Huhu, em cắm nhầm điện em ampli Luxman rùi

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by chuvoicon, 29/5/12.

1. chuvoicon

chuvoicon Advanced Member

Nó xài điện 100v, thế quái nào quỷ xui đất khiến em lại cắm vào điện 220v, mở ra em thấy đứt 1 cái cầu chì, em thay rồi nhưng nó vẫn không lên, bác nào ở HN rành vụ này nhận sửa cho em với. Em thank nhiều nhiều.

Tags:
  2. hdlove101

hdlove101 Advanced Member

Lại 1 người nữa giống như tôi :D

3. muoimeo-2005

muoimeo-2005 Advanced Member

Bác cắm lại phát 220v nữa,có khi "sốc điện" là nó lại tỉnh lại đấy bác! :D
    (đùa bác chút,em chỉ biết chia buồn thôi ạ)

4. thanhhoa_jp2006

thanhhoa_jp2006 Approved Member

bác câu trực tiếp không qua cầu chì , nhưng bác không cắm điện 110v mà cắm váo 100v thôi nếu không được thì bác cắm thẳng vào 220v , như vậy khi điện áp thay đổi đột ngột nó sẻ hết sài, vậy là có cơ hội chơi đồ mới , chúc bác thành công

5. tranluong

tranluong Advanced Member

Không chỉ cháy mỗi cầu chì đâu bác à. Còn cả một vài con IC nữa, tốt nhất bác mang ra thợ đi. E cũng dính chưởng 1 lần rồi :))

6. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Vụ này nhớ có 1 ông đi đặt làm một hơi cả chục cái thẻ bài to tổ bố ghi số 110V cột chặt vào đầu mỗi giắc cắm ngẫm nghĩ ổng có lý!

7. chuvoicon

vẫn chưa có bác nào chỉ giúp em địa chỉ sửa tin cậy ở Hà nội nhỉ?

8. thonon

thonon Advanced Member

amp của bác là luxman gì,bác có thể đem qua 18 tôn đức thắng gặp bác Dư nhé

9. muoimeo-2005

Em mới sửa ở chỗ anh Tú,ngõ 124 Thụy Khuê thấy cũng ổn. Có mấy topic về hỏi địa chỉ sửa rồi đó,bác chịu khó lục lại xem.
    Bác có vẻ "đen" nhở,vừa toi máy chiếu xong lại tới ampli :D

10. nhvkhunglong

nhvkhunglong Advanced Member

Bác thử mang qua nhà Anh Dũng nhà số 18 ngõ 19 Trương Định, em thấy sửa ở đấy rất tốt, nhanh, yên tâm, giá cả cũng hợp lý
    SĐT 0912 739 919.
    Amp của bác không khéo lại phải quấn lại biến thế nguồn, nếu chỉ bị cháy mỗi cầu trì thì quá may rồi
    chúc bác sớm sửa thành công, chia buồn với bác

11. trunglaminh

trunglaminh Advanced Member

Chữa ở đâu cũng thế thôi, APM có 3 cái quan trọng nhất cần phải zin: nguồn, sò, tụ. Nguyên tắc khi điện áp tăng cao thì cầu chì AC đứt. Trong một số APM còn có cả cầu chì bảo vệ mạch DC, Thường trong trường hợp này cái gì yếu nhất xẽ chết đầu tiên, cũng có khi đi cả mảng...

12. rollroy

rollroy Approved Member

Bác đến chỗ bác Dư ở 18 Tôn Đức Thắng, ĐT 0438434072. Đây là địa chỉ sửa Ampli hifi tốt nhất mà em từng biết.
    Lưu ý là phải gọi điện hẹn lịch trước, mang đến sửa rồi mang về ngay. Nếu hỏng quá nặng thì mới phải để lại ngâm cứu.

13. chuvoicon

Em mở ra xem thấy nó có 1 cái cục chọn nguồn điện vào là 100v-110v-220v-240v, chắc phải tèo cái cục này trước rồi mới đến đoạn phía sau các Bác nhỉ?

14. emong09

emong09 Advanced Member

nếu không nhầm thì khả năng lớn là đi biến áp nguồn rùi,pha này khá nặng đấy.chia buồn với bác chúc bác nhanh sửa được ampli

15. Ahoang

Ahoang Advanced Member

Ampli mà xuất âm tụ nếu cắm nhầm điện 220v thì tèo công suất trước khi cháy biến áp nguồn.

