Hướng dẫn setup system cho Pionner receiver

Discussion in 'Khuếch đại, giải mã đa kênh' started by An Vo, 2/3/07.

1. quangtrungh

quangtrungh New Member

Mình đã từng xài Yamaha AX10, phải nói là bass con này rất khỏe bác ah, nếu không thấy bass, bác vào speaker setup xem đã chuyển loa sang chế độ large chưa (loa nào lớn thì bác cứ chọn large), trước mặt ampli có nút bass extension chọn ON, còn nút processor direct chọn OFF, tăng nút chỉnh bass lên, đảm bảo rung rinh nhà cửa., có thêm con sub thì thôi rồi, xem động đất trong phim mà mình cứ tưởng nhà cửa đang rung rinh luôn. Nếu chỉnh hết như vậy mà vẫn thiếu bass thì bác xem lại loa, có thể loa bác đáp tần không xuống thấp được.

2. puppy

puppy New Member

Xin chào,
    Mình là thành viên mới và đang chập chững bước vào thế giới đầy tốn kém này. Vì chưa có nhiều tiền nên dự định mua 1 con Pioneer VSA-D6TX cũ với giá khoảng 3tr5 vì nghe nói con này xem phim và nghe nhạc đều hay. Xin mọi người cho ý kiến mình có nên mua con này không vì thấy nó ra cũng tương đối lâu rồi. Nếu không nên thì nên chọn những con nào cùng giá tiền và có đầy đủ những tinh chỉnh như con này.

Cảm ơn mọi người nhiều, mình ở TP.HCM.

3. tricu

tricu Advanced Member

Em xin phép có vài tư vấn về Receiver cho bác ạ. Nếu bác mới bắt đầu nghiện ngập thì có một vài lưu ý như sau:
    1. Một receiver tốt nhưng hệ thống loa không phù hợp thì sẽ không phát huy được. Nếu bác dùng Pioneer D6TX là dòng receiver nhỏ thì nên dùng những loa nhỏ, ví dụ bác có thể dùng 3 loa bookshelf nội địa của cùng 1 hãng cho front, center. 2 loa bookshelf nhỏ hơn (khác hãng cũng OK) nữa cho surround. Sang hơn mua hẳn 3 cặp bookshelf set bộ 6.1. Nếu phòng nghe không rộng thì chỉ nên setup 5.1, không nên ham lên 7.1. Đầu tư tương đối cho Sub, nên mua sub mới ạ. Yamaha 515 là một ứng củ viên tốt. Nếu dùng Sub cũ thì cũng nên sau năm 2000 nhé.
    2. Cân chỉnh level cho các loa sao cho vị trí ngồi nghe nghe thấy đều hết. Đừng ham mà đẩy suround và center lên quá nhiều nhé. Quan trọng là test tone nghe thấy đều hết giữa các loa. Tin vào tai chứ đừng nghĩ level bằng thì tiếng cũng đều nha.
    3. Set khoảng cách loa cho chính xác, cái này cũng hơi quan trọng đấy ạ.
    4. Dây loa surround nên dùng dây tốt một chút. Đừng phí tiền mua dây tốt cho front và center rồi dùng dây quá dỏm cho surround.
    5. Cắt crossover phù hợp với loa. Em thấy nếu dùng bookshelf thì nên cắt khoảng 80-100hz. Đừng set large nếu loa không xuống được dưới 40hz (chẳng có loa rẻ nào làm được đâu)
    6. Suround nên cao hơn tai khoảng 0.8-1.2m, đừng để ở ngang tầm tai nhé. Mục đích của loa surround là không cho người nghe biết tiếng phát ra chính xác từ đâu mà.

Cuối dùng, quan trọng á: đừng cắm lộn điện :D

4. xe bò cải tiến

xe bò cải tiến Approved Member

Em đào mộ thớt này lên để nhờ các bác tý.
    Bạn em buôn đồ bãi cho em con pioneer receiver VSX-D3 (cũ rồi) để nghịch ngơm. Nhưng ko có điều khiển từ xa. Vậy có thể cài đặt speaker bang các nút trên mặt được ko, hay phải tìm điều khiển. Điều nữa là vì phòng nhỏ, em chỉ muốn dung loa nhỏ, nên những loại loa nhỏ nào phù hợp cho từng vị trí ạ?
    Em gà quá, nên nhờ các bác tư vấn. Xin chân thành cảm ơn.

5. tranman

tranman Moderator

Bác muốn dùng loa nhỏ để xem phim, tốt nhất nên mua cả bộ loa cùng chủng loại thì âm thanh surround sẽ tốt hơn là lắp ráp nhiều cặp loa khác nhãn hiệu lại với nhau.

Về bộ loa nhỏ bác có thể ghé các cửa hàng đại lý công ty Anh Duy để tham khảo mẫu Jamo, giá từ thấp đến cao đều có hết.

6. xe bò cải tiến

xe bò cải tiến Approved Member

Bác cho em them thong tin đi, web chẳng hạn, em searh nhưng ko thấy.

