Hướng dẫn cân chỉnh, lắp ráp GM4 The best amp!

Discussion in 'Bán dẫn' started by diyampli, 4/12/14.

1. diyampli

diyampli Advanced Member

Chào các bác.
    Cái tên amp Goldmund trong mục bán dẫn này nghe rất quen và khá nhiều topic với các dạng topo khác nhau, nên em mở topic này với mong muốn bác nào đang làm và sẽ làm GM4 tập trung tìm hiểu, cân chỉnh, lắp ráp theo những hướng dẫn mà em đã post tránh hiện tượng tìm lại nhiều quá tẩu :mrgreen:
    Hiện tài liệu và layout của mạch đã có trên diễn đàn khá nhiều nên em xin phép không post nữa mà chỉ chú trọng vào cân chỉnh cùng lắp ráp.
    Nhưng các bác đang làm GM xin chú ý không nên bỏ qua topic này.
    viewtopic.php?f=19&t=76816
    Nó là một topic phân tích mổ xẻ mạch căn bản cũng như một số hình ảnh máy thật ở những vị trí quan trọng mà các bác sẽ cần tới để clone GM được kết quả cao nhất.
    Thân!

Tags:
  2. ncc8596

ncc8596 Approved Member

Re: Hướng dẫn cân chỉnh, rắp ráp GM4 The best amp!

Bác Đi-Ai-Oai có thể chia sẻ kinh nghiệm của bản thân khi làm Gôn-Mân được không ạ.

3. diyampli

diyampli Advanced Member

Đầu tiên em sẽ nói về áp nguồn sử dụng cho GM4.
    Một kênh GM4 bao gồm 3 hoặc 4 biến áp nguồn.
    1 biến áp nhỏ dành cho nguồn chờ có áp và dòng ra: 1 quận 12V-500mA cho phần số và đóng mở relay trên modul bảo vệ, 1 quận 15-0-15V cho hệ thống opam của phần bảo vệ. Biến áp này phải đạt yêu cầu là biến áp chờ vì nó sẽ hoạt động 24/24 khi các bác không tắt hẳn amp.
    1 biến áp cho phần nguồn ổn áp VAS, CCS, DRIVER và modlul Buffer: yêu cầu 2 quận 58VAC-1,5A và 1 quận 15V CT-2A (Các bác cỏ thể quấn riêng 1 cục cho VAS, CCS, DRIVER và một cục cho buffer riêng cho khủng) công suất cỡ 150VA.
    1 biến áp cho CS: Yêu cầu có 2 quận 46VAC-10A công suất cỡ 500VA.

Khi thi công nên có hộp chụp nguồn để chụp tất cả các biến áp lại tránh nhiễu ra xung quanh các bo mạch tín hiệu. Hộ này là tôn dày cỡ 1mm để chống từ, tuyệt đối không dùng bằng nhôm!

4. chimchich

chimchich Advanced Member

Hoan hô. chào mừng ngôi nhà gm4 mới. :D

5. diyampli

diyampli Advanced Member

Bác chờ em chút em sẽ chia sẻ toàn bộ kiến thức cũng như kinh nghiệm mà em đã làm để đạt kết quả cao nhất.
    Thanks.

6. ncc8596

ncc8596 Approved Member

Thực sự để cờ-nôn thành công bất cứ thiết bị kĩ thực lào thì trước tiên phải hiểu gõ nguyên ný về ý đồ thiết kế của người thiết kế tối thiểu dzìa mặt ný thiếc gồi kế đoá nà đi xa hơng trong dziệc tìm kiếm ninh kiện và thiết kế cơ khí (thiết kế cơ khí sẽ bao gồm dzấn đề động nhiệt học).

7. hien040180

hien040180 Advanced Member

Like cho diy. Mong rằng mọi người cùng chia sẻ kinh nghiệm để có những thiết kế âm li hoàn hảo nhất. Khoa học là không biên giới. Thanks tất cả.

8. kn0705

kn0705 Approved Member

Mod ơi nó xì băm kìa...

