làm ta sướng vì nó theo gu riêng của ta. Như vậy, âm thanh Hiend chuẩn mực là 1 chuyện, còn gu mỗi người là chuyện khác , tùy ta muốn có đựơc cái nào thôi .

Chúc năm mới - sức khỏe, thành công
    Cám ơn các bác

TRANDAIARC likes this.
  5. Poplove

Poplove Advanced Member

Chào các Bác,

Em hay bị tiến rền rền hay ù ù. Em tính dùng Mux trứng để khắc phục tiếng ù ù rền rền, không biết có tác dụng không.

Phòng của em khoảng 3.6m x 3.0m nhưng có 1 tủ âm tường cao 2.8m, ngang 1.8m và sâu 0.6m nên diện tích tổng bị nhỏ.

Em lây hoai hoài mà không biết cách nào để khắc phục. Nhờ các Bác cho em ý kiến nhé.

Cảm ơn.

Poplove.

6. 5HIEN

5HIEN Advanced Member

Phòng nghe nhạc với các tấm hút âm của bác đã hoàn chỉnh chưa? nếu được tham quan trực tiếp thì hay quá, bác có nhiều tài liệu nước ngoài để nghiên cứu nhỉ !

Chờ bác viết tiếp !

7. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

Nhà em là cắn nhà gỗ do ông bà để lại em đinh cải tạo lại cụ thể là làm tường, nhưng như vậy sẽ ngột ngạt vì vậy em có ý định làm vácn gỗ truyền thống đây là loại nhà gỗ chồng rường bẩy kẻ nếu đóng trần thì làm mất nến tính tế của các bộ xà kèo nhà, được chạm khắc công phu, em có dự đinh đẻ 3 gian nhà này làm nơi tiếp khác và nghe nhạc, theo bác thì em cần phải làm những gì để căn phòng này trở thành phòng nghe nhạc được ạ. Sở thích của em là nhạc truyền thống và pop trầm cực mạnh rỏ nét, cao thật chi tiết sâu sắc trung thì tùy...

8. PDAlove

PDAlove Advanced Member

Phòng nghe của em hoàn chỉnh rồi các bác ạ
    Mút trứng sẽ hút chỉ treble mà không hút bass, sau đó bác sẽ nhận xét rắng hút làm âm thanh chết (chết là do bác hút chì phần treble)

9. nerveage

nerveage New Member

E cũng vừa mới xây nhà xong, nhưng phần phòng nghe thì chưa làm gì cả mới chỉ sơn qua thôi, phòng nghe của e có kích thước 4,7x3,5x3,1đài x rộng x cao, xin nhờ các bác tư vấn giúp em nên làm tiêu âm như thế nào cho phù hợp được không ạ.

10. PDAlove

PDAlove Advanced Member

Bác Groschien vừa mới hỏi mình như sau:"....Cho em hỏi bác 1 chút xíu : mình đặt sát tường thì phần có không khí hướng ra ngoài hay vào tường ạ? Em nghĩ là hướng ra ngoài vì theo lý thuyết thì bản dao động cần hứng sóng đến trước phải không ạ?
    Với lại cái nữa là nhà mình hay bị cái có cái gạch chân tường nên nếu làm bản di động thì không thể để sát rạt tường được mà phải cách tường tầm >1cm, như vậy có được hay phải sát rạt mới có hiệu quả ạ? "
    Bác hãy đọc thêm phần viết Death and leave sound- sự khác nhau giữa âm thanh phòng nghe và phòng thu: viewtopic.php?f=53&t=71680
    Dựa trên quan điểm trên mình đưa ra ý kiến cá nhân như sau
    1.Vì bác đang làm phòng nghe chứ không phải phòng thu, vì vậy bác nên dùng nguyên lý vật liệu xốp (bông đá/bông thủy tinh thật dày 10-20cm) vì có các ưu điểm sau: rẻ hơn rất rất nhiều so với làm bản mỏng đao động. + đễ làm + làm nhanh hơn bản mòng rất nhiều- hiệu quả thấy ngay lập tức-Rất rất rõ ràng. Đạt hiệu quả giá thành rất rất tốt so với bản mỏng. 1 lí do lớn giải thích hiệu quả cao đó là phổ hút âm rất rộng của vật liệu xốp (phải đủ tiêu chuẩn về mật độ và độ dày nhé), trong khi đó bản mỏng có phổ hút âm hẹp hơn rất nhiều (mình nhớ không chắc lắm, hình hư + và - 2 lần tần số thiết kế)
    2.Vì vậy nếu bác vẫn muốn làm thì phải lưu ý: nên làm bản mỏng khoảng 4ly trở xuống + buồng giao động chỉ khoảng 10cm. Nếu bác làm được thì bác sẽ có ưu điểm thêm của bản mỏng là nó cho tiếng violon hay hơn so với vật liệu xốp,
    3.Việc đặt cách tường 1cm không ảnh hưởng mấy đaubác cứ yên tâm. việc làm các hút âm này mất nhiều công sức, vì vậy nên làm rời để lỡ có đổi nhà, đổi phòng nghe thì mang theo được
    Tks các bác
    khuyên bác