16. vinatc

vinatc Advanced Member

Bác này đúng là không hổ danh là...NHẪN TÂM. :)

17. vinatc

vinatc Advanced Member

Chia buồn cùng bác. Nghe nói bác thợ dưới Trương Định sửa tốt, bác mang xuống đó xem. E cũng rút kinh nghiệm phải dán nhãn vào đầu mấy dây cắm thôi

18. litono

litono Advanced Member

Thường là nếu thay cầu chì vào mà amply vẫn im re là tiêu phần nguồn rồi bác ạ, việc sửa chữa này cũng không khó lắm đâu bất kỳ tiệm sửa điện tử nào cũng là được, xin chia buồn cung bác :(
    Để dễ phân biệt các bác nên dùng cắm dẹp cho 100 & 110V và phích tròn cho 220V, không sợ nhầm ạ :)

19. dkz75

dkz75 Advanced Member

bác đen thật hi vọng chỉ bị phần nguồn chưa ảnh hưởng đến phần cs, chúc bác may mắn lần sau ...

20. tranluong

tranluong Advanced Member

Cái amp, loa nào của em cũng đều có thẻ gắn hết bác à mà có lần em còn cho nó phập vào nhầm lỗ nữa là, toi cục sub.

Attached Files:

21. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

Đầu tiên bác bật điện xem đèn báo nguồn có sáng không (nếu amp có đèn này) hoặc cắm để đó 1 lúc sờ vào biến áp có rung hoặc nóng hay không ạ . Tiếp tới là xem biến áp có mùi ... vecni hoặc mùi khét không :D Nếu không thấy rung hoặc nóng hổi gì ,sẽ xảy ra hai trường hợp . 1 là có mùi khét và biến áp đã cháy , 2 là không có mùi khét , cầu chì bị nổ ( cầu chì ở ngõ vào hoặc ngõ ra ra biến áp đó ạ , nói chung là bác kiểm tra tất cả các cầu chì trong amp ) . Nếu đã thay cầu chì ở ngõ vào biến áp , cầu chì ngõ ra đứt , hở mạch , biến áp chạy không tải nên sẽ không hoặc nóng ít ạ . Tiếp tới bác ngó đến các linh kiện trong mạch công suất , xem có em nào bóng tróc , mất góc , cháy nổ , phổng rộp ( đầu các con tụ ) , ... gì không ạ ....Xong rùi cắm điện một lúc bác sờ vào các sò nếu thấy âm ấm thì là ổn phần nguồn rùi đó ạ .Nếu amp bác có mạch chọn ngõ vào bằng IC thì bác phải kiểm tra mạch này , ngược lại , mạch chọn ngõ vào bằng nút vặn selector thì bỏ qua, rùi phải kiểm tra mạch pre , ...bác có thể kiểm tra bằng cách sờ lướt tay qua các tín hiệu vào ( các điểm trên selector , các dây tín hiệu vào bo công suất , ... ) nếu thấy ù ở loa thì là ổn ạ ... Hơi lằng nhằng một chút nhưng bác cứ làm hết những gì có thể rùi hẵng đem ra thợ ạ ( cho đúng tinh thần vnav :mrgreen: ) . Ak còn một cái nữa là ... dây nguồn , nhiều dây đứt ngầm mà nhìn mắt thường không thấy , nếu bác có đồng hồ kiểm tra thì ra ngay ạ , không thì sử dụng 1 dây điện khác câu điện vào thẳng amp không qua dây nguồn nữa ạ :D
    Chúc bác may mắn :D

22. muoimeo-2005

Bác rút cầu chì ra,lấy ngón trỏ và ngón cái bắc 2 đầu vào nhau. Nếu thấy TT và còn cảm nhận được,bác gọi ngay cho bác gái báo điện đã thông. Sau đó,yên tâm ngủ . Sáng mai,kiểu gì ampli của bác cũng đến nơi phải đến :D

23. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

Hix , đúng là phải thật Nhẫn ... Tâm ... :oops:

24. vinatc

vinatc Advanced Member

Lúc đấy chắc thăng luôn chứ còn cảm nhận gì nữa...:)

25. quynhvnpt

quynhvnpt Advanced Member

chúc mừng bác chủ có con mẹc dùng cho tập lái...hihi
    có thương đau mới lớn khôn mà bác.hehe
    nhà em có con amp sansui chay 110v em cắm luôn amp vào củ đổi nguồn rồi đút nó vào trong kệ.hihi.em đặt amp o ngoài thế là ko nhìn thấy củ đổi nguồn đâu.mặt sau tủ kệ em chỉ cho thò cái phich cắm củ đổi nguồn sài 220v thế là vô tư ko sợ mình hoặc ai cắm nhầm.hì hì

Attached Files:

Share This Page

Loading...