9. diyampli

diyampli Advanced Member

Tiếp đến cân chỉnh lắp ráp phần nguồn VAS, CCS, DRIVER........
    Với 58VAC cho phần nguồn ổn áp này thì ta sẽ có 58x1,3=75,4VDC. Nguồn sau ổn áp cao nhất là 70VDC vậy ta phải có ít nhất 5-7V rơi trên ổn áp thì mới có tác dụng.
    Chú ý khi quấn nguồn ta nên quấn cân 2 quận 58V để khi cân chỉnh ổn áp không gặp khó khăn về lệch áp.
    Khi hàn các bác chú ý phần zener 20V-5W ta không hàn ngay mà hàn gá vào vành pad thôi để cân chỉnh, hoặc có soket vừa chân zener thì các bác hàn socket vào để hoán đổi vị trí 3 con zener 20V này cho nhau.
    Yêu cầu có 1 bóng đèn dây tóc cỡ 100W để xả tụ khi cân áp.
    Lắp tất cả phần linh kiện này lên chú ý có 4 con trở 56R cạnh MJE340/350 các bác thay cho em thành 100-110R 1/4W nhé, em không muốn in lại bo để giữ phim cho đỡ giá thành làm bo. Gá hoặc cắm tất cả zener 20V còn lại hàn hết nhưng để thân zener cao hơn so với mặt bo cỡ 2mm tránh nóng các bác nhé, kiểm tra lại đúng linh kiện và đóng điện trong khoảng 15 phút (chú ý bo này không được để quạt máy quạt đi quạt lại vào rất khó cân chỉnh) tiếp theo dùng đồng hồ số đo áp +/-70VDC từng nhánh một để thấy độ lệch áp, tiếp đến đo áp trên từng con zener 20V, 9V1 của nhánh và ghi lại rồi cộng tổng của từng nhánh, tìm cặp zener hoán đổi giữa nhánh dương với âm để được cân nguồn cân bằng các bác nhé. Bên phần 65V cũng như vậy.
    Bật quạt vào bo sẽ làm zener nóng và nguội nên việc cân áp rất khó.
    Tại sao có việc cân áp này, vì zener khá đắt nên việc match zener với diy là hơi chua, với lại 3 zener 20V mắc nối tiếp nên ta chỉ cần hoán đổi sao cho tổng áp rơi trên dàn zener bằng nhau là áp ra sẽ cân. lệch cỡ 0,1-0,2 là đạt ạ.
    Phần +15V gắn chuẩn sẽ ra áp ngay không cần cân chỉnh vì LM317 ổn áp khá chuẩn. Muốn đo áp phần này ta phải đo với áp -70V mới đo được các bác nhé.
    .......................

10. ketnoidamme

ketnoidamme Approved Member

Tìm hiểu nguyên lý kỷ thuật ,Điều đó là chuyện đương nhiên khi làm một amply.bác không cần lo xa như thế.nà em nghi clone con gm này hầu như không phải mới mẻ gì.nhửng anh em chưa làm,và đã lam chỉ duy nhất 1 suy nghỉ làm cho thât sự hay.nếu bác có nhửng ý giúp anh em đạt được mục đích chung.em hoan ho bác còn nếu bác vô đây để ném đá em mời bác qua tọp gm củ cho.thân

11. diyampli

diyampli Advanced Member

Để mạch VAS GM4 test chạy chuẩn nhất cần những yêu cầu sau.
    1. Match quạt 4 con 2N551 or MPSA42.
    2. Match pair kênh NPN cho FZT857 và PNP FZT957.
    3. Match 3 con trở 1,5K giống nhau 0,1% (nên dùng trở dale sai số thấp), trừ con đầu vào 1,5K, chú này nên dùng điện trở ấm hoặc trung tính chút, k dùng dale.
    4. Match quạt 4 con 75R.
    5. Match pair 2 con 330R bên nhánh FZT857, con 330 bên nhánh FZT957 sai số 330 +/- 1R
    6. Chú ý điện trở 51K chuẩn 1%
    7. Hàn cả hai lớp trên và dưới, tránh trường hợp cả 4 bo VAS của 2 bộ phải đi "viện Diy" vì không có V bias :mrgreen:
    8. Hai điện trở 270R và 7,5K FB nên dùng loại 1% để tránh lệch gain từng kênh. Hai con này nên dùng điện trở nào ấm áp chút, tránh dùng dale!

