Hướng dẫn, hỏi đáp mod Airport Express từ A-Z!

Discussion in 'Thiết bị số' started by espadon_vn, 12/9/13.

1. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    Thưa các bác, em dính vào con AE này đã lâu, cũng là do mấy bác VNAV nhà mình đẩy em rơi vào cái hố vôi này thôi ạ.
    EM không phải là người đàu tiên mod AE, không phải là người tìm ra, phát minh ra cách thức mod AE mà chỉ là học hỏi từ các bác đi trước, nhặt nhạnh kiến thức từ anh Google để làm.
    Mod AE có nhiều kiểu, nhiều mục đích sử dụng khác nhau. Có bác Mod nhằm mục đích nghe nhạc là chính, có bác mod để nghe nhạc với DAC ngoài, có bác mod để phục vụ cả mục đích phát wifi tốt hơn.
    Tuy nhiên ở đây em xin được chia sẻ lại một cách ngắn gọn, tổng quan nhất về việc mod AE làm sao để phục vụ tốt nhất mục đích nghe nhạc.
    Do sau khi mod hết tầm thì có thể nói chất lượng phần giải mã và bufer của AE đã là rất tốt, vậy nên em cũng không cổ súy cho việc mod tầng bufer ngoài cho AE hay việc mod AE chỉ để lấy tín hiệu digital rồi giải mã bằng DAC ngoài.

Đầu tiên là xác định đối tượng, chọn chuẩn G, chuẩn N hay chuẩn N 2012 để mod chắc chắn sẽ có nhiều bác còn phân vân. Vậy em đưa ra vài ý để các bác có thể dễ dàng hơn trong việc chọn đối tượng:
    - Chuẩn G:
    + Chuẩn G là đời cũ nhất, ra đời khoảng 2004 và ngừng sx khoảng 2006 (em chưa thấy con G nào có năm sinh 2007 :D)
    + Chuẩn G sử dụng giải mã PCM2704/2705 16bits/48kHz
    + Chuẩn G cho tiếng mềm mại, hợp với Vocal hơn chuẩn N và N 2012, và chơi tốt cả với nhạc cổ điển.
    Và đặc biệt là chuẩn G lành nhất trong số các anh em AE, em chưa gặp phải chú nào "bỗng rưng muốn chết".

- Chuẩn N:
    + Chuẩn N ra đời năm 2007 và ngừng sx năm 2011.
    + Chuẩn G sử dụng giải mã CS4344 24bits/192kHz.
    + Chuẩn N có lợi thế hơn chuẩn G khi chơi nhạc cổ điển do kiểm soát tốt hơn ở giải cao, không gian nhưng lại kém hơn đôi chút ở phần chơi Vocal.
    Tuy nhiên chuẩn N lại là dòng mà em thấy oải nhất khi mod đó là chứng bệnh "bỗng rưng muốn chết", và khó thi công do linh kiện bé hơn chuẩn G rất nhiều .

- Chuẩn N 2012:
    + Ra đời năm 2012 :D
    + Sử dụng giải mã AK4430 24bits/192kHz của hãng AMK danh tiếng.
    + Lợi thế lớn nhất của chuẩn N 2012 đó là không có bufer mà xuất thẳng từ ngõ ra của chip giải mã với áp ngõ ra đạt 2Vrms, tiếng rất trung thực, không tốn tiền đầu tư tụ xuất âm tốt => Có thể điều chỉnh chất âm của bộ dàn ở phần pre và Amp một cách thoải mái, phù hợp với gu nghe của mình.

Vậy nhưng chuẩn N 2012 cũng có mọt nhược điểm mà em chưa thể khắc phục khi mod clock - Sau khi mod clock thì các máy tính khác chỉ có thể kết lối wifi với em nó, lướt web đủ kiểu nhưng không thể Airplay với em nó.

Sau khi đã chọn lựa được AE phù hợp ta lại phải đau đầu với việc lựa chọn tụ cho em nó (với chuẩ G và N cũ):
    - Chất âm mềm mại, ngọt ngào chậm dãi có phần lả lướt, ướt át: Audio Note Copper In Oil ...
    - Chất âm mềm mại , ngọt ngào và không chậm dãi cho lắm: Jensen Copper In Oil ...
    - Chất âm ấm áp, dày dặn: Duelund Alexander ...
    - Chất âm tươi tắn, chi tiết : Mundorf Silver Gold Oil
    Đó là một số loại tụ tiêu biểu em đã dùng qua, đã được nghe.
    Ngoài ra một số loại tụ khác có giá dễ chịu nghe cũng rất tốt (nhưng vẫn chưa thể bằng các loại trên) như: Obligato, Clarity, Multicap...

Đến đây ta đã chuẩn bị xong mấy thứ tốn kém nhất khi mod AE => túc tắc làm thôi !