11. groschien

groschien Advanced Member

Cám ơn bác PDAlove,
    Em muốn hỏi bác thêm 1 điều là, như bác nói ở trên, làm fulltrap dày 10-20cm, nhưng phần trước bác nói cần 1 miếng có độ dày 20cm (đối với bông đá) thì cần tới 5 miếng dày 5cm, nghĩa là tổng cộng 25cm (em nghĩ vậy có đúng không ạ?). Nhưng vấn đề ở đây là lúc này tỉ trọng khối này tăng lên, và cũng theo bảng hệ số hút âm của bông đá thì 50kg/m3 là hút âm tốt nhất cho tần số thấp 125 hz (hoặc cả đối với tần số thấp hơn chăng?). Kết luận, mình làm tăng độ dày cũng làm tăng tỉ trọng mà làm giảm khả năng hút ở tần số thấp là mình có hơi mâu thuẫn phải không ạ?
    Chờ ý kiến bác!

12. groschien

Sorry, bị trùng comment..............................

Attached Files:

13. groschien

Sorry server bị sao ý, em post mãi không được rồi nó hiện lên 2 lần. Hik.

14. PDAlove

PDAlove Advanced Member

1.Vấn đề Tỉ Trọng: là khối lượng riêng trên 1 đơn vị thể tích, do đó bác chồng bao nhiêu tấm lên thì tỉ trọng cũng không thay đổi, cái thay đổi là khối lượng chứ không phải khối lượng riêng = tỉ trọng
    2.độ dày: theo nghiên cứu thỉ với tỉ trọng được nghiên cứu (hình như 50kg/m3 ?? đối với bông đá) thì khi độ dày tăng sẽ làm tăng khả năng hút âm tần số thấp, tuy nhiên khi độ dày đạt đến 10cm thì người ta thấy đường biểu diễn của đồ thị biểu diễn có hướng nằm ngang. do đó nếu xét về hiệu quả giá thành thì độ dày 10cm là tốt nhất, tuy nhiên
    2.1. để khi bọc lại đẹp, thì người ta để bông TT dày hơn 5cm (10+5) rồi bọc nén lại còn 10cm để tạo ra độ căng cho đẹp (giống mấy cô gái mặc đồ chật thì bác thấy . . . căng ra, còn nếu quàn áo rộng hơn so với bên trong thì bác thấy thùng thình
    2.Mình muốn làm dư cho chắc ăn ở tần số thấp, để hút thật tốt tần số thấp mà không băn khoăn. Thôi, nếu vậy bác lót 3-4 tấm rồi khi bôc thì nén lại còn khoảng > 10cm một chút là OK. Lưu ý là độ dày thật sự mỗi tâm bông đá không đủ 5cm đâu, chỉ có khoảng 4cm thôi
    Tks bác quan tâm