Trên bo VAS em layout gửi tới các bác ở đầu bo sẽ có 2 cặp socket để gắn 2SK170 match pair và gắn con 2SK389 cắm vào chân 2N5565 trên bo. Các bác nên hàn cái socket chân cắm như hình để cắm rút chút rồi ổn ta sẽ hàn trẳng vào chân 2N5565 trên bo, jfet dùng cho GM4 khá đa dạng các loại như 2N5565/5566, LSK389, 2SK389, 2N3958, 2SK170 match pair..........
    Các điện trở trên phần CS thì 1% là chuẩn rồi, offset của VAS bao nhiêu thì offset ra loa sẽ tương đương.
    Offset từ 3mV xuống đến 1mV coi là tạm chuẩn với diy ạ.

Làm đồ lớn mà hi-end rất khó đâu phải dễ nhanh ăn. :x

Attached Files:

12. vducuy

vducuy Advanced Member

Cảm ơn bác diyamp đã tạo topic chuyên đề về GM, những topic như vậy rất hữu ích trong việc làm một dự án cụ thể và cần nghiên cứu lại sau này.
    trong các topic cũ muốn tìm thông tin gì như lặn trong nồi lẩu rất mất thời gian.
    chúc GM4 thành công rực rỡ. :D

13. diyampli

diyampli Advanced Member

Vâng cảm ơn bác đã động viên, đây là đưa con cưng của em mà em đam mê và vật vã chừng 2 năm đến nơi rồi :mrgreen: . Giờ em đã làm chủ được nỏ và muốn các bác đi cùng có thể cân chỉnh nó một cách ổn định từng bước.
    Thân.

14. diyampli

diyampli Advanced Member

Cân chỉnh bo nguồn walt jung cho Buffer GM4.
    WJ của em đường mạch có thiết kế chỉnh trim cho cầu phân áp trước khi cấp điện, nên các bác hàn chú ý hàn via bé này vào đường mạch của 2 con 1N4148 chắc chắn hãn cắm điện nha.
    Trim port chốt hàn 2 chân lại theo kiểu khoá chân như trên bo, để đồng hồ ở thang nhỏ nhất cho nó hiện được R nhỏ nhất rồi quay tay thôi :lol: , đến giá trị cố định rồi thì chấm cho cái vít trim tí 502 và cắt mối hàn ra nhẹ nhàng thả vào bo hàn, nhớ là nhẹ nhàng nha vì trim cơ khí mạnh tay sờ mó là nó nhẩy cho vài omh đấy :mrgreen:
    Trở 499R không có lấy hai con 1K đấu//
    Trở 4K99 không có lấy hai con 10K đấu//
    Options tá lả lo gì không đẹp áp chớ :p

Attached Files:

15. diyampli

diyampli Advanced Member

Tiếp đến em sẽ cùng bác Touch3G hướng dẫn phần lắp ráp bo Buffer GM4.
    Hiện trên bo có 2 ngõ in, 1 là RCA 2 là balance. con trở 51K cạnh ngõ XRL các bác không dùng thì đừng gắn nhé, và con trở 51K DNE cũng không gắn.
    Bác Touch3G ơi, mod xong GM rồi thì giúp em một tay phần này với, em để mặt bo bác điền điện trở vào nhé.