Tags:
  2. espadon_vn

Tiếp theo, vâng lại tiếp theo!
    Chọn IC ổn áp để làm phần ổn áp 5V, 3.3V cho AE, 5V cho Clock với yêu cầu nhiễu càng thấp càng tốt, riêng với đường 3.3V yêu cầu với IC là phải chịu được >1A cho an toàn, 2 đường 5V cho AE và Clock thì chỉ cần 500mA là thoải mái quá rồi.
    Và em quyết định chọn LT1963 với mức nhiễu khác thấp là 40uV để làm ổn áp cho cả 3 đường.
    Bo mạch các bác có thể dùng mạch rời hoặc mạch tích hợp...

Với việc sử dụng bo rời thì cần bo Clock riêng:

Và giờ là lúc để ta mổ con AE ra xem ruột gan nó ra sao, khi mổ các bác chú ý vị trí dây nguồn của AE G và N cũ để tránh làm đứt => bất tiện sau này:

Các vị trí tụ nối tầng, clock cần can thiệp, các vị trí lấy tín hiệu ra:
    Chuẩn G
    Chuẩn N
    Chuẩn N 2012

3. 2988

2988 Advanced Member

Em cũng xin oánh dấu topic này cho dễ theo dõi ạ. Mục tiêu là sau này em nhét con AE nào vào cái tủ amp all-in-one

4. syen

syen Advanced Member

Ô chờ mà sau 7 ngày không viết gì là đứt đấy :lol:

5. espadon_vn

Em đương định lôi mấy cái ảnh lúc sáng chụp một loạt...để post lên thì, Hự ! ai lại chỉnh độ phân giải cái máy xuống thấp quá, không để ý giờ mở ra nhìn nó bé xíu, mờ mịt :(

6. n_nhoang

n_nhoang Advanced Member

Chào bác chuyên gia AE , lâu lắm chưa gặp rồi nhể
    Chúc mừng bác vì đề tài rất hấp dẫn và tinh thần sẵn sàng chia xẻ với cộng đồng . Hôm nào rảnh mình có ý định nhờ bác một việc , việc này quan trọng nhưng cũng không cấp bách , sau đó sẽ nhờ bác việc thứ hai hơi ngược một tý ,rất cấp bách nhưng hem quá ...quan trọng :mrgreen:
    Bác nhớ cố gắng thu xếp giúp nhé :mrgreen:

7. constructionhp

constructionhp Advanced Member

Shop nào thế bác? Shop thuốc cảm ah? Cẩn thận ko lại nhầm sang shop thuốc tây thì bỏ mịa.
    Hay quá đang định mod miếc tí AE nữa thì lại được chuyên gia cao cấp về AE chia sẻ thế này thì nhất rồi.

8. espadon_vn

<Mấy ngày rồi tinh thần trì trệ quá, hôm nay em mới lết được cái hình qua đây để finish phần cơ bản, đầu tiên>
    Sau khi đã thi công xong phần PCB và AE, bây giờ việc cuối cùng là nhốt em nó vào một cái vỏ tươm tất. Với kích thước phần PCB không quá lớn, việc sử dụng một Chassis với kích thước 19 x 31 x 7 cm để nhốt em nó vào cùng với 1 cục Acu 6v/10Ah kèm bộ sạc là hoàn toàn có thể.
    Tuy nhiên để thực hiện được đẹp, gọn thì có mấy điểm càn chú ý em đã rút ra:
    - Để khoan các lố bắt ốc cho các PCB thì để đảm bảo chuẩn, đẹp các bác nên lấy dấu và khoan lỗ trước khi gắn linh kiện lên PCB - Vì khi PCB đã gắn lk rồi thì mặt dưới có rất nhiều chân, khi ướm vào vỏ sẽ kênh nên rất khó lấy dấu chuẩn.
    - Sử dụng mũi khoan tốt nhất có thể.
    - Khoan lỗ hơi rộng hơn thân ốc một chút để dễ bề "cựa" khi mà vị trí lỗ có hơi bị lệch lạc - với ốc M3 thì nên khoan lỗ bằng mũi 3.5 hoặc 4.
    Có 2 phương án thi công - 1 là dùng biến áp + đường chờ cho Acu gắn ngoài; 2 là Sử dụng Acu và bộ sạc tự động.
    Với phương án dùng BA thì các bác không phải lo việc sạc, hết acu giữa chừng, chất lượng âm thanh cũng khá là sạch rồi.
    Với phương án dùng Acu thì ưu điểm lớn nhất là tiếng rất sạch sẽ, chi tiết, với bình 10Ah thời gian nghe liên tục ~10h có lẽ cũng là quá nhiều cho nhu càu thư giản sau một ngày làm việc mệt mỏi :D

9. espadon_vn

Em mới đi săn được món này, không biết là nên vui hay buồn đây !/
    - Vui: đến giờ này mà còn có một em mới đến thế !
    - Buồn: bóc tem rồi liệu còn tem để mà bóc hay không !? :twisted:

Attached Files:

10. Hại Điện

Hại Điện Advanced Member

So sánh với AD1865 IV đèn thì thế nào hả cụ ? :D

11. espadon_vn

Em cũng chẳng biết phải so sao nữa.
    Từ ngày em này suất hiện trong nhà em thì CDP, DAC khác đi ở hết ạ :lol:

12. Voi&Kien

Voi&Kien Advanced Member

cá nhân em nhận xét thì chưa thể so được với DAC 1865 IV đèn trên cấu hình bộ cùi bắp nhà em

13. espadon_vn

Bác bật mí chút về cấu hình 2 em để anh em tiện so sánh hơn được không ạ :D !?