7. nguyenanhaihn

nguyenanhaihn Advanced Member

chị bich vân nhiệt tình lắm, có gì không biết, các bác cứ hỏi, chị vân sẽ trả lời tỉ mỉ

8. bigrony

bigrony Approved Member

Thấy thớt này có nhiều cao thủ nên em nhờ các bác bắt bệnh hộ em con AVR Pi VSA AX3 mới mua.
    Số là em mua về nhưng đang tham khảo để mua loa 5.1 nên chưa sử dụng cổng optical. Mới chỉ dùng đường analog từ PC ra để vào đường Line in của AVR thì nghe bình thường không ù sẹt gì. Nhưng em mới thử cắm optical từ PC ra AVR lần đầu thì nghe được khoảng hơn 2h thì tự nhiên thấy sẹt sẹt rồi mất tiếng luôn. chỉnh kiểu gì cũng không lên. Tắt hết đi khoảng 3 tiếng sau bật lại thì lại nghe được bình thường (vẫn dùng đường optical vào). Nhưng chỉ đươc khoảng 20 phút thì lại sẹt sẹt. Em đã thử với nguồn optical từ Tivi sang vẫn vậy. Em dùng với đôi loa Kenwood cũ. Chỉnh sang đường analog thì vẫn nghe bình thường ạ.
    Vậy bác nào gặp tình trạng này hoặc thấy cách em làm có gì sai thì bảo em với.
    Xin cám ơn các bác.

9. ngquanghai

ngquanghai New Member

Hướng dẫn setup system cho Yamaha receiver RXV 3000 nghe 2 k

Em hiện đang sử dụng YAMAHA Receiver RXV-3000 + Loa MBQuart Q600 + DVD S535 chủ yếu nghe nhạc CD, PBN, Asia. Trước đây sử dụng dây tin hiệu Optical từ dvd qua Receiver thì nghe nhạc 2 kênh bình thường, rất hay. Không hiểu tại sao thời gian gần đây bị nguên nhân gì mà không nghe 2 kênh được, tín hiệu phát qua Optical vẫn có nhưng Receiver đã phát ra đa kênh nên nghe không được, nhờ các bác hướng dẫn giúp làm thế nào để nghe stereo bình thường bằng tín hiệu optical, cảm ơn.

10. minhanh74

minhanh74 New Member

chon loa cho pioneer D6tx

Minh là thành viên mới nhờ các bác chỉ giáo dùm.

Mình có 1 ampli pioneer D6TX mà không biết ghép với loa nào nghe nhac 2 kênh stereo được nhờ mấy bác tư vấn dùm.

11. nhitaixe

nhitaixe New Member

Chào các Bác! Xin các Bác tư vấn dùm e với.
    Việc là e có ông Bác chop 1 amply Pioneer d6tx 5.1. Vì chỉ có 1 cặp loa cùi thui để nghe. Cũng không có đầu đĩa nên e dùng jack 3,5mm de nghe bang dt. E cứ lay hoay hoai ko nghe duoc. Rất mong nhận duoc sự hướng dẫn tận tình của các Bác. E xin cảm ơn ah...!

12. nhitaixe

nhitaixe New Member

Chào chị BV..!
    E có 1 amply pioneer d6t ma không có đầu đĩa hay TV gi hết. Chỉ có cặp loa cùi để nghe nhạc mà thôi. E dùng jack 3,5mm kết nối để nghe nhạc mà làm hoài vẫn không được. Rất mong nhận được sự giúp đỡ của Chị. Thanks Chị..!

13. sontnt

sontnt Approved Member

E xin hỏi về bệnh của Receiver Pioneer VSX-LX50:
    E dùng avr này với đầu hd Himedia 900b. Trước thì ko sao nhưng gần đây thì bị bệnh cứ xem phim được khoảng 15-20 phút là bị ngắt, đèn đóm tối om, chỉ còn lại duy nhất cái đèn Phase control nhấp nháy. E xin nhấn mạnh là xem phim mới bị còn nghe nhạc thì cả ngày chả sao. Các bác chẩn bệnh giúp e với ạ. E cảm ơn!

14. mới chơi hi-end

mới chơi hi-end New Member

em là thành viên mới xin các bác chỉ giáo cho một vấn đề sau:
    em có con receiver Pioneer VSA D10TX vẫn nghe nhạc 2 kênh bình thường không hiểu vì sao bỗng nhiên mất toàn bộ tiếng không phát bất cứ 1 kênh nào. tất cả các setup cơ bản đều 0k, các kết nối chuẩn điện đóm ok (BACL 1,5kw) đang nghe bình thườn mà tự dưng em nó câm tịt. Bác nào biết xin chỉ giáo. em xin cảm ơn nhiều

15. Khanhld87

Khanhld87 New Member

Bạn đã khắc phục được lỗi pioneer d10 chưa, mình cũng bị lỗi như bạn có cách khắc phục giúp mình với

16. Khanhld87

Khanhld87 New Member

Con pioneer d10tx tự nhiên mất tiếng tất cả các kênh, bác nào biết lỗi này chỉ giúp em với

17. Khanhld87

Khanhld87 New Member

Bác đã sửa được lỗi pionerd10 chưa chỉ em với em cũng bị lỗi giống bác,

18. khdam

khdam Advanced Member

Bạn nào biết ngyên nhân receiver Pioneer SC35 không nhận remote không ạ?
    remote vẫn còn lên đèn bàn phím, nháy đèn R-reset,...

19. khdam

khdam Advanced Member

Mình có receiver Pionneer SC35, có thể đánh với dàn vi tính Logitech Z5500 không?

Share This Page

Loading...