15. Củ Mì

Củ Mì Advanced Member

Topic hay quá, em đang có kế hoạch setup phòng nghe, mong sau này được bác chủ cho ý kiến.
    Cám ơn bác rất nhiều.
    Trân trọng

16. Củ Mì

Củ Mì Advanced Member

Chủ đề hay quá, cám ơn bác chủ đã chia sẻ.
    Trân trọng

17. groschien

Hôm nay em mua bông đá cả đống về chuẩn bị làm hút âm theo hướng dẫn bác chủ. Nhưng buồn cười cái là tấm bông đá Thái Lan em mua của Phương Nam nó không nén được, đè mấy nó cũng bung ra lại như cũ. Lần trước em ra khu Hòa Hảo-Lý Nam Đế thấy bông đá ở đây mềm èo, còn hàng của PN thì đã được nén chặt lắm rồi --> kết quả em chỉ nhét 2 miếng đã được đầy 10cm cho vào khung. Hik cú này em dư cả đống đây!

18. PDAlove

PDAlove Advanced Member

Bác Lưu ý:
    1.chiều dày 10cm hay là khuyến mãi, làm dày 15-20 rồi nén lại là dùng cho nguyên tắc vật liệu xốp = bác chỉ dùng vải bọc cho khỏi rớt bông ra + khung gỗ để tạo hình
    2.Còn trong trường hợp làm bản mỏng dao động thì chỉ cần dùng 1 tấm và chỉ nên dùng 1 tấm vì bản mỏng cần có khoảng cách với vật liệu bên trong để nó có thể tự do giao động, (phải dao động thì nó mới sinh chuyển năng lượng sóng âm thành năng lượng nhiệt để triệt bớt năng lượng âm)
    3.Theo mình thì nếu làm bản mỏng thì nên mua tấm hút âm ÚG (mình có nói trong bài, khoảng 70-75k/tâm) vì không bị đâm ngứa, ít độc hại, thi công rất rất dễ so với bông đá và bông TT)
    Tks các bác

19. khactuyen

khactuyen Advanced Member

Bác groschien: Bác mua tấm bông đá ở đâu thế ạ? cho em xin địa chỉ và giá nhé, em ở HN.

Bác PDAlove: Em đang nghiên cứu chi tiết việc làm basstrap (cả tiêu âm bass góc phòng và âm mid-bass bằng panel treo tường), đến thời điểm này theo bác dùng bông khoáng (bông đá) hay polyeste fiber hiệu quả hơn ạ? em có tham khảo thì giá giữa 2 loại t hì chênh nhau ko nhiều lắm (gần 2 lần).
    Mong hồi âm của bác.

Thanks bác chủ đã chia sẽ rất chi tiết.

20. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ PDA love : Cám ơn sự chia sẻ của bác. Nghiền ngẫm mấy ngày nay cũng thấy ra được nhiều thứ.

21. PDAlove

PDAlove Advanced Member

làm bằnng bống đá bác ạ. (phía trên mình có phân tích từng loại vật liệu ), lí do là giới chuyên nghiệp không dùng bông poliester, các nghiên cứu chính thức cũng nghiên cứu khả năng hút âm của bông đá (khoáng) và bông thủy tinh mà không nghiên cứu về bông poliester
    share

22. Anaksulnamun

Anaksulnamun Advanced Member

Bác cho em hỏi ở SG mua bông đá của bác ở đâu ạ? Em chỉ cần 1 tí tẹo nhét vào 2 cái ống thông gió xe tải của em (d=15, h=30cm) thui ạ...
    Bác còn dư thì share cho em nhá...