14. hungnt

hungnt Advanced Member

Bác espadon_vn cho em hỏi, AE của em (theo em biết là do bác MOD :lol: ) như hình dưới thì nâng cấp thêm những gì? Nếu nâng cấp tụ thì dùng loại nào và trị số bao nhiêu thì OK? Bác tư vấn cho em loại "NGON NGON" tí ạ :D

Cảm ơn bác!

Attached Files:

File size:
      130,1 KB
      Views:
      4.566
  15. nghia19712002

nghia19712002 Advanced Member

Hay quá cụ ơi. Cụ cho em hỏi nếu em chỉ cần có đường ra coxial thôi cụ có làm được không cụ?

16. espadon_vn

Bác nghe theo gu dày ngọt hay là tươi sáng :D? như bên trên em cũng có kể ra một vài loại tụ tiêu biểu, ứng với mỗi màu âm rồi đó bác !

Về kỹ thuật là hoàn toàn được bác ạ, nhưng vấn đề chất lượng, khi chơi với DAC ngoài có hơn đc em nó hay không thì em không dám chắc :D

17. star385960

star385960 Advanced Member

Bác espadon_vn hướng dẫn nốt đường trích xuất ra cox cho anh em với, theo em biết có rất nhiều bác có DAC khủng ở đây mà ko biết chơi qua Ipad như thế nào :)

18. PProsnan

PProsnan Advanced Member

Chào bác Thọ. Lần trước bác giúp anh em vụ mỏ hàn Hunter quá nhiệt tình, nay lại đến việc chia sẻ vụ AE này nữa. Em cũng rất thích chơi dòng nhạc losless nhưng thực sự không có thời gian để thực hiện. Lần trước cũng thấy có bác nào đó rao bán bộ AE đã mode hoàn chỉnh trên rao vặt, nhưng em đang công tác nước ngoài nên không tìm lại được. Nay chắc em lại nhờ bác giúp em lần nữa vậy. Em sẽ gọi điện cho bác để nói chi tiết hơn. Xin cám ơn sự đam mê và nhiệt tình với cộng đồng anh em VNAV của bác.

19. espadon_vn

Hì hì, chuyện nhỏ thôi mà bác, mình biết bao nhiêu thì chia sẻ bất nhiêu để rồi còn được học lại nhiều hơn thế chứ ạ !

20. ttanh

ttanh Advanced Member

Chú thích: trong bài có sử dụng ảnh tư liệu của các bạn đồng nghiệp :D

21. proid

proid Approved Member

Ủa vậy mod con này chỉ đơn giản nâng cấp nguồn, thay clock và tụ là xong hở bác?

22. espadon_vn

Của nhà có khác, nhìn thoáng đã biết cụ nhỉ :D

Vâng, có mấy thứ để làm thế thôi. Tuy nhiên bài áp dụng thì rất nhiều, đôi khi nó rơi vào cái gọi là tuyệt chiêu. Như mấy bác quấn OPT bảo là liên quan tới mồ hôi dầu, mồ hôi muối. Mỗi ông có một công thức mồ hôi riêng, thế nên dù có truyền hết tuyệt chiêu, truyền hết bí quyết rồi nhưng mồ hôi thì vẫn chẳng thể ông nào giống ông nào :lol:

23. proid

proid Approved Member

Mà tụ thì trị số bao nhiêu là vừa đủ bác nhỉ, chủ yếu là cái tần số cắt bass của nó dưới ngưỡng nghe thôi phải k bác :D

24. espadon_vn

Đa số các loa tầm trung, tầm thấp đều chỉ xuống tới 40Hz là đổ dốc. Vậy nên lắp 1uF cũng đủ để đáp ứng nhu cầu và giảm chi phí. Với những đôi loa khủng hơn, tần số xuống sâu thăm thẳm thì 3.3 sẽ là lựa chọn hợp lý bác ạ !

P/s: Thực tế lắp 1uF khi em cho chạy file tần số 10Hz với amp tốt vẫn thấy màng loa bass rung bần bật...nhưng không đủ công suất để truyền tải tới loa :)

25. hungnt

hungnt Advanced Member

-------------
    @ Bác espadon_vn: Hôm qua em thay thử cặp tụ EVO – Silver / Gold + Oil (1mf) nhưng thấy Bass nặng và k được gọn, có đuôi :? . Bác có cao kiến gì giúp em k ạ?

Share This Page

Loading...