Attached Files:

16. chimchich

chimchich Advanced Member

Áp ra chuẩn quá.bác hướng dẩn chi tiết qua.làm không được nửa thì bí tay :D

17. diyampli

diyampli Advanced Member

Lần này kỹ nhé, cháy opam em không biết đâu :lol:

18. diyampli

diyampli Advanced Member

Đây là bản vẽ cơ khí phần cục đồng or nhuôm :lol: cho GM4 các bác lựa cơm gắp mắm nhé, đôi này bằng đồng đỏ cũng phê lắm.
    Cục đồng này trùng với 6 lỗ trên mặt bo, các bác có thể dùng lục giác lùa vào để tháo lắp khi thi công rất thuận tiện, các bác cố gắng gia công chuẩn nhé.
    Sở dĩ có cục đồng hay nhôm trong thiết kế vì sò dễ thi công hơn khi bị đeo nhẫn ferit cho chân G và D được sát với mặt bo nhất tránh nhiễu tần số cao, hơn nữa theo phân tích của bác Anhkhois thì cục đồng giúp trao đổi nhiệt ngắn nhất giữa cặp 10N20 và 10P20 trên lý thuyết về trao đổi nhiệt.

Attached Files:

19. Tun_audio

Tun_audio Advanced Member

Sao bo vas của mình lại lên đây nằm vậy nhỉ?

20. duongnv

duongnv Advanced Member

Hàng mẫu bác ơi

21. diyampli

diyampli Advanced Member

Hai cụ có kinh nghiệm cân chỉnh nguồn rồi thì chia sẻ chút đi :D

22. khodoianhroi

khodoianhroi Advanced Member

Trước em gửi anh bản buffer dùng ad811 cơ mà sao giờ lại dùng opa2604 vậy 2 bản khác nhau à :D

23. diyampli

diyampli Advanced Member

Lâu lắm mới thấy anh trở lại.
    Hồi đó nghĩ đến cái buffer cho GM4 gần như là một bước đột phá với đội, test thử em nó thì không chê vào đâu được, bằng chứng là lần đặt bo GM4 này có 6 bộ buffer 811/797 đặt riêng anh ah.
    Hay thì có hay nhưng giá để dựng đủ với lk tốt thì làm được cả 1 con amp cỡ Naim đấy :lol:
    Khi trong tay có TL600 em bắt đầu để ý đến gain và phối hợp trở kháng trong lúc phối ghép, buffer 2604 được chú ý và đề xuất làm tầng đệm cho GM4 vì nó có chức năng chỉnh gain đầu vào mà AD881 và AD797 không làm được........... hơn nữa nó rẻ hơn chú kia đến 1/3 giá thành, số dư này sao ta không để đó làm 1 con pre opam for GM4 chuyên nghiệp hơn nhỉ :mrgreen:

24. khodoianhroi

khodoianhroi Advanced Member

Trước em gửi anh bản buffer dùng ad811 cơ mà sao giờ lại dùng opa2604 vậy 2 bản khác nhau à :D[/quote]
    Lâu lắm mới thấy anh trở lại.
    Hồi đó nghĩ đến cái buffer cho GM4 gần như là một bước đột phá với đội, test thử em nó thì không chê vào đâu được, bằng chứng là lần đặt bo GM4 này có 6 bộ buffer 811/797 đặt riêng anh ah.
    Hay thì có hay nhưng giá để dựng đủ với lk tốt thì làm được cả 1 con amp cỡ Naim đấy :lol:
    Khi trong tay có TL600 em bắt đầu để ý đến gain và phối hợp trở kháng trong lúc phối ghép, buffer 2604 được chú ý và đề xuất làm tầng đệm cho GM4 vì nó có chức năng chỉnh gain đầu vào mà AD881 và AD797 không làm được........... hơn nữa nó rẻ hơn chú kia đến 1/3 giá thành, số dư này sao ta không để đó làm 1 con pre opam for GM4 chuyên nghiệp hơn nhỉ :mrgreen:[/quote]
    phải công nhận AD797 quá đắt và số lượng ko hề ít cho cả PSU PRE BUFFER
    vấn đề nữa là đống zenner 20v 5w cũng đắt mà phải đặt hàng ,có cách nào dùng diot 1w ko em trước có bác nào chỉ cách fix rồi mà quên ko nhớ page mò lại lâu quá

25. diyampli

diyampli Advanced Member

Tăng con trở 56R cạnh MJE340/350 lên 3-4 lần để phân cực cho zener thấp đi sẽ dùng zener 1W được anh ah.

Share This Page

Loading...