Còn 1 phần rất phê, rất thẩm mỹ và ...rất mắc nữa là bộ Acoustic ART của Synergertic Research - em thì nghèo không có tiền mua nguyên bộ, có bác tự mua về rồi tiện hàn cho nó giống, bằng đồng...
    Em mua 9 cục - 6 cục vệ tinh treo tường và 3 cục bass station, bỏ vào dàn loa... chu choa, tự nhiên bass nó ngon lành hẳn lên nha, nghe nhạc pop hoặc audiophile rất tốt, âm hình gom lại, mấy tiếng cao như gõ chuông long lanh luôn~

Nhưng nếu nghe nhạc Việt thì ... khử bass kiểu đó không đủ :oops: , em phải lấy cặp bass trap 29x110x5 của anh bạn về để vào thì nhạc Việt mới làm nổi được giọng ca sĩ và dứt được cái bass lùng bùng và organ điện giữ nhịp (và ...trật nhịp) cố hữu của mấy studio Việt...

Kinh nghiệm của em:
    1. Chuông điều âm của Acoustic ART BASIK rất bá đạo, nghe rất tuyệt
    2. Nghe nhạc Việt thì phải... bass trap đầy đủ. Hồi em chỉ dùng bass trap và tán âm thì nhạc Việt cũng...chưa ra gì, bán rẻ bộ tán âm chém chuông điều âm tự chế thì khá hơn tí, hôm nay vừa thêm cái bass trap nữa thì... tuyệt, hì hì :lol:

P.S: bác PDA love ơi, share cho em xin tí bông nhá :lol:

23. PDAlove

PDAlove Advanced Member

Bông thì mình hết từ lâu lắm rồi. nếu mua bộng thì mình thấy nơi bán bông rẻ là HOÀNG ĐẠT: địa chỉ: 135D Nguyễn Chí Thanh Q5, gần ngã tư với Ng Kim.
    bác có so sánh bộ chuông điều âm DỊY của bác so với bộ nguyên bản bao giờ chưa, nghe nói bắt chước làm cho kết quả không đạt (mình không tin, vì mình nghĩ rằng quan trọng ở hình dáng chứ không ở chất liệu)
    Tks bác

caothelam likes this.
  24. thanhnos2112

thanhnos2112 Advanced Member

Kỳ công DIY panel + tube trap của bác PDAlove thật là đáng nể! Từ topic này mình đã muốn làm theo rồi nhưng không đủ khả năng DIY cho mình nên thôi. Một số anh em đã làm theo hướng dẫn này đã mang lại nhiều hiệu quả cải thiện chất âm cho chính mình.
    Còn phần em không làm được đành chịu, nhưng cách đây vài tháng em nhặt được mấy tấm panel của ASC về nghe thì chất âm cải thiện hơn cả mong muốn của em.
    Những anh em kia mang về nghe thử và test đối chứng với những panel, tube trap tự làm. Kết quả cuối cùng là những anh em đó đang mở chiến dịch săn lùng Panel + Tube Trap của ASC (mặc dù nó k rẻ tí nào).
    Vài dòng chia sẻ mong anh em trải nghiệm xong rồi hãy quăng gạch em sau nhé.

25. Anaksulnamun

Anaksulnamun Advanced Member

Em thật ra thì em ...nghèo, nên bác bán nói sao em nghe vậy, bác ấy tiện bằng đồng cho nó đẹp và ngân...

Nhưng quả thật là để vào rất ấn tượng bác ạ, với 6 satellite và 3 bass station thì dàn loa elac của em bass tốt hẳn lên, chỉ có những bài bass lấn như nhạc Việt :lol: thì nó mới ù ù, còn lại thì các bài vocal gì đó đều rất ổn... => đành thêm bằng bass trap
    Điển hình là có những ngày em quét nhà nên quên bỏ 2 cái bass station xuống thì nghe tiếng mid bass cứ ù ù, rền rền, bỏ xuống thì tốt

Còn nói về âm hình thì phải nói là tuyệt vời, gom lại ngay ở giữa luôn. Những chi tiết nhỏ như tiếng chuông, keng~ thì rất đã

Đó là lý do tại sao mà các audio show mới đa phần đều dùng bộ Acoustic ART này~

Dĩ nhiên, cải thiện có tốt, nhưng không phải 1 trời 1 vực như so loa 500$ với 6000$ bác ạ :D

Share This Page

